ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ  (อ่าน 194107 ครั้ง)

ออฟไลน์ WC_Man

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 01:17:02 pm »
รายงานผลครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ khum สำหรับคำแนะนำที่ให้มานะครับ

ผมได้ลองไปทำตามแล้วครับ ปรับทุกความละเอียดเลยครับ ตั้งแต่ HDMI AUTO PAL ฯลฯ อื่น ครบทุกค่าที่มี รวมถึงปรับโหมดภาพ

4 : 3, 16 : 9, 16 : 10 ฯลฯ ทุกๆ ค่า ก็ยังเป็นอาการเดิมครับคือ ภาพค้าง ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้อีกครับ แล้วผมควรจะแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรดีครับ

(ผมยังไม่อยากยกไปซ่อมที่ร้านครับ) ตอนนี้ผมก็ต้องดูหนังที่ดูได้ ภาพไม่ค้าง ไปพลางๆ ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ลอง up fw ใหม่ดูยังครับ  :)

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:56:34 pm »
รายงานผลครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ khum สำหรับคำแนะนำที่ให้มานะครับ

ผมได้ลองไปทำตามแล้วครับ ปรับทุกความละเอียดเลยครับ ตั้งแต่ HDMI AUTO PAL ฯลฯ อื่น ครบทุกค่าที่มี รวมถึงปรับโหมดภาพ

4 : 3, 16 : 9, 16 : 10 ฯลฯ ทุกๆ ค่า ก็ยังเป็นอาการเดิมครับคือ ภาพค้าง ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้อีกครับ แล้วผมควรจะแก้ไขเบื้องต้นอย่างไรดีครับ

(ผมยังไม่อยากยกไปซ่อมที่ร้านครับ) ตอนนี้ผมก็ต้องดูหนังที่ดูได้ ภาพไม่ค้าง ไปพลางๆ ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

เป็นทุกเรื่องเลยเหรอครับ ซักร้อยเรื่องเป็นกี่เรื่องครับ

ออฟไลน์ noomlim

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 09:04:12 am »
รายงานความคืบหน้าต่อครับ

ผมลองอัพ FW เป็น 1.0.4.7 แล้วครับ อาการยังไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ผมสงสัยไปที่ LED LG แล้วล่ะครับ เพราะผมเอา LCD Samsung มาต่อแทน กลับเล่นได้ปกติทุกเรื่องเลยครับ

**ตอบคุณ HD Digital Shop ครับ

สัดส่วนของหนังที่เล่นแล้วภาพค้าง ต่อ หนังที่เล่นได้เป็นปกติ ประมาณ 65 : 35 ครับ

เรื่องที่เล่นแล้วภาพค้าง เช่น  We Bought a Zoo, Moneyball, MONSTERS VS ALIENS [3D-SBS], Shooter, Taken, Stealth,

Contrabrand, Wrath of the titans ฯลฯ เป็นไฟล์ MKV ครับ ส่วนไฟล์ที่เป็น ISO ก็เรื่อง Flower of war, Nemo ฯลฯ ครับ

****ขอย้ำนิดครับ คือทุกเรื่องที่ดูแล้วค้างใน LG กลับดูได้ใน Samsung ก็พอจะสรุปได้แล้วใช่มั้ยครับว่าเป็นที่ TV ครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ call_me_leon

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 06:12:31 pm »
แนะนำแบบง่ายๆนะครับ ลองใช้สาย HDMI เส้นอื่นๆดูครับ หรืออีกทางคือใช้สายเส้นเดิมแต่ว่าเปลี่ยนช่อง HDMI หลังทีวีไปเป็นช่องอื่นๆแทนครับ อาจจะมีผลหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ stryder

• *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:23:38 pm »
ของผมเคยเจออาการแบบนี้ครับ คือว่าต่อสาย HDMI เข้าที่โทรทัศน์ HDMI input ช่อง 1 แล้วมีอาการ พอเปลี่ยนมาต่อที่ HDMI in ช่อง 2 แล้วไม่มีอาการเลยดูปกติดีทุกอย่าง ลองดูนะ่ครับ
แนะนำแบบง่ายๆนะครับ ลองใช้สาย HDMI เส้นอื่นๆดูครับ หรืออีกทางคือใช้สายเส้นเดิมแต่ว่าเปลี่ยนช่อง HDMI หลังทีวีไปเป็นช่องอื่นๆแทนครับ อาจจะมีผลหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

ออฟไลน์ khum

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 03:23:00 am »
รายงานความคืบหน้าต่อครับ

ผมลองอัพ FW เป็น 1.0.4.7 แล้วครับ อาการยังไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ผมสงสัยไปที่ LED LG แล้วล่ะครับ เพราะผมเอา LCD Samsung มาต่อแทน กลับเล่นได้ปกติทุกเรื่องเลยครับ

**ตอบคุณ HD Digital Shop ครับ

สัดส่วนของหนังที่เล่นแล้วภาพค้าง ต่อ หนังที่เล่นได้เป็นปกติ ประมาณ 65 : 35 ครับ

เรื่องที่เล่นแล้วภาพค้าง เช่น  We Bought a Zoo, Moneyball, MONSTERS VS ALIENS [3D-SBS], Shooter, Taken, Stealth,

Contrabrand, Wrath of the titans ฯลฯ เป็นไฟล์ MKV ครับ ส่วนไฟล์ที่เป็น ISO ก็เรื่อง Flower of war, Nemo ฯลฯ ครับ

****ขอย้ำนิดครับ คือทุกเรื่องที่ดูแล้วค้างใน LG กลับดูได้ใน Samsung ก็พอจะสรุปได้แล้วใช่มั้ยครับว่าเป็นที่ TV ครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
อาการที่ผมเคยเป็นคือ มันค้างและจะเด้งออกมาที่ home ก็จะเป็นแบบนี้ตลอด แล้วจะเิกิดเฉพาะ ไฟล์หนังที่เกิน 10 G ผมไม่ทราบว่าอาการของท่าน ค้างแล้วเด้งออกไมครับ อาการที่ผมเป็นเกิดจากอัพ fw ไม่ดี แต่ที่แน่ fw 1.0.4.7 เสียมากกว่าดี ให้กลับมาใช้ 1.0.3.5 หรือ  1.0.3.9 jukebox บัคน้อยกว่ากว่าครับ

การอัพ fw ไม่รู้ท่านอัพแบบไหน   ทำตามแบบศูนย์แนะนำ ส่วนผมทำโดนใช้ไฟล์ iso>usb 1> เมนูตั้งค่า> อื่นๆ > ยกระดับ usb>เลือก fw   ช่อง usb ต้องเลือกเอาเองนะครับ ไม่รู้เพราะช่องผมไม่ดีหรือมันเกิดอะไร เพราะอัพตามวิธีศูนย์ ให้เสียบช่อง 2 กดปุ่ม reset ค้าง แต่ fw มีปัญหา บ่อย ผมชอบอัพ fw เล่นบ่อยหาเวอร์ชั่นแปลกๆมาใช้

ใครชอบทำ jukebox มาช่วยกันแชร์วิธีกันนะครับ   ผมไปโหลดโปรแกรมของ Mede8er มาก็ใช้ได้ดีครับ ใช้ร่วมกับ 1.0.3.9 jukebox ไม่ต้องมานั่งหาปกลง สะดวกดีเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 03:45:03 am โดย khum »

ออฟไลน์ banjawan

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:27:34 am »
ไม่ทราบว่า fw ตัวใหม่แก้ปัญหาเสียง DTH-HD ขาดๆหายๆในไฟล์3D.isoได้หรือยังครับผมต่อสายHDMI 1.4 จากhimedia 900bไปonkyo508แล้วต่อสายHDMI1.4 จากonkyoไป3Dทีวี จะเป็นแต่ไฟล์3D.isoครับ full rip 2D ไม่เคยเป็นเลยรบกวนช่วยตอบผมด้วยขอบคุณครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ cobbra

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 02:08:32 pm »
 [เศร้า]ผมเพิ่งซื้อ Himedia 900B
 -   อยากทราบวิธีการทำปกหนัง ท่านใดพอแนะนำโปรแกรมและขั้นตอนให้ผมได้บ้างครับ (มีภาพประกอบยิ่งดีครับ) แต่ไม่เอาของ MIXI
 -   ช่วยแนะนำเว๊ปโหลดปกหนังให้ด้วยครับ(ฟรี ฮิๆๆ)
 -   ท่านใดช่วยแนะนำวิธีตั้งค่าให้หนังเต็มจอ ให้หน่อยครับ  พอดีตั้งแล้ว ด้านข้างมันหายไปหน่อยนะครับ (ผมใช้ Samsung 6600 นะครับ)

ออฟไลน์ subter

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 05:09:32 pm »
เพิ่งซื้อมาเหมือนกันครับ รอรับHDD 2 TB ทางไปรษณีย์
 ตอนนี้ก็ดูแต่หนังผ่าน ยูทุบ ท่านไดมีห้อง/เวปหนัง HD/3D ที่ดูฟรีแนะนำบ้างครับ ที่ดูผ่านยูทุบXL
ตอนนี้หาดูในยูทุบจนตาลายไปหมดครับ
หาตั้งนานกว่าจะเจอหนังเต็มเรื่องที่พากย์ไทย/บรรยายไทยสักเรื่อง
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ waron

• *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:20:03 pm »
อยากลอง HiTV ครับ เข้าไปแล้วเป็นตัวอักษรจีน 20120605 อะไรเนี่น ซื้อเครื่อง mixi อ่ะ

1 ถ้าผมลง firmware ของ himedia ทับ จะทำให้เข้า hitv ได้ไหม
2 ถ้าไม่เวิร์ค ผมลงของ mixi คืนให้เหมือนเดิมได้ไหม
3 Hitv ฟรีหรือต้องจ่ายเงิน
-

ออฟไลน์ juedmusic

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:45:23 am »
FW 1.0..4.20 แจ๋ว searchได้ปกติ ปรับภาพ Xx100%Yx100% ได้แล้ว แต่ไม่มีคีย์ไทยนะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Freestyle

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 01:15:59 pm »
HiMedia HD900B ใช้กับ HDD 3 TB ได้มั้ยครับ แล้วถ้าเอา HDD 3 TB ใส่ HDD Enclosure ต่อผ่าน USB เครื่องจะมองเห็น HDD มั้ยครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 04:10:31 pm »
HiMedia HD900B ใช้กับ HDD 3 TB ได้มั้ยครับ แล้วถ้าเอา HDD 3 TB ใส่ HDD Enclosure ต่อผ่าน USB เครื่องจะมองเห็น HDD มั้ยครับ

ใช้ 3 TB ได้ครับ ^_____^

ออฟไลน์ daddynano

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:24:37 pm »
รบกวนสอบถามครับ

เนื่องจาก Himedia 900b ของผมมีอาการภาพค้างหลังจากเล่นไปได้เพียง 5-10 วินาที อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

1. ใช้ LG LED 3D 42 นิ้ว + สาย HDMI 1.4 + Himedia 900b ครับ

2. ไฟล์หนังได้มาจาก PC และ Mac ขนาดไฟล์ตั้งแต่ 3-25 GB มีทั้งหนังธรรมดาและ 3D ครับ

3. ตัวเก็บไฟล์หนัง ผมลองทั้ง USB 8 GB HDD 160 GB ของ PC และ HDD 320 ของ Mac ครับ

4. อาการเป็นเพียงภาพค้าง ไม่เล่นต่อ แต่ตัว Himedia 900b ยังสามารถใช้งานได้ปกติ คือ สามารถกดออกมาเพื่อเปลี่ยนเรื่องอื่นๆ ดูแทนได้ครับ

5. แต่เมื่อนำเครื่อง LCD samsung 26 นิ้ว มาต่อแทนเครื่อง LG ไฟล์ต่างๆ ที่มีปัญหาภาพค้าง กลับเล่นได้ตามปกติครับ

อาการนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เป็นที่เครื่อง LG ใช่หรือไม่ครับ และผมควรจะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

** ไม่ได้เกิดกับไฟล์หนังทุกเรื่องครับ แต่โดยส่วนใหญ่ภาพจะค้างครับ

ขอบคุณครับ

ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ผมใช้ h910a นะครับ และต่างกันตรงที่ จากที่ดูได้ทุกเรื่อง(MKV)(ก่อน9/8/55)

มาเมื่อเช้านี้ ภาพค้างหลังจากเล่นได้5-10 วิ ทั้งๆเรื่องที่เคยดูจนจบมาแล้ว ก็ยังค้าง ของผมต่อดูในรถนะครับ (ต่อแบบav)

ออฟไลน์ phurith

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:26:09 am »
จัดมาได้1อาทิตย์ต่อกับexternal harddisk buf usb3.0 ดูกับ lg 7600 47" สิ่งที่เจอภาพสวยเสียงดีถ้าดู mkv มีเงาตามบ้างฉากแพนกล้องมีบ้างแต่เมื่อวานดูทรานฟอร์เมอร์แบบfull rip กับพบว่าอาการที่กล่าวมาไม่มีดูไม่เสียอารมณ์เลยนี่คือเครื่องและเรื่องแรกไม่เคยดูแบบเต็มมาก่อนถึงรู้ว่าสุดยอด แต่มีปํญหาอยากถามเพื่อนๆว่าปิดเครื่องแบบปิดปลั๊กไฟแล้วจะมีไฟแว๊บขึ้นมาประมาณนาทีจะขึ้นไม่รู้ไฟจากext เข้ามาหรือไม่และจะมีผลเสียอะไรมั้ย  ผมอยากทำแบบว่าสามารถดูหนังได้มากกว่า1ที่ แยกกัยดูคนละเรื่องกับแฟน ต้องมีอะไรบ้างและทำอย่างไรรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ถ้าทำได้จะเพิ่มเจ้าตัวเล็ก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Basketman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:30:46 pm »
ราคาตอนนี้กี่บาทครับ แบบ wifi ซื้อกันที่ไหนอ่ะครับ อยากได้ซะเครื่องครับ

ออฟไลน์ susee

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:46:42 pm »
ราคาตอนนี้กี่บาทครับ แบบ wifi ซื้อกันที่ไหนอ่ะครับ อยากได้ซะเครื่องครับ

ถ้าซื้อหน้าร้านที่เซียร์มีขายหลายร้าน ก้าซื้อผ่านเว็บนี้ที่ห้องซื้อขายมีหลายร้านราคาไม่น่าเกินห้าพัน

ออฟไลน์ LENNSHOP

• Full LED TV member
    • www.lennshop.com
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:07:00 pm »
จัดมาได้1อาทิตย์ต่อกับexternal harddisk buf usb3.0 ดูกับ lg 7600 47" สิ่งที่เจอภาพสวยเสียงดีถ้าดู mkv มีเงาตามบ้างฉากแพนกล้องมีบ้างแต่เมื่อวานดูทรานฟอร์เมอร์แบบfull rip กับพบว่าอาการที่กล่าวมาไม่มีดูไม่เสียอารมณ์เลยนี่คือเครื่องและเรื่องแรกไม่เคยดูแบบเต็มมาก่อนถึงรู้ว่าสุดยอด แต่มีปํญหาอยากถามเพื่อนๆว่าปิดเครื่องแบบปิดปลั๊กไฟแล้วจะมีไฟแว๊บขึ้นมาประมาณนาทีจะขึ้นไม่รู้ไฟจากext เข้ามาหรือไม่และจะมีผลเสียอะไรมั้ย  ผมอยากทำแบบว่าสามารถดูหนังได้มากกว่า1ที่ แยกกัยดูคนละเรื่องกับแฟน ต้องมีอะไรบ้างและทำอย่างไรรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ถ้าทำได้จะเพิ่มเจ้าตัวเล็ก ขอบคุณครับ

1.ที่ไฟแวบขึ้นมาเกินจากการคาย ประจุของ Capacitor ในเครื่องครับ ไม่มีผลเสียกับเครื่องครับผม
2.ต้องมื Natwork Storage ครับ อาจจะเป็น Computer แล้ว Share ไฟล์ไว้ก็ได้ครับ แล้วทำการต่อ Himedia เข้ากับ Network ในบ้านไว้ครับ เข้าที่ Filemanager แล้วเลือก Network ครับ เลือก Workgroup ที่บ้านของเราครับ
3.ถ้าจะดูผ่าน Network ชื่อไฟล์ ต้องไม่ยาวเกินไปนะครับ