ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ 2 เซ็ตนี้ทีครับอันไหนคุ้มกว่ากัน  (อ่าน 1738 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut1208

• Flat TV member
  • *
เอาไว้ดูหนังเป็นหลัก ..ฟังเพลงบ้าง..ร้องคาราโอเกะบ้าง

http://www.mx7.com/view2/z6cN7CRO2MuhhZQk

กับ
http://www.mx7.com/view2/z6cNVBRY1ANtAS0P

อันล่างเหลือ 45,xxx

ช่วนแนะนำทีครับหมดเขต 15 พ.ค. 59

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำ 2 เซ็ตนี้ทีครับอันไหนคุ้มกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 11:33:08 am »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ แอป yamaha เสียงจะบางกว่าเมื่อเทียบกับ AVR ตัวอื่นๆ และลำโพงยามาฮ่าที่ผ่านๆ หูมา เสียงแห้งมากครับ พอๆ กับออนเกียว ลำโพงของ ยามาฮ่า มันไม่เหมาะเอาไว้ฟังเพลง เสียง(เพลง)มันดูไม่มีเนื้อนะครับ พูดตรงๆว่าไม่เหมือนลำโพง Hi-Fi แต่ถ้าเป็นลำโพงตัวรุ่นธงของเขาก็ดีจริงๆนะครับ แต่ ณ ราคานั้นก็มีตัวเปรียบเทียบเยอะมาก ทำให้คนส่วนใหญ่หันไปเล่นตัวอื่นๆกัน ด้วยราคาขนาดนี้หาชุดลำโพงระดับ mid end ได้หลายยี่ห้อครับ เสียงดีกว่ามากครับ หลักการซื้อของพวกนี้ต้องลองฟังก่อนครับ และลองฟังเปรียบกับชุดอื่นๆด้วย ถ้าเราชอบเราจะไม่เสียดายสิ่งที่จ่ายไป ครับ

• *
Re: ช่วยแนะนำ 2 เซ็ตนี้ทีครับอันไหนคุ้มกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 11:52:19 am »
คือเราสามารถหาชุดโอมได้ดีกว่านี้..ในราคาประมาณนี้หรือถูกกว่าใช่ปะ่ครับ...ผมจะได้ไม่ต้องเอาและไปไล่ซื้อที่ละอย่าง  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 11:53:20 am โดย nut1208 »

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 01:08:56 pm »
ซื้อโฮมห้ามเดาหรือดูรูปลักษณ์ภายนอกครับ ต้องไปพยายามหาลองฟังชุดที่เราจะซื้อ ถ้าหาฟังไม่ได้ เป็นผมๆเลือกชุด onkyo คุ้มกว่าเพราะได้ระบบเสียงใหม่กว่า dolby atmos หนังก็เริ่มใช้เยอะแล้ว เสียงดีกว่า ถึงจะใช้แผ่นผีก็ถอดรหัสได้ ( ไม่หนับหนุนนะ ) ของแบบนี้อยู่ที่ใจชอบจริงๆว่าชอบเสียงแนวไหนยี่ห้อใดงปเท่าไหร่  ถ้าคุณพี่เล่นแบบ advance แล้ว ถ้าจะเล่น yamaha ไม่ให้เสียงบางก็ต้องหาฟิวส์ audio grade เปลี่ยนเอาหรือใช้สายไฟ ac/ปลั๊กผนัง จูนเสียงเอา รับรองแก้ได้ล้าน % มวลเสียงจะออกไม่เหมือนเดิมๆที่บริษัทมันจูนมาครับ  แต่ออนเกียวผมว่าแต่ละย่านเขาโอเคแล้วยิ่งรุ่นที่รองรับ atmos หลังๆอิมแพคดีทีเดียว แม้จะเป็นรุ่นเล็กๆเปลี่ยนสายไฟ ac ท้ายไม่ได้ก็ตาม เสียงก็โอเคแทบไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเล่นพื้นๆเดิมๆได้เลยครับ  แถมถ้าร้องโอเกะ เสียงกลางมีเนื้อหนังยิ่งไม่ต้องห่วงนี่คือเหตุผลส่วนตัวล้วนๆไม่อิงการตลาดอะไรครับ [เปล่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 01:10:36 pm โดย ronnawut »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 01:42:07 pm »
ขอบคุณนะครับ 2ท่าน ที่แนะนำ ได้ความรู้เยอะเลยครับ [yes]

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 09:33:29 am »
คือเราสามารถหาชุดโอมได้ดีกว่านี้..ในราคาประมาณนี้หรือถูกกว่าใช่ปะ่ครับ...ผมจะได้ไม่ต้องเอาและไปไล่ซื้อที่ละอย่าง  [ปลื่ม]
ใช่ครับ ถ้าเอามาดูหนัง ฟังเพลง คาราโอเกะ ถ้าแนะนำเป็น ONKYO TX-SR444 ตัวนี้ได้ครบหมด ราคาไม่แพง แนวเสียงกลมกล่อม ทั้งโทนเสียงเบส กลาง แหลม บรรยากาศการแพนเสียงก็ดี ปลายแหลมดี เหมาะกับคนชอบเสียงกลาง ดูหนังสนุกได้บรรยากาศ  ฟังเพลงร้องใสๆดี ส่วนลำโพงถ้าตามงบ 45+ ก็จะได้ชุด polk tsx(42+) หรือ tannoy mercury (49+)ราคาสูงไปหน่อย แต่น่าจะถูกใจมากกว่า ราคาไม่รวม Sub ส่วน Sub แนะนำ jbl sub10 (ราคาไม่เกินหมื่น) หากซื้อแถวเกษตร(สามารถลองฟังเสียงได้ก่อนลองเช็คดูครับ) หรือร้านโลกอนาคต  จะได้ราคาต่ำกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 05:58:30 pm »
ตามความเห็นท่านบนเลยครับ ข้างบ้านผมใช้ ออนเกียวรุ่นเก่าแล้ว แก ดูหนังฟังเพลงร้อง คาราโอเกะ ลำโพงข้างบ้านใช้ออนเกียวรุ่น 4800 ผมว่าเสียงดี และราคาไม่แพงเลยครับ  ส่วนซับ ขอแนะนำ sherman ในราคาไม่เกินหมื่น ตัวนี้ดีสุด หนักแน่น นุ่มลึก ถ้าไม่ติดยี้ห้อนะครับ