ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังจาก DVD ระบบเสียงออกเมือนกันทุกช่อง ไม่เป็นระบบ 5.1 เลย  (อ่าน 2742 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaks1984

• LCD TV member
  • **
สวัสดีครับ

พอดีที่บ้านมีเครื่องเสียงยี่ห้อโนเนม แต่มีช่องต่อแบบ 5.1
ดูหนังจาก DVD เป็นหลัก เนืองจากหาโหลดง่าย และ TV ยังคงเป็น LCD อยู่ และเหมาะกับ DVD มากกว่า BD

แต่เกิดสงสัยขึ้นมาว่า ทำไมเสียงมันออกเหมือนกันทุกช่องเลย  เช่น เสียงพูด ก็ต้องออกลำโพง center
ทำให้มีความรู้สึกว่า มันเหมือนมีแค่ลำโพง 5 ตัว ไม่มีระบบ 5.1 เลย

คำถาม
- ถ้าดูหนังจาก DVD  เสียงพูดหลัก ต้องออกที่ลำโพง center ใช้ไหมครับ
- เครื่องเล่นผม ไม่น่าใช่ระบบ 5.1

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
1. ช่องต่อแบบ 5.1 รบกวนระบุด้วยครับว่าคือแบบไหน เช่น hdmi / optical / coaxial
2. จอ lcd ดีที่สุดคือดูหนังแบบ hi def หรือ bluray ครับ เพราะให้ขนาดภาพและสีสันตรงกับสเปกของจอ
ถ้าเป็น dvd กับ space ของสีและ pixel จะน้อยกว่าจอ

ถ้าให้ชัวร์ว่าเครื่องเสียงคุณถอด 5.1 ได้ ทั้งเครื่องเล่นและเครื่องเสียงคุณมีช่องต่อ hdmi หรือ optical ครับ

• **
1. ช่องต่อแบบ 5.1 รบกวนระบุด้วยครับว่าคือแบบไหน เช่น hdmi / optical / coaxial
2. จอ lcd ดีที่สุดคือดูหนังแบบ hi def หรือ bluray ครับ เพราะให้ขนาดภาพและสีสันตรงกับสเปกของจอ
ถ้าเป็น dvd กับ space ของสีและ pixel จะน้อยกว่าจอ

ถ้าให้ชัวร์ว่าเครื่องเสียงคุณถอด 5.1 ได้ ทั้งเครื่องเล่นและเครื่องเสียงคุณมีช่องต่อ hdmi หรือ optical ครับ

1. ต่อแบบใช้สาย RCA ครับ ไม่มี HDMI
2. LCD ผมดูหนัง DVD ครับ
3. ช่องต่อ คนขายบอกเป็นแบบ analog และผมก็ต่อจากเครื่องเล่น DVD แบบ analog

ออฟไลน์ bounkit

• Flat TV member
  • *
ต้องเข้าไปตั้งในเครื่องเล่น DVD ให้ปล่อยเสียง 5.1 ครับ

• **
ต้องเข้าไปตั้งในเครื่องเล่น DVD ให้ปล่อยเสียง 5.1 ครับ

ตั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
เคยเจอเครื่องถูก เป็นแบบนั้นครับเสียงเหมือนกันทุกช่องคือทำหลอก

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...5.1 ต้องมีตัวถอดรหัสเสียงภายใน เช่น ดอนบี้โปรโลจิก 5.1(เครื่องเสียงสมัยเก่า) , 5.1 ลำโพงคอมพิวเตอร์(ต้องใช้ตัวถอดรหัสจากการ์ดซาวด์) , 5.1 จากเครื่องที่มีเครื่องเล่นแผ่นดีวีดี บลูเรย์ในตัว ตู้ลำโพงสูงๆ (ต่อสัญญาณ HDMI เข้ามาจากภายนอกไม่ได้) และที่นิยมคือ AVR เริ่มตั้งแต่ชุดลำโพง in the box ไปจนถึงแยกชิ้น.

...สังเกตง่ายๆ หน้าปัดเครื่องเสียงแสดงตัวอักษร Prologic , DTS , DTS-HD หรือ TureHD โชว์เมื่อเสียงออกลำโพง แสดงว่าเครื่องเสียงนั้นมีตัวถอดรหัสใหัเสียงวิ่งรอบตัวครับ

ออฟไลน์ bounkit

• Flat TV member
  • *

ตั้งแล้วครับ

ไม่ทราบว่าได้ต่อ สาย RCA จากหลัง ดีวีดี ไปเข้าหลัง Amp ครบ  ช่อง มั้ยครับ
ถ้าต่อครบ สงสัยคงจะเลือกให้เครื่องเล่นดีวีดี ปล่อยสัญญาณไม่ถูก
หรือ เครื่องเล่น ดีวีดี ไม่สามารถปล่อยสัญญาณ 5.1 ได้
หรือ ที่ Amp ไม่ใช่ Amp ที่รับสัญญาณ 5.1 ได้ ดูโลโก้ที่ Amp มีคำว่า Dolby Digital Ready เปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2016, 12:13:05 pm โดย bounkit »