ผู้เขียน หัวข้อ: X8500C,X8500D,X9300D ฯลฯ แชร์ประสบการ เลือกซื้อทีวีตัวล่าสุดเล่าสู่กันฟังครับ  (อ่าน 4137 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2016, 04:22:56 pm โดย ถอยหมอน »

ออฟไลน์ Mulan

• Edge LED TV member
ได้มาราคาเท่าไหร่ครับผมเดินหาหลายที่แล้วไม่มีของเลย

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
แล้วมีมาวางตั้งเทียบกับ VT60 ดูไหมครับ ?

ออฟไลน์ koko00737

ไม่ได้ไปดูพวก oled บ้างรึครับ

ได้มาราคาเท่าไหร่ครับผมเดินหาหลายที่แล้วไม่มีของเลย

รุ่นเก่าๆ ของหายากแล้วครับ

ลองไปดูที่ Sony Store ชั้น 2 สยามพารากอนดูนะครับ วันก่อนเห็นในรูปงานที่คุณโรมันบรรยาย

ส่วนที่เชียงใหม่เหลือที่ สยามทีวี จัดโปรลดเหลือ 46990 เห็นว่าเหลือตัวโชว์ ๑ กับของใหม่อีก ๑ ครับ

ไม่ได้ไปดูพวก oled บ้างรึครับ

OLED  EG910T ที่เชียงใหม่แพงมากครับ 59990 บาท ได้ของแถมเป็น LED 32นิ้ว LG รุ่นกากๆ
อีกอย่างคือ แนวสีของรุ่นนี้ เท่าที่ลองมายังไม่ใช่แนวผมครับ ผมจะชอบแนวสีของรุ่น EC930T มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 11:22:07 pm โดย ถอยหมอน »

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
X9300D ช่วยเพิ่มเติมอีกหน่อย ทำไมถึงไม่เลือกครับ กับราคา 6 หมื่นกว่า ถือว่าคุ้มค่าไหมครับ ผมกำลังตัดสินใจจะถอยแล้ว แต่ลังเลกับ X8500D ในแง่ความคุ้มค่า ที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเกือบ สามหมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 11:29:19 pm โดย Veetae »

X9300D ช่วยเพิ่มเติมอีกหน่อย ทำไมถึงไม่เลือกครับ กับราคา 6 หมื่นกว่า ถือว่าคุ้มค่าไหมครับ ผมกำลังตัดสินใจจะถอยแล้ว แต่ลังเลกับ X8500D ในแง่ความคุ้มค่า ที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเกือบ สามหมื่น

ที่ไม่เลือกหลักๆเลยคือ เงินไม่ถึงครับ เกินงบไปมาก ๕๕๕๕๕๕(ที่เชียงใหม่ 7หมื่น+)

กับอีกอย่างคือ X9300Dแนวสียังไม่ใช่ตามที่ผมต้องการครับ ส่วนX9000C สีมันโดนใจใช่เลย
(เหมือนผู้หญิงคนหนึ่งที่สวยกว่าเก่งกว่า กับอีกคนที่ไม่สวยเท่าและไม่เก่งเท่า แต่ผมถูกใจผู้หญิงคนหลังมากกว่า
ด้วยเสน่ห์เฉพาะตัวบางอย่างท่ดึงดูดผมได้)

X8500D X9000C สองรุ่นนี้เป็นจอ IPS ใช้ในห้องมืด ประสิทธิภาพยังไงก็สู้ X9300D ไม่ได้ครับ

แถม X9300D เวลาเปิดภาพ HDR ก็ดีกว่าหลายช่วงตัวด้วย

คือ ถ้าเน้นการใช้งานแบบครบเครื่องครอบคลุมเลย ก็ต้อง X9300D ครับ

แต่ถ้าใช้งานทั่วไปในห้องนั่งเล่น ไม่ได้ปิดไฟดู และไม่ซีเรียสเรื่องภาพมาก X8500D ก็เพียงพอ

แล้วมีมาวางตั้งเทียบกับ VT60 ดูไหมครับ ?

คงไม่ได้เทียบ AB test เพราะผมเอาไว้คนละที่กันครับ

การใช้งานในห้องมืด VT60 ก็กินขาด เพราะ X9000C ปิดไฟดูสีดำแย่มาก และ สีจะแห้ง มิติภาพก็จะแบนๆด้วยครับ

แต่การใช้งานในที่ที่แสงสว่างเข้าเยอะๆ X9000C ก็กินขาดเช่นกัน เพราะ VT60 ไม่สู้แสงโดยเฉพาะแสงตอนกลางวัน

ถ้าจะให้เทียบประสิทธิภาพการใช้งานในรูปแบบที่เหมาะสมของแต่ละตัว

ไฟล์ความละเอียด 240p 480p 720p 1080i VT60 ทำได้ดีกว่า

ส่วนไฟล์ความละเอียด 1080p บางไฟล์ที่ภาพดีๆ X9000C ก็อัพสเกลให้ภาพดูดีขึ้นดีกว่าVT60ด้วยครับ

หลักๆแล้วภาพจะคนละแนวคนละอารมณ์กันเลย

X9000C ภาพจะคม ใส กระจ่าง เปิดเผย ดูโอ่อ่า แสดงเฉดสีได้กว้าง และสดกว่า
ภาพเหมือนถ่ายจากกล้องดิจิตอลระดับแถวหน้า ให้อารมณ์ภาพที่ดูอลังการงานสร้างดีมาก

VT60 ภาพจะ นุ่มนวล มีมวลสาร มิติลึก สีเหมือนจริงใกล้เคียงกับที่ตาเราเห็น
ภาพเหมือนถ่ายจากกล้องฟิล์มราคาแพงโดยช่างภาพชั้นเยี่ยม มีความเป็นศิลป์สูง
ถ่ายทอดอารมณ์ของความรู้สึกภาพนั้นๆอย่างที่ควรจะเป็นได้ดีเยี่ยม

ภาพเคลื่อนไหว ถ้าเป็นไฟล์ 60fps ทำได้ดีทั้งคู่ แต่ไฟล์ 24fps VT60 ทำได้ดีกว่ามาก

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
X9300D ได้ลองมั้ยครับว่าตัว 55" กับ 65"จอเดียวกันมั้ย(เห็นมีกระทู้นึงมีคนถามไว้เลยแอบสงสัยเหมือนกัน [ไม่เอา]

X9300D ได้ลองมั้ยครับว่าตัว 55" กับ 65"จอเดียวกันมั้ย(เห็นมีกระทู้นึงมีคนถามไว้เลยแอบสงสัยเหมือนกัน [ไม่เอา]

ผมได้ลองเฉพาะ 55นิ้วครับ

ทาง rtings ก็อัพเดทเรื่องนี้ ที่ชวนสงสัยอยู่เหมือนกัน เพราะ 65นิ้ว ให้ contrast สูงกว่ามาก

มีความเป็นไปได้ว่าจะใช้จอคนละชนิดกันครับ

ออฟไลน์ Zack

ยินดีด้วยครับ สำหรับทีวีใหม่ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
สำหรับ Sony 55X9300D ผมจะตามไปดู ตามห้าง แล้วจะมารายงาน ว่ามันต่างกันจริงไหม ระหว่าง 65" และ 55"

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
ข้อมูลเยี่ยม
อ่านสนุกครับ  :)

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=218105.0
^
^
ย้ายเนื้อหาไปที่กระทู้นี้แล้วนะครับ มีรีวิว และภาพประกอบเพิ่มด้วย