ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale  (อ่าน 9440 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 11:29:44 am »
                  พอดีผมชอบโหลด iso Blu-ray มาดูทีนี้ว่าใน AVR Onkyo 656 มันสามารถ UP-Scale จาก 1080P --> 4K ได้ ซึ่งผมเลยอยากจะถามว่าผมควรเปิดฟังชั่นนี้ไหม หรือว่าให้ปล่อยมา 1080P แล้วให้ทาง LG C6T เป๋นตัวอัพเสกลตามปกติ

อยากทราบว่ามีพี่ๆ ท่านไหนเคยลองเทียบไม๊ว่ามันต่างกันไหม เหมือนถ้าให้ AVR 656 อัพมันจะอัด VIVID เข้ามา แต่ถ้า ปล่อยไปแค่ 1080P ก็กลัวว่ามันจะไม่ชัด

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ พอดีเพิ่งเคยย้ายมา onkyo เลยไม่รู้ว่าคุณภาพ Scaler ของตัวเครื่องจะดีกว่าของ LG C6T ไม๊

*อีกอย่างอันนี้เป็นอะไรที่ขัดใจมาก คือจอโค้งของ C6T ทำไมถาพไม่เต็มจอขอบข้างนี่เห็นแถบดำเป็นเซ็นเลย หรือว่ามันเป็นปกติ ของจอโค้งครับ หรือผมมึนเองปรับไม่เป็นท่านไหนพอรู้บอกผมหน่อย  คือต่อตรงก็มีขอบดำๆ ตอนแรกนึกว่าต่อผ่าน AVR แล้วสัดส่วนเพี้ยน แต่พอลองแล้วมันไม่ใช่ ต่อทั้ง DuneSolo Android Box ก็เป็น แต่ถ้าเป็นทุกเครื่องที่เป็นจอโค้งผมก็คงต้องทำใจ ยังไงแนะนำผมหน่อยนะครับ

** ขอแนวทางการปรับ C6T ด้วยครับ ปรับตาม Calibration ของเว็บ AV ต่างประเทศแล้วมันดูอมเขียว ยังไงชอบกล กับโทนดูวอร์ม อุ่นๆ ละเกิน ในเว็บอื่นมันก็ไม่มี มีแต่ B6 ซึ่งคาดว่าไม่น่าจะใช้ร่วมกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 11:32:28 am โดย art1469 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 12:14:49 pm »
คุณภาพของ scaler ในทีวีรุ่นท๊อปมักจะดีกว่า AVR ครับ
แนะนำให้ bypass 1080p ไปที่ทีวีโดยตรง

อาการภาพเหลือขอบดำประมาณหนึ่งเซนติเมตร ไม่เกี่ยวกับจอโค้งแต่อย่างใด
น่าจะเกิดจากการsetting บางอย่างที่ไม่ถูกต้อง

การปรับภาพตามsettingอ้างอิงจากที่อื่น ไม่ใช่หนทางการปรับภาพที่ถูกต้องครับ
การปรับภาพจะใช้อ้างอิงได้เฉพาะเครื่องนั้นๆ จุดนั้นๆ และต้องเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ในระบบที่เขาอ้างอิงเท่านั้น
เพราะการเปลี่ยนอุปกรณ์เพียงชิ้นเดียวก็ทำให้ค่าสีต่างๆเปลี่ยนไปจากเดิมแล้ว
บ้านหลังเดียวกัน แต่คนละห้อง ปลั๊กคนละตัว ถึงแม้ทีวีจะเป็นตัวเดียวกัน แต่ค่าการ calibration ก็จะไม่เท่ากันครับ
นั่นเป็นสาเหตุที่มาว่าแต่ละเวปทำไมจึงมีค่า calibration setting ไม่เท่ากัน
บางทีค่าที่เอามาจากวเปนั้น ปรับตามแล้วก็อมเขียว อีกเวปนึงอมฟ้า ก็มิใช่เรื่องแปลก
LG OLED 2016 ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง
แต่ถ้าเป็น LG OLED 2015 นี่อมเขียวตั้งแต่ค่าโรงงาน ปรับแล้วก็ยังอมเขียว สีขาวจะเทาๆครับ

ออฟไลน์ TheJia

• **
Re: รบกวนสอบถามครับ LG C6T กับ Onkyo 656 เรื่อง upscale
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 12:16:18 pm »
1. คุณมีเครื่องอยู่แล้ว ต้องถามตัวเองสิครับว่าชอบเปิดหรือปิดฟังก์ชั่น upscale ของแอมป์มากกว่ากัน คงมีน้อยคนที่จะใช้ทีวีรุ่นและแอมป์รุ่นเดียวกับคุณ, ง่ายๆก็แค่ทดลองครับ ลองไปเครื่องมันไม่พังหรอก ถ้าอัพผ่านแอมป์แล้วไม่ชอบก็แค่ปิดไป, แต่โดยส่วนตัวผมว่าทีวีมันทำได้ดีแล้ว ถ้ามีตัวที่อัพดีกว่านี้ผมยังไม่แน่ใจว่าจะดูออกไหม

2. ภาพมันควรจะเต็มจอนะ อันนี้ถ่ายภาพมาให้ดูได้ไหมครับ, แล้วเป็นเฉพาะตอนดูหนังหรือดูทีวีทั่วไปก็เป็น ? เอาเป็นว่าถ่ายมาดีกว่า นึกไม่ออกว่าขอบของคุณมันหนาขนาดไหน ตั้ง aspect ratio เป็น 16:9 อยู่หรือเปล่า ?

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:00:15 pm »
1. คุณมีเครื่องอยู่แล้ว ต้องถามตัวเองสิครับว่าชอบเปิดหรือปิดฟังก์ชั่น upscale ของแอมป์มากกว่ากัน คงมีน้อยคนที่จะใช้ทีวีรุ่นและแอมป์รุ่นเดียวกับคุณ, ง่ายๆก็แค่ทดลองครับ ลองไปเครื่องมันไม่พังหรอก ถ้าอัพผ่านแอมป์แล้วไม่ชอบก็แค่ปิดไป, แต่โดยส่วนตัวผมว่าทีวีมันทำได้ดีแล้ว ถ้ามีตัวที่อัพดีกว่านี้ผมยังไม่แน่ใจว่าจะดูออกไหม

2. ภาพมันควรจะเต็มจอนะ อันนี้ถ่ายภาพมาให้ดูได้ไหมครับ, แล้วเป็นเฉพาะตอนดูหนังหรือดูทีวีทั่วไปก็เป็น ? เอาเป็นว่าถ่ายมาดีกว่า นึกไม่ออกว่าขอบของคุณมันหนาขนาดไหน ตั้ง aspect ratio เป็น 16:9 อยู่หรือเปล่า ?

เดี๋ยวช่วงเย็นๆ จะถ่ายให้ดูครับ เคยถามท่านนึงเค้าบอกเป็นปกติ ก็เลยงงๆ ว่ามันเป็นจริงหรอ เหลือขอบ ภาพไม่ชิดขอบสนิท ปรับเป็น 16:9 ครับ Just Scan ก็เปิดแล้ว เกี่ยวกับสายด้วยไม๊ว่ามันยังไม่ได้เป็น 2.0 แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวกับเวอร์ชั่นสายมั้งครับ ไม่งั้นมันจะดูหนังได้ไงเนอะ

ส่วนเรื่องว่าลองเอง มันลองแล้วครับ มันก็ต่างกันแบบ ถ้าเปิด AVR แบบ Resolution :3 นี่ถาพแย่เลย แต่ถ้าเปิด 2 มันก็ไม่ต่างจากทีวี แต่ตอนแบบ pass ไปไม่ได้นั่งดูแบบตั้งใจเพราะ ตั้งใจดูตอนปรับ AVR 1 2 3 แต่เดี๋ยวจะลอง Pass ไปดูว่าภาพจะดีไม๊

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:20:22 pm »
เรื่องภาพ ผมได้กลับไปดูรีวิว สงสัยจะปกติ เพราะในรูปที่ทางเว็บถ่ายก็มีขอบ ดำๆ รอบทีวีเป็นกรอบเหมือนกัน แต่เดี๋ยวจะลองถ่ายของผมให้ดูเย็นๆ

อันนี้รีวิวที่ทางเว็บถ่าย มันเป็นแบบนี้แหล่ะครับขอบดำๆรอบจอเลย ประมาณเกือบเซ็น นั่งไกลๆมันก็ไม่ได้หายไปนึกว่าจะขึ้นกับมุมมอง มันเซ็งตรงนี้ไอ้จอโค้ง ถึงว่าเล่นโปรมาแรง ข้อด้อยอันนี้เซ็ง แต่ได้ 3D ก็นะ เห่อ

http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?Page=2&id=1558

ผ่านไปเห็นมาอีกกระทู้ ของพี่ท่านนึงยืมมา

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=194032.0

ขอบเป็นเหมือนกันเลย ทำใจไป ไม่เคยรู้มารู้ตอนซื้อมาแล้ว บร๊ะเจ้า!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 01:34:06 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ Airconner

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:25:37 pm »
ผมเคยลอง แต่ system ต่างกับคุณเยอะ ผมใช้ แค่ lg la7400 avr onkyo 609
แค่เอาเครื่อง xtreamer prodigy ต่อตรง กับผ่าน avr ภาพก้อต่าง ส่วนตัวที่ลอง ต่อตรงๆ ภาพดีกว่า
ผมเลยคิดว่า ทีวี จะ อัพเสกลได้ดีกว่า ชิพประมวลผลย่อมดีก่า avr ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องลองด้วยตัวเองครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:35:47 pm »
คุณภาพของ scaler ในทีวีรุ่นท๊อปมักจะดีกว่า AVR ครับ
แนะนำให้ bypass 1080p ไปที่ทีวีโดยตรง

อาการภาพเหลือขอบดำประมาณหนึ่งเซนติเมตร ไม่เกี่ยวกับจอโค้งแต่อย่างใด
น่าจะเกิดจากการsetting บางอย่างที่ไม่ถูกต้อง

การปรับภาพตามsettingอ้างอิงจากที่อื่น ไม่ใช่หนทางการปรับภาพที่ถูกต้องครับ
การปรับภาพจะใช้อ้างอิงได้เฉพาะเครื่องนั้นๆ จุดนั้นๆ และต้องเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ในระบบที่เขาอ้างอิงเท่านั้น
เพราะการเปลี่ยนอุปกรณ์เพียงชิ้นเดียวก็ทำให้ค่าสีต่างๆเปลี่ยนไปจากเดิมแล้ว
บ้านหลังเดียวกัน แต่คนละห้อง ปลั๊กคนละตัว ถึงแม้ทีวีจะเป็นตัวเดียวกัน แต่ค่าการ calibration ก็จะไม่เท่ากันครับ
นั่นเป็นสาเหตุที่มาว่าแต่ละเวปทำไมจึงมีค่า calibration setting ไม่เท่ากัน
บางทีค่าที่เอามาจากวเปนั้น ปรับตามแล้วก็อมเขียว อีกเวปนึงอมฟ้า ก็มิใช่เรื่องแปลก
LG OLED 2016 ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง
แต่ถ้าเป็น LG OLED 2015 นี่อมเขียวตั้งแต่ค่าโรงงาน ปรับแล้วก็ยังอมเขียว สีขาวจะเทาๆครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ใจจริงอยากจ้างปรับให้รู้แล้วรู้รอด แต่อยู่ต่างจังหวัด ค่าใช้จ่ายที่จะมาทำมันก็สูง เลยขี้เกียจหาตามเว็บเอา ก็ดูไปตามมีตามเกิดถ้างั้น

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:36:41 pm »
ผมเคยลอง แต่ system ต่างกับคุณเยอะ ผมใช้ แค่ lg la7400 avr onkyo 609
แค่เอาเครื่อง xtreamer prodigy ต่อตรง กับผ่าน avr ภาพก้อต่าง ส่วนตัวที่ลอง ต่อตรงๆ ภาพดีกว่า
ผมเลยคิดว่า ทีวี จะ อัพเสกลได้ดีกว่า ชิพประมวลผลย่อมดีก่า avr ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องลองด้วยตัวเองครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะไปลองเล่นดูคืนนี้ จะลองสังเกตุดู  [กระโดด]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:47:26 pm »

เดี๋ยวช่วงเย็นๆ จะถ่ายให้ดูครับ เคยถามท่านนึงเค้าบอกเป็นปกติ ก็เลยงงๆ ว่ามันเป็นจริงหรอ เหลือขอบ ภาพไม่ชิดขอบสนิท ปรับเป็น 16:9 ครับ Just Scan ก็เปิดแล้ว เกี่ยวกับสายด้วยไม๊ว่ามันยังไม่ได้เป็น 2.0 แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวกับเวอร์ชั่นสายมั้งครับ ไม่งั้นมันจะดูหนังได้ไงเนอะ

เรื่องภาพ ผมได้กลับไปดูรีวิว สงสัยจะปกติ เพราะในรูปที่ทางเว็บถ่ายก็มีขอบ ดำๆ รอบทีวีเป็นกรอบเหมือนกัน แต่เดี๋ยวจะลองถ่ายของผมให้ดูเย็นๆ

อันนี้รีวิวที่ทางเว็บถ่าย มันเป็นแบบนี้แหล่ะครับขอบดำๆรอบจอเลย ประมาณเกือบเซ็น นั่งไกลๆมันก็ไม่ได้หายไปนึกว่าจะขึ้นกับมุมมอง มันเซ็งตรงนี้ไอ้จอโค้ง ถึงว่าเล่นโปรมาแรง ข้อด้อยอันนี้เซ็ง แต่ได้ 3D ก็นะ เห่อ

- สาย hdmi ไม่เกี่ยวครับ เพราะ เพราะจริงๆแล้วสายไม่มี version
1.3 1.4 2.0 2.0a มันคือ software ไม่ใช่ตัวสายครับ ผมอธิบายในกระทู้นี้ไว้แล้ว
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=260235.0

- เรื่องทีวีมีขอบดำถ้าเป็นตามในรูปที่ผมกับเวปรีวิวก็ถือว่าเป็นปกตินะครับเพราะมันไม่ใช่ทีวีไร้ขอบ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 01:57:48 pm »

- สาย hdmi ไม่เกี่ยวครับ เพราะ เพราะจริงๆแล้วสายไม่มี version
1.3 1.4 2.0 2.0a มันคือ software ไม่ใช่ตัวสายครับ ผมอธิบายในกระทู้นี้ไว้แล้ว
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=260235.0

- เรื่องทีวีมีขอบดำถ้าเป็นตามในรูปที่ผมกับเวปรีวิวก็ถือว่าเป็นปกตินะครับเพราะมันไม่ใช่ทีวีไร้ขอบ

อ่อเพราะฉนั้นผมก็อุ่นใจได้ว่าทีวีผมไม่ได้เสีย แล้วววววว นึกว่ามันมีปัญหาซะอีก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 02:24:09 pm »
จริงๆผมก็คาใจเรื่องการอัพสเกลภาพเป็น 4K เหมือนกันน๊ะ เพราะ AVR Onkyo TX-NR1030 ใช้ชิพ QDEO ในการอัพสเกล ซึ่งก็ไม่รู้ว่าระหว่างชิพ QDEO ใน Onkyo TX-NR1030 จะทำได้ดีกว่าชิพอัพสเกลของ Sony 55X8500D หรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 02:26:27 pm »
จริงๆผมก็คาใจเรื่องการอัพสเกลภาพเป็น 4K เหมือนกันน๊ะ เพราะ AVR Onkyo TX-NR1030 ใช้ชิพ QDEO ในการอัพสเกล ซึ่งก็ไม่รู้ว่าระหว่างชิพ QDEO ใน Onkyo TX-NR1030 จะทำได้ดีกว่าชิพอัพสเกลของ Sony 55X8500D หรือเปล่า

นี่แหล่ะครับ สงสัยเหมือนกันเลยท่าน คือบางทีลองตาเราอาจจะชอบแบบนี แต่มันอาจจะไม่ดีของคนอื่นก็ได้เนอะ เลยลองถามความเห็นหลายๆท่านที่มีความรู้ อาจจะในด้านเทคนึค หรือเห็นด้วยตามาเยอะ อย่างเราไม่ได้เล่นจริงจัง เราแค่อยากหาคำตอบจากสิ่งที่เรา ดันนึกขึ้นมาได้เท่านั้นเอง แหะๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 02:42:56 pm »
เมื่อสามปีก่อน

ทางทีมงานเคยทดสอบ oppo 103D  ที่ใช้ชิป QDEO
เทียบกับ การอัพสเกลของ samsung F9000 (4Kรุ่นท๊อปปี 2013)

ผลที่ออกมา คือ การอัพสเกลผ่านทางทีวี samsung  F9000
ให้ภาพที่ดีกว่าการอัพสเกลผ่าน player oppo 103D ครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 02:51:39 pm »
เมื่อสามปีก่อน

ทางทีมงานเคยทดสอบ oppo 103D  ที่ใช้ชิป QDEO
เทียบกับ การอัพสเกลของ samsung F9000 (4Kรุ่นท๊อปปี 2013)

ผลที่ออกมา คือ การอัพสเกลผ่านทางทีวี samsung  F9000
ให้ภาพที่ดีกว่าการอัพสเกลผ่าน player oppo 103D ครับ

อีกอย่างนึงที่สงสัยคือ การอัพเสกลมัน คือ TV อันอัพให้้เองอยู่แล้วใช่ไม๊ครับ ไม่ต้องเปิด ฟังชั่นอะไรก่อนใช่ไม๊พี่ หรือว่าต้องไปตั้งค่าก่อน เพราะตอนพาสไป ดูอินโฟร์ ก็เป็น 1080 อยู่ ไม่เป็น 2160 นะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 03:02:59 pm »

อีกอย่างนึงที่สงสัยคือ การอัพเสกลมัน คือ TV อันอัพให้้เองอยู่แล้วใช่ไม๊ครับ ไม่ต้องเปิด ฟังชั่นอะไรก่อนใช่ไม๊พี่ หรือว่าต้องไปตั้งค่าก่อน เพราะตอนพาสไป ดูอินโฟร์ ก็เป็น 1080 อยู่ ไม่เป็น 2160 นะ

ไม่ว่าจะป้อนสัญญาณความละเอียดเท่าใดไปเข้าทีวี
ทีวรก็จะอัพสเกลให้เป็น. 4k 2160 โดยอัตโนมัติ

ตัวเลขที่แสดงบน Info หมายถึงสัญญาณขาเข้า ไม่ใช่สัญญาณขาออก

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 03:05:14 pm »

ไม่ว่าจะป้อนสัญญาณความละเอียดเท่าใดไปเข้าทีวี
ทีวรก็จะอัพสเกลให้เป็น. 4k 2160 โดยอัตโนมัติ

ตัวเลขที่แสดงบน Info หมายถึงสัญญาณขาเข้า ไม่ใช่สัญญาณขาออก

ขัดเจน กระจ่างครับผม ขอบคูณมากครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 03:55:20 pm »
ปี2016 oled ขอบจอใหญ่ทุกตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 04:07:03 pm โดย koko00737 »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 04:37:54 pm »
ถ่ายมาละครับ สงสัยจะปกติ เพราะขนาดดูแอ๊พที่มากับทีวี ก็มีขอบ ผมคงเคยชินกับไร้ขอบแบบตัว LM9600 ตัวเก่านะครับ มันเหมือนทำมุมมองให้มันดูเล็กกว่าจอแบนไปอีก

ขอบมันใหญ่จริงไม่คุ้นชิน

อัตราส่วนภาพก็ตามนี้ก็ปกติ

อันนี้จาก NETFLIX ก็เท่ากันแปลว่าพวกจอแบบนี้ มีขอบที่ใหญ่เอาซะจริงๆ ไม่ชินเลย

ตามนี้ครับผม สุดท้ายคือ มันเป็นปกติ ไม่ได้เป็นปัญหาที่เครื่องผมเนอะ