ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มาช่วยกันแนะนำหนังที่พึ่งจะดูกัน น่ะครับ  (อ่าน 153809 ครั้ง)

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
เมื่อคืน  นั่งดูหนังรัก    One Day (2011)

ต้องบอกว่า  ชอบนางเอกคนนี้  ตั้งแต่เล่นเรื่อง  The Princess Diaries ( Anne Hathaway )

น่ารักมาก  แต่งตัวอย่างไรก็ยังน่ารัก

หนังเดี๋ยวนี้  บันทึกภาพ  และเสียง ดีมาก 

ตั้งแต่ฉากแรก    เริ่มเรื่องได้น่า  ติดตาม   สรุปได้อย่างลงตัว 

ดูจบแล้วรู้สึกดี  อิ่มเอมกับหนัง

ออฟไลน์ pratad22

++ วันก่อนเปิด saving private ryan มาดูอีก(ไม่รู้รอบที่เท่าไหร่)

แต่เพิ่งสังเกตุนักแสดง อุ๊ ป๊ะ!! เหล่าบรรดาพระเอกมารวมตัวกัน(ในเรื่องนี้) โดยไม่ได้นัดหมาย และโดยที่ต่างก็ไม่รู้ว่าวันข้างหน้าตัวเองจะได้เป็นพระเอกฮอลิวูด (ไม่ใช่แค่ตัวประกอบอย่างในเรื่องนี้) ลองนับกันดูเล่น ๆ นะครับว่า นักแสดงตัวประกอบเรื่องนี้ตอนนั้น มีพระเอกในตอนนี้กี่คน (ไม่รวมทอม แฮ้งค์) นะครับ

ใช่ๆ ผมก็เห็น 1 ในนั้น Vin Diesel ยังเอ๊าะอยู่เลย [หื่น]
++ หน้าตาของ วิน ดีเซล ยังละอ่อนจริง ๆ ครับ แถมตายเร็วซะด้วย (ตัวประกอบจริง ๆ) 555+  ผมลองนับดูแล้วถ้าไม่รวม ทอม แฮ้งค์ ก็มี วิน ดีเซล, เบน เอ็ฟเฟ็ค (ไม่แน่ใจว่าใช่ หรือหน้าคล้าย) แล้วก็ แมต เดม่อน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 11:54:17 am โดย pratad22 »

หนังรัก  ของรุ่นใหญ่    Hope Springs (2012)

เรื่องนี้  มีความหมายของ  คู่รัก  ที่อยู่กันมานาน  จน  ชีวิตคู่จืดชืด

ไม่ได้เลิกกัน  แต่อยู่ไปวัน วัน 

สำหรับ  เรื่องนี้  ถ้าชีวิตคู่ของคุณ   อยู่ในช่วง  วิกฤต  สมควรดูอย่างยิ่ง

อาจจะ  ทำให้ประคับประคอง  ผ่าน ไปได้ครับ

ออฟไลน์ cargo itmt

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมานั่งดูหนังอย่างเดียวเลย
1.เวิลด์วอร์ซี (bd 3d) โดยรวมสนุกมาก
2.Oblivion (dvd)สนุกพอได้ เสียงดี ภาพสวย แต่ตอนท้ายรวบๆยังไงพิกล
3.อาฟเตอร์เอิร์ท (dvd)ไม่สนุก แต่เสียงดี ภาพสวย ดันลูกไม่ดันลูกไม่รู้ครับ
4.olympus has fallen (dvd)ได้อารมณ์ เสียงดี ฉากยิงปืนจากเครื่องบินลงมา กับ ยอดอนุสาวรีย์หักลงมา สนุกมาก
5.The great gatsby (dvd) ง่วงนอนบางฉาก พอใช้ครับ(หรือไม่ชอบแนวนี้ก็ไม่รู้)
    เดี่ยววันหยุดถ้าไม่ไปไหนจะหามาดูใหม่

ออฟไลน์ cargo itmt

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมานั่งดูหนังอย่างเดียวเลย
1.เวิลด์วอร์ซี (bd 3d) โดยรวมสนุกมาก
2.Oblivion (dvd)สนุกพอได้ เสียงดี ภาพสวย แต่ตอนท้ายรวบๆยังไงพิกล
3.อาฟเตอร์เอิร์ท (dvd)ไม่สนุก แต่เสียงดี ภาพสวย ดันลูกไม่ดันลูกไม่รู้ครับ
4.olympus has fallen (dvd)ได้อารมณ์ เสียงดี ฉากยิงปืนจากเครื่องบินลงมา กับ ยอดอนุสาวรีย์หักลงมา สนุกมาก
5.The great gatsby (dvd) ง่วงนอนบางฉาก พอใช้ครับ(หรือไม่ชอบแนวนี้ก็ไม่รู้)
    เดี่ยววันหยุดถ้าไม่ไปไหนจะหามาดูใหม่
ลืม pacific rim (bd 3d)อีกเรื่องนึง ดูเอามันส์ครับ เสียงดี ภาพสวย

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
ลืม pacific rim (bd 3d)อีกเรื่องนึง ดูเอามันส์ครับ เสียงดี ภาพสวย

โอ้โห ท่านจัดหนักจัดเต็มจริงๆครับ [ปลื่ม]

โอ้โห ท่านจัดหนักจัดเต็มจริงๆครับ [ปลื่ม]
++ ดูเรื่องนี้ยังครับ

เป็นหนังการ์ตูนที่ภาพสวย สนุก (ทั้งเรื่อง) และเสียงดีมาก ๆ ครับ มีเสียงเบส เสียงต่ำ หลายฉากเลย โดยเฉพาะฉากที่มีก้อนหินจากภูเขาหล่นลงมากระทบพื้นเสียงหนักมาก ๆ รวมถึงช่วงแผ่นดินไหวแล้วแยก เล่นเอาบ้านสั่นไปทั้งหลัง และเรื่องนี้ผมชอบเสียงเซอร์ราวน์ดมาก ๆ กับฉากที่ทุกคนโดดลงไปในภูเขาวงกตที่แต่ละคนแยกไปคนละทิศคนละทางเสียงเรียกหากันดังรอบห้องเลยครับ มีเสียงเงา เยอะมาก ระหว่างลำโพงหน้า กับ ลำโพงเซอร์ราวน์ดทั้งซ้ายและขวา ได้บรรยากาศสุด ๆ แต่ที่ประทับใจที่สุดคงไม่พ้นเรื่องความรักระหว่างพ่อกับลูก(สาว) และครอบครัวครับ 

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **

++ ดูเรื่องนี้ยังครับ

เป็นหนังการ์ตูนที่ภาพสวย สนุก (ทั้งเรื่อง) และเสียงดีมาก ๆ ครับ มีเสียงเบส เสียงต่ำ หลายฉากเลย โดยเฉพาะฉากที่มีก้อนหินจากภูเขาหล่นลงมากระทบพื้นเสียงหนักมาก ๆ รวมถึงช่วงแผ่นดินไหวแล้วแยก เล่นเอาบ้านสั่นไปทั้งหลัง และเรื่องนี้ผมชอบเสียงเซอร์ราวน์ดมาก ๆ กับฉากที่ทุกคนโดดลงไปในภูเขาวงกตที่แต่ละคนแยกไปคนละทิศคนละทางเสียงเรียกหากันดังรอบห้องเลยครับ มีเสียงเงา เยอะมาก ระหว่างลำโพงหน้า กับ ลำโพงเซอร์ราวน์ดทั้งซ้ายและขวา ได้บรรยากาศสุด ๆ แต่ที่ประทับใจที่สุดคงไม่พ้นเรื่องความรักระหว่างพ่อกับลูก(สาว) และครอบครัวครับ 

ดูแล้วครับท่าน ซาวนด์ตอนแผ่นดินแยกนี่ ฝุดๆเบย [yes]

++ เมื่อวานพี่ชายฝากหนังแผ่น VCD มาสเตอร์ 2 เรื่องให้ผมไปคืนที่ศูนย์เช่า(ร้านประจำ) พอหยิบแผ่นรายชื่อหนังมาดูมี 1 เรื่องที่ยังไม่ครบกำหนดคืน ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมอยากจะดูมาก ๆ

แต่ทางศูนย์เช่ารับมาแต่เฉพาะแผ่น VCD ไม่ได้รับเป็นแผ่น DVD มาให้ลูกค้าได้เช่า ผมเลยไม่อยากเช่า ด้วยเหตุผลเรื่องของภาพและเสียง แต่ไหน ๆ แผ่นก็อยู่ในมือแล้ว แถมยังไม่ถึงกำหนดคืน ดูซะหน่อย อีกอย่างวันนี้ก็ไม่มีอะไรดูอยู่แล้ว ตกค่ำอาบน้ำอาบท่าเสร็จ มานั่งประจำที่บนโซฟาในห้องดูหนัง(ส่วนแฟนก็นั่งเล่นเกมส์ Candy SEGA ในเฟสบุ๊คอยู่ข้าง ๆ) ผมหยิบแผ่น Stoker DISC 1 ใส่ถาด BDP-140 แล้วเปิดเล่นทันที มีหนังตัวอย่างหลายเรื่องเลยกว่าจะถึงหนังจริง ภาพก็งั้น ๆ ในแบบVCD กะว่าดูสัก 5 -10 นาที ถ้าหนังไม่สนุกก็จะปิด พอหนังจริงเริ่มเข้าเรื่อง สิ่งแรกที่ได้เห็นคือ ภาพ ทำไมมันชัดจังงง (แฟนนั่งเล่นเกมส์อยู่เงยหน้าดูภาพก็ยังชม) แทบไม่มีเส้นให้เห็นเลย ผิดกับหนังตัวอย่างก่อนหน้านี้ที่สังเกตุเห็นเป็นเส้น ๆ เพียบ ดูไปสักครู่เห็นฉากที่เด็กผู้หญิงที่ชื่อ อินเดีย ลูกสาว นิโคล คิดแมน(ในเรื่อง) กำลังนั่งเอามือคลึงงง ใข่ต้มอยู่บนโต๊ะ โอ้..แม่เจ้า เสียงเปลือกไข่ต้มที่อินเดียใช้มือคลึงบนโต๊ะค่อย ๆ แตก เสียงดัง เปรี๊ยะ ๆ ชัดเจน สมจริง มาก ๆ แถมหนังยังดำเนินเรื่องได้น่าติดตามตลอด แม้จะไม่มีฉากเตะ ต่อย ยิงกันสนั่นหวั่นไหวเหมือนหนังแอ๊คชั่น แต่มันมีสเน่ห์ให้น่าติดตามจนบอกไม่ถูก ทั้งภาพที่ชัด และเสียงที่ประทับใจ โดยเฉพาะฉากเปิดโคมไฟ เสียงดังชัดจริง ๆ และสมจริงมาก ๆ รวมถึงฉาก เปิด-ปิด ท้ายรถแท็กซี่ หรือรถคันอื่น ๆ เสียงมันช่างแน่น และหนัก เหมือนเปิด ปิด ประตูรถอยู่ข้างตัวเราเลยครับ ผมเองก็ไม่ได้ดูแผ่นหนัง VCD มาเป็นปี ๆ แล้ว  ไม่อยากจะเชื่อว่า แผ่น VCD ปัจจุบันจะให้ภาพที่สวยและเสียงดีขนาดนี้ครับ

++ผมเคยอ่านเจอกระทู้นึง เขียนถึงวิธีดูหนังให้สนุก และเสียงดี ก็คือ ให้ดูเป็นพากษ์ไทย เพราะถ้าดูเป็นซาวน์ดแทร็คประสาทสัมผัสของเราจะทำงานพร้อมกันหลาย ๆ ด้าน ทำให้รับรู้ถึงบรรยากาศของหนังน้อยลง อย่างฉากไหนจะต้องมีเหตุการณ์ฉับพลันเกิดขึ้น กว่าเราจะอ่านซับไทยจบ ฉากนั้นก็มาแล้วทำให้เรารับรู้และเข้าถึงบรรยากาศในหนังช้ากว่าภาคไทย แต่ก็มีหลายคนแสดง คห ว่ายังไงดูซาวน์ดแทร็คก็เสียงดีกว่า อันนั้นก็ว่ากันไปแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเคยเปิดดูทั้งพากษ์ไทยและซาวน์ดแทร็ค ความแตกต่างที่ได้ คือ ซาวน์ดแทร็คเสียงจะนิ่ง ๆ กว่าบรรยากาศและน้ำหนักเสียงดูกลาง ๆ แต่พากษ์ไทยน้ำหนักเสียงจะหนักกว่าบรรยากาศดูหนา ๆ ครอบคลุมกว่า ครับ บ่อยครั้งที่ผมดูพากษ์ไทยได้ครึ่งเรื่องแล้วลองกลับไปฟังซาวน์ดแทร็คแต่ดูได้แค่แป็บเดียวก็ต้องกลับมาฟังพากษ์ไทยเหมือนเดิม รู้สึกว่าพอเปลี่ยนเป็นซาวน์ดแทร็คบรรยากาศความหนักแน่นของเสียง ความตื่นเต้นในบรรยากาศมันลดลง(ไม่ได้คิดไปเอง) สงสัยประสาทสัมผัสของผมมันคงทำงานพร้อม ๆ กัน ทั้งตาที่ต้องดู ต้องอ่าน  ส่วนหูก็ต้องฟังเสียง(แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นต้องประสานกับตาที่อ่านภาษาไทยให้จบและเข้าใจก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป) จากนั้นต่อมรับรู้อารมณ์จึงค่อยทำงาน จึงทำให้อารมณ์ในการดูหนังช้ากว่าเสียงและฉากที่ตามมา ผิดกับ ตาดู หูฟัง ต่อมอารมณ์รับรู้บรรยากาศได้ทันทีทันใดครับ

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
++ผมเคยอ่านเจอกระทู้นึง เขียนถึงวิธีดูหนังให้สนุก และเสียงดี ก็คือ ให้ดูเป็นพากษ์ไทย เพราะถ้าดูเป็นซาวน์ดแทร็คประสาทสัมผัสของเราจะทำงานพร้อมกันหลาย ๆ ด้าน ทำให้รับรู้ถึงบรรยากาศของหนังน้อยลง อย่างฉากไหนจะต้องมีเหตุการณ์ฉับพลันเกิดขึ้น กว่าเราจะอ่านซับไทยจบ ฉากนั้นก็มาแล้วทำให้เรารับรู้และเข้าถึงบรรยากาศในหนังช้ากว่าภาคไทย แต่ก็มีหลายคนแสดง คห ว่ายังไงดูซาวน์ดแทร็คก็เสียงดีกว่า อันนั้นก็ว่ากันไปแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเคยเปิดดูทั้งพากษ์ไทยและซาวน์ดแทร็ค ความแตกต่างที่ได้ คือ ซาวน์ดแทร็คเสียงจะนิ่ง ๆ กว่าบรรยากาศและน้ำหนักเสียงดูกลาง ๆ แต่พากษ์ไทยน้ำหนักเสียงจะหนักกว่าบรรยากาศดูหนา ๆ ครอบคลุมกว่า ครับ บ่อยครั้งที่ผมดูพากษ์ไทยได้ครึ่งเรื่องแล้วลองกลับไปฟังซาวน์ดแทร็คแต่ดูได้แค่แป็บเดียวก็ต้องกลับมาฟังพากษ์ไทยเหมือนเดิม รู้สึกว่าพอเปลี่ยนเป็นซาวน์ดแทร็คบรรยากาศความหนักแน่นของเสียง ความตื่นเต้นในบรรยากาศมันลดลง(ไม่ได้คิดไปเอง) สงสัยประสาทสัมผัสของผมมันคงทำงานพร้อม ๆ กัน ทั้งตาที่ต้องดู ต้องอ่าน  ส่วนหูก็ต้องฟังเสียง(แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นต้องประสานกับตาที่อ่านภาษาไทยให้จบและเข้าใจก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป) จากนั้นต่อมรับรู้อารมณ์จึงค่อยทำงาน จึงทำให้อารมณ์ในการดูหนังช้ากว่าเสียงและฉากที่ตามมา ผิดกับ ตาดู หูฟัง ต่อมอารมณ์รับรู้บรรยากาศได้ทันทีทันใดครับ
ผมก็เป็นเหมือนท่านครับ ดูเสียงไทยทั้งเสียงและบรรยากาศดีกว่าซาวแท็ค ทั้งความหนักแน่นเสียงปืนแน่นครับ อันนี้ผมสลับดูฉากต่อฉากทั้งภาคไทยและซาวแท็ค ทั้งทีเป็นเป็นบรูเรย์แท้ เปิดวอลลุ่มเท่าเดิมทุกอย่าง แต่ก็ไม่แน่อีกแหละครับ หนังบางเรื่องเสียงซาวแท็คอาจจะดีกว่าเสียงไทยก็ไทยก็ได้

++ผมเคยอ่านเจอกระทู้นึง เขียนถึงวิธีดูหนังให้สนุก และเสียงดี ก็คือ ให้ดูเป็นพากษ์ไทย เพราะถ้าดูเป็นซาวน์ดแทร็คประสาทสัมผัสของเราจะทำงานพร้อมกันหลาย ๆ ด้าน ทำให้รับรู้ถึงบรรยากาศของหนังน้อยลง อย่างฉากไหนจะต้องมีเหตุการณ์ฉับพลันเกิดขึ้น กว่าเราจะอ่านซับไทยจบ ฉากนั้นก็มาแล้วทำให้เรารับรู้และเข้าถึงบรรยากาศในหนังช้ากว่าภาคไทย แต่ก็มีหลายคนแสดง คห ว่ายังไงดูซาวน์ดแทร็คก็เสียงดีกว่า อันนั้นก็ว่ากันไปแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเคยเปิดดูทั้งพากษ์ไทยและซาวน์ดแทร็ค ความแตกต่างที่ได้ คือ ซาวน์ดแทร็คเสียงจะนิ่ง ๆ กว่าบรรยากาศและน้ำหนักเสียงดูกลาง ๆ แต่พากษ์ไทยน้ำหนักเสียงจะหนักกว่าบรรยากาศดูหนา ๆ ครอบคลุมกว่า ครับ บ่อยครั้งที่ผมดูพากษ์ไทยได้ครึ่งเรื่องแล้วลองกลับไปฟังซาวน์ดแทร็คแต่ดูได้แค่แป็บเดียวก็ต้องกลับมาฟังพากษ์ไทยเหมือนเดิม รู้สึกว่าพอเปลี่ยนเป็นซาวน์ดแทร็คบรรยากาศความหนักแน่นของเสียง ความตื่นเต้นในบรรยากาศมันลดลง(ไม่ได้คิดไปเอง) สงสัยประสาทสัมผัสของผมมันคงทำงานพร้อม ๆ กัน ทั้งตาที่ต้องดู ต้องอ่าน  ส่วนหูก็ต้องฟังเสียง(แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นต้องประสานกับตาที่อ่านภาษาไทยให้จบและเข้าใจก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป) จากนั้นต่อมรับรู้อารมณ์จึงค่อยทำงาน จึงทำให้อารมณ์ในการดูหนังช้ากว่าเสียงและฉากที่ตามมา ผิดกับ ตาดู หูฟัง ต่อมอารมณ์รับรู้บรรยากาศได้ทันทีทันใดครับ
ผมก็เป็นเหมือนท่านครับ ดูเสียงไทยทั้งเสียงและบรรยากาศดีกว่าซาวแท็ค ทั้งความหนักแน่นเสียงปืนแน่นครับ อันนี้ผมสลับดูฉากต่อฉากทั้งภาคไทยและซาวแท็ค ทั้งทีเป็นเป็นบรูเรย์แท้ เปิดวอลลุ่มเท่าเดิมทุกอย่าง แต่ก็ไม่แน่อีกแหละครับ หนังบางเรื่องเสียงซาวแท็คอาจจะดีกว่าเสียงไทยก็ไทยก็ได้
++ ใช่ครับ ท่าน ball98 เรื่องไหนที่ผมฟังพากษ์ไทยเสียงแย่ ก็จะกลับไปฟังเป็นซาวน์ดแทร็ค แต่ที่ดูมาหลาย ๆ เรื่องส่วนใหญ่หนังพากษ์ไทยจะเสียงดี โดยเฉพาะเสียงเบส ความหนักแน่น และบรรยากาศโอบล้อม แต่ถ้าเป็นนักเล่นเครื่องเสียงที่ชอบความถูกต้อง จับผิดรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ เค้าจะบอกว่าเสียงพากษ์ไทยไม่เป็นธรรมชาติ แต่ส่วนตัวผมดูเพื่อความบันเทิง สนุกสนาน ตื่นเต้น เร้าใจ ไม่มัวมานั่งจับผิดเสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ว่าเสียงไหนเป็นธรรมชาติ ไม่เป็นธรรมชาติหรอกครับ เพราะไม่ว่าหนังเรื่องไหน ฉากไหน ที่หลายท่านแนะนำให้ดูและบอกว่าฉากนั้นเสียงหนักแน่น ฉากนั้นเสียงดี ผมดูเสียงพากษ์ไทยก็รับรู้ได้ทุกฉาก ไม่มีตกหล่นแม้แต่ฉากเดียวเลยครับ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 03:25:29 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ball98

++ผมเคยอ่านเจอกระทู้นึง เขียนถึงวิธีดูหนังให้สนุก และเสียงดี ก็คือ ให้ดูเป็นพากษ์ไทย เพราะถ้าดูเป็นซาวน์ดแทร็คประสาทสัมผัสของเราจะทำงานพร้อมกันหลาย ๆ ด้าน ทำให้รับรู้ถึงบรรยากาศของหนังน้อยลง อย่างฉากไหนจะต้องมีเหตุการณ์ฉับพลันเกิดขึ้น กว่าเราจะอ่านซับไทยจบ ฉากนั้นก็มาแล้วทำให้เรารับรู้และเข้าถึงบรรยากาศในหนังช้ากว่าภาคไทย แต่ก็มีหลายคนแสดง คห ว่ายังไงดูซาวน์ดแทร็คก็เสียงดีกว่า อันนั้นก็ว่ากันไปแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ แต่ส่วนตัวผมแล้ว ผมเคยเปิดดูทั้งพากษ์ไทยและซาวน์ดแทร็ค ความแตกต่างที่ได้ คือ ซาวน์ดแทร็คเสียงจะนิ่ง ๆ กว่าบรรยากาศและน้ำหนักเสียงดูกลาง ๆ แต่พากษ์ไทยน้ำหนักเสียงจะหนักกว่าบรรยากาศดูหนา ๆ ครอบคลุมกว่า ครับ บ่อยครั้งที่ผมดูพากษ์ไทยได้ครึ่งเรื่องแล้วลองกลับไปฟังซาวน์ดแทร็คแต่ดูได้แค่แป็บเดียวก็ต้องกลับมาฟังพากษ์ไทยเหมือนเดิม รู้สึกว่าพอเปลี่ยนเป็นซาวน์ดแทร็คบรรยากาศความหนักแน่นของเสียง ความตื่นเต้นในบรรยากาศมันลดลง(ไม่ได้คิดไปเอง) สงสัยประสาทสัมผัสของผมมันคงทำงานพร้อม ๆ กัน ทั้งตาที่ต้องดู ต้องอ่าน  ส่วนหูก็ต้องฟังเสียง(แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นต้องประสานกับตาที่อ่านภาษาไทยให้จบและเข้าใจก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป) จากนั้นต่อมรับรู้อารมณ์จึงค่อยทำงาน จึงทำให้อารมณ์ในการดูหนังช้ากว่าเสียงและฉากที่ตามมา ผิดกับ ตาดู หูฟัง ต่อมอารมณ์รับรู้บรรยากาศได้ทันทีทันใดครับ
++ ใช่ครับ ท่าน ball98 เรื่องไหนที่ผมฟังพากษ์ไทยเสียงแย่ ก็จะกลับไปฟังเป็นซาวน์ดแทร็ค แต่ที่ดูมาหลาย ๆ เรื่องส่วนใหญ่หนังพากษ์ไทยจะเสียงดี โดยเฉพาะเสียงเบส ความหนักแน่น และบรรยากาศโอบล้อม แต่ถ้าเป็นนักเล่นเครื่องเสียงที่ชอบความถูกต้อง จับผิดรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ เค้าจะบอกว่าเสียงพากษ์ไทยไม่เป็นธรรมชาติ แต่ส่วนตัวผมดูเพื่อความบันเทิง สนุกสนาน ตื่นเต้น เร้าใจ ไม่มัวมานั่งจับผิดเสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ว่าเสียงไหนเป็นธรรมชาติ ไม่เป็นธรรมชาติหรอกครับ เพราะไม่ว่าหนังเรื่องไหน ฉากไหน ที่หลายท่านแนะนำให้ดูและบอกว่าฉากนั้นเสียงหนักแน่น ฉากนั้นเสียงดี ผมดูเสียงพากษ์ไทยก็รับรู้ได้ทุกฉาก ไม่มีตกหล่นแม้แต่ฉากเดียวเลยครับ 5555+
ผมมีเรื่องเล่าของผมเองครับคือว่า วันเสาร์ที่ผ่านมาดูหนังเรื่อง die hard 5 วันดีมหาวินาศคนอึดตายยาก แผ่นบรูเรก็อปครับ ฟังเสียงซาวแท็คไป ศัก 5 นาที เสียง dtshd master  แต่ลูกอยากดูเสียงไทย ผมก็เลยกลับมาดูใหม่เริ่มต้นเลย วอลลุ่มทุกอย่างปรับเท่าเดิมหมด ผมตกใจเอ้า...เสียงปืนแน่นมากๆ บรรยากาศดีกว่าเดิม ก็เลยดูเสียงไทยเลยครับ..555 นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

++ เรื่อง die hard 5 นี่แหละครับ ผมอ่านในกระทู้มีนักเล่นเครื่องเสียงรุ่นใหญ่บอกว่าฉากที่รถ 3 คันระเบิดพร้อมกันเสียงระเบิดมัน อั้น ๆ เหมือนมาไม่เต็มเสียง  ผมฟัง(แบบพากษ์ไทย) ของผมแล้ว ผมว่ามันระเบิด ตูมมมมมม บ้านสะเทือนไปทั้งหลัง สุดท้ายลองปรับมาฟังเป็น ซาวน์ดเทร็คแล้วลองฟังฉากที่ว่าใหม่ ถึงบางอ้อ เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ iambuddy

• Flat TV member
  • *
ผมยังไม่มีHD player ต่อUSBตรงดูได้แต่พากย์ไทย เพราะSUBไทยไม่ขึ้น ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดใหม่ค่อนข้างเยอะพากษ์ไทยเดี๋ยวนี้เสียงดีกว่าเมื่อ10ปีก่อนเยอะมากครับ เมื่อก่อนผมไม่ดูเลยพากษ์ไทย แต่เดี่ยวนี้ดูแต่พากษ์ไทยครับแล้วก็ดูsoundtrackอีกรอบแบบไม่เปิดซับไตเติ้ล [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 05:10:29 pm โดย iambuddy »

ออฟไลน์ Hi-Def Shop

• Hi-Def Shop
    • http://www.hidefshop.net
มาชวนดูเรื่องนี้ครับ

เป็นหนัง ACTION ที่แฝงด้วยความรักฃองพ่อกับลูกครับ มันมาก

มาชวนดูเรื่องนี้ครับ

เป็นหนัง ACTION ที่แฝงด้วยความรักฃองพ่อกับลูกครับ มันมาก

เรื่องนี้น่าดูครับ  มีแล้วแต่ยังไม่ีโอก่สดูเลย

ช่วงดี  ดูแต่  House M.D 

เป็น  ซีรี่ที่ดีมากครับ  ดาราดังๆ  แวะมาเป็นแขกรับเชิญ

เนื้อเรื่อง  เต็ม  10  ครับ 

ดูแล้วรู้สึกว่า   ถ้าเราป่วยเป็น  โรคใน  ซีรี่  เรื่องนี้ 

คงจะไม่รอด  แน่ๆ 

ประเทศเรา  หาหมอดีๆ   ยาก 

++ เมื่อวานเช่าแผ่น DVD มาสเตอร์เรื่อง The Book of Eli (คัมภีร์พลิกชะตาโลก) มาดูใหม่อีกรอบ

เพราะเคยดูครั้งก่อนประทับใจเสียงเรื่องนี้มาก ๆ และก็ไม่ทำให้ผิดหวังเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นฉากแรก ๆ ที่พระเอกสู้กับพวกที่ชอบกินเนื้อคน ผมชอบจังหวะที่คนร้ายคนนึงมือถือเลื่อยไฟฟ้า ก่อนโดนพระเอกฟันแขนขาด แล้วเลื่อยก็ลอยยยยย ละลิ่ว ไปตกที่ลำโพงเซอร์ราวน์ดด้านขวา ชัดเจน ได้บรรยากาศมากครับ และอีกฉากที่พระเอกเข้าไปซื้อน้ำก่อนที่ผู้ชายคนนึงอ้างว่าเป็นเจ้าของแมวมาหาเรื่องพระเอกก่อนโดยพระเอกจับหัวโขกกกก กับ เค้าเตอร์บาร์ เสียง แน่นนนน และหนัก มาก ๆ มันเหมือนโขกกก อยู่ที่หน้าเราเลย จากนั้นเป็นฉากที่พระเอกกำลังจะออกจากหมู่บ้านทะเลทราย ตอนที่ยืนอยู่กลางถนนแล้วมีพวกผู้ร้ายยืนถือปืนรอดักพระเอกไว้ แล้วพระเอกก็หันหลังเดิน เสียงปืนนัดแรกที่ยิงใส่หลังพระเอก(แต่ไม่โดน) ทิศทางมันพุ่งจากลำโพงเซ็นเตอร์ วิ่งแหวกอากาศไปออกลำโพงเซอร์ราวน์ดด้านซ้าย แบบชัดเจน มาก ๆ (จนผมต้องเหลียวไปมองด้านซ้ายมือเลย) จากนั้นหัวหน้าก็สั่งให้ยิ่งใส่พระเอกฉากนี้เสียงกระสุนปืน แน่น มาก ๆ ลำโพงทุกตัวทำงานกันถ้วนหน้า จากนั้นไปฉากที่พระเอกหลบอยู่ในบ้าน ตา ยาย ที่ชอบกินเนื้อคนเหมือนกัน ก่อนที่พวกผู้ร้ายไล่ตามมาทันและยิ่งถล่ม จากนั้นก็เปิดท้ายรถเทรนเลอร์ มีปืนกล ตั้งอยู่บนรถ (ฉากนี้แหละที่ผมชอบมากที่สุด) จังหวะที่หนึ่งในคนร้ายยิงปืนกลจากบนรถใส่พระเอกในบ้านเสียงกระสุนปืนกล ดังแน่น และ หนัก มาก ๆ และที่ผมประทับใจสุด ๆ และไม่เคยดูหนังเรื่องไหนให้เสียงแบบนี้มาก่อนเลย ก็คือ ช่วงที่คนร้ายเริ่มยิงปืนกลใส่บ้าน เสียงจะเริ่มดังจากลำโพงเซ็นเตอร์ จากนั้นเสียงก็ค่อย ๆ เคลื่อนไปออกลำโพงหน้าซ้าย แล้วเคลื่อน(เป็นวงกลม) ไปออกลำโพงเซอร์ราวน์ดซ้าย จากนั้น(นี่แหละครับ เด็ด!! สุด ๆ) เสียงปืนกล วิ่งอ้อมหลังที่ผมนั่งไปออกลำโพงเซอร์ราวน์ดด้านขวา (ขอย้ำว่า วิ่งอ้อม !!!!!  นะครับ ไม่ใช่แค่ผ่านตัว หรือวิ่งขึ้นข้างบน) ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาดูหนังก็เป็นร้อย ๆ เรื่อง ยังไม่มีหนังเรื่องไหนที่ให้เสียงวิ่งอ้อมม หลังได้เหมือนเรื่องนี้เลย ฟังทีแรกนึกว่า หู ฝาด ลองกลับไปฉากนั้นใหม่ฟังดูอีกรอบ เอออออ เสียงมันวิ่งอ้อม หลังเราจริง ๆ ด้วย ว่ะ ผมกลับไปฟังซ้ำ ๆ ประมาณ 5 - 6 รอบ เสียงก็ยังวิ่ง อ้อม หลัง เหมือนเดิม มันรู้สึกเหมือนคลื่นเสียงวิ่งจากลำโพงเซอร์ราวน์ดซ้ายผ่านหลังเราไปออกลำโพงเซอร์ราวน์ดด้านขวา จากนั้นก็วิ่งไปออกลำโพงหน้าขวา ก่อนจะมาหยุดที่ลำโพงเซ็นเตอร์เหมือนเดิม สรุปว่าเสียงวิ่งเป็นวงกลมแบบคลื่นเสียงชัดเจนมาก ๆ และผมนึกว่าจะมีแค่ฉากนี้เท่านั้น ปรากฏว่า อีกแล้วครับท่าน ฉากที่พระเอกโดนหัวหน้าคนร้ายยิงใส่ตรงหน้าบ้านเสียงวิ่งไปออกลำโพงเซอร์ราวน์ด้านซ้าย จากนั้นก็วิ่งเป็นวงกลมจากด้านขวากลับไปด้านซ้าย  สุดยอด จริง ๆ ครับ หนังเรื่องนี้ และฉากที่นางเอกโดนจับตัวมาในรถก่อนที่จะเอาตัวรอดออกมาจากรถแล้วโดนระเบิดไปบนถนนก่อนจะไประเบิดที่ใต้ท้องรถคนร้ายเสียงรถ ไถลลลล ครูดดด ไปกับพื้นถนน จากเซ็นเตอร์ไปออกลำโพงหน้าซ้ายก่อนที่จะมาหยุดที่ลำโพงเซอร์ราวน์ดซ้าย เสียงดังแน่น และหนัก จริง ๆ ครับ ผมเชื่อว่าหลายท่านได้ดูเรื่องนี้กันมาแล้ว ผมเพิ่งดูรอบ 2 และเพิ่งสังเกตุทิศทางเสียง(บางเสียง)ดังที่ได้เล่ามาครับ ท่านใดยังไม่ได้ดู แนะนำเลย หนังนี้นี้จะทดสอบระบบชุดโฮมเธียร์เตอร์ของท่านได้ทั้งชุดจริง ๆครับ