ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091533 ครั้ง)

ออฟไลน์ gujin

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 07:04:27 pm »
ถอย Smart Tv 3D D6600 มาครับ

มีใครใช้ตัวนี้บ้างครับ เห็นว่าเพิ่งออกมา

ตัววนี้ HDMI 1.4 ใช่ไหมครับ  [yes]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:47:35 pm »
ท่านต้องเข้าใจหลักการ และหน้าที่ของแต่ละแต่ละฟังก์ชั่นให้ถูกต้องเสียก่อนน่ะครับ

เอาล่ะครับทีนี้มาปรับตามไปทีละสเตปนะครับ ปรับแบบคร่าว ๆ ก่อน แล้วค่อยวนปรับแบบละเอียดอีกที

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย

* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ผมใช้ LED SAMSUNG UA32-C6900 อยากทราบวิธีปรับภาพและเสียง ( ที่ดีที่สุด )และวิธีต่อ internet@tvหน่อยครับ(ที่หอมีที่ต่อสายLANครับ)>ขอบคุณครับ

ผมซื้อมา2เดือนละ

นั่งปรับทุกวัน ดูไปปรับไป ทุกวันนี้ยังไม่พอใจเลย

ปวดกะบาล

รู้สึกปรับยังไงมันไม่พอดีซักที ใครช่วยมาแนะนำหน่อยเถอะครับ T_T

ออฟไลน์ freakz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 02:40:18 am »
มีใครใช้ home theater รุ่น HT-C453 บ้างครับ
รบกวนปรึกษาด้วยครับ พึ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 10 เดือน 4 ปี 54

1. ลำโพงคู่หน้าแบบ 2 way 2 speaker มี 3 ดอก ลำโพง
ดอกบนสุดที่ขนาดเท่าๆกับดอกล่างสุดเสียบเบามากครับหรือแทบไม่มีเลย หรือมีมาบางจังหวังที่เป็น แนวเสียงต่ำ
หรือว่าที่เป็นอยู่ถูกต้องแล้วครับผมคิดมากไปเองเพื่อนเป็นกันไหมครับ

2. อัพ firmware ไม่ได้ครับ ตัวเครื่องเมื่อเข้า usb mode แล้วแต่มองไม่เห็นหรือไม่ปติกริยากับ ไฟล์ .rom '--
ตามคู่มือบอกให้ใส่ไฟล์ xxx.rom ไว้ที่ root ถ้ามันอ่านเจอจะทำการ upgrad firemware อันตโนมัติ '--

ขอบคุณครับ

update เมื่อหัวค่ำไปยืนฟังเสียงเทียบกับที่ boot ปรากฏว่าตัวที่ boot ก็เป็นแนวเสียงลักษณะเดียวกันครับ คือ ดอกบนจะแทบไม่ได้ยินเสียงออกมาเลยครับ

เลยไปลองกับอีกรุ่น ht-c5530w ซึ่งเป็นรุ่น blueray(ราคา 17990-19900) และมี 2 way 3 speaker ปรากฏว่า เหมือนกันคับคือ ดอก บนสุดเสียงจะไม่ค่อยมีครับ ก็เลยสบายใจขึ้นมาครับว่าของผมไม่ได้ผิดปกติ

ถ้ามีผู้ใดทราบว่าทำไมเขาถึงออกแบบมาแบบนั้น(ตัวบนสุดที่ไม่ได้ยินใช้กับย่านความถี่เสียงไหน)รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่อง ไฟล์ dot rom ( xxx.rom) สำหรับ up firmware ไปลองเครื่องที่ boot ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ คงต้องรอถามไปยัง call cen ของ sam
แต่ช่วงนี้เขาปิดสงการณ์
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Player : DUNE HD Base 3.0
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)
Filter : ... Power Port 8
HDTV : SUPERNET HD WiFi
HTiB : SS-BD WiFi

ออฟไลน์ zoromint

• *
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:07:12 am »
ถามหน่อยครับ รบกวนด้วยครับผม
55c7000
55c8000
55d7000
เอารุ่นไรดีอ่ะครับ คิดไม่ออก   [ร้องไห้]

แล้วๆ ไปเดินเจอตัวโชว์ 55c7000 ขาย69000 กะแว่นอีกสองอัน มันแพงไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:21:15 am »
D7000 800Hz และรุ่นใหม่กว่า ย่อมดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 01:22:31 am โดย fmt »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 08:24:07 am »
ขนาดแค่ 200/240Hz ภาพยังมีผิดธรรมชาติอันนี้ล่อ 800Hz มาเลย โอ้ เดี๋ยวค่อยเจอกัน อิอิ(มันจะเร็วเกินไปไหม)
D7000 800Hz และรุ่นใหม่กว่า ย่อมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Dreamer

• *
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:47:15 pm »
D6600 มีอะไรดีกว่า D6400 เหรอครับ
แพงกว่าเกือบ 6000

ออฟไลน์ toobottomblues

• *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 05:40:37 pm »
 [yes] แบบนี้ก็ไม่ต้องมานั่งแปลแล้ว 55+

ออฟไลน์ GoGh

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:42:43 am »
40D550K7R นี่มันตัวไหนครับ หาดูข้อมูลในเวป Samsung ไม่เห็นมี ร้านบอกว่าตัวใหม่ล่าสุดใน Series 5 เห้นว่าราคาย่อมเยาว์มาก

ออฟไลน์ Chanchai28

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:48:33 pm »
LED samsung UA32-C6900 ทดสอบ  Dead Pixels อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #640 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 06:30:50 pm »
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

ของฝากจากท่าน torres09 ครับ ลองโหลดไปเทสดูครับ
ลองโหลดไฟล์แม่สีนี้ไปใช้ดูครับ  http://www.mediafire.com/?izzqtm4kjwy
โหลดเสร็จก็อปลง flashdrive เอาไปเสียบกับ TV มันจะแสดงสีสลับกันไปเรื่อยๆ มีทั้งหมด 120 สีมั้ง
ใช้เบิร์นทีวีใหม่ไปในตัวด้วยครับ ถ้ามี dead pixel มันจะสังเกตุเห็นได้ ตอนมันแสดงสีสลับไปมานี่แหละครับ

LED samsung UA32-C6900 ทดสอบ  Dead Pixels อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ incubuz

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:10:35 pm »
เพิ่งไปโดนUA46C6900มาเมื่อวาน อยากจะบอกว่าภาพสุดยอดมากๆๆๆๆๆๆๆ ตอนดูบลูเรย์นะครับ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ   ข้ามฝากจากLGมาลองใช้ซัมซุงดู

ไม่ทราบว่าได้มาจากไหนครับ ตามหาหลายที่ไม่มีของเลย ชอบดีไซน์รุ่นนี้มากๆ
แล้วได้มาราคาเท่าไหร่ครับ
แฟชั่นไอส์แลนด์ครับ ชอปของซัมซุงน่าจะชั้นสามอะครับอยู่ใกล้ๆโรงหนัง 
ราคาจ่ายสด ลดเพิ่มอีก รวมแล้วได้มาสามหมื่นเจ็ดร้อยกว่าบาทอะคับ เศษจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่

UA46C6900 สามหมื่นเจ็ดร้อยนี่พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ ถูกขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย กำลังเล็งรุ่นนี้อยู่เลย  [ช็อค]

ออฟไลน์ ooaadd

• **
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:50:53 pm »
เพิ่งไปโดนUA46C6900มาเมื่อวาน อยากจะบอกว่าภาพสุดยอดมากๆๆๆๆๆๆๆ ตอนดูบลูเรย์นะครับ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ   ข้ามฝากจากLGมาลองใช้ซัมซุงดู

ไม่ทราบว่าได้มาจากไหนครับ ตามหาหลายที่ไม่มีของเลย ชอบดีไซน์รุ่นนี้มากๆ
แฟชั่นไอส์แลนด์ครับ ชอปของซัมซุงน่าจะชั้นสามอะครับอยู่ใกล้ๆโรงหนัง  
ราคาจ่ายสด ลดเพิ่มอีก รวมแล้วได้มาสามหมื่นเจ็ดร้อยกว่าบาทอะคับ เศษจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่

UA46C6900 สามหมื่นเจ็ดร้อยนี่พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ ถูกขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย กำลังเล็งรุ่นนี้อยู่เลย  [ช็อค]
อ่อ ผมพิมตกไปครับ ราคามัน 37791ครับ สามหมื่นเจ็ดพันเจ็ดร้อยครับ  ต้องขอโทดท่านด้วยคับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 09:52:55 pm โดย ooaadd »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #643 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:05:58 pm »
ตังหายที 7พัน แม่อีหนูซัดโครม ล่วงทั้งยืนเลยนะท่าน

เพิ่งไปโดนUA46C6900มาเมื่อวาน อยากจะบอกว่าภาพสุดยอดมากๆๆๆๆๆๆๆ ตอนดูบลูเรย์นะครับ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ   ข้ามฝากจากLGมาลองใช้ซัมซุงดู

UA46C6900 สามหมื่นเจ็ดร้อยนี่พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ ถูกขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย กำลังเล็งรุ่นนี้อยู่เลย  [ช็อค]
อ่อ ผมพิมตกไปครับ ราคามัน 37791ครับ สามหมื่นเจ็ดพันเจ็ดร้อยครับ  ต้องขอโทดท่านด้วยคับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ freakz

• **
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:08:45 pm »
ที่ งาน bav show ที่ผ่านมาที่ โรงแรม แอมบัสซิเดอร์ มีร้านนึงมาขาย 31500 ครับ 40C6900 แต่พอจะซื้อบอกมีแขกเหมาไป หมดแล้วเหลือแต่ตัว show '--
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Player : DUNE HD Base 3.0
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)
Filter : ... Power Port 8
HDTV : SUPERNET HD WiFi
HTiB : SS-BD WiFi

ออฟไลน์ incubuz

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:31:33 am »

ว่าแล้วเชียว  [เศร้า]

ออฟไลน์ tozillaz

• *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:01:42 am »
LCD TV Samsung LA40C550 เล่นหนัง.MKV ผ่าน usb แล้วมันขึ้นว่าไม่ใช่รูปแบบไฟล์ที่รองรับ
แต่บางเรื่องเล่นได้ แก้ปัญหายังไงครับ ช่วยบอกที โหลดมาเปิดดูไม่ได้ อารมณ์เสียมากเลย [เศร้า]

ออฟไลน์ torres09

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:57:10 am »
Samsung C6900 ภาพดีกว่า C6200 มั้ยครับ หรือว่าพอๆ กัน