ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น 3D Full HD กับ TV 4K ดับอนาถ ผิดหวังมากกับการลงทุนครั้งนี้  (อ่าน 14677 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ปัจจุบัน มีทีวีตัวไหนเทียบเคียงหรือเทียบเท่า W904a ไหมคับ

อยากลองไปดูภาพหน่อย

ดูทีวีตามห้างไปก็เท่านั้นครับ เพราะไม่มีทีวีตัวไหนที่ให้ภาพเหมือน W904A W954A

ในเชิงคุณภาพอาจจะมีบางตัวที่ใกล้เคียงหรือดีกว่า แต่ในเชิงปฎบัติยังไงแนวภาพก็ต่างกันมากอยู่ดีเพราะคนละบุคลิก

ทางที่ดีที่สุดไปขอดู W904A ที่บ้านคนอื่นที่พอรู้จักจะดีกว่า จะได้ไม่ต้องมานั่งเทียนคาดเดาบุคลิกของรุ่นนี้

ออฟไลน์ Bearmee

• Flat TV member
  • *
พูดตรงๆอย่าโกรธนะ เป็น คหสต จากประสบการณ์ ที่ใช้จริงๆ ผมเองก็ชอบ sony อยุ่มากๆ มากกว่าทีวีพวกยี่ห้อ เกาหลี ที่เน้นแต่ spec มาสู้กัน จนลืมคำว่า  balanced ซึ่งรุ่นที่ดีๆของ แบรนด์เกาหลี ก็มีนะ แต่น้อยมาก ส่วนตัวซื้อตัว Top มาตลอด 10 ปีที่ผ่านมาซัดมาเกือบจะทุกยี่ห้อแล้ว  อะไรดีบอกดีห่วยบอกห่วย เอากันตรงๆ  อยากจะบอกว่า เทสแบบจริงๆจังๆแทบจะทุก source กับ 65X9300c  ภาพ 2 มิติ มันยังอั้นอยู่อย่างมากๆเลย กับหลายๆโหมด เป็นแบบ high ก็แล้วปรับทุกอย่างก็แล้ว ลองถึงขั้นปิด เป็น off ก็แล้ว  ทั้งๆที่เป็น X1pro ตัวเทพ แต่ภาพมัน default มาไม่ดีถึงค่าสีจะใกล้เคียงเครื่องวัดสีตามแบบสากลที่ทำกัน ก็ตาม  แต่ฟิลลิ่งภาพจริงๆที่ออกมา มันยังไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น   หรือแปลง่ายๆดีกว่าพวกรุ่นล่างๆแบบ 10%-15% เท่านั้นเอง (HDR Native ไม่ support อย่าสับสนกับ modeภาพ HDR Virtual ในทีวีนะครับ เพี้ยนๆ เต่อๆ กับ BT2020 ที่สีสันเพี้ยนหนักมากกับ Live colour  แบบที่ใน LCD TV thailand เคยรีวิวไว้ ) นี่ยิ่งหนักเลยครับบางคนบอก ไม่มี HDR บางรุ่นยังดีกว่านี้  อันนี้ ตรงกันข้ามครับ  บางรุ่นอย่าง x8500c ตัวนี้ดีจริงครับ ถึงไม่มี HDR แต่มันดีในแบบของมันเองครับฟิลลิ่งภาพมาเต็มกว่าตัวนี้อีกนะในสายตาผม  พักเรื่อง 3D ไว้ก่อน เอา 2D ให้เป็น Reference ยังยากเลยรุ่นนี้  แต่กับ 75" ในรุ่นเดียวกันแบบคนละงานคนละอย่างเลยตัวนี้ไม่เป็นแต่แอบสี over saturate อยู่พอควร แล้วก็ Bias deep black มากเกินไป  แต่ยังไงก็ปรับได้แน่นอนกับ 75"

ปล.  มีอีก solution นึงครับ ให้ช่างที่ชำนาญจริงๆมาปรับทีวี calibrate stat ใหม่หมดเลยครับ น่าจะดึงเอาความสามารถทีวี  65 x6300c ขอบท่านออกมาได้ สุดกว่านี้ หรืออาจเจอภาพที่ท่านตามหาอยู่  อันนี้คนละเรื่องกับ สาย AC เทพๆ HDMI แพงๆ  หรือแม้แต่ กับพวกเดินระบบไฟใหม่ทั้งบ้าน ไม่ได้ช่วยครับ มันคนละเรื่องกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 11:03:38 am โดย Bearmee »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
(HDR Native ไม่ support อย่าสับสนกับ modeภาพ HDR Virtual ในทีวีนะครับ เพี้ยนๆ เต่อๆ กับ BT2020 ที่สีสันเพี้ยนหนักมากกับ Live colour  แบบที่ใน LCD TV thailand เคยรีวิวไว้ ) นี่ยิ่งหนักเลยครับบางคนบอก ไม่มี HDR บางรุ่นยังดีกว่านี้  อันนี้ ตรงกันข้ามครับ  บางรุ่นอย่าง x8500c ตัวนี้ดีจริงครับ ถึงไม่มี HDR แต่มันดีในแบบของมันเองครับฟิลลิ่งภาพมาเต็มกว่าตัวนี้อีกนะในสายตาผม  

รุ่นปี 2015 X8500C S8500C X9000C X9300C X9400C

รองรับ HDR (native) ครับ

ถ้าเปิดไฟล์ HDR แล้วสีเพี้ยนแสดงว่า ตัวเครื่องที่ทดสอบยังไม่ได้อัพเกรด firmware เพื่อปลดล๊อค HDR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2016, 01:01:53 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
ในความรู้สึกผมนะ การพัฒนาถึงขีดสุดของทีวี FULL HD ไม่รวมระบบสมาร์ททีวี ผมว่าในช่วงปี 2012-2014 อันนี้ สุดๆเกือบทุกแบรนด์ แต่ระบบสมาร์ททีวียุคหลังอาจจะดีกว่าซึ่งไม่เกี่ยวกับเรื่องหัวใจหลักของทีวีเท่าไหร่คือเรื่องภาพ แต่มันคือการตลาด สำหรับผมแน่นแชร์ยูทูปจากมือถือขึ้นจอทีวีก็พอแล้วสำหรับระบบสมาร์ททีวี [เท่ห์] และอีกฟังชั่นนึงที่ผมชอบ คือ Light Sensor อันนี้จะช่วยเรื่องแสงที่พอดีกับสายตาในสภาพแวดล้อมนั้นๆ  ปรับ Min - Max ได้ในบางแบรนด์  รุ่นใหนไม่มีคือเสียดายมาก อันนี้ความรู้สึกผผมนะ Oled FHD รู้สึกจะไม่มี มีใน OLED UHD 2016 กับ LED ทั้ง FHD UHD รุ่นกลางขึ้นไปเกือบทุกตัว

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทุกๆท่าน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ทั้งคุณ ซ่องเจ้หวีและคุณ Bearmee และท่านอื่นๆ ครับ ยิ่งอ่านยิ่งได้ความรู้ [เท่ห์]

ออฟไลน์ Bearmee

• Flat TV member
  • *
(HDR Native ไม่ support อย่าสับสนกับ modeภาพ HDR Virtual ในทีวีนะครับ เพี้ยนๆ เต่อๆ กับ BT2020 ที่สีสันเพี้ยนหนักมากกับ Live colour  แบบที่ใน LCD TV thailand เคยรีวิวไว้ ) นี่ยิ่งหนักเลยครับบางคนบอก ไม่มี HDR บางรุ่นยังดีกว่านี้  อันนี้ ตรงกันข้ามครับ  บางรุ่นอย่าง x8500c ตัวนี้ดีจริงครับ ถึงไม่มี HDR แต่มันดีในแบบของมันเองครับฟิลลิ่งภาพมาเต็มกว่าตัวนี้อีกนะในสายตาผม  

รุ่นปี 2015 X8500C S8500C X9000C X9300C X9400C

รองรับ HDR (native) ครับ

ถ้าเปิดไฟล์ HDR แล้วสีเพี้ยนแสดงว่า ตัวเครื่องที่ทดสอบยังไม่ได้อัพเกรด firmware เพื่อปลดล๊อค HDR

เพิ่งเห็นตอบกระทู้  ขอบคุณมากๆเลยครับ  ผมลองแบบ HDR FW update ล่าสุดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 07:39:25 pm โดย Bearmee »