ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1แสน บวกได้นิดหน่ิย อยากได้ชุดดูหนังแบบสนุกที่สุด แนะนำตัวไหนครับ  (อ่าน 5730 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
จอ 55 นิ้ว จากจอถึงที่นั่งห่างเกือบๆ 4 เมตร จากที่นั่ง ถึงกำแพงข้างหลัง ห่าง 3เมตร กว้าง 5 เมตรครับ

อยากได้ที่ support ทั้ง dolby atmos และ DTS X ครับ

เอามาเพื่อดูหนังเท่านั้นนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

PS. โดยส่วนตัวเป็นสาวก yamaha มาโดยตลอดครับ แต่ถ้าแนะนำตัวอื่นที่ให้มากกว่าในราคาเท่ากัน ก็ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 05:47:56 pm โดย jumpjump »

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
เล่นระบบ 7.1
มี atmos  , dts x
Avr : onkyo 646
Sub : klipsch r110sw หรือ 112sw
Front :  A5
Center : A6
Surround : A3
Surround back : A3

น่าจะพออยู่ในงบ หรือ เกินนิดหน่อย
ชุดนี้ดูหนัง 50 ฟังเพลง 50

ปล. ถ้าจัดชุดเครื่องเสียงงบขาดนี้ เปลี่ยนเป็น โปรเจคเตอร์เถอะครับ คนละอารมณ์กันเลย

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
   ถ้าเป็นสาวก YAMAHA ก็แนะนำ YAMAHA ครับ เพราะ sound field ใน yamaha ถือเป็นจุดเด่นในการแพนเสียง ที่เหนือกว่ายี่ห้ออื่น    แต่หากเป็นคนชอบคอนเสริต ฟังเพลงมากหน่อย แนะนำ ONKYO  เซตที่คุณ Gongg แนะนำก็ไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

กลัวว่าจะต้องเพิ่มงบ อีกหน่อยสำหรับ ลำโพง atmos และ avr ที่รองรับ atmos ห้องใหญ่ ขนาดนั้น ควรเล่น 7.x.2 หรือ 7.x.4  ถ้าไม่เปลี่ยน avr จะเล่นได้ แค่  5.x.2 ถ้าเคยใช้ ยามาฮ่า แล้วประทับใจในเสียงดูหนังที่ได้ ผมว่าควรจะใช้ต่อไป ผมอยากให้คุณลืมที่นักเล่นระดับเซียน หรือนักเล่นเก่าๆ บอกว่า avr ยี้ห้อ นุ้น นี้ ให้ ้เสียง ดูหนังได้ไม่ดี แต่เหมาะกับฟังเพลงมากกว่า  อยากให้ลืมสิ่งเหล่านั้น แล้วไปลองใหม่ ผมว่าทุกยี้ห้อดูหนังได้ดีพอๆกัน แต่ขึ้นอยู่กับแนวเสียงที่ชอบ จากส่วนตัวผม ใช้ ยามาฮ่า มา 2 ตัวไม่ประทับใจ ประทับใจ ออนเกียว กับ มาร้าน มากกว่า  มาร้าน เดี๋ยวนี้เสียงไม่เหมือนเดิมอีกต่อไปแล้ว ตั้งแต่ denon มาควบกิจการ และมีส่วนพัฒนาเสียงและลูกเล่น ให้กับ มาร้าน แต่ทั้ง สองยี้ห้อ ก็ยังใช้ ซอ่ฟแวร์ audyssey ถ้าในรุุ่นสูงๆของแต่ละยี้ห้อ จะได้ระบบ audyssey ที่สูงขึ้น ละเอียดขึ้น  มาร้าน จะให้เสียงกลางต่ำ(มิดเบส) ที่ดีเป็นพิเศษช่วยให้เสียงสนทนาน่าฟัง หนานุ่ม และหากนำไปใช้กับลำโพง เล็กๆ จะช่วยให้เสียงลำโพงใหญ่ขึ้น ส่วนถ้าจับลำโพง polk จะให้เสียงแหลมที่มีรายละเอียดมากมาย  แต่ถ้าใช้กับ คลิป หรือ jbl ผมคิดว่าดูจะ สด และพุ่งไป  ส่วนเสียงในย่านต่ำหรือเสียงเบส นั้น ออกมาหนักแน่นดีมาก  เพราะสังเกตุ จากหนังแอคชั่นที่ มีฉากต่อสู้  เสียง แตะ ต่อย กัน ดังตุ๊บตั๊บ เบสลงลึกและหนักแน่นกว่า ทั้ง ออนเกียวและ ยามาฮ่า  แต่คงไม่หนักแน่นเท่า ฮาร์แมน ส่วน ฮาร์แมน นี่ไม่รู้ว่าจะยังทำ avr อยู่ไหม เพราะ รุ่นใหม่ ที่รองรับ atmos dts x ไม่ออกมาเลย 

• **

7.1 ที่ว่านี่คือรวมบนเพดาน 2 ตัวด้วยใช่ไหมครับ

Projector คงไม่เล่นครับ งบไม่ถึง ตอนนี้ยังมีความสุขกับ OLED 55 นิ้วดีครับ

แล้วแบบนี้ผมจะเลือกแอมป์อะไรดีครับถึงคุ้มค่าเงินที่สุด?
แบบนี้ เลือกแอมป์ก่อน แล้วค่อยหาลำโพงจะดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxxx

งบเท่านี้ ห้องใหญ่ด้วย ถ้าจะเอาระบบที่ท่านต้องการ

ผมขอถามเพิ่มว่า งบบวกนิดหน่อยนี่ บานได้สักเท่าไหร่ครับ

เพราะแสนต้นๆจัด 5.1.2 ได้สบายๆ แต่ห้องท่านยาววว ควรจัด 7.1.2 มากกว่า ทีนี้งบมันไม่น่าจะใช้ แสนต้นๆแล้ว

ออฟไลน์ supercup

7.1 ที่ว่านี่คือรวมบนเพดาน 2 ตัวด้วยใช่ไหมครับ

Projector คงไม่เล่นครับ งบไม่ถึง ตอนนี้ยังมีความสุขกับ OLED 55 นิ้วดีครับ

แล้วแบบนี้ผมจะเลือกแอมป์อะไรดีครับถึงคุ้มค่าเงินที่สุด?
แบบนี้ เลือกแอมป์ก่อน แล้วค่อยหาลำโพงจะดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณครับ

เลือกลำโพงที่ใช่ก่อน  แล้วค่อยเลือกแอมป์มาขับลำโพงให้ได้ตามที่ต้องการ

• **
บวกได้ไม่มากครับ หมื่นสองหมื่น อยากได้ไม่เกิน 5.1 กับ เพดาน 2 ตัว
Sub ยังไม่ต้องซื้อทันทีครับ เพราะกะจะใช้ klipsch ตัวเก่าไปก่อนชั่วคราวครับ

ใจนึงอยากลอง avr ของ pioneer ครับ เพราะเคยชื่นชอบยี้ห้อนี้สมัยเด็กๆ ไม่ทราบว่าดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้มอย่างไรครับ
หรือควรอยู่กับพวก yamaha onkyo maranz ดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 07:17:41 pm โดย jumpjump »

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ท่าน จขกท ต้องเลือกก่อนเลยครับว่าต้องการระบบประมาณไหน(ทั้งในตอนนี้และเผื่อในอนาคต)
 5.1.2, 5.1.4, 7.1.2 และ 7.1.4 เพราะมีผลโดยตรงกับ avr และงบประมาณ

จริงอยู่ครับ ถ้าเลือกเครื่องเสียง ผมก็แนะนำให้หาลำโพงก่อน แต่ในกรณีนี้ ต้องเลือก avr ก่อนครับ
เพราะว่างบ หนื่งแสน นั้นไม่มากเลยครับ ยิ่งท่านเลือกลำโพงยอดนิยมอย่าง A series...
จึงควรเลือก avr ตามจำนวนลำโพงที่ท่านต้องการจะติดตั้งก่อน
และ avr ที่มีพละกำลังที่ดี ย่อมให้อรรถรสในการชมที่ดี แม้ว่าตัวลำโพงจะด้อยกว่าบ้าง

ถ้าท่านเน้นกับ atmos และ dtsx มาก ก็ต้องมองที่ 5.1.4 หรือ 7.1.4 เลยครับ ก็ต้องเป็น avr 9 channel ขึ้นไป

เห็นท่านบอกว่าชอบ Yamaha ลองดู A3050
จับกับชุด sat ของ polk TL 1600 จำนวน 2 ชุด เพื่อทำ 5.2.4
แล้วในอนาคตค่อยอัพ ลำโพงทีละชุด....

หรือจะเป็น Pioneer LX79, LX89
Marantz SR7010

ใช้ avr ระดับนี้ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน จะดูหนังหรือฟังเพลง ก็แจ่มมากๆ แล้วครับ เหลือแต่ตัวเนื้อเรื่องของหนังมากกว่า ว่าสนุกหรือเปล่า....

สุดท้ายเป็น คหสต. การใช้ avr สำหรับผมนั้นไม่คุ้มค่าเลยครับ เพราะในหลายๆ ความสามารถที่เครื่องมีให้ ผมไม่เคยใช้เลย...

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
ตอบตามโจทย์ atmos+dts..ที่สำคัญคือดูหนังสนุกที่สุด ผมว่างบแค่นี้ห่างไกลสิ่งที่คุณต้องการเยอะ
ดูหนังได้เสียงสุดยอด มันต้องใช้แอมป์ปรี-โปร แค่นี้ก็แสนนึงแล้วครับไม่นับ avr ืืี่รองรับไฟล์ atmos ถ้าเอาตัวใหญ่สุดของใหม่ก็ ห้าหกหมื่น
ลำโพงอีกเอาเป็นชุดที่ใช้ได้หรือบางคนบอกดีทีเดียวต้องเป็นชุดของ klip paradigm polk ที่แนะนำให้เล่นปรี-โปร หรือแอมป์รุ่นสูงสุดเลยคุณจะได้เลือกลำโพงอะไรมาเล่นแล้วไม่มีปัญหาโลกแตก(ขับออกสุดไม่สุด) ซับวูฟเฟอร์อีกละ ห้องขนาดนั้นจริงๆต้องใช้ 2 ตัวดีที่สุด นี่ไม่นับสาย+ acoustic ปาเข้าไปสองแสนแล้ว
โดยส่วนตัว ไม่แนะนำให้เล่น atmos นะเพราะมันยังไม่มีความพร้อมในหลายอย่าง หนังหมื่นเรื่อง มีกี่เรื่องที่เป็นเสียงatmos ขนาด 3 ดีที่ว่าแน่ๆ ผมว่าส่วนใหญ่มีไว้โก้ๆ ก็มันไม่มีไฟล์ให้ดู อีกเรื่องคือสภาพร่างกาย(หู)คุณแยกออกไหม โอเคถ้าคุณฟังเทียบแล้วตัวสั่นฟังระบบเดิมไม่ได้ ก็ตามสบายครับ
แนะนำว่าค่อยๆเล่นไป เอาเอวีอาร์ตัวดังๆยี่ห้อดัง(ขายต่อแล้วไม่เจ็บตัว)มาเล่นก่อนไหมครับ จับลำโพงที่ตัวมันขับออกสุดๆ(คุณต้องเลือกลำโพงเป็นอีก)
เซทระบบ 5.1 หรือ7.1ให้ดี คุณอาจไม่ต้องเสียเงินมากมายกว่าสิ่งที่คุณจะได้รับ
ปล.ยังมีเรื่องการเลือกลำโพงเช่นว่าจะเลือกแบบไหน วางหิ้งหรือตั้งพื้นเพื่อให้เสียงดีที่สุดในวงเงินอีก คุยกันแค่นี้มันไม่พอหรอกครับ

ออฟไลน์ maxxx

ถ้าเป็นตัวผมเองนะ แล้วย้อนเวลากลับไปเลือกได้

ในงบ 120000   avr marantz 7010 กับ ลำโพงดูหนังโดยตรง svs prim satellite 5.1 เหลือเงินอีกหมื่นกว่าไว้ซื้อลำโพง celling ได้ระบบ 5.1.2

ในงบ 160000   avr marantz 7010 กับ svs prim satellite 5.1  2 ชุด  เอามาต่อเป็นระบบ 7.2.2 หรือ 5.2.4 ตามสภาพห้องอันนี้สะใจกว่าแน่

ถ้าจะเล่นลำโพง sat ผมก็ว่า มาร้าน นี่เหมาะสุดแล้วนะ เพราะให้เสียงลำโพง sat ออกมาได้ใหญ่สุด เพราะแนวเสียงของมาร้านนั่นเอง  ขนาดห้องใหญ่ๆ ก็เอาอยู่ ผมใช้  TL1600 สองชุด คู่หน้าห่างกัน 3.5 เมตร  ซับวางหน้า ขวา และ วางกลางห้อง ด้านซ้าย เสียงเต็มห้องดีมากๆ

• **

คุณ SanDerครับ สงสัยครับว่าถ้าไม่ใช้ avr ใช้อะไรแทนหรอคับ??

คุณ yachtbestครับ ความหมายของผมคือดีเท่าที่ 1แสนจะดีได้ครับ สนุกเท่าที่จะสนุกได้ครับ อยากขอแค่แนวทางคร่าวๆว่าถ้ามีแค่นี้ จะซื้ออะไรให้คุ้มค่าที่สุดครับ

จะตั้งพื้น จะหิ้ง จะsat จะระบบอะไรก็ยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณคุณ 
nutt Manytech
maxxx ด้วยครับสำหรับชุดแนะนำ

สวัสดีครับ

ถ้าไม่ใช้ avr ก็ใช้ pre procressor กับ power multi ch

หรือถ้า ใช้เครื่องเล่นหรือต้นทางแจ่มๆ เพียงชุดเดียว และมี analog output ก็ต่อตรงกับ power multi ch เลย เงินที่จ่ายลงกับเสียงเต็มๆ
แต่ถ้าวันไหนเกิดมีอุปกรณ์อื่นๆ อย่างกล่อง ดิจิตอล เพิ่มเข้ามา ก็ต้องกลับไปหา avr เหมือนเดิมล่ะครับ...
สำหรับท่าน จขกท ยังคงต้องใช้ avr ครับ เพราะผมยังไม่เห็นเครื่องเล่นที่มี out put สำหรับ atmos เลย (หรือมีแล้วก็ไม่รู้)

ผมนั่งมองท้ายเครื่อง avr รุ่นใหญ่แล้วคิดว่า จำนวนช่องต่อที่มากมาย ลดๆ ลงหน่อยได้ไหม แล้วเอาไปเพิ่มความเนียนที่เสียงอีกนิดเถอะ...

• **
เห็นด้วยกับคุณ  SanDer ครับ  avr ตัวเก่าๆของผมก็ไม่เคยเสียบได้ครบทุกช่องเลย

แต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยนึกว่าไม่มีทางอื่น เคยคิดว่าจะมี int amp หลายๆตัวต่อกับเครื่องที่มี analog out ตอนนี้เลยรู้ละว่ามีสิ่งที่เรียกว่า Multi ch กับ pre processor ด้วย น่าสนมากครับ ถ้าจะมาทางนี้ เริ่มต้นแนะนำ multi ของอะไรดีครับที่ราคาสมเหตุสมผล

ส่วน atmos เป็นสิ่งที่อยากมีเพราะเห็นว่ามาใหม่และน่าจะเป็นมาตรฐานไปอีกนานครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างนั้นไหม เลยกะว่าจะทำให้มีไปเลยทีเดียว

ความเห็นส่วนตัวผมนะ ถ้าจะเล่น ปรีโปร ควรจะใช้ลำโพง วางพื้นตัวใหญ่ๆ ต้องใช้แอมป์กล้ามโตๆ ขับแบบนี้ถึงจะได้ใช้เต็มประสิทธิภาพ ของมัน มั้งครับ ผมว่าเล่น avr รุ่น ทอป ที่มี ปรีเอ้าท์ วันข้างหน้าหาแอมป์ มาต่อเพิ่มกับลำโพงวางพื้นแบบนี้จะประหยัดและลองเล่นลองฟังไปในตัวจะดีกว่าไหม  มีร้านเครื่องเสียงร้านนึง เอา ปรีโปร มาร้าน มาต่อ avr ยามาฮ่า รุ่นเก่า ที่มีแค่ระบบ dts ธรรมดา แกบอกว่าเสียงที่ได้ นี่ไม่มีความเป็นยามาฮ่าเหลืออยู่เลย เสียงหลุดทะลุตู้เลย แหม๋ ว่าไปนั่น อิอิ ผมก็ฟังเค้ามาเล่าให้ฟังอีกที แต่อาจจะเป็นอย่างนั้นก็เป็นได้

สวัสดีครับ

ก็ต้องถามท่าน จขกท ก่อนละครับ ว่าต้องการ แอมป์กี่ ch
เท่าที่เห็นก็มี 2, 3, 5, 7, 11 ch ซึ่งราคาก็เพิ่มขึ้นตามช่องที่มี...
ที่เห็นราคาไม่สูงมาก ก็มี Magnet กับ Marantz ละครับ (ต้องขอโทษยี่ห้ออื่นด้วยครับ แบบว่าอยู่ ตจว. ร้านปิ... ใกล้สุดแล้ว)
ตัว 5 ch อยู่ที่ประมาณ 2.5 - 3.5 หมื่นบาท ตามลำดับครับ น่าเล่นทีเดียว
แต่ถ้าจะเล่นพ่วงกับ avr คงแนะนำให้ลองตัว 3ch ก๋อนครับ ในงบที่เท่ากัน เอามาขับ เซนเตอร์(ดูหนัง) กับคู่หน้า (ฟังเพลง)

ที่บอกว่าจะหันมาทางนี้ ไม่ทราบว่า จะกระโดดมาที่เดียวหรือจะค่อยๆ อัพ เสริมทัพ แบบท่าน Nutt ว่าละครับ
เห็นท่านจะเล่น atmos ด้วย ก็ต้องใช้ ปร๊โปรและแอมป์ 7 หรือ 11 ch ซึ่งคงต้องบอกว่าให้เล่น 11ch ไปเลย คือ 7+4 ครับ
ถ้าสนใจจริงๆ ก็คงต้องกำเงินสักสามแสน ไปลองฟังที่ร้านดีกว่าครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยฟังเหมือนกัน atmos แบบจัดหนัก...

ว่าแต่ว่า ตอนนี้ มองขุดเครื่องเสียงที่จะติดในห้อง ไว้แบบไหนละครับ

• **
ที่ผมคิดคือเอามาดูหนังอย่างเดียวเลยครับ แต่ถ้าจบที่ 3-4แสนคงไม่ไหวครับ
สรุปว่าคงทำได้แค่หาที่กะไว้ตั้งแต่ทีแรกคือ

AVR 1ตัว
คู่หน้าตั้งพื้น 1 คู่
Center 1
 surround  1คู่
แล้วก็เพดาน 1 คู่
sub 1ลูก

เพราะถ้าไม่เอา avr หา pre pro กับ multi ch ก็คงจะสองแสนแล้ว [โขก] เพราะ multi 8 ch ไม่น่าหาได้ในราคาทีผทมีปัญญาจับต้องเป็นแน่แท้
คุณ sander พอจะแนะนำอะไรได้บ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 02:25:30 pm โดย jumpjump »