ผู้เขียน หัวข้อ: led tv aconatic พอไฟเข้าเครื่องแล้วทีวี เปิดติดเอง ปกติไหมครับ  (อ่าน 6806 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak4114

• *
รบกวนขอคำแนะนำครับ เพิ่งเคยซื้อยี่ห้อนี้มาใช้เลยไม่แน่ใจว่าเป็นระบบปกติของยี่ห้อนี้หรือผิดปกติครับ
LED TV 32 รุ่น AN-LT3222

ทีวี เสียบปลั๊กไฟ เปิดปุ่มทีรางปลั๊กไฟ พอไฟเข้า ทีวีจะมีไฟสถานะสีแดงติด  หลังจากนั้นไฟแสดงสถานะ เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน และเปิดเครื่องเอง  โดยทียังไม่ได้กดปุ่มเปิดที่เครื่อง หรือกดเปิดที่รีโมท แบบนี้ปกติหรือเสียครับ

เลยทดลอง
1.ปิดทีวีโดย รีโมท พอกดปิดเครื่องแล้ว ปิดรางปลั๊กไฟ ถอดปลั๊กทิ้งไว้ เสียบปลั๊กใหม่ กดรางปลั๊กไฟ พอไฟเข้า เครื่องจะมีไฟสีแดง แล้วเปลี่ยนเป็นสีฟ้าเครื่องเปิดเอง
2. ลองปิดโดยไปกดปุ่มที่เครื่อง ปิดรางปลั๊กไฟ ถอดปลั๊กออก เสียบปลั๊กใหม่ เปิดรางปลั๊กไฟ พอไฟเข้าเครื่องจะมีสีแดง เปลี่ยนเป็นฟ้าและเปิดเอง
 ลองทั้งสองวิธี ก็ผลเหมือนกัน เครื่องเปิดเอง
มีคนบอกว่า มันเป็นระบบ Plug & play , ของ sony Lg หลายรุ่นก็เป็นแบบนี้ ใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: led tv aconatic พอไฟเข้าเครื่องแล้วทีวี เปิดติดเอง ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 06:37:01 pm »
ยี่ห้อนี้.. ไม่เคยได้ลอง
แต่..
ทีวีส่วนมาก (แทบทุกยี่ห้อ)
ถ้า.. กดปิด.. ที่ รีโมท หรือ ตัวเครื่อง ให้อยู่ในสถานะ สแตนด์บาย.. แล้ว.. ค่อยถอดปลั๊ก หรือ ปิดปลั๊กราง
พอ.. เสียบปลั๊ก หรือเปิดปลั๊กราง จะขึ้นไฟที่ตำแหน่ง สแตนด์บาย จนกว่า.. จะกดเปิดที่รีโมท หรือกดเปุ่มเปิดที่ตัวเครื่อง..
ในกรณีที่ยังเปิดทีวีอยู่.. แล้วถอดปลั๊กทันที หรือปิดปลั๊กราง โดยไม่ได้กดปิดก่อน ทั้งที่รีโมทหรือตัวเครื่อง
เวลาเสียบปลั๊กใหม่ หรือเปิดปลั๊กราง.. ทีวีก็จะเปิดเลยทันที.. ครับ
ขอย้ำ.. ไม่ได้เป็นกับทุกยี่ห้อ แต่.. หลายยี่ห้อ จะเป็นแบบนี้.. ครับ

ออฟไลน์ สายัน

• Edge LED TV member
Re: led tv aconatic พอไฟเข้าเครื่องแล้วทีวี เปิดติดเอง ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 08:31:41 am »
ยี่ห้อนี้.. ไม่เคยได้ลอง
แต่..
ทีวีส่วนมาก (แทบทุกยี่ห้อ)
ถ้า.. กดปิด.. ที่ รีโมท หรือ ตัวเครื่อง ให้อยู่ในสถานะ สแตนด์บาย.. แล้ว.. ค่อยถอดปลั๊ก หรือ ปิดปลั๊กราง
พอ.. เสียบปลั๊ก หรือเปิดปลั๊กราง จะขึ้นไฟที่ตำแหน่ง สแตนด์บาย จนกว่า.. จะกดเปิดที่รีโมท หรือกดเปุ่มเปิดที่ตัวเครื่อง..
ในกรณีที่ยังเปิดทีวีอยู่.. แล้วถอดปลั๊กทันที หรือปิดปลั๊กราง โดยไม่ได้กดปิดก่อน ทั้งที่รีโมทหรือตัวเครื่อง
เวลาเสียบปลั๊กใหม่ หรือเปิดปลั๊กราง.. ทีวีก็จะเปิดเลยทันที.. ครับ
ขอย้ำ.. ไม่ได้เป็นกับทุกยี่ห้อ แต่.. หลายยี่ห้อ จะเป็นแบบนี้.. ครับ
ผมเจอมาหลายเครื่อง หลายยี่ห้อ ทุกเครื่องก้อเป็นแบบนี้หมดครับ จะขึ้นสแตนด์บาย จนกว่า.. จะกดเปิดครับ ;D

ออฟไลน์ eak4114

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 01:20:14 pm »
ขอบคุณครับ
สงสัยทีวีผมจะไม่ปกติแล้ว   [ร้องไห้]