ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ  (อ่าน 194100 ครั้ง)

ออฟไลน์ moosaming

• *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:05:54 pm »
ทำไมผมใส่ hardisk เข้าไปใน hd900ฺฺB แล้วมันขึ้น not create db ตลอดเลยครับ
เวลาจะดูต้องไปที่ file manager แล้วเลือก hdd แทน ถึงจะดูได้ครับ firmware 1.0.3.2 ครับ

ออฟไลน์ BB69

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 01:22:28 pm »
ทำไมผมใส่ hardisk เข้าไปใน hd900ฺฺB แล้วมันขึ้น not create db ตลอดเลยครับ
เวลาจะดูต้องไปที่ file manager แล้วเลือก hdd แทน ถึงจะดูได้ครับ firmware 1.0.3.2 ครับ
ลองอัพเป็น fw ล่าสุดดูครับ

ออฟไลน์ jiafy

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:58:39 pm »
แจ้งเกี่ยวกับ keyboard+mouse แบบ wireless ที่ใช้ได้ และ ใช้ไม่ได้ กับ HD900B นะคะ

ได้ข้อมูลมาจากเวบนี้ค่ะ...
http://www.futeko.com/forum/index.php?mode=thread&id=223

We are waiting for a more definitive list of compatible devices from HiMedia, but in the meantime this thread is the place to report working mice/keyboards.

All devices work without drivers. The 900 is built on Linux and that is how Linux always works.

Confirmed working:

Rii mini keyboard (wireless)
Labtec Y-BM62 Keyboard (wired)
Logitech Deluxe 250 Keyboard (wired)
eLive WB250LDEK keyboard+touchpad (wireless)
Microsoft Comfort Optical Mouse 3000 (wired)
Logitech MX518 Mouse (wired)
Microsoft Wheel Mouse Optical 1.1A (wired)
logitech MX300 Mouse (wired)
Logitech MX1100 (wireless RF)
Gigabyte M7800 Mouse (wireless)
Confirmed not working:

Apple Mighty Mouse (wired)
Wacom tablet
Logitech LX710 keyboard (C-UAK42 wireless)
Fujitsu WL600 (wireless)

-------------------------------------
 [โย่ว]
ขอเพิ่มเติมจากประสบการณ์ของตัวเองนะคะ เมื่อวานไปซื้อของ Microsoft มา มันใช้ได้แค่ mouse แต่ keyboard ใช้ไม่ได้ค่ะ
ลองโทรไปสอบถามทาง mixi.co.th เจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลเป็นอย่างดีว่า ให้ใช้ของ Logitech รุ่น K260 นะคะ ใช้ได้ชัวร์ค่ะ
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้า Logitech wireless รุ่นอื่นจะใช้ได้ชัวร์หรือเปล่า หากเพื่อนๆท่านใดใช้ keyboard+mouse แบบ wireless
ยี่ห้อใด, รุ่นไหนที่ใช้ได้ชัวร์ๆ รบกวนแบ่งปันข้อมูลเพื่อชาว HD900B ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mawin34

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:27:11 pm »
แจ้งเกี่ยวกับ keyboard+mouse แบบ wireless ที่ใช้ได้ และ ใช้ไม่ได้ กับ HD900B นะคะ

http://www.futeko.com/forum/index.php?mode=thread&id=223

We are waiting for a more definitive list of compatible devices from HiMedia, but in the meantime this thread is the place to report working mice/keyboards.

All devices work without drivers. The 900 is built on Linux and that is how Linux always works.

Labtec Y-BM62 Keyboard (wired)
Logitech Deluxe 250 Keyboard (wired)
eLive WB250LDEK keyboard+touchpad (wireless)
Microsoft Comfort Optical Mouse 3000 (wired)
Microsoft Wheel Mouse Optical 1.1A (wired)
Gigabyte M7800 Mouse (wireless)

Logitech LX710 keyboard (C-UAK42 wireless)

-------------------------------------
 [โย่ว]
ขอเพิ่มเติมจากประสบการณ์ของตัวเองนะคะ เมื่อวานไปซื้อของ Microsoft มา มันใช้ได้แค่ mouse แต่ keyboard ใช้ไม่ได้ค่ะ
ลองโทรไปสอบถามทาง mixi.co.th เจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลเป็นอย่างดีว่า ให้ใช้ของ Logitech รุ่น K260 นะคะ ใช้ได้ชัวร์ค่ะ
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้า Logitech wireless รุ่นอื่นจะใช้ได้ชัวร์หรือเปล่า หากเพื่อนๆท่านใดใช้ keyboard+mouse แบบ wireless
ยี่ห้อใด, รุ่นไหนที่ใช้ได้ชัวร์ๆ รบกวนแบ่งปันข้อมูลเพื่อชาว HD900B ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
 [ปลื่ม]

ของผมก็ใช้อยู่นะครับ .. Keyboard & Mouse wireless ยี่ห้อ KER ก็ใช้ได้ปกติอ่ะครับ ...
ซื้อมาไม่ถึงพันด้วยซ้ำไป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ RED

• *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:48:58 pm »
lcd ผม ไม่ใช่ 3D
เวลาผมเปิดไฟล์ 3D
จะขึ้นหนังภาพปกติ แต่แบ่งครึ่งเป็น 2 จอ ภาพเหมือนกัน

ผมสามารถปรับดูอย่างไรให้เหลือเต็มจอ เหมือนธรรมดาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 07:24:32 am »
lcd ผม ไม่ใช่ 3D
เวลาผมเปิดไฟล์ 3D
จะขึ้นหนังภาพปกติ แต่แบ่งครึ่งเป็น 2 จอ ภาพเหมือนกัน

ผมสามารถปรับดูอย่างไรให้เหลือเต็มจอ เหมือนธรรมดาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

พวก 3D SBS จะไม่สามารถปรับให้เหลือภาพเดียวได้ในทีวีธรรมดาครับต้องดูกับทีวี 3D ครับ ฟังค์ชั่นถึ่งจะขึ้นให้ปรับ

ส่วนพวก 3D Fullrip นั้น ถ้าทีวีเป็นแบบ 2D เครื่องเล่นจะปรับให้เป็นแบบ 2D โดยอัตโนมัติครับ

สรุปว่าทีวี 2D จะดูพวกหนัง 3D ในรูปแบบ 2D ได้เฉพาะกับพวก 3D Fullrip ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:13:03 am »
ผมซื้อ 900B จากห้าง 1000 Tip จำชื่อร้านไม่ได้ จะขอรับบริการจาก Mixi อะไร อย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ vit di-d

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:45:33 am »

[โย่ว]
 [ปลื่ม]

ของผมก็ใช้อยู่นะครับ .. Keyboard & Mouse wireless ยี่ห้อ KER ก็ใช้ได้ปกติอ่ะครับ ...
ซื้อมาไม่ถึงพันด้วยซ้ำไป  ;D ;D ;D

ผมก็ใช้ OKER รุ่น U79 อยู่ด้วยครับ แต่ตอนจะพิมพ์จะต้องกดเข้าไปที่คีย์บอร์ดของ HD900 ก่อนถึงจะพิมพ์ได้ เป็นเหมือนกันหรือป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 04:13:05 pm »

ผมก็ใช้ OKER รุ่น U79 อยู่ด้วยครับ แต่ตอนจะพิมพ์จะต้องกดเข้าไปที่คีย์บอร์ดของ HD900 ก่อนถึงจะพิมพ์ได้ เป็นเหมือนกันหรือป่าวครับ

จริงๆแล้วเวลาจะใช้คีย์บอร์ดพิมพ์นั้นให้เคาะ enter ที่คีย์บอร์ดก่อนครับ ก็จะใช้งานได้ แต่หน้าจอคีย์บอร์ดของ HD900 ก็จะเด้งขึ้นมา ถ้าเป็นภาษาอังกฤษพิมพ์ตามแป้นคีย์บอร์ดเราได้เลยครับ ถ้าเป็นภาษาไทยต้องใช้ลูกศรขึ้นลงเลื่อนตัวอักษรที่ต้องการเอาครับ

ออฟไลน์ vit di-d

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:58:29 am »

จริงๆแล้วเวลาจะใช้คีย์บอร์ดพิมพ์นั้นให้เคาะ enter ที่คีย์บอร์ดก่อนครับ ก็จะใช้งานได้ แต่หน้าจอคีย์บอร์ดของ HD900 ก็จะเด้งขึ้นมา ถ้าเป็นภาษาอังกฤษพิมพ์ตามแป้นคีย์บอร์ดเราได้เลยครับ ถ้าเป็นภาษาไทยต้องใช้ลูกศรขึ้นลงเลื่อนตัวอักษรที่ต้องการเอาครับ
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ  ;D

ออฟไลน์ mawin34

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:26:42 am »

[โย่ว]
 [ปลื่ม]

อืมมม ไม่เป็นอ่ะครับ ไม่ได้ setting อะไรเลย เสียบแล้วก็ใช้ได้เลย
ผมถอดเข้าถอดออกบ่อยด้วย ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ WC_Man

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 01:11:55 am »
สวัสดีครับ

สมาชิก 900B สดๆร้อนๆวันนี้เองครับ ตัวเก่าใช้ R200 อยู่ ตอนนี้ราคา 900B WIFI ลดราคาที่ร้าน Digilife เลยรีบไปสอยมาอีกตัว  ;D

หลังจากซื้อมาก็ลองกดๆเล่นดู พบปัญหาดู youtube และ youtube XL ไม่ได้เลยน่ะครับ Search หาได้น่ะครับ แต่ Play ไม่ได้

ไม่ทราบกว่าต้องแก้ตรงไหนบ้างน่ะครับ ถึงจะดูได้ครับ

เครื่องผมเป็น FW 1.0.3.5 (5501)

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ fuel13

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:59:01 am »
ทำไมมันเล่น ไฟล์ clip ใน web ไม่ได้ครับ เช่น ใน web kapook มันขึ้น miss plug in ครับ ต้องทำยังไงให้เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:24:28 am »
ทำไมมันเล่น ไฟล์ clip ใน web ไม่ได้ครับ เช่น ใน web kapook มันขึ้น miss plug in ครับ ต้องทำยังไงให้เล่นได้ครับ

เป็นปรกติของเครื่อง HD Player ครับ ไม่สามารถเล่น VDO ผ่านเวบได้ครับ นอกจาก Youtube เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ noomlim

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:14:53 pm »
รบกวนสอบถามครับ

เนื่องจาก Himedia 900b ของผมมีอาการภาพค้างหลังจากเล่นไปได้เพียง 5-10 วินาที อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

1. ใช้ LG LED 3D 42 นิ้ว + สาย HDMI 1.4 + Himedia 900b ครับ

2. ไฟล์หนังได้มาจาก PC และ Mac ขนาดไฟล์ตั้งแต่ 3-25 GB มีทั้งหนังธรรมดาและ 3D ครับ

3. ตัวเก็บไฟล์หนัง ผมลองทั้ง USB 8 GB HDD 160 GB ของ PC และ HDD 320 ของ Mac ครับ

4. อาการเป็นเพียงภาพค้าง ไม่เล่นต่อ แต่ตัว Himedia 900b ยังสามารถใช้งานได้ปกติ คือ สามารถกดออกมาเพื่อเปลี่ยนเรื่องอื่นๆ ดูแทนได้ครับ

5. แต่เมื่อนำเครื่อง LCD samsung 26 นิ้ว มาต่อแทนเครื่อง LG ไฟล์ต่างๆ ที่มีปัญหาภาพค้าง กลับเล่นได้ตามปกติครับ

อาการนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เป็นที่เครื่อง LG ใช่หรือไม่ครับ และผมควรจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

** ไม่ได้เกิดกับไฟล์หนังทุกเรื่องครับ แต่โดยส่วนใหญ่ภาพจะค้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khum

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:41:27 am »
รบกวนสอบถามครับ

เนื่องจาก Himedia 900b ของผมมีอาการภาพค้างหลังจากเล่นไปได้เพียง 5-10 วินาที อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

1. ใช้ LG LED 3D 42 นิ้ว + สาย HDMI 1.4 + Himedia 900b ครับ

2. ไฟล์หนังได้มาจาก PC และ Mac ขนาดไฟล์ตั้งแต่ 3-25 GB มีทั้งหนังธรรมดาและ 3D ครับ

3. ตัวเก็บไฟล์หนัง ผมลองทั้ง USB 8 GB HDD 160 GB ของ PC และ HDD 320 ของ Mac ครับ

4. อาการเป็นเพียงภาพค้าง ไม่เล่นต่อ แต่ตัว Himedia 900b ยังสามารถใช้งานได้ปกติ คือ สามารถกดออกมาเพื่อเปลี่ยนเรื่องอื่นๆ ดูแทนได้ครับ

5. แต่เมื่อนำเครื่อง LCD samsung 26 นิ้ว มาต่อแทนเครื่อง LG ไฟล์ต่างๆ ที่มีปัญหาภาพค้าง กลับเล่นได้ตามปกติครับ

อาการนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เป็นที่เครื่อง LG ใช่หรือไม่ครับ และผมควรจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

** ไม่ได้เกิดกับไฟล์หนังทุกเรื่องครับ แต่โดยส่วนใหญ่ภาพจะค้างครับ

ขอบคุณครับ
ปรับความระเอียดที่ตัวเครื่อง hd 900b ให้เท่ากับจอเราหรือยังครับ ผมว่าแค่เข้าไปปรับโหมดจอหน้าจะหาย

ออฟไลน์ fiaonline2012

• *
  • Fiaonline 2012 ????????????????????
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:10:23 pm »
                 เปรียบเทียบ   910A  กับ 900B
 ดู hidef movie online ได้ทั้ง2ตัว ผมมาบอกที่เหมือนกัน แต่ที่ไม่เหมือนกันคือ
                                   910 A ราคา 4490-       900B ราคา 5490-          (ราคานี่เฉพราะที่ fiaonline2012 เท่านั้นนะ)
                                    พกพา      สะดวก         พกพา   ลำบาก     กว่ามันใหญ่      
                                1----------------------------------------------------1
เพราะถ้าคุณได้สิทธืิ์ เปิดonline แล้ว จะพกพาไปเปิดที่ไหนก็ได้ทุกที่่ ที่มีinternet พกเครื่่องเดียว เหมือนพกหนัง ไปด้วย 3,000 เรื่อง ย้ำ สามพันเรื่องดูราคาที่่
               www.[^_^].com/items/12493791
ไปดูเองที่่
         http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=15.0
          http://www.facebook.com/fiaonline2012
 ภาพนี้ไม่เคยเปิดเผยที่ไหนมาก่อน ที่นี่ครั้งแรก โฉมใหม่

ที่เหลือไม่สำคัญ เล่นได้เหมือนกันเด๊ะ อยู่ที่อันไหนคุณพกสะดวก  เท่านั้น [size=10pt]แน่นอน พบกัน 3กรกฎาคม นี้ ที่  [email protected] !!!!!!!! แต่ตอนนี้ดูกันฟรีๆ ยาวๆ ไปก่อน
movie hi-def streaming online
เรื่อง online ต้อง
fiaonline2012
[/size]

ออฟไลน์ noomlim

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 08:57:24 pm »
รายงานผลครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ khum สำหรับคำแนะนำที่ให้มานะครับ

ผมได้ลองไปทำตามแล้วครับ ปรับทุกความละเอียดเลยครับ ตั้งแต่ HDMI AUTO PAL ฯลฯ อื่น ครบทุกค่าที่มี รวมถึงปรับโหมดภาพ

4 : 3, 16 : 9, 16 : 10 ฯลฯ ทุกๆ ค่า ก็ยังเป็นอาการเดิมครับคือ ภาพค้าง ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้อีกครับ แล้วผมควรจะแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรดีครับ

(ผมยังไม่อยากยกไปซ่อมที่ร้านครับ) ตอนนี้ผมก็ต้องดูหนังที่ดูได้ ภาพไม่ค้าง ไปพลางๆ ก่อนครับ

ขอบคุณครับ