ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อpc เข้าks7500 ดูคลิ๊ปหนังผ่านbrowser แล้วภาพมันกระตุก ขาดๆครับ  (อ่าน 6533 ครั้ง)

ออฟไลน์ c8000

• Flat TV member
  • *
คือผมต่อจากpc เข้า ks7500 55นิ้วครับ
ลากไฟล์ดูหนังผ่าน potplayer หรือโปรแกรมดูหนังอื่นๆ ก็ดูได้ปกติ

แต่ที่คาใจ ตั้งแต่เครื่องเก่าผมสมัย6ปีก่อนแล้วคือ

ผมเปิดchrome ในคอม  แล้วเข้าเวปดูหนัง  หรือดูคลิ๊ป หรือดูyoutube
แล้วลากหน้าต่าง chrome ไปออกทีวี 
ทุกเรื่องเลย  ภาพมันไปไม่ไหว  ภาพจะขาดๆแนวนอน ยิ่งฉากเร็วๆ ยิ่งเลอะหนักเลย

อยากทราบว่า ผมต้องปรับ ที่การ์ดจอป่าวครับ ต้องปรับไงบ้าง
หรือต้อง อัพเกรดเครื่อง และการ์ดจอซะแล้ว  ผมใช้การ์ดจอ R7 200ครับ
รุ่นนี้ ดูหนัง4k ไม่ได้ครับ  นี่ก็กลุ้มอีกเรื่อง ไม่รู้จะอัพคอมดี  หรือไปหากล่องมาดู4kดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Orca3333

• *
อัพคอมดู 4K แพงกว่ากล่องแอนดรอยด์ 4K โข แต่อาจจะพอๆกับ HDplayer4K ดีๆสักตัว

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
การ์ดจอไม่รองรับ 4k Dxva ครับ คือการที่ใช้การ์ดจอประมวลผลแทน cpu

แนะนำ ใช้ youtube หรือเบราเซอร์ในทีวีแทนครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
ถ้าจะอัพคอมพ์ก็เล่นการ์ดจอ RX 460 ครับ

รุ่นถูกสุด มีตั้งแต่ยี่ห้อ XFX ราคา 3พันกลางๆ (ใช้โปรลด 10% จากลาซาด้า แต่ช่วงนี้ของขาดมาซักพักแล้ว)

ไปจนถึง 4พันต้นๆ อย่างพวก Sapphire, Powercolor, MSI หาซื้อได้ตามร้านคอมพ์ทั่วไป JIB, Advice

การ์ดรุ่นนี้ถ้าเจอที่แพงกว่า 4,500 อย่าไปซื้อ

ใช้ดูหนัง 4k HEVC 10bit HDR 60fps ได้สบายๆ เล่นเกมส์ออนไลน์ทั่วไป หรือออฟไลน์เบาๆ บางเกมส์ก็ยังไหว

เทสด้วย LG Chess 4k HDR Demo http://demo-uhd3d.com/fiche.php?cat=uhd&id=145

ของผมใช้ของ Sapphire อยู่

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
อ๊ะคอมผมรุ่นเก่าหน่อย ไม่ทราบเปลี่ยนแต่การ์ดจอ แล้วจะยังรันไหวมั๊ย
หนัง4kน่ะครับ

ของผมรุ่นนี้ครับ
Intel core Duo CPU E7200 @ 2.53GHz
2 GB of RAM

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ osxp

อ๊ะคอมผมรุ่นเก่าหน่อย ไม่ทราบเปลี่ยนแต่การ์ดจอ แล้วจะยังรันไหวมั๊ย
หนัง4kน่ะครับ

ของผมรุ่นนี้ครับ
Intel core Duo CPU E7200 @ 2.53GHz
2 GB of RAM

ขอบคุณมากๆครับ

เก่าขนาดนั้น เกรงว่าจะไม่ไหวครับ

ตัวการ์ดจอมันรับ 4k ได้สบายๆ แต่พวก bus ต่างๆ อาจจะวิ่งไม่ทัน 4k

มีอีกทางเลือก ก็พวกบอร์ด SOC (System On Chip)

ASROCK J3160M

CPU ติดมากับบอร์ดเลย ใส่แรม 1600 คู่เดียวซัก 2x2GB กับ HDD ก็ดูหนัง 4k ได้เลย (ไม่แน่ใจว่า 4k 10bit ได้ด้วยมั๊ย)

แต่สีสันอาจจะขัดใจหน่อย ยิ่งถ้าเคยใช้การ์ดจอค่าย AMD มาก่อน

ถ้ารอได้ ต้นปีหน้าจะมีอะไรใหม่ๆ ออกมาให้เล่นอีกเยอะครับ

http://www.asrock.com/mb/Intel/J3160M/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2016, 09:53:25 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
ขอบคุณมากครับ  สงสัยรออัพคอม ไปเลยดีกว่า  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
RX460 น่าสนใจมากเลยครับ ดูแล้วไม่กินแรง cpu เลย, คอมพ์ผมตอนนี้เปิดหนัง 4k กระตุกเป็นเจ้าเข้า... cpu ก็เก่าละไม่ค่อยแรง A8 5600k, ตอนนี้จะเล่นหนัง 4k ผมต้องให้ tv เล่นแทน แต่ก็เล่นได้ไม่ทุกไฟล์ เปิดไม่ขึ้นหลายเรื่อง

เอาไว้รออัพอีกทีตอนการ์ดมันรองรับ HDR และมีหนัง 4k HDR แบบ mkv (ไม่รู้จะมีมั้ย)... ตอนนี้ถ้าอัพก็ได้ดูแต่ 4k ธรรมดา ซึ่งเท่าที่ลองเปิดเทียบกัน ผมว่าภาพดีกว่าหนัง Full HD ประมาณ 10-15% เท่านั้นเอง (อันนี้ผมกดเปิดสลับไปมาระหว่างหนัง 4k กับ 1080p full-rip เรื่อง revenant) ยิ่งนั่งดูระยะปกตินี่แยกแทบไม่ออก ผมว่าไฟล์หนัง bitrate ดีๆ ถ่ายมาดีๆ แทบไม่ต้องสน 4k เลยนะ

• *
ผมลองเสียบ HDD/Flash drive กับทีวี แล้วเล่นไฟล์ 4K HEVC x265 เล่นได้ดีมากครับ เสียงทีวีก็พอรับได้ (AVR ยังรุ่นเก่าไม่รองรับ 4K)
พวกไหล์การ์ตูน 10 bit ที่เล่นกับกล่องรุ่นเก่าไม่ได้ เอามาเสียบเล่นได้ ภาพสวย แจ่มเลย เป็นทางเลือก ถ้าไม่อัพคอม หรือ คอมอยู่ไกล สาย HDMI ไม่ถึงแบบผม

ออฟไลน์ koko00737

RX460 น่าสนใจมากเลยครับ ดูแล้วไม่กินแรง cpu เลย, คอมพ์ผมตอนนี้เปิดหนัง 4k กระตุกเป็นเจ้าเข้า... cpu ก็เก่าละไม่ค่อยแรง A8 5600k, ตอนนี้จะเล่นหนัง 4k ผมต้องให้ tv เล่นแทน แต่ก็เล่นได้ไม่ทุกไฟล์ เปิดไม่ขึ้นหลายเรื่อง

เอาไว้รออัพอีกทีตอนการ์ดมันรองรับ HDR และมีหนัง 4k HDR แบบ mkv (ไม่รู้จะมีมั้ย)... ตอนนี้ถ้าอัพก็ได้ดูแต่ 4k ธรรมดา ซึ่งเท่าที่ลองเปิดเทียบกัน ผมว่าภาพดีกว่าหนัง Full HD ประมาณ 10-15% เท่านั้นเอง (อันนี้ผมกดเปิดสลับไปมาระหว่างหนัง 4k กับ 1080p full-rip เรื่อง revenant) ยิ่งนั่งดูระยะปกตินี่แยกแทบไม่ออก ผมว่าไฟล์หนัง bitrate ดีๆ ถ่ายมาดีๆ แทบไม่ต้องสน 4k เลยนะ

ถ้าเเค่ 55 นิ้ว ภาพไม่ค่อยต่างอยู่เเล้วครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
E7200 มันเก่ามากแล้วไม่ค่อยรองรับโค้ด วิดิโอใหม่ๆ ผมว่าต้องเปลี่ยนยกชุด cpu เมนบอร์ด

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **

ถ้าเเค่ 55 นิ้ว ภาพไม่ค่อยต่างอยู่เเล้วครับ
ใช่เลยครับ ผมว่าถ้าจะเห็นความต่างแบบชัดๆต้องซัก 70"+, เท่าที่เคยลองมา จอเล็กๆอย่าง 55", 65" นี่ดูไฟล์ full-hd สบายเลย ตั้งค่าดีๆหน่อยก็ได้ภาพเนียนๆในระยะดูปกติเลย 2 เมตรขึ้นไป

ออฟไลน์ Abeladoz

• *
ไม่รู้ว่าคุณเหมือนของผมไม๊ ผมก็ต่อออก JS 8000 กับ จอคอมคู่กันเหมือนกัน เจอปัญหาภาพฉีกเช่นเดียวกัน

เท่าที่ผมสังเกตุ ปัญหาน่าจะมาจาก hz ของจอคอม กับจอ TV มันไม่เท่ากันครับ อย่างของผม hz ของ JS 8000 จะเป็น 120 ในขณะที่จอคอมบ้านๆ 60

ถ้าตั้ง primary display เป็นจอคอม จอ TV ผมจะเจอภาพฉีกเหมือนทีคุณอธิบายครับ

แต่ถ้าเปลี่ยน primary display เป็นจอ TV อาการภาพฉีกจะหายไปครับ (หันมาฉีกที่จอคอมแทน -*-)

แต่ทั้งนี้ ผมเจอปัญหานี้เนื่องจากผมใช้ออนบอร์ดนะครับ (i7 3770k) สมัยต่อกับ VGA (R9 290, ตอนนี้ขายทิ้งรอเปลี่ยนรุ่น) ไม่มีปัญหานี้ครับ จะตั้ง primary จอไหน อีกจอก็ไม่ฉีก

ยังไงลองดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 12:11:07 pm โดย Abeladoz »

• *
ยังหาสาย HDMI ยาวๆ มาลองไม่ได้เลย คอมกับ TV อยู่ไกลเกิน

ออฟไลน์ ืnachapop

ผมขอถามหน่อยครับ  ถ้าจะดูในเว็ป ผ่าน ทาง chrome  หรือดู youtube  เรา เปิดจาก ทีวีโดยตรงไม่ต้องผ่านคอมไม่ได้หรือครับ

(คือสงสัยเพราะเห็นเจ้าของกระทู้มีปัญหาเรื่องการดูผ่าน chrome หรือด youtube)

ที่ถามเพราะ เห็น เพื่อนผมที่ซื้อรุ่นต่ำกว่านี้ ประมาณ ซีรีย์ 6 เค้าดูหนัง ผ่านทางนี้ ประจำทุกวันนะ เห็น แฮปปี้ดีครับ บอก คุ้มๆ

แต่เค้าเปิดจาก tv โดยตรง โดยใช้คีย์บอร์ด ไร้สาย ต่อกับทีวี ผมเลยสงสัย   

ออฟไลน์ koko00737

ผมขอถามหน่อยครับ  ถ้าจะดูในเว็ป ผ่าน ทาง chrome  หรือดู youtube  เรา เปิดจาก ทีวีโดยตรงไม่ต้องผ่านคอมไม่ได้หรือครับ

(คือสงสัยเพราะเห็นเจ้าของกระทู้มีปัญหาเรื่องการดูผ่าน chrome หรือด youtube)

ที่ถามเพราะ เห็น เพื่อนผมที่ซื้อรุ่นต่ำกว่านี้ ประมาณ ซีรีย์ 6 เค้าดูหนัง ผ่านทางนี้ ประจำทุกวันนะ เห็น แฮปปี้ดีครับ บอก คุ้มๆ

แต่เค้าเปิดจาก tv โดยตรง โดยใช้คีย์บอร์ด ไร้สาย ต่อกับทีวี ผมเลยสงสัย   

youtube ดูผ่าน app youtube ในทีวี ได้เลยครับ ใช้เชื่อมกับมือถือ เปิดเลือกคลิปที่จะดูผ่านมือถือก็สะดวกดี

ส่วนจะดูหนังผ่านเว็บ อันนี้ขึ้นอยู่กับเว็บเเล้วว่าจะเปิด ผ่าน browser ในทีวี รองรับหรือไม่

• *

แฟนผมดู ซีรี่ย์เกาหลีของ K..H.. กับ Ilike.. ผ่าน  browser ของทีวี ดูได้ปกติครับ