ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ Sony x9300D จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 1919 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gmanic

• *
ปัญหาของ Sony x9300D จริงหรือไม่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 05:41:54 pm »
สุดท้ายเหลืออยู่ 2 ตัวเลือก ระหว่าง KS7500 vs Sony x9300d จึงตัดสินใจไปดูภาพเปรียบเทียบที่ร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้าง จริงๆก่อนไปดูใจค่อนข้างเอียงไปทาง KS 7500 เพราะค่าตัวถูกกว่ากันเป็นหมื่น (SS 72xxx กับ Sony 84xxx) แต่เซลเหมือนจะอวยไปทาง SS มากจนเกินงาม พร้อมบอกแต่ข้อเสียของ Sony
จนเป็นที่มาของคำถามครับ
1) เซลบอกว่าภาพเคลื่อนไหวของ Sony รุ่นนี้ไม่ดี เค้าให้ดูภาพ file การแข่งขันฟุตบอล ผมลองดูจาก file เดียวกันของ TV ทั้ง 2 รุ่น เหมือนของ Sony จะไม่ smooth อยู่นิดๆเหมือนกัน (ไม่รู้เรา Bias ด้วยหรือเปล่า)ไม่ทราบว่าผู้ใดในห้องนี้ ใช้รุ่นนี้หรือมีความรู้ตรงนี้ขอความเห็นหน่อยครับว่าจริงหรือไม่
2) ลองดู file ภาพที่ไม่ได้ส่งมาแบบ 4K อันนี้ผมว่าภาพจาก Sony เหมือนจะดีกว่า อันนี้ไม่รู้เกี่ยวกับ chip x1 ของ Sony หรือเปล่า โดยภาพของ SS ดูจะหยาบแย่ไปเลย เข้าใจว่าน่าจะเหมือนกระทู้ข้างล่างที่ว่าจอมันเทพเกิน สัญญาณมาห่วยเลยดูแย่เลย คำถามในข้อนี้ คือ ถ้าหลักๆ คือ ดู bluray กับ TrueVision ไม่นับ 4K ภาพจากSony ดูจะดีกว่า อันนี้จริงหรือไม่ครับ
3) ข้อนี้อยากรู้เฉยๆครับ กับการเป็น เซลขาย TV นี่เค้ามีแต่ละยี่ห้อประจำเลยหรือครับ งั้นคนไม่รู้อะไรเลยเดินเข้าไปซื้อ เจอเซลยี่ห้อไหนก็โดนดึงไปซื้อยี่ห้อนั้นสิครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ปัญหาของ Sony x9300D จริงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 06:33:37 pm »
1) ถูกต้องส่วนหนึ่งครับ เมื่อเปิดระบบแทรกเฟรมภาพ samsung จะมี motion resolution ที่สูงกว่า sony
KS9000 = มากกว่า1080เส้น ,X9300D = 1080เส้น
X9300D วัตถุที่เคลื่อนไหวจะมีอาการ "สั่น" มากกว่า KS7500
แต่ samsung จะมีแค่ ๓ แบบ คือ off, auto , custom
ส่วน sony มี off,standard , smooth , clear , custom ปรับได้หลากหลายกว่า samsung
แต่ถ้าเลือกทีวีทั้งสองรุ่นเป็น off  แล้วมาเทียบกันในแบบเคลื่อนไหวธรรมชาติ ก็จะไม่แตกต่างกันนัก

*KS7500 มีเพื่อนในเวป๒ท่าน เจอปัญหาคล้ายกับภาพเฟรมเรตตกไปเสี้ยววินาที
ซึ่งก็ยังไม่ทราบว่าแก้ปัญหานี้ได้หรือยัง แล้วท่านอื่นเป็นกันไหม
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=277853.0
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=234060.0

2) ถูกต้องครับ เมื่อเปิดไฟล์ที่ความละเอียดต่ำที่ไม่ใช่ 4K ชิป X1 ของ sony จะทำการอัพสเกลได้ดีกว่าKS7500
แม้แต่ KS9000 ก็ยังอัพสเกลไม่ดีเท่า X9300D
sony series9 อัพสเกลได้เป็นธรรมชาติ และรายละเอียดดีมาก
เปิดไฟล์เดียวกันที่มีไฟล์หนึ่งเป็น 1080P กับอีกไฟล์เป็น 4K เทียบกัน แทบจะดูไม่ออกว่าต่างกันยังไง
ถ้าเป็นยี่ห้อื่นจะเห็นต่างได้ง่ายในแง่ของความอิ่มสี ที่ 1080p จะดูจืดกว่า 4K อย่างชัดเจน
แต่ทั้งนี้การเทียบคุณภาพของการอัพสเกลต้องเปิดเทียบภาพในโหมด cinema pro,custom ของ sony กับ movie ของ samsung
เพราะถ้าเป็นโหมดภาพอื่นๆโดยเฉพาะของ samung จะตั้งค่าโรงงานให้คมจัด เนื่องจากเปิดตัวช่วภาพยอื่นๆเยอะ ภาพจึงดูหยาบๆกร้านกว่า

3) ใช่ครับ เซลล์ยี่ห้อไหนก็ขายทำยอดเฉพาะยี่ห้อนั้น
ไปร้านเดิมพนักงานคนเดิมก็จะอยู่ตรงยี่ห้อเดิมที่เขาขาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 06:40:26 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ Gmanic

• *
Re: ปัญหาของ Sony x9300D จริงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 06:52:13 pm »
ขอบคุณครับ คุณซ่องเจ๊หวี ชัดเจนตรงประเด็นมากๆครับ

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 09:46:43 pm »
ผมใช้ X9300D อยู่ ซื้อมา เกือบหกเดือน ราคาตกลงมาได้ 7,000 บาทแล้วครับ ผมมายืนยันว่า 4K upscale ของ Sony รุ่นนี้ ทำได้ดีมากครับ ผมดู digital TV และ TrueVision ภาพเนีบนมากครับ ยิ่งถ้า bluray หรือแม้แต่ DVD บางเรื่อง ภาพยิ่งเนียนมากครับ