ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ HD player หน่อยนะคะ  (อ่าน 4574 ครั้ง)

ออฟไลน์ keekeekee

• *
ช่วยแนะนำ HD player หน่อยนะคะ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 12:45:05 am »
คือพอดีสนใจเครื่องเล่นอะค่ะ

แต่ไม่ค่อยมีความรู้เลย

การใช้งานหลักๆก็คือ

1. ดูหนังจาก external HD ที่โหลดมาใส่ไว้ พวกไฟล์ MKV อ่านซับได้ดี

2. ดูซีรีย์และหนังออนไลน์ตามเว็ปต่างๆ

3. ดู Youtube แบบ Full HD

4. เล่น Facebook

พอจะมีเครื่องรุ่นไหนที่แนะนำมั้ยคะ ราคาได้ตั้งแต่ 1000-6000 บาทค่ะ

อยากได้รุ่นที่ใช้ง่ายๆหน่อยค่ะ และลื่นๆหน่อย เพราะว่าตัวเองโง่เทคโนโลยีจริงๆ พวกการ Root หรือ Flash rom อะไรต่างๆทำไม่เป็นเลยค่ะ

ที่ตอนนี้สนใจก็มี 3 ยี่ห้อ Himedia Mede8er แล้วก็ Cloud HD 1195+

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ สมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

ใครมีประสบการณ์ชอบหรือไม่ชอบยี่ห้อไหน แนะนำมาได้นะคะ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: ช่วยแนะนำ HD player หน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 09:00:20 pm »
Himedia - แนะนำให้รอรุ่นใหม่ครับ รุ่นใหม่ Q10Pro ราคาคงอยู่ในงบครับ ผมใช้ Himedia รุ่นที่ขายปัจจุบันอยู่ จากความต้องการใช้งานหลักๆ
จะติดตรงการอ่านซับ(เป็นกับซีรี่ย์เกาหลี แต่จะเป็นซีรี่ย์เรื่องเก่า ซีรี่ย์เรื่องใหม่ๆผมไม่เคยเจอปัญหานะ และหนังซับไม่ฝัง) นอกนั้นการใช้งานอย่างอื่นดีหมด
(ถ้าเล่นหนังจาก HDD เป็นซับฝัง และดูซีรี่ย์ผ่านเวปออนไลน์(เช่น kodhit) Himedia ทำได้ดีเลยครับ เพราะผมก็ใช้งานแบบนี้อยู่)
Mede8er - เน้นไปทางเล่นไฟล์มากครับ การอ่านซับทำได้ดีเยี่ยม แต่การใช้งาน 2,3,4 คงทำไม่ได้ครับ
Cloud HD 1195+ - เพราะถ้าต้องการใช้านลื่นๆตัดทิ้งไปได้เลย ถ้าชิฟเดียวกัน แนะนำดูเป็น Zappiti ดีกว่าครับ สเปคเดียวกัน แต่ Zappiti เสียตรงราคา
สูงมาก ราคาเริ่มที่ 6,990บ. และของยังไม่มีขาย(มีแต่จอง)เลยยังไม่มีคนรีวิวการใช้งานจริง

• *
Re: ช่วยแนะนำ HD player หน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:30:04 am »
ขอบคุณ คุณEakapan นะคะ

คือกำลังสงสัยว่า Cloud HD 1195 นี่ไม่ลื่นเหรอคะ ถ้าเทียบกับ Himedia

แล้วอันไหนใช้ง่ายกว่ากันเหรอคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 03:04:39 am »

คือกำลังสงสัยว่า Cloud HD 1195 นี่ไม่ลื่นเหรอคะ ถ้าเทียบกับ Himedia

แล้วอันไหนใช้ง่ายกว่ากันเหรอคะ

ขอบคุณค่ะ

รอลอง Zappiti ดูก่อนก็ดีครับ.....ข้าน้อยก็รอลอง  รุ่นกลาง  ไม่ก็เล็ก  เช่นกันจร้า

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 08:34:31 am »
รอ  himedia q10 pro เลยครับ  น่าจะมาพร้อมๆกันกับ zappiti
แต่สเปคเหนือกว่าหลายขุมครับ  ราคาก็ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:23:19 am »
สำหรับ MEDE8ER 1 / 3 ทำได้ดีครับ
แต่ 2 /4 ไม่แนะนำสำหรับใช้งานกับ MEDE8ER ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 03:47:00 pm »

ขอบคุณค่ะ
Cloud HD 1195+ กับ Zappiti สเปคเดียวกัน คือใช้ชิฟ Realtek 1195 CPU เป็นแค่ Dual Core แรมไม่แน่ใจว่า 512MB หรือ 1GB นี่แหล่ะ
ส่วน Himedia เป็น Quad Core ,Ram 2 GB(ถ้าเทียบที่ราคาพอๆกัน) โดยเนื้อภาพ Himedia ภาพจะพอๆกับ Realtek 1186 ที่ใช้ใน Mede8er
(ผมใช้ทั้ง Mede8er และ Himedia และเคยถามคนที่ใช้ 2ยี่ห้อนี้เหมือนกัน ก็ได้คำตอบเหมือนกันครับ)
พอนำ Cloud HD 1195+ และ Himedia มาใช้งาน Android himedia จึงลื่นกว่าชัดเจนครับ อีกทั้งระบบเสถียรกว่า เมนูการใช้งานทำได้เนียนกว่า
การปรับฟังก์ชั่นผ่านรีโมท(เลือกเสียง เลือกซับ)ง่ายกว่า และสามารถโชว์ปกได้ไม่ต่างกับ Mede8er (Cloud HD 1195+ ใช้งานแล้วรู้สึกอืดจนน่ารำคาญ
Cloud HD 1195+ มีดีกว่าแค่เรื่องภาพที่สวยกว่าติ๊ดนึง(ครึ่งคะแนน) กับ การอ่านซับซีรี่ย์และซับไม่ฝัง ได้ดีกว่า)
*อันนี้จากการใช้งานเองทั้ง Mede8er ,Cloud HD 1195,และ Himedia 3 ตัว Q1Q,Q8Q,Q5Q

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 04:42:15 pm »
ดูรีวิว q10 pro โดยใช้ kodi ซะก่อน

http://forum.kodi.tv/showthread.php?tid=265888

ออฟไลน์ jkhantee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 08:26:53 pm »
จากที่อ่านรีวิว Himedia  Q10pro มีข้อด้อยหรือข้อจำกัดอะไรบ้างไหมครับ ^_^

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:59:09 am »
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะที่ช่วยให้คำแนะนำ ฟังๆดูแล้วก็เริ่มไปทาง HimediaQ10 pro แล้วหละค่ะ แต่ว่ามันยังไม่มีขายใช่มั้ยคะ ไปหาตามเว็ปไหนก็ยังไม่มีเลย

พอจะมีใครทราบมั่งมั้ยคะว่าจะมีเข้ามาขายในไทยเมื่อไหร่ หรือร้านไหนบ้าง

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 08:06:00 am »
HIMEDIA Q10PRO ที่ digilifegadget ของกำลังมาครับ ของมีจำนวนจำกัด คงต้องจองไว้ก่อนครับ
จริงๆแล้วถ้างบถึง 6,xxx แนะนำ Popcorn VTEN 4K ดีกว่าครับ ใช้ชิพ SIGMA ทำให้ภาพสวยกว่าทุกรุ่นที่ท่านกำลังมองหาอยู่ โชว์ปกหนังผ่านสมาร์ทโฟนได้ ตอนนี้มีโปรโมชั่นแถม Android Box 4K มูลค่า 2000฿ สำหรับดูออนไลน์ฟรีอีกด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 08:11:36 am โดย suvej »