ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มาช่วยกันแนะนำหนังที่พึ่งจะดูกัน น่ะครับ  (อ่าน 153790 ครั้ง)

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
เรื่อง Rock of Ages (2012)  โหลดเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  ลองเปิดดูนิดนึง  เพลงเสียงดีเลยครับ รอคิวดูอยู่ครับ

วันนี้นั่งดูเรื่อง  True.Lies.1994   มันส์ดีครับ  เคยดูเมื่ออายุน้อยกว่านี้มากๆครับ 

ลองเอามาดูอีกครั้ง  ก็ยังสนุกครับ  เนื้อเรื่องดีพอสมควร  บางคนอาจจะยังไม่เคยรู้ว่า

เรื่องนี้เป็นอีก ผลงานของ  James Cameron  ต้องยอมรับว่า หนังใหม่ๆสมัยนี้

ภาพและเสียง  อาจจะสู้เรื่องนี้ไม่ได้ครับ  ทั้งที่เสียงเป็น แค่  DTS  ธรรมดา  ไม่ใช่เสียง  HD 

ส่วนพระเอกคนเก่งของเรา  ก็ต้องเป็น Arnold Schwarzenegger

เพื่อนคนไหนยังไม่เคยดู  ลองหามาดูกันครับ  รับประกันดีทั้ง  ภาพและเสียง  ครับ

นั่งดูเรื่อง สามเกลอหัวแข็ง The Three Stooges (2012) 

ภาพสวย  เสียงดี  มากๆ  สำหรับหนังตลก  ผมยกให้  10/10  เลยครับ

เนื้อเรื่องดูได้เพลินๆดี  แต่เสียงสุดยอดมากๆ 

เสียงอย่างกับหนัง  Action  ดีๆ  เรื่องนึงทีเดียวครับ   

ออฟไลน์ strtoy123

• LCD TV member
  • **
ภาพยนตร์เรื่อง Infernal Affairs ทั้ง 3 ภาค ครับ เป็นหนัง ดราม่า แอ็คชั่น และคลาสสิคที่สุดของ ฮ่องกง เลยก็ว่าได้ สมัยนี้คงไม่มีหนังดีๆแบบนี้อีกแล้ว

Infernal Affairs 1

Infernal Affairs 2

Infernal Affairs 3

ภาพยนตร์เรื่อง Infernal Affairs ทั้ง 3 ภาค ครับ เป็นหนัง ดราม่า แอ็คชั่น และคลาสสิคที่สุดของ ฮ่องกง เลยก็ว่าได้ สมัยนี้คงไม่มีหนังดีๆแบบนี้อีกแล้ว

มีแล้วน่ะครับ  แต่ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้  ไม่แน่ใจว่า  เข้าโรงหนังหรือยัง  แต่เดี๋ยวได้ดูแน่ๆครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลมาบอกครับ 

เพิ่งจะดูจบ  ต้องบอกว่าดีมากครับ  ดีกว่าหนัง  หลายๆเรื่อง  ผมรับประกัน  Tokyo Magnitude 8.0

ภาพสวย  ผมดู  เป็น  1080p  เสียง  ได้แค่  2.0  แต่ให้  avr   แปลงเป็น  7.1  ถือว่าโอเคครับ

ที่เด็ดสุด  เนื้อเรื่อง  10/10  ครับ  ดีมากๆ  จบ  ได้ประทับใจ  ไม่อยากจะอธิบาย 

อยากให้เพื่อนๆ  ลองหามาดูครับ  ผมรับประกัน  ไม่มีผิดหวังครับ

พอดีเจอเรื่องย่อครับ  ลองอ่านกัน [  อยากให้ดูกันครับ  คอหนังทั้งหลาย ครับ ] 

ช่วงนี้ หนังหายนะเพิ่งมากวาดรายได้ในเมืองไทยไปหมาดๆ รายได้นี่นำหน้าหนังไทยทุกเรื่องที่ฉายในไทยเลยทีเดียว แสดงให้เห็นว่า คนไทยชอบดูหายนะของตัวเองกันนักเชียว ถ้าจะถามว่า มีอะนิเมะที่หยิบเอาภัยพิบัติของโลกมาพูดถึงบ้างรึเปล่า ก็นับว่ามีอยู่หลายเรื่องทีเดียว

แต่หนึ่งในนั้นที่นายแพทคนนี้อยากจะหยิบมาเขียนถึง ก็คงต้องเป็น “Tokyo Magnitude 8.0″ อะนิเมะความยาว 11 ตอนที่ถูกฉายทางฟูจิทีวี ไปเมื่อช่วงกลางปีที่ผ่านมา ผมประทับใจมันอย่างไร ทำไมผมต้องมาเขียนถึงมัน ลองอ่านกันไปเรื่อยๆ แล้วกันครับ

เรื่องราวของมันเกิดขึ้นในโตเกียวช่วงกลางปี 2012 (ปีแห่งหายนะจริงๆ) แผ่นดินไหวครั้งรุนแรงที่สุดในประวัติศาสตร์ของญี่ปุ่น วัดความแรงได้ถึง 8.0 ริกเตอร์ สร้างความเสียหายที่ร้ายแรงเกินกว่าครั้งไหนๆ แต่อะนิเมะเรื่องนี้ ไม่ได้โชว์ความอลังการแห่งหายนะที่ธรรมชาติสร้างขึ้นมาถาโถมใส่มนุษย์เท่านั้น หากแต่มันเน้นไปที่ชีวิตของ 3 ตัวละครหลักของเรื่อง

โอโนะซาวะ มิไร เด็กสาวผู้อยู่ในวัยมัธยมต้น ที่ไม่ค่อยจะพอใจทุกอย่างในชีวิต โดยเฉพาะครอบครัว พ่อแม่ที่ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีเวลาให้เพราะต่างเอาแต่ทำงาน แม้แต่วันเกิดของแม่เอง แทนที่จะได้เห็นภาพของการฉลองวันเกิดเล็กๆ แบบครอบครัว แต่กลับมีแค่เพียงเค้กชิ้นเล็กๆ ที่ผู้เป็นแม่ซื้อมาให้ลูกๆ นั่งกินกันเอง เมื่อเธอได้การบ้าน ครูให้เขียนถึงสิ่งที่อยากเป็นใน 10 ปีข้างหน้า เธอกลับนึกมันไม่ออก อาจเพราะเธอไม่มีใครคอยชี้แนะ ซึ่งส่วนหนึ่งก็เพราะความเบื่อโลกของเธอนั่นเอง มีเพียงมือถือคู่กายที่มักจะถูกหยิบขึ้นมาบันทึกเรื่องราวเป็นประจำจนถูกเพื่อนน้องชายล้อเลียนว่าเป็นมนุษย์ดาวมือถือ

เธอมีน้องชายชื่อ โอโนะซาวะ ยูกิ ผู้ชื่นชอบหุ่นยนต์ เธอมักมองน้องชายเป็นเหมือนภาระที่เธอต้องดูแลและทำให้เธอไม่ค่อยมีโอกาสไปเล่นกับเพื่อน เธอเกลียดบ้าน เกลียดพ่อแม่ พาลเกลียดไปถึงเมืองที่เธออยู่ จนเธอคิดในใจว่า

“โลกนี้มันน่าจะแตกๆ ไปซะได้แล้ว”

แต่เธอคงไม่คาดคิดว่าเหตุการณ์นั้นมันจะเกิดขึ้นจริงๆ ตรงหน้า

ในวันที่เธอต้องพายูกิมาเที่ยวงานนิทรรศการหุ่นยนต์บนเกาะโอไดบะ แม้จะไม่เต็มใจ แต่คงจะดีกว่าอยู่บ้านอย่างว่างเปล่าในวันปิดเทอม เหตุการณ์แผ่นดินไหวครั้งใหญ่นี้เกิดขึ้นในตอนบ่ายของวันนั้น เด็กสองคนต้องติดอยู่บนเกาะพร้อมๆ กับผู้คนอีกมากมาย แต่การหาทางกลับบ้านของพวกเขายังคงพอมีตัวช่วยอยู่บ้าง…

คุซาคาเบะ มาริ สาวนักซิ่งผู้ประกอบอาชีพส่งของ ที่มิไรไม่ค่อยจะถูกชะตาสักเท่าไหร่ในตอนแรกที่เจอกัน แต่เมื่อมาริช่วยเธอหาน้องชายจนพบ มิตรภาพก็เริ่มก่อตัวขึ้นอย่างช้าๆ มาริกลายมาเป็นตัวละครสำคัญที่ทำให้มิไรได้เรียนรู้หลายสิ่งหลาย อย่างในช่วงเวลาที่ทั้งสามเดินกลับบ้านด้วยกัน

———————————————-

ฝ่ายหนึ่งคือเด็กสองคนที่ต้องการกลับไปหาพ่อแม่ อีกฝ่ายคือแม่คนหนึ่งที่ต้องการกลับไปหาลูกสาว ต่างคนต่างไม่รู้ในชะตากรรมของผู้ที่ตนจะกลับไปหา ระหว่างนั้นก็ต้องดิ้นรนหาทางเอาชีวิตรอดเพื่อกลับไปให้ถึงบ้าน มิไร เด็กดื้อและค่อนข้างจะเป็นเด็กมีปัญหา ก็ได้เรียนรู้ถึงความรักและผูกพันระหว่างพี่น้องที่เธอเคยมองข้าม ได้รับรู้ในความรักของแม่อย่างมาริที่เผื่อแผ่มาถึงเธอและยูกิ มาริทำหน้าที่เสมือนแม่ของเด็กทั้งสอง เป็นแม่ที่คอยทดแทนในสิ่งที่เด็กๆ อยากได้เมื่อตอนอยู่ที่บ้าน นั่นคือ การดูแลเอาใจใส่ใกล้ชิด

ทั้งสามสัญญากันไว้ว่าจะเดินกลับบ้านพร้อมกัน แต่ระหว่างทางพวกเขาต่างเจออุปสรรคต่างๆ มากมาย เพราะเมื่อเกิดเหตุแผ่นดินไหวใหญ่การคมนาคมและการสื่อสารเป็นอัมพาต อีกทั้งยังเกิดอาฟเตอร์ช็อคตามมาอีกหลายระลอก การตัดสินใจเดินกลับจึงเป็นเรื่องต้องจำใจเลือก ระยะทางที่ไม่ใช่ใกล้ๆ จึงมีเรื่องให้เล่ายาวถึง 11 ตอน

ญี่ปุ่นนั้นเป็นชาติหนึ่งที่ประสบเหตุแผ่นดินไหวเป็นประจำ รวมไปถึงสึนามิที่เจอกันจนคุ้นเคย อะนิเมะที่บอกเล่าเรื่องราวของแผ่นดินไหวจึงน่าจะทำให้คนญี่ปุ่นอินกับเรื่องนี้ได้ง่าย ก่อนเริ่มของทุกตอน ก็จะมีข้อความบอกกับผู้ชมเสมอว่า เรื่องนี้แต่งขึ้นจากการรวบรวมข้อมูลจากการวิจัยแผ่นดินไหวที่เกิดขึ้นบ่อยครั้งในกรุงโตเกียว เพียงแต่เหตุการณ์ในเรื่องเป็นเหตุการณ์จำลอง ซึ่งมันอาจจะเกิดขึ้นจริงๆ ก็ได้ ใครจะไปรู้

ในด้านของภาพนั้น ทำได้สวยสดงดงาม ผสมผสานกันระหว่างภาพสองมิติและสามมิติกันได้อย่างลงตัว แต่ที่สำคัญคือ หนังให้อารมณ์เหมือนกับเรากำลังดูภาพยนตร์อยู่ การเล่าเรื่องผ่านภาพ เสียงเพลงประกอบ และบทพูดต่างๆ สอดประสานกันจนเรารู้สึกอินไปกับมัน ยิ่งผ่านไป ยิ่งพบว่า เหมือนเรากำลังเป็นส่วนหนึ่งของมัน ไม่นาน เราก็ถูกมันควบคุมจนกลั้นน้ำตาเอาไว้ไม่อยู่ แต่ก็เหมือนทุกครั้ง แม้ตัวละครจะต้องประสบกับความทุกข์ยากและเรื่องร้ายๆ มามากมาย แต่เมื่อถึงตอนจบ พวกเขาก็ไม่ลืมที่จะทิ้งคำพูดดีๆ ให้กำลังใจผู้ชมเลยแม้แต่นิดเดียว

แม้เรื่องราวของ Tokyo Magnitude 8.0 จะมีเพียง 11 ตอน แต่ก็เพียงพอจะทำให้เราอินไปกับมัน หากเพื่อนๆ เป็นคนอ่อนไหว ไม่ต้องสงสัยเลยว่า คงได้เสียน้ำตาให้กับมันเป็นลิตรๆ อย่างแน่นอน

ได้ข้อมูลมาแล้วหนังที่เหมือน  Infernal Affairs  ผู้กำกับเดียวกันด้วย

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94_%E0%B9%80%E0%B8%89%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A1

คู่เดือด เฉือนคม อังกฤษ: Confession of Pain

คู่เดือด เฉือนคม
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
Confession of Pain

กำกับ   แอนดริว เลา
อลัน มัก
ผลิต   แอนดริว เลา
ชุง หงตั๊ก
เขียน   ฟีลิกซ์ ชอง
อลัน มัก
แสดง/
พากย์   โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย
ทาเคชิ คาเนชิโร่
ซู ฉี
จิงเล่ย ซู
เผยแพร่    มีเมีย เอเชีย
 ซิล-เมโทรโปล ออร์กาไนเซชั่น
 เอเว็กซ์ แทร็กซ์
 โรส มีเดีย แอนด์ เอ็นเตอร์เทนเมนท์
ฉาย    21 ธันวาคม ค.ศ. 2006
 12 เมษายน ค.ศ. 2007
ยาว   110 นาที
ภาษา   กวางตุ้ง
งบประมาณ   80 ล้านเหรียญฮ่องกง
ข้อมูลจาก IMDb
ข้อมูลจากสยามโซน
คู่เดือด เฉือนคม (อังกฤษ: Confession of Pain, จีนตัวเต็ม: 傷城, จีนตัวย่อ: 伤城, พินอิน: Shāngchéng, คำแปล: นครแห่งความเปล่าเปลี่ยว) ภาพยนตร์ในแนวแอ๊คชั่นทริลเลอร์สัญชาติฮ่องกง นำแสดงโดย โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย, ทาเคชิ คาเนชิโร่, ซู ฉี, จิงเล่ย ซู, ตู้ เหวินเจ๋อ, เอ็มเม่ หว่อง กำกับโดย แอนดริว เลา และอลัน มัก
เนื้อหา  [ซ่อน]
1 นักแสดง
2 เรื่องย่อ
3 เบื้องหลังและคำวิจารณ์
4 อ้างอิง
5 แหล่งข้อมูลอื่น
[แก้]นักแสดง

โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย เป็น นักสืบไห่
ทาเคชิ คาเนชิโร่ เป็น นักสืบบ็อง
ซู ฉี เป็น เฟิง
จิงเล่ย ซู เป็น ซูซาน
เอ็มเม่ หว่อง เป็น ราเชล
ตู้ เหวินเจ๋อ เป็น นักสืบฉี
[แก้]เรื่องย่อ

ไห่ และ บ็อง เป็นสองนักสืบรุ่นพี่รุ่นน้องที่ต่างกันสุดขั้ว คนหนึ่งดูเหมือนจะจัดการทุกอย่างบนโลกนี้ได้หมด แต่รุ่นน้องผู้อ่อนประสบการณ์อย่างบ็องนั้นยังใหม่กับอาชีพนักสืบที่ต้องขอคำชี้แนะจากไห่อยู่เสมอ รวมทั้งปัญหาส่วนตัวของตัวเองกับ เฟิง แฟนสาวที่กำลังตั้งครรภ์ก็รบกวนจิตใจทุกวัน ไม่นับการเป็นชายที่ไม่ประสาเรื่องสุราเลยแม้แต่น้อย
แต่แล้วชีวิตของบ็องก็ต้องเปลี่ยนไปเมื่อการหวนกลับไปคืนดีกับ เฟิง กลายเป็นว่าเขาต้องกับกับศพของเธอแทน นั่นเป็นจุดหักเหที่ทำให้ชีวิตต้องเปลี่ยน ขณะเดียวกัน ไห่ เองก็ประสบพบกับปัญหาเหมือนกัน เมื่อ คิม พ่อตาตัวเองที่เป็นมหาเศรษฐีถูกฆาตกรรมในคฤหาสน์สุดหรู โดยหลักฐานทั้งหมดไปที่ตัวของ ซูซาน (จิงเล่ย ซู) ลูกสาวของคิม ซึ่งเป็นภรรยาของไห่เอง ก็กำลังเกิดอาการหวาดระแวง ดังนั้นไห่จึงขอให้บ็องซึ่งเป็นนักสืบเอกชนเข้าช่วยในคดีนี้อีกแรง แต่แล้วฆาตกรรายเดียวกันพยายามฆ่าซูซานอีกคน บ็องเริ่มเกิดความสงสัยว่าฆาตกรที่พวกเขาตามล่าตัวอยู่คือคนใกล้ชิดพวกเขานั่นเอง ก่อนที่จะพบกับบทสรุปที่หักมุมและคาดไม่ถึง
[แก้]เบื้องหลังและคำวิจารณ์

Confession of Pain เป็นภาพยนตร์ในแนวแอ็คชั่นทริลเลอร์อีกครั้งจากการกำกับของ แอนดริว เลา และอลัน มัก ที่ประสบความสำเร็จอย่างมากจาก Infernal Affairs ในปี ค.ศ. 2002 ซึ่งเป็นภาพยนตร์ในแนวเดียวกัน ที่เป็นเสมือนการหวนระลึก Infernal Affairs อีกครั้ง โดยการใช้นักแสดงชุดเดียวกันอย่าง โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย และ ตู้ เหวินเจ๋อ กลับมาร่วมงานอีกครั้ง ในบทคู่หูนักสืบ
การแสดงของ ทาเคชิ คาเนชิโร่ ได้รับการวิจารณ์ว่าในตอนแรกทำท่าเหมือนว่าจะโดน โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย กลบรัศมีในช่วงแรก แต่แล้วเมื่อผ่านไป ได้เปลี่ยนบุคคลิกตัวละครไปจากชายหนุ่มเรียบร้อยกลายเป็นชายหนุ่มเจ้าสำราญ ที่เจ้าตัวดูเหมือนจะเหมาะมากกับบทอย่างนี้
และถึงแม้จะไม่เข้มข้นเท่า Infernal Affairs แต่ว่า ในเรื่องนี้ก็ได้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ฮ่องกงยอดเยี่ยม ครั้งที่ 26 ถึง 7 สาขา โดยโทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย ได้ชิงในสาขานักแสดงนำชาย แต่ตัวภาพยนตร์ไม่ได้เข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม[1]
[แก้]อ้างอิง

ออฟไลน์ strtoy123

• **
ได้ข้อมูลมาแล้วหนังที่เหมือน  Infernal Affairs  ผู้กำกับเดียวกันด้วย

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94_%E0%B9%80%E0%B8%89%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A1

คู่เดือด เฉือนคม อังกฤษ: Confession of Pain

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
Confession of Pain

กำกับ   แอนดริว เลา
อลัน มัก
ผลิต   แอนดริว เลา
ชุง หงตั๊ก
เขียน   ฟีลิกซ์ ชอง
อลัน มัก
แสดง/
พากย์   โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย
ทาเคชิ คาเนชิโร่
ซู ฉี
จิงเล่ย ซู
เผยแพร่    มีเมีย เอเชีย
 ซิล-เมโทรโปล ออร์กาไนเซชั่น
 โรส มีเดีย แอนด์ เอ็นเตอร์เทนเมนท์
ฉาย    21 ธันวาคม ค.ศ. 2006
 12 เมษายน ค.ศ. 2007
ยาว   110 นาที
ภาษา   กวางตุ้ง
งบประมาณ   80 ล้านเหรียญฮ่องกง
ข้อมูลจาก IMDb
ข้อมูลจากสยามโซน
คู่เดือด เฉือนคม (อังกฤษ: Confession of Pain, จีนตัวเต็ม: 傷城, จีนตัวย่อ: 伤城, พินอิน: Shāngchéng, คำแปล: นครแห่งความเปล่าเปลี่ยว) ภาพยนตร์ในแนวแอ๊คชั่นทริลเลอร์สัญชาติฮ่องกง นำแสดงโดย โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย, ทาเคชิ คาเนชิโร่, ซู ฉี, จิงเล่ย ซู, ตู้ เหวินเจ๋อ, เอ็มเม่ หว่อง กำกับโดย แอนดริว เลา และอลัน มัก
เนื้อหา  [ซ่อน]
1 นักแสดง
2 เรื่องย่อ
3 เบื้องหลังและคำวิจารณ์
4 อ้างอิง
5 แหล่งข้อมูลอื่น
[แก้]นักแสดง

โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย เป็น นักสืบไห่
ทาเคชิ คาเนชิโร่ เป็น นักสืบบ็อง
ซู ฉี เป็น เฟิง
จิงเล่ย ซู เป็น ซูซาน
เอ็มเม่ หว่อง เป็น ราเชล
ตู้ เหวินเจ๋อ เป็น นักสืบฉี
[แก้]เรื่องย่อ

ไห่ และ บ็อง เป็นสองนักสืบรุ่นพี่รุ่นน้องที่ต่างกันสุดขั้ว คนหนึ่งดูเหมือนจะจัดการทุกอย่างบนโลกนี้ได้หมด แต่รุ่นน้องผู้อ่อนประสบการณ์อย่างบ็องนั้นยังใหม่กับอาชีพนักสืบที่ต้องขอคำชี้แนะจากไห่อยู่เสมอ รวมทั้งปัญหาส่วนตัวของตัวเองกับ เฟิง แฟนสาวที่กำลังตั้งครรภ์ก็รบกวนจิตใจทุกวัน ไม่นับการเป็นชายที่ไม่ประสาเรื่องสุราเลยแม้แต่น้อย
แต่แล้วชีวิตของบ็องก็ต้องเปลี่ยนไปเมื่อการหวนกลับไปคืนดีกับ เฟิง กลายเป็นว่าเขาต้องกับกับศพของเธอแทน นั่นเป็นจุดหักเหที่ทำให้ชีวิตต้องเปลี่ยน ขณะเดียวกัน ไห่ เองก็ประสบพบกับปัญหาเหมือนกัน เมื่อ คิม พ่อตาตัวเองที่เป็นมหาเศรษฐีถูกฆาตกรรมในคฤหาสน์สุดหรู โดยหลักฐานทั้งหมดไปที่ตัวของ ซูซาน (จิงเล่ย ซู) ลูกสาวของคิม ซึ่งเป็นภรรยาของไห่เอง ก็กำลังเกิดอาการหวาดระแวง ดังนั้นไห่จึงขอให้บ็องซึ่งเป็นนักสืบเอกชนเข้าช่วยในคดีนี้อีกแรง แต่แล้วฆาตกรรายเดียวกันพยายามฆ่าซูซานอีกคน บ็องเริ่มเกิดความสงสัยว่าฆาตกรที่พวกเขาตามล่าตัวอยู่คือคนใกล้ชิดพวกเขานั่นเอง ก่อนที่จะพบกับบทสรุปที่หักมุมและคาดไม่ถึง
[แก้]เบื้องหลังและคำวิจารณ์

Confession of Pain เป็นภาพยนตร์ในแนวแอ็คชั่นทริลเลอร์อีกครั้งจากการกำกับของ แอนดริว เลา และอลัน มัก ที่ประสบความสำเร็จอย่างมากจาก Infernal Affairs ในปี ค.ศ. 2002 ซึ่งเป็นภาพยนตร์ในแนวเดียวกัน ที่เป็นเสมือนการหวนระลึก Infernal Affairs อีกครั้ง โดยการใช้นักแสดงชุดเดียวกันอย่าง โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย และ ตู้ เหวินเจ๋อ กลับมาร่วมงานอีกครั้ง ในบทคู่หูนักสืบ
การแสดงของ ทาเคชิ คาเนชิโร่ ได้รับการวิจารณ์ว่าในตอนแรกทำท่าเหมือนว่าจะโดน โทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย กลบรัศมีในช่วงแรก แต่แล้วเมื่อผ่านไป ได้เปลี่ยนบุคคลิกตัวละครไปจากชายหนุ่มเรียบร้อยกลายเป็นชายหนุ่มเจ้าสำราญ ที่เจ้าตัวดูเหมือนจะเหมาะมากกับบทอย่างนี้
และถึงแม้จะไม่เข้มข้นเท่า Infernal Affairs แต่ว่า ในเรื่องนี้ก็ได้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ฮ่องกงยอดเยี่ยม ครั้งที่ 26 ถึง 7 สาขา โดยโทนี่ เหลียง เฉาเหว่ย ได้ชิงในสาขานักแสดงนำชาย แต่ตัวภาพยนตร์ไม่ได้เข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม[1]
[แก้]อ้างอิง
ขอบคุณมากเลยครับ ผมชอบหนังแนวนี้จัง เน้นเนื้อหา ^^

ลองเอา   Back to the Future   กลับมาดูครับ

ต้องบอกว่าชอบมากๆ  สนุกเหมือนเมื่อก่อนที่เคยดู  แบบระบบเสียง  Mono 

พอดูตอนนี้  เข้าใจเนื้อเรื่องทุกอย่างดี 

ความต่อเนื่อง  แต่ละภาค  ดีมากๆ 

ภาพ  โอเค  เสียงที่  มาทำใหม่  ถือว่าดีเลยทีเดียว

ดูจบไป  สองภาค  แล้ว  รอดูภาค  3  ต่อครับครับ  มันส์

ออฟไลน์ oatto99

• **
ลองเอา   Back to the Future   กลับมาดูครับ

ต้องบอกว่าชอบมากๆ  สนุกเหมือนเมื่อก่อนที่เคยดู  แบบระบบเสียง  Mono 

พอดูตอนนี้  เข้าใจเนื้อเรื่องทุกอย่างดี 

ความต่อเนื่อง  แต่ละภาค  ดีมากๆ 

ภาพ  โอเค  เสียงที่  มาทำใหม่  ถือว่าดีเลยทีเดียว

ดูจบไป  สองภาค  แล้ว  รอดูภาค  3  ต่อครับครับ  มันส์

เรื่องนี้เอาไปเลย 5 ดาว เขาวางแผนต่อถึงภาต 3 ดีมากๆ สนุกด้วย

ดูจบแล้วครับ back to the future 3 

ต้องบอกว่าชอบครับ  หนังแนวนี้  ดูจบแล้วอยากให้มี  ภาคต่อจริงๆ

แต่คนที่เล่น  DOC  คงไม่ไหวแล้ว  อายุเกิน  แต่พระเอก  หน้ายังไม่เปลี่ยน 

ผมคงเป็นแฟน    Robert Zemeckis,   ดูหลายเรื่องแล้ว  ฝีมือดีจริงๆ

ก็เลยหยิบ  หนัง ของ  Steven Spielberg    มาดูต่อครับ

เรื่อง  Close Encounters of the Third Kind 

ดูเรื่องนี้แล้ว  คิดถึงหนังใหม่ๆที่  คนพูดว่าดีหลายๆเรื่องเลยครับ

ภาพ  อาจสู้  เทคนิคหนังสมัยนี้ไม่ได้ 

แต่ผมว่า   ดีกว่าหนังสมัยนี้ครับ  สมัยก่อนใช้การเซ็ตฉากเป็นหลัก   ดูแล้วเหมือนของจริงพอสมควร 

ถ้าเป็นหนังสมัยนี้  ใช้   com   ช่วย  ซะ    จนไม่เหมือนจริง

พอเข้ายุค  3D   ยิ่งแล้วใหญ่  ภาพหลอกจนน่าเกียจ  ยกเว้นกาตูน  3D  อันนี้ใช้ได้ครับ

ขอเข้าเรื่องหนัง  เสียงเรื่องนี้  สุดๆ  เลยครับ  ซับทำงานหนักมากๆ  เลยครับ  สั่นไปทั้งบ้าน

การโยนเสียงไปมาใช่ได้ 

ภาพ  ผมโอเคเลยครับ  ถ้าเทียบกับปี  1977  ต้องบอกว่าดีมากๆครับ

เนื้อเรื่องคอหนัง  ไซไฟ  ต้องดูครับ  ผมว่าเป็นหนัง  วิทยาศาสตร์  ที่เป็นต้นแบบของหนังสมัยนี้  หลายๆเรื่องเลยครับ

• **
ดูจบแล้วครับ back to the future 3 

ต้องบอกว่าชอบครับ  หนังแนวนี้  ดูจบแล้วอยากให้มี  ภาคต่อจริงๆ

แต่คนที่เล่น  DOC  คงไม่ไหวแล้ว  อายุเกิน  แต่พระเอก  หน้ายังไม่เปลี่ยน 

ผมคงเป็นแฟน    Robert Zemeckis,   ดูหลายเรื่องแล้ว  ฝีมือดีจริงๆ

ก็เลยหยิบ  หนัง ของ  Steven Spielberg    มาดูต่อครับ

เรื่อง  Close Encounters of the Third Kind 

ดูเรื่องนี้แล้ว  คิดถึงหนังใหม่ๆที่  คนพูดว่าดีหลายๆเรื่องเลยครับ

ภาพ  อาจสู้  เทคนิคหนังสมัยนี้ไม่ได้ 

แต่ผมว่า   ดีกว่าหนังสมัยนี้ครับ  สมัยก่อนใช้การเซ็ตฉากเป็นหลัก   ดูแล้วเหมือนของจริงพอสมควร 

ถ้าเป็นหนังสมัยนี้  ใช้   com   ช่วย  ซะ    จนไม่เหมือนจริง

พอเข้ายุค  3D   ยิ่งแล้วใหญ่  ภาพหลอกจนน่าเกียจ  ยกเว้นกาตูน  3D  อันนี้ใช้ได้ครับ

ขอเข้าเรื่องหนัง  เสียงเรื่องนี้  สุดๆ  เลยครับ  ซับทำงานหนักมากๆ  เลยครับ  สั่นไปทั้งบ้าน

การโยนเสียงไปมาใช่ได้ 

ภาพ  ผมโอเคเลยครับ  ถ้าเทียบกับปี  1977  ต้องบอกว่าดีมากๆครับ

เนื้อเรื่องคอหนัง  ไซไฟ  ต้องดูครับ  ผมว่าเป็นหนัง  วิทยาศาสตร์  ที่เป็นต้นแบบของหนังสมัยนี้  หลายๆเรื่องเลยครับ

back to the future  พระเอกเป็นโรคพารากิมสันหรืออะไรเนี่ยละเลยเล่นต่อไม่ได้ แต่เคยอ่านเห็นว่ามีโครงการทำภาคต่อ ถ้ามีจริง แล้วทำดีเหมือน 3 ภาคแรกก็โอ แต่ถ้าต่อแล้วห่วยก็อย่ามีดีกว่า

นั่งดู   Chernobyl Diaries (2012) เมืองร้าง มหันตภัยหลอน 

ภาพสวย  เนื้อเรื่อง  พอใช้  แต่เีสียงเรื่องนี้  บันทึกมาได้ดี  น่าตื่นเต้น  เสียงวิ่งรอบห้อง  รับรองมีตกใจ  ใช้ดูกับแฟนได้

ใครอยากเซ็ตซับ  ลองเทสดูได้เลย  เรื่องนี้  มีหลายๆฉากเลยครับ

ตั้งตารอดู  เรื่องนี้   The Amazing Spider-Man (2012)

บอกได้คำเดียวครับ   ผิดหวัง  กับ  หนัง  ที่นำกลับมาทำภาค  1  ใหม่มากๆ

เนื้อเรื่อง  สู้ครั้ง  ก่อน ไม่ได้  ผมว่าควร  จะทำ  ภาค 4 ต่อ จะดีกว่าไม๊เนี่ยครับ

ภาพ  และ  เสียง  ก็ดี  ตามแบบหนัง  ใหญ่  ครับ  แต่แนื้อ เรื่อง  ไม่โอ  เลย 

แต่แอบมีซึ้ง  นิดนึง  ก่อน  จะลุย  กับ  BOSS  ของภาคนี้ครับ

• **
ตั้งตารอดู  เรื่องนี้   The Amazing Spider-Man (2012)

บอกได้คำเดียวครับ   ผิดหวัง  กับ  หนัง  ที่นำกลับมาทำภาค  1  ใหม่มากๆ

เนื้อเรื่อง  สู้ครั้ง  ก่อน ไม่ได้  ผมว่าควร  จะทำ  ภาค 4 ต่อ จะดีกว่าไม๊เนี่ยครับ

ภาพ  และ  เสียง  ก็ดี  ตามแบบหนัง  ใหญ่  ครับ  แต่แนื้อ เรื่อง  ไม่โอ  เลย 

แต่แอบมีซึ้ง  นิดนึง  ก่อน  จะลุย  กับ  BOSS  ของภาคนี้ครับ

ผมให้ 5ดาวเลยครับ ได้ครบทุกอารมณ์ + เนื้อเรื่องตามคอมมิก

ออฟไลน์ ton333

• Flat TV member
  • *

ขอสอบถามผู้รู้ AVR SHERWOOD 6065 3D ผมเพิ่งถอยมา 14,900 ตอนนี้ UP คู่หน้าเป็น Mission MX2 , Front Paradigm cc-190

นอกนั้นใช้ชุดเดิมหมด ผมดูหนัง BD เป็นส่วนใหญ่ ดูหนัง 70 , ฟังเพลง 30 มีคำถามดังนี้ครับ

1. อยากทราบว่า AVR ที่ใช้อยู่มันรองรับ DTS HD , THUR HD ไหมเห็นบางคนบอกไม่ได้ บางคนบอกได้เเต่ไม่เเสดงที่หน้าจอ เเละ ติดเรื่องลิขสิทธ์

2. ผมยังไม่พอใจกับเสียงเวลาฟังเพลงครับ ผมว่ามันเสียงไม่ค่อยใสนะครับ เวลาเปิด 2 chanal MX2 ผมต้อง UP อะไรเพิ่มบ้างครับ อยากให้เสียงใสกว่านี้

ขอบคุณครับ

ขอสอบถามผู้รู้ AVR SHERWOOD 6065 3D ผมเพิ่งถอยมา 14,900 ตอนนี้ UP คู่หน้าเป็น Mission MX2 , Front Paradigm cc-190

นอกนั้นใช้ชุดเดิมหมด ผมดูหนัง BD เป็นส่วนใหญ่ ดูหนัง 70 , ฟังเพลง 30 มีคำถามดังนี้ครับ

1. อยากทราบว่า AVR ที่ใช้อยู่มันรองรับ DTS HD , THUR HD ไหมเห็นบางคนบอกไม่ได้ บางคนบอกได้เเต่ไม่เเสดงที่หน้าจอ เเละ ติดเรื่องลิขสิทธ์

2. ผมยังไม่พอใจกับเสียงเวลาฟังเพลงครับ ผมว่ามันเสียงไม่ค่อยใสนะครับ เวลาเปิด 2 chanal MX2 ผมต้อง UP อะไรเพิ่มบ้างครับ อยากให้เสียงใสกว่านี้

ขอบคุณครับ

ต้องถามคำถามคุณหน่อยครับ

1  ซื้อมานานรึยังครับ

2  AVR SHERWOOD   6505  หรือ  6506  ครับ

ถ้าเป็น  6506  เอาที่ผมเข้าใจน่ะครับ  มันเป็น  การที่นำ  6505  มาอัพเกรด  ให้ใช้  3D  และ รองรับเสียง  HD  ได้ครับ

แต่ไม่  มีการเปลี่ยน  แผง  หน้าปัด  ทำให้  ไม่มี  สัญลักษณ์    TRUE HD  หรือ  DTH HD    ครับ

เหมือนกับการอัพเฟิร์มแวร์    

ที่คุณบอกว่า  ติดเรื่องลิขสิทธ์ เป็นไปได้ครับ  เพราะ  เสียง HD นี้เป็นเสียงใหม่  ต้องซื้อ  ลิขสิทธิ์  

แล้วคุณ  แยกเสียง  HD  ออก  จริงๆ  รึเปล่าครับ  ส่วนตัวผมแยกไม่ออก  หนังโหลดมามี    HD  ก็ดู  HD  แต่ส่วนมากไม่มี  ไม่ซีเรียครับ

แต่ผมจะเน้น  ภาพต้องสวย

เคยลองเปิด  เปรียบเทียบ  หนังเรื่องเดียวกัน  ระหว่าง  HD  DTS  AC3   เลยไม่รู้สึกว่าต้องโหลด  เฉพาะ  หนังที่มีแต่เสียง  HD  

แต่อย่างน้อย  ต้องเป็น  AC3  ครับ  

ส่วนเรื่องลำโพง  เนี่ย  ก่อนซื้อ  ได้ฟัง  ก่อน  หรือว่า  แค่อ่าน รีวิวครับ

เพราะว่าถ้าคุณฟังที่ร้านแล้ว  เสียงถูกใจแล้ว  คุณจึงซื้อมา  ถ้าเป็นกรณีนี้  คุณต้อง  รอให้มัน  เบริน์  ให้เสร็จก่อน  มันก็จะได้เสียง เหมือนตัวที่คุณฟังครับ

ตัว  AVR  ก็ต้องเบริน์ เหมือนกันครับ  เสียงมันถึง  100%  ครับ

แล้ว  เว็ปนี้  คนเล่นน้อย  ลองถาม  ใน  ไทยดีวีดี  จะมีคนเล่นเยอะกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 04:59:06 pm โดย can18 »

ออฟไลน์ ton333

• Flat TV member
  • *

ตอบครับ ซื้อมา 1 เดือนครับตอนเเรกพอใจ เเต่เอาเข้าจริงอยากได้มากกว่านี้ครับ ส่วน Mission MX2 ซื้อมือ 2 มาครับ ในความคิดผมผมว่า   MX2  อาจจะ

ไม่เหมาะกับ6506 ก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้ คู่หน้ายี่ห้อไหนถึงจะเข้ากับ 6506 ครับ (ผมชอบเสียง Center Paradigm CC-190 มากครับ )