ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612097 ครั้ง)

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 03:28:32 pm »
dune tv102-t2 ของ nicetyshop up firmware ใหม่ได้ที่ไหนบ้างครับ

อัพผ่านเครื่องดูนเลยครับ ต่อเน็ทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 06:07:02 pm »
dune tv102-t2 ของ nicetyshop up firmware ใหม่ได้ที่ไหนบ้างครับ

อัพผ่านเครื่องดูนเลยครับ ต่อเน็ทด้วยนะครับ
อัพผ่านเน็ทมันของ official firmware นี่ครับ เห็นบอกของ nicetyshop ต้องส่งเครื่องเข้าไปอัพ ห้ามอัพผ่านเน็ทเดี๋ยวงานเข้า จริงเท็จยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 06:27:45 pm »

อัพผ่านเน็ทมันของ official firmware นี่ครับ เห็นบอกของ nicetyshop ต้องส่งเครื่องเข้าไปอัพ ห้ามอัพผ่านเน็ทเดี๋ยวงานเข้า จริงเท็จยังไงครับ ขอบคุณครับ

เข้าหน้าไหนผมจำไม่ได้แล้ว เพราะเครื่องขายไปแล้ว แต่อัพได้แน่นอน  ...

ออฟไลน์ wish

« ตอบกลับ #363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 08:21:24 pm »

เข้าหน้าไหนผมจำไม่ได้แล้ว เพราะเครื่องขายไปแล้ว แต่อัพได้แน่นอน  ...
ที่บอกว่าอัพได้แน่นอนนี่ทราบครับ เพราะมีอีกเครื่องที่ไม่ใช่ของ nicetyshop กดเช็คเฟิมแวร์ใหม่เจอก็อัพได้ของ official ทีนี้ของ nicetyshop อัพไปกลายเป็นงานเข้าแน่นอนครับผมว่า

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:32:44 pm »
ไม่ทราบว่ามีใครเคยซื้อพวก external blu-ray drive มาต่อกับ dune base 3d ไหมครับ ยี่ห้อไหนเล่นได้บ้างเหรอครับ  [คุก]

ออฟไลน์ ultramanbe

• *
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 03:00:03 pm »
ซื้อ Dune HD TV102 T2 มาครับ แต่เปิดไฟล์ DTS ไม่มีเสียงครับ (เปิดแบบไม่ผ่าน AVR นะครับ) [งง]
เจอปัญหาเดียวกันเลยรุ่นเดียวกันด้วย ไม่ว่าจะต่อด้วยสาย HDMI หรือสาย AV เข้า TV ท่านใดรู้วิธีแก้ไขหรือตั้งค่าอย่างไรช่วยด้วยนะครับตอนนี้เซ็งมาก อยากขายทิ้งแล้วล่ะเพิ่งถอยมาสามวันเองแต่เสียดายเรื่องภาพและสีสันของ Dune HD TV102 T2 ครับ (File เดียวกันถ้าเอาไปเล่นกับ Egreat-R200s เสียงออกปรกติครับ)  [ร้องไห้]

Tv102 ไม่สามารถ downmix เสียง dts เป็น 2ลำโพงได้ครับ ต้องเลือกเล่นเสียงอื่นหรือต่อผ่าน avrเท่านั้นครับ

แล้วถ้า ต่อ สาย HDMI ออกจากDUNE TV102     แล้วเข้าที่  ทีวี โดย ตรง ไฟล์ dts จะมี เสียง ไหมครับ (เสียงจาก TVนะครับ ) [ปลื่ม]

ไม่มีเหมือนกันครับ นอกจากท่านจะต่อผ่านavrก่อนครับ

ขอบคุณครับ  คุณหมู

จากปัญหาข้างต้นผมต่อผ่าน avr denon dht 1312 ก็ยังไม่มีเสียงครับ ไม่ทราบว่าผมต้องตั้งค่าที่ไหนหรอครับ หรือเปลี่ยนระบบ surround ลองทำแล้วก็ยังไม่มีเสียงครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 02:16:51 am »
ซื้อ Dune HD TV102 T2 มาครับ แต่เปิดไฟล์ DTS ไม่มีเสียงครับ (เปิดแบบไม่ผ่าน AVR นะครับ) [งง]
เจอปัญหาเดียวกันเลยรุ่นเดียวกันด้วย ไม่ว่าจะต่อด้วยสาย HDMI หรือสาย AV เข้า TV ท่านใดรู้วิธีแก้ไขหรือตั้งค่าอย่างไรช่วยด้วยนะครับตอนนี้เซ็งมาก อยากขายทิ้งแล้วล่ะเพิ่งถอยมาสามวันเองแต่เสียดายเรื่องภาพและสีสันของ Dune HD TV102 T2 ครับ (File เดียวกันถ้าเอาไปเล่นกับ Egreat-R200s เสียงออกปรกติครับ)  [ร้องไห้]

Tv102 ไม่สามารถ downmix เสียง dts เป็น 2ลำโพงได้ครับ ต้องเลือกเล่นเสียงอื่นหรือต่อผ่าน avrเท่านั้นครับ

แล้วถ้า ต่อ สาย HDMI ออกจากDUNE TV102     แล้วเข้าที่  ทีวี โดย ตรง ไฟล์ dts จะมี เสียง ไหมครับ (เสียงจาก TVนะครับ ) [ปลื่ม]

ไม่มีเหมือนกันครับ นอกจากท่านจะต่อผ่านavrก่อนครับ

ขอบคุณครับ  คุณหมู

จากปัญหาข้างต้นผมต่อผ่าน avr denon dht 1312 ก็ยังไม่มีเสียงครับ ไม่ทราบว่าผมต้องตั้งค่าที่ไหนหรอครับ หรือเปลี่ยนระบบ surround ลองทำแล้วก็ยังไม่มีเสียงครับ
ปกติต่อเข้าแอมป์แล้วต้องมีเสียงนะครับ ไม่ทราบว่าไปตั้งค่าเสียงให้ออกที่ HDMI แล้วรึยังครับ

ออฟไลน์ okanan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:55:27 pm »
ขอถามหน่อยครับ dune tv102-t2  ที่มี DVB-T2 มันมีการจ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศหรือเปล่าครับ ผมซื้อเสา CREATECH รุ่น AT-1 แต่ต่อแล้วเซ็ตให้ส่งไฟจ่ายเสาอากาศแล้วไม่มีไฟติดโชว์เลย ครับ

ออฟไลน์ Asda

• *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 01:56:55 am »
มีครับ ให้เข้าเมนูตามนี้

Set up > Applications > DVB-T

แล้วไปที่ Enable antenna power เลือก yes

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 12:23:25 pm »

แล้วไปที่ Enable antenna power เลือก yes

ทำแล้วครับก็ไม่มีไฟโชว์ว่ามีการจ่ายไฟมาที่เสาอากาศ เลยไม่รู้ว่าเสาเสียหรือเปล่า พอไม่มีไฟจ่ายไปเช็คสัญญานความแรง ประมาณ60-70 แต่คุณภาพ 18-21 เองพอๆกับเสาหนวดกุ้งที่ใช้อยู่เลย  [ร้องไห้]
มีใครใช้แล้วประสบความสำเร็จช่วยบอกด้วยครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ gongz

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 01:12:04 pm »
พอดีสนใจ รุ่น TV 102 ครับ
ในเว็บ Dune บอกไม่ Support DD กับ DTS ตกลง ไม่รองรับใช่หรือไม่ครับ

Dune HD TV-102 Questions
Why are these products listed as "IPTV" products and not media players? I have a TV101, and it functions as a media player.
This question is a little hard to answer.  This product is much like the TV-101, but more geared to the IPTV providers to deliver content to customers.  The TV-102 will function as a media player, but will not give full audio support of many formats.  DTS, Dolby, and other formats are not fully supported because they are not needed for IPTV.  Our recommendation is this product should NOT be treated like a media player.

ออฟไลน์ Asda

• *
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 11:52:13 pm »
ไม่รองรับครับ ถ้าเลือกแล้วเสียงจะไม่ีออก ต้องส่งไปให้ AVR ถอดอีกทีนึง

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:23:44 am »
พอดีสนใจ รุ่น TV 102 ครับ
ในเว็บ Dune บอกไม่ Support DD กับ DTS ตกลง ไม่รองรับใช่หรือไม่ครับ

Dune HD TV-102 Questions
Why are these products listed as "IPTV" products and not media players? I have a TV101, and it functions as a media player.
This question is a little hard to answer.  This product is much like the TV-101, but more geared to the IPTV providers to deliver content to customers.  The TV-102 will function as a media player, but will not give full audio support of many formats.  DTS, Dolby, and other formats are not fully supported because they are not needed for IPTV.  Our recommendation is this product should NOT be treated like a media player.
ถ้ามีแอมป์อยู่ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Kai

• *
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:36:54 pm »
ใช้ Dune 303D เล่นหนังแบบ ISO จะขึิน Choose Playlist มาให้เลือกเยอะเลย แล้วค่อยเลือกเล่นเวลาที่ยาวที่สุด อยากทราบว่ามีวิธีไหนบ้าง ที่เข้าตัวหนังเลยไม่ต้องเลือก Choose Playlist ให้เสียเวลา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sonic23

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:40:31 pm »
Dune102 ไม่โชว์ปกต้องทำยังไงคับ

• *
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 10:32:24 pm »
Dune102 ไม่โชว์ปกต้องทำยังไงคับ
ต้องใช้ Yadis ทำปกก่อนครับ

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:09:43 pm »

ทำแล้วครับก็ไม่มีไฟโชว์ว่ามีการจ่ายไฟมาที่เสาอากาศ เลยไม่รู้ว่าเสาเสียหรือเปล่า พอไม่มีไฟจ่ายไปเช็คสัญญานความแรง ประมาณ60-70 แต่คุณภาพ 18-21 เองพอๆกับเสาหนวดกุ้งที่ใช้อยู่เลย  [ร้องไห้]
มีใครใช้แล้วประสบความสำเร็จช่วยบอกด้วยครับ  [โย่ว]
ผมถอยมาเพื่อไปประจำการในรถ คาดหวังว่าจะได้ชม Digital TV กับเขาแบบชัดๆสักหน่อย แต่ค่อนข้างผิดหวังเพราะเมื่อทริปที่ผ่านมาช่วงสงกรานต์ ทดสอบสัญญาณบนทางด่วนบางนา-บางปะอิน ขณะรถติดรับสัญญาณได้ แต่พอรถเลื่อนออกตัวใช้ความเร็วไม่ถึง 20 กม./ชม สัญญาณหลุดเลย ทั้งๆที่ติดตั้งเสาอากาศแบบมีไฟเลี้ยงและต่อไฟเลี้ยงแล้วน๊ะ พูดง่ายๆคือมันเหมาะจะประจำการประจำที่เสียมากกว่า และความแรง+ความไวของจูนเนอร์ตัวมันเองผมว่ายังสู้พวก STB ดิจิตอลทีวีหลายๆรุ่นในบ้านเรายังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:11:09 pm »
ขออนุญาตนอกเรื่องๆ Digital TV นิดครับ

เล่าให้ฟังอย่างนี้ครับสำหรับเรื่อง Digital TV นั้น พอดีผมได้คลุกคลี-เล่นพวกจานดาวเทียมมาพอสมควร ผมบอกเลยว่า Set top Box Digital TV กล่องนึงนั้นไม่ได้ต่างอะไรกับกล่องดาวเทียมถูกๆเครื่องนึงเท่านั้นครับ เพราะฉะนั้นราคาที่เหมาะสมอยู่ระหว่าง 500-700฿ เท่านั้นครับ แต่..วันนี้ที่แพงอยู่เพราะมันยังใหม่ผู้ผลิต/ขายยังหลอกขายของอยู่ครับ อีกทั้งรัฐมีแพลนจะให้คูปองลดราคา Set top Box ซึ่งตรงนั้นจะทำให้ผู้ผลิต/ขายได้กำไรแน่ๆเป็น 2เท่าครับ เดี๋ยวรอรัฐแจกคูปองเสร็จผู้บริโภคเอาไปใช้ซื้อ-ลดกันถ้วนหน้า หลังจากนั้นไม่นานเหลือราคา 500-700฿ ซึ่งเป็นราคาจริง/สมเหตุสมผลแน่นอนครับ

งานนี้ก็แล้วแต่มุมมองครับ Digital TV มี 48ช่อง ซึ่งอาจไม่ฟรีทั้งหมดก็ได้ เพราะฉะนั้นเดี๋ยวสักพักผู้ผลิต/ขายออกกล่องเข้ารหัสดูช่องเฉพาะ[เหมือนโมเดลรีซีฟเว่อร์ดาวเทียม]กันอีกรอบเป๊ะเลยครับ คงนึกภาพออกนะครับพวกช่อง Sun One GTH on Air ประมาณนั้นครับ สำหรับท่านที่มีจานดาวเทียมอยู่แล้ว หากใช้จาน KU ก็ดูได้ 60-100กว่าช่อง หากใช้จาน C Band ก็ 200-300กว่าช่อง ซึ่งมากกว่า Digital TV เป็นไหนๆ และอย่าลืมว่า Digital TV ไม่ได้ออกอากาศแบบ HD ทุกช่องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 11:11:50 pm โดย noom9888 »