ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายต่อลำโพงครับ(มือใหม่)  (อ่าน 5944 ครั้ง)

ออฟไลน์ bighoi

• Flat TV member
  • *
สอบถามหน่อยครับช่วยแนะนำสายต่อลำโพงหน่อยครับ
ช่วยเลือกด้วยครับผมมือใหม่เลืกไม่ถูก
avr matantz จะต่เข้ากับลำโพงคู่หน้า klipsch 260
แนะนำด้วยครับ ขอราคาไม่เกิน 1000 ครับ เกินนิดหน่อยได้ครับ

*ถ้าซื้อต้องซื้อสองเส้นใช่ไหมครับ LกับR
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องสายต่อลำโพงครับ(มือใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:49:35 am »
แนะนำรุ่นนี้ ครับ Audioquest  X-2  (gauge 14) ใช้อยู่ราคาไม่แพง(อยู่ในงบ) ซื้อเป็นเมตรแล้วมาตัดเอา วัดระยะระหว่างลำโพงกับ avr **วัดให้เผื่อเหลือไว้ด้วย แนะนำให้ตัดเท่ากันทั้ง 2 เส้น ซ้าย/ขวา ครับ (ทั่วๆไปที่ใช้ก็จะประมาณ 2 เมตร/เส้น ครับ)

ออฟไลน์ signal.bkk

Re: สอบถามเรื่องสายต่อลำโพงครับ(มือใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 01:10:14 pm »
ที่เคยลอง แนะนำตัวนี้เลยครับ [^_^] FS-303 น้ำหนัก กลาง แหลม มาหมด  [เท่ห์]

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:01:21 pm »
แนะนำ Canare 4S11 เมตรละ 190 ครับ

ต่อ bi-wire ได้ในตัวเลย ก่อนจะเล่นสายแพงกว่านี้ ให้ลองเส้นนี้ดูก่อน

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ สายแพงกว่านี้ก็ลองมาแล้ว แต่มาหยุดนิ่งที่เส้นนี้หลายปีละครับ

ป.ล. แนะนำให้ใส่หัว banana ด้วย อย่างน้อยก็ที่ทางฝั่ง AVR จะได้สะดวกในการใช้งานครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 10:28:12 am »
ฝาก mit 14/2 ใว้พิจารณา ฟังเพลงร้องได้เนียนที่สุดในราคาที่ถูกสุด

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 11:42:33 am »
แนะนำ Canare 4S11 เมตรละ 190 ครับ

ต่อ bi-wire ได้ในตัวเลย ก่อนจะเล่นสายแพงกว่านี้ ให้ลองเส้นนี้ดูก่อน

ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ สายแพงกว่านี้ก็ลองมาแล้ว แต่มาหยุดนิ่งที่เส้นนี้หลายปีละครับ

ป.ล. แนะนำให้ใส่หัว banana ด้วย อย่างน้อยก็ที่ทางฝั่ง AVR จะได้สะดวกในการใช้งานครับ

canare คุ้มราคามาก  ลากสายยาวๆก็ไม่ค่อยดรอปเหมือนยี่ห้ออื่นด้วย

แต่ผมดันชอบ  4s8  มากกว่านะ มันพริ้ว มันโปร่งกว่า  4s11 กลางมันเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ pakaphon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:08:15 pm »
จริงๆผมอยากให้เราลองฟังก่อนว่า เสียงตอนนี้เป็นยังไง ถ้าเป็น ออกไปกลาง ต่ำ หรือเบส ให้เราเสริมสายที่มีส่วนผสมของเงินหรือนิคเกิลจะได้ย่านกลางเเหลม
เเต่ถ้าเรามีกลางเเหลม จัดอยู่ เเนะนำเพิ่มสายที่เป็นทองเเดงจะเสริมย่านเสียงต่ำ ไม่ไปเสริมย่านสูง ไม่ใช่ว่าต้องออดิเควสนะ jpsนะ canareนะเราต้องฟังก่อน ว่าอยากได้อะไรเพิ่ม ไม่ใช่เขาบอกเราซื้อๆ

ออฟไลน์ oasleg

สอบถามเรื่องสายต่อลำโพงครับ(มือใหม่)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:31:57 am »
  อย่าลืมดูทิศทางของสายด้วยนะครับ  บางยี่ห้อจะมีลูกศร  ถ้าหากไม่มี เวลาต่อให้ไล่จากตัวหนังสือ เพราถ้ากลับ phase  เสียงจะแย่

ถ้าชอบเนียนๆหวานๆ  สาย vandenhul ก็เป็นอีกตัวเลือกที่ดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 09:32:33 am โดย oasleg »

ออฟไลน์ bighoi

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 03:56:18 pm »
ขอบคุรสำหรับคำแนะนำครับบ
^^

ทิศทางของสายยังไงครับ

ออฟไลน์ FungFung

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 08:05:49 pm »
อยากรู้เหมือนกัน ระหว่าง Audioquest  X-2  กับ canare 4s11 อะไรดีกว่ากัน [หื่น]

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 10:04:49 am »
       อย่างนี้ครับ นักเล่นเครื่องเสียงมือใหม่บางคนไม่รู้ว่า ต้องไล่ตัวหนังสือครับ  เช่น vandehul   ตัวหนังสือ V จะต้องออกมาแอมป์  ส่วนตัว L ต้องไปทิศทางต่อกับลำโพง เป็นต้น ครับ 
       ส่วน audioquest  แนวเสียง flat จะเน้นน้ำหนักเสียงที่ดี เนื้อเสียงที่มีมวล  ส่วน canare จะ ออก flat โปร่งสะอาด ครับ

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 11:06:38 am »
       อย่างนี้ครับ นักเล่นเครื่องเสียงมือใหม่บางคนไม่รู้ว่า ต้องไล่ตัวหนังสือครับ  เช่น vandehul   ตัวหนังสือ V จะต้องออกมาแอมป์  ส่วนตัว L ต้องไปทิศทางต่อกับลำโพง เป็นต้น ครับ 
       ส่วน audioquest  แนวเสียง flat จะเน้นน้ำหนักเสียงที่ดี เนื้อเสียงที่มีมวล  ส่วน canare จะ ออก flat โปร่งสะอาด ครับ

ตามนั้นครับ เพราะผมใช่ canare มาก่อน ที่จะเปลี่ยนมาใช้ audioquest  ดีทั้งคู่ครับแล้วแต่เราชอบบุคคลิกไหน

ออฟไลน์ teenoishop

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 11:36:12 am »
จริงๆผมอยากให้เราลองฟังก่อนว่า เสียงตอนนี้เป็นยังไง ถ้าเป็น ออกไปกลาง ต่ำ หรือเบส ให้เราเสริมสายที่มีส่วนผสมของเงินหรือนิคเกิลจะได้ย่านกลางเเหลม
เเต่ถ้าเรามีกลางเเหลม จัดอยู่ เเนะนำเพิ่มสายที่เป็นทองเเดงจะเสริมย่านเสียงต่ำ ไม่ไปเสริมย่านสูง ไม่ใช่ว่าต้องออดิเควสนะ jpsนะ canareนะเราต้องฟังก่อน ว่าอยากได้อะไรเพิ่ม ไม่ใช่เขาบอกเราซื้อๆ
ช่ายๆครับนี่คือคำตอบที่ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 02:13:02 pm »
หาที่มี silver plate ครับ ดูแล้วแอมป์ปลายแหลมลากยาวน้อย ยี่ห้ออะไรก็เอาที่ชอบเอาที่สบายใจครับ