ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย  (อ่าน 15906 ครั้ง)

ออฟไลน์ juurabom

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ H8 เล่น Wifi ไปสัก 1-2 ชม แล้ว Wifi จับสัญญาณ ไม่เจอ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ถึงจะกลับมา ( เปลี่ยนเครื่องจากทางร้านมาแล้วก็ไม่หายครับ )

ใครเป็นบ้างครับ แล้วแก้ไขยังไงเหรอ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 04:54:59 pm »
ผมใช้ H8 เล่น Wifi ไปสัก 1-2 ชม แล้ว Wifi จับสัญญาณ ไม่เจอ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ถึงจะกลับมา ( เปลี่ยนเครื่องจากทางร้านมาแล้วก็ไม่หายครับ )

ใครเป็นบ้างครับ แล้วแก้ไขยังไงเหรอ

ถ้าต้องใช้เครื่องนี้ต่อแนะนำต่อสาย LAN ครับ แต่ถ้าใช้สาย LAN ก็ยังสัญญาณเน็ตหลุดอีก แนะนำเปลี่ยนเน็ตจาก true เป็น 3bb ครับ  :)

ป.ล. เดาว่าใช้เน็ต true  ;)

• *
Re: อาการ Himedia H8 ใช้งานสักระยะ Wifi ที่จับได้หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 06:00:31 pm »
เครื่องตั้งอยู่ในจุดที่ สาย Lan เข้าไม่ถึงครับ  [ร้องไห้]

+ true เพิ่งติดไปด้วยครับ ต้องรออีก 1 ปี

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 12:15:23 pm »
ไม่ยากครับ ให้เนตวิ่งตามสายไฟบ้านเลย

มีหลายยี่ห้อมาก พวก powerline เนี่ย

ผมขี้เกียจลากสาย lan ข้ามชั้น ส่วนตัวผมเองใช้ tp-link powerline 

เทสสปีดแล้ว มาเต็มเท่ากับ ต่อสายที่ rounter เลย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 07:53:30 pm »
วันนี้ไปเดินดูมาครับ 2800 แอบเท่าราคากล่องเลย มีถูกๆดีๆแนะนำไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:18:27 pm »
แนะนำลองเอาเครื่องไปต่อ wifi ใกล้ๆกับ router ถ้ายังเจออาการเดียวกัน การใช้ powerline ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาในจุดนี้ครับ

เพราะตอนนี้ที่กทม.คนใช้ Himedia H8 จะมีปัญหาแบบนี้กับเน็ตทรู

ใช้ในห้องเดียวกับ router ก้ยังเจออาการนี้

เขาบอกให้แก้ที่เน็ต ที่การตั้งค่า auto อะไรนี้แหล่ะ แต่ผมไม่เข้าใจ

ที่สำคัญผมใช้ 3bb เลยไม่เจออาการนี้ครับ  :)

ป.ล. เป็นปัญหาที่เน็ตทรูกับเครื่องรุ่นนี้ครับ ส่วนปัญหาเป็นรายละเอียดอย่างไร อันนี้คงต้องรอหลายๆคนที่เจออาการเดียวกันนี้มาโพสต์เล่าสู่กันฟังครับผม  ;)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:04:29 pm »
ปัจจุบัน กล่องถือว่า ไม่ไกลจาก router นะครับ เพราะอยู่คอนโดครับแต่ไม่สะดวกเดิน lan

อาการเหมือนกับว่า อยู่ๆเครื่องก็ร้อนจนรับ ไวไฟ ไม่ได้ต้องปิดเปิดใหม่ แต่ว่า ผม diyพัดลมคอมมาเป่าดู ก็ไม่หายครับ

ใครเคยเจอปัญหานี้ รบกวน เล่าสู่กันฟังทีครับ เป็นปัญหามากๆ

ทางร้านเหมือนจะไม่รู้วิธีแก้ แล้วไม่ยอมให้เปลี่ยนเครื่องละคร้บ

ออฟไลน์ chelskys

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:42:36 pm »
ลองหาเราเตอร์ไวเรส  หรือ access point มาปล่อยไวไฟอีกคลื่นแล้วลองต่อดูครับ หรือลองตั้งค่าwifi ใหม่ดูครับ ถ้าบอกว่าเปลี่ยนเน็ตแล้วอาการหายผมว่าแปลก เน็ตกับwifi ไม่น่าจะเกี่ยวกันได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:00:38 pm »
ผมก็คิดว่าอย่างงั้นครับ แต่ผมลอง ใช้ router อีกตัว ต่อแบบปกติ ไม่ใช่ Access point ก็ยังเป็นอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 02:38:17 am »
ช่วย add line  ใน inbox ให้ทีครับ

ออฟไลน์ azazz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 03:29:26 pm »
3BB 100/10m.เสียบสายแลน ก็เป็น  วิธีแก้ เวลาเน็ทหายให้ดึงสายแลนออกแล้วเสียบใหม่ ทำแบบนี้หลายครั้งแล้ว สรุปได้ว่าเป็นที่ตัวH8นี่แหละ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 07:51:40 pm »
ผมใช้ผ่าน wifi อ่ะครับ ต้อง ปิด-เปิด ใหม่อย่างเดียวเลย ถ้าเป้นที่ H8 ยังงี้แย่เลยครับ ซื้อมาไม่ใช่ถูกๆเลย

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 06:01:37 pm »
อัพเดทครับ ................

ผลจากการ ทดลอง ใช้สาย Lan พบว่า ใช้ได้ปกติครับ แต่ยังหาจุดที่เป็นปัญหาไม่ได้ว่าเป็นที่

router wifi หรือว่า chip wifi ของ H8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 08:58:26 pm »
ผมคิดว่า อยู่ตรงการตั้งค่า wifi ของเน็ตทรูนี่แหล่ะครับ แต่ผมยังไม่รู้ต้นเหตุ เพราะในเว็บบอร์ดของดิจิไลฟ์คนที่ใช้ Himedia H8octa ที่มีอาการนี้ทุกคนใช้เน็ตทรู

แต่บางเครื่องบางรุ่นเป็น บางเครื่องบางรุ่นไม่เป็น

แต่ยืนยันครับว่า ผมใช้ กับ 3bb ทั้ง fttx และ dsl แพกเกจต่ำสุด เปิด Himedia H8octa ใช้ wifi ดูได้ปกติ เปิดวันนี้ตั้งแต่ 07.30ถึง16.00 น ไม่มีอาการแบบที่ว่าเลย

แล้วตอนที่ใช้เครื่อง M8 pro เจออาการนี้ไหมครับ ^_^

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 10:31:08 pm »
ตอนนี้ได้คำแนะนำจาก คุณ chelskys ... ใช้ nano router ดูดสัญญาณแล้วเสียบสายแลน ต่อเข้า H8 อีกที ( อยุ่ในช่วงทดลองครับ )

M8Pro ตอนใช้ wifi ดู vdo ออนไลน์แล้ว กระตุกๆครับ โหลดแอพก็ต้องย้ายแอพ ลง SD เพราะ เครื่องแยกความจำเป็น 2 ส่วน

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 11:22:19 pm »
โทรไปบอก True ให้เปลี่ยน security type เป็น wpapsk ครับ.  [รัก]

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 02:00:01 am »
ขอตอบแทน ผมเข้าไปดู security type แล้วครับ ลองแก้ไขแล้ว ไม่ได้ผลครับ

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 10:44:02 am »
เหรอครับ..คนขายบอกผมมา ผมเองกำลังจะซื้อH8อยู่. ตอนนี้เริ่มลังเลแล้ว อย่างนี้สรุปว่า H8 ใช้กับwifi true ไม่ได้หรือครับ. [โขก]