ผู้เขียน หัวข้อ: HOMEDIGITAL THEATER l ศูยน์รวมสินค้าเครื่องเสียงระบบ hometheater แ&#  (อ่าน 548897 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
Re: HOMEDIGITAL THEATER l ศูยน์รวมสินค้าเครื่องเสียงระบบ hometheater แ&#
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 07:23:47 am »
อยากไปนอนเฝ้าร้านให้สักอาทิตย์  [คิคิ] [คิคิ] จริงๆ จะได้ฟัง ครบๆ ทุกตัว ทุกแนว

พกหนังสือ ธรรมมะ ไปด้วยสักเล่น ขันติ ขันติ ถ้าขันแตกละ เสียตังค์แน่ๆ  [คิคิ]

อยากให้มาครับถ้ามานอนก็จะนอนด้วยกันเลย จะได้ ลองกันทั้งวัน 555+ ..

ฮืม ท่านโชติ ผมว่าอีกไม่นานว่าจะไปเยื่ยมที่ระยองบ้างนะครับ พอดีมีพี่ๆหลายคนจากที่นั่นเป็นลูกค้าเก่าผมด้วย แก อยากลอง อยากคุย อยากเรียนรู้การปรับตั้งค่า

ผมว่าผมจะไปเที่ยวนอนสักคืนนะครับ เดี๋ยวโทรไปหาดีก่าครับ ว่างๆจะโทรไปคร้าบบ :)

Re: HOMEDIGITAL THEATER l ศูยน์รวมสินค้าเครื่องเสียงระบบ hometheater แ&#
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 07:39:36 am »
เอ้าๆๆ เข้าสู่โหมด รายงายประจำวันครับ หยุดไปหลายวัน ยุ่งสุดๆวิ่งหน้าหลังมั่วเลยครับช่วงนี้ วันนี้มาเช้าเพราะเดี๋ยวต้องไป toyota ( บ้านโพธ์ ) อีก อันนี้งานที่โรงงานครับต้องไปดูเองงานใหญ่ 55+

เมื่อวานพี่ท่านนึง โทรเค้ามาแต่เช้า คุยกันจับใจความได้ว่า สาย velocita ตัว top มันเสียงเป็นงัย เทียบกับอะไรได้อะไร ตอนนี้พี่เค้าใช้สาย jps อยุ่ ราคาก็ไม่เบาเลย มีเยียบ 3 หมื่น  ผมเลยบอกว่า งั้นพี่มาที่ร้าน ตอนเย้นๆนะครับ มาลองกันเอาสายพี่มาด้วย เสียบเข้าออกเลย จะได้รู้ ผมก็จะได้รู้ด้วยจะได้บอกลูกค้าได้เป็นประสบการ  ........

พี่เค้ามารอตอนเย็นเลยครับผมเลยเสียบลองเลย jps ขึ้นก่อนเลย ฟังเพลงเดิมเปิดเท่าเดิม ...jps แหลม ok แต่แห้งบาง เบสมีแต่ไม่มาก ที่สำคัญ ผมว่ามิติเพลงความพลิ้วน้อย

พอมาถึง velocita เล่นเอาทุกคน ( 4 คนลูกค้าผม 1ในนั่นพี่ ball98 เดี่ยวลองถามแกดู55+ ) ตกใจเสียงครับ มันดีกว่าหลายขุม เสียงเปิดกว่า นักร้องเหมือนร้องแล้วได้ค่าแรง ไม่ใช่มาร้องงานฟรีครับ 55+ สุดยอดเลย เบสดีกว่า พลิ้วกว่าความเป็นดนตรีสุดยอดกว่าเลย เอาเป็นว่า  jps หงายเงิบ ครับ พี่เค้าบอกว่าจัดด่วนๆๆๆๆๆๆๆ จะกลับบ้านแย้วววววววว (พี่เค้าใช้ลำโพง proac ) อิอิ จัดไป 1 คู่ สำหรับตัว top velocita  ราคา 25900 ก่อนกับเค้าบอกว่ามันน่าจะชนกะตัว หลักเกิน 6-7 หมื่นเน้อ 555+  [yes] [yes]

เอารูปมาให้ดูครับแกไม่ออกสื่อ เดี๋ยวดังเหมือน โอรส 555+ จริงๆแล้วแกกลัวแฟนว่า ว่าซื้อสายคู่ละ 25900 เดี๋ยวมีหัวแตก 55+ ขอบคุณพี่มากๆนะครับ

ปล ราคาข้างกล่องแกะออกด้วยนะพี่ เดี๋ยวหัวแตก 55+

« ตอบกลับ #722 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 07:47:51 am »
แวะมา up ร้านเชียงใหม่เน้อครับ กำลังจะเรียบร้อยแล้ว รออีกไม่เกิน 20-30 วันเน้อ สวยเชียว ทาง กทม ต้องจัดการร้านใหม่สะแย้ว :)

ไว้เจอกันนะเจ้าสาขาเชียงใหม่ เชอะๆๆๆ เดี๋ยวเราแก้ ที่ กทม บ้างดีก่า 555+

ปล ในรูป ลำโพงเป็นการ ลงภาพทดสอบนะครับ

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:37:16 am »
อยากไปนอนเฝ้าร้านให้สักอาทิตย์  [คิคิ] [คิคิ] จริงๆ จะได้ฟัง ครบๆ ทุกตัว ทุกแนว

พกหนังสือ ธรรมมะ ไปด้วยสักเล่น ขันติ ขันติ ถ้าขันแตกละ เสียตังค์แน่ๆ  [คิคิ]

อยากให้มาครับถ้ามานอนก็จะนอนด้วยกันเลย จะได้ ลองกันทั้งวัน 555+ ..

ฮืม ท่านโชติ ผมว่าอีกไม่นานว่าจะไปเยื่ยมที่ระยองบ้างนะครับ พอดีมีพี่ๆหลายคนจากที่นั่นเป็นลูกค้าเก่าผมด้วย แก อยากลอง อยากคุย อยากเรียนรู้การปรับตั้งค่า

ผมว่าผมจะไปเที่ยวนอนสักคืนนะครับ เดี๋ยวโทรไปหาดีก่าครับ ว่างๆจะโทรไปคร้าบบ :)

มามะไหร่ แจ้งด้วย อยากไปตะเวนด้วย

ออฟไลน์ KS-1

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 12:16:24 pm »

มามะไหร่ แจ้งด้วย อยากไปตะเวนด้วย

ขอแจมด้วยคนได้มั้ยครับ
ถ้าตรงกับวันที่ OFF
จะเลี้ยงข้าวสักมื้อ

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #725 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:43:40 pm »
เอ้าๆๆ เข้าสู่โหมด รายงายประจำวันครับ หยุดไปหลายวัน ยุ่งสุดๆวิ่งหน้าหลังมั่วเลยครับช่วงนี้ วันนี้มาเช้าเพราะเดี๋ยวต้องไป toyota ( บ้านโพธ์ ) อีก อันนี้งานที่โรงงานครับต้องไปดูเองงานใหญ่ 55+

เมื่อวานพี่ท่านนึง โทรเค้ามาแต่เช้า คุยกันจับใจความได้ว่า สาย velocita ตัว top มันเสียงเป็นงัย เทียบกับอะไรได้อะไร ตอนนี้พี่เค้าใช้สาย jps อยุ่ ราคาก็ไม่เบาเลย มีเยียบ 3 หมื่น  ผมเลยบอกว่า งั้นพี่มาที่ร้าน ตอนเย้นๆนะครับ มาลองกันเอาสายพี่มาด้วย เสียบเข้าออกเลย จะได้รู้ ผมก็จะได้รู้ด้วยจะได้บอกลูกค้าได้เป็นประสบการ  ........

พี่เค้ามารอตอนเย็นเลยครับผมเลยเสียบลองเลย jps ขึ้นก่อนเลย ฟังเพลงเดิมเปิดเท่าเดิม ...jps แหลม ok แต่แห้งบาง เบสมีแต่ไม่มาก ที่สำคัญ ผมว่ามิติเพลงความพลิ้วน้อย

พอมาถึง velocita เล่นเอาทุกคน ( 4 คนลูกค้าผม 1ในนั่นพี่ ball98 เดี่ยวลองถามแกดู55+ ) ตกใจเสียงครับ มันดีกว่าหลายขุม เสียงเปิดกว่า นักร้องเหมือนร้องแล้วได้ค่าแรง ไม่ใช่มาร้องงานฟรีครับ 55+ สุดยอดเลย เบสดีกว่า พลิ้วกว่าความเป็นดนตรีสุดยอดกว่าเลย เอาเป็นว่า  jps หงายเงิบ ครับ พี่เค้าบอกว่าจัดด่วนๆๆๆๆๆๆๆ จะกลับบ้านแย้วววววววว (พี่เค้าใช้ลำโพง proac ) อิอิ จัดไป 1 คู่ สำหรับตัว top velocita  ราคา 25900 ก่อนกับเค้าบอกว่ามันน่าจะชนกะตัว หลักเกิน 6-7 หมื่นเน้อ 555+  [yes] [yes]

เอารูปมาให้ดูครับแกไม่ออกสื่อ เดี๋ยวดังเหมือน โอรส 555+ จริงๆแล้วแกกลัวแฟนว่า ว่าซื้อสายคู่ละ 25900 เดี๋ยวมีหัวแตก 55+ ขอบคุณพี่มากๆนะครับ

ปล ราคาข้างกล่องแกะออกด้วยนะพี่ เดี๋ยวหัวแตก 55+

เมื่อวานเย็นแวะไปเยี่ยมเยือนคุณเอกก็เลยถือโอกาสฟังสายเทพๆเลย ซึ่งชีวิตจริงผมไม่เน้นฟังเพลงครับเน้นหนักเป็นหลัก โดยสลับกันฟัง2เส้นและเพลงเดียวกัน บอกตรงๆ ผมหูไม่เทพ แต่ดันฟังออกครับว่ามันให้แนวเสียงต่างกันอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ แต่ราคาแพงครับไม่ไหว เห็นราคาแล้ว ซื้อ svs pb12nsd ได้หนึ่งตัวเลยครับ เฮ่อๆๆ

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:51:34 pm »
ไม่รู้ว่า sb-12 หรือ pb-12 เทียบกับ ultra cube 10 แล้วเป็นงัยบ้าง ด้วยค่าตัวที่พอๆกัน
อยากให้ท่านใดที่เคยฟังช่วยแนะนำหน่อย

ไม่เคยใช้ แต่เคยฟัง cube 10 แป๊กครับ เจอฉากโหด ๆ เอาไม่อยู่

ความเห็นส่วนตัว SB 12 กับ PB12 กินขาด ทุกประตู ทั้งหัวทั้งหาง แถมราคา 12 นิ้วถูกกว่า เกือบครึ่งครับ

วันนี้ เป็นหวัด ลาป่วย (เพราะหูเสีย) เลยกินยาว่าจะนอน แต่คันหู00 ไม่รู้เป็นอะไร>>  [กระโดด] [งง] เอาสำลีมาปั่นก็ไม่หาย อะอะอะ อาย

เลยเปิด Battleship ลองนาที ที่ 41 ฉาก ยานต่างดาวแผ่บาเรีย เป็นแนวกัน

โห๊ะ  ๆ ๆ ๆๆ   ลองเปิด YAM 2010 volume -7 (level ลำโพงของผม 0 - 1 +1 )  ทั้งคนทั้งโซฟา ไส้แตกครับ มาเป็นคลื่น ๆ ๆ สั่น สะเทือน เขย่าถึงใจจริง ๆ ไม่มีแปีก ลองดูนะครับ เป็นฉากทรมานซับ อีกฉากหนึ่งเลยทีเดียว

ฉากยานบินยิงคลื่น ทำลายระบบสื่อสารทำหน้ากระจกเรื่อแตก ตูม วูปปปปปปปคลืนๆ ๆ ๆ  แล้วตึ๊บ เพล้ง  แรงประทะแรงมาก หน้าสั่น ครับ ยังกับอยู่ในเหตุการณ์

ไปต่อ น. ที่ 61-ไปเรื่อยๆ ฉากเรือเลี่ยว ยังกับมาเลี้ยวอยู่หน้าบ้าน 555555 ลองนึกถึง นั่งอยู่ข้างถนน แล้วรถพ่วงวิ่งมาเร็วมากผ่านหน้าบ้านเราแล้วยางแตกแถมตกหลุม หักหลบ ครื่นๆ ๆ ๆ ๆ    แต่ถ้าเป็น PB13 ซับโต๊ะกินข้าว คงเหมือนรถขนแร่ แม่เมาะ แน่ๆ ครับ แรงประทะมากมายมหาศาล

ฉากที่ มนุษย์ต่างดาว เข้าไปจะทำลาย เครื่องยนต์ ตัวหนักมาก ๆ กระทืบทีเสียงแน่นมาก  บ้านสั่นครับ

เรื่องนี้ หัวเบสจะมีไม่กี่ฉากมากนัก ส่วนใหญ่เป็นคลื่นความถี่ต่ำรุนแรง เอาใว้ทรมานซับครับ

ใครไปงาน BAV ครั้งที่แล้ว เคยฟัง dynamo 1000 ซับคู่ Fast five  เสียงต่อย หัวเบสแน่นมาก ใช่ไหมครับ SB-12 ทำได้ครับ แม้มีแค่ตัวเดียว เสียงแน่นไม่แพ้กัน

ตอนนี้เปิด เบริ์น ไปเรื่อยๆ หนักบ้างเบาบ้าง หัวเบสเริ่มนุ่มขึ้น ครับ หลังจากกลับมาดูคอนเสริืต อีกครั้งเปรียบเทียบกับวันแรก ๆ แต่ยังคงสไตล์เดิมครับ เก็บตัวเร็วหนักแน่น การแผ่เป็นรอง PB12 ครับ

++  (ฉากยานบินยิงคลื่น ทำลายระบบสื่อสารทำหน้ากระจกเรื่อแตก ตูม วูปปปปปปปคลืนๆ ๆ ๆ  แล้วตึ๊บ เพล้ง  แรงประทะแรงมาก หน้าสั่น ครับ ยังกับอยู่ในเหตุการณ์

ไปต่อ น. ที่ 61-ไปเรื่อยๆ ฉากเรือเลี่ยว ยังกับมาเลี้ยวอยู่หน้าบ้าน 555555 ลองนึกถึง นั่งอยู่ข้างถนน แล้วรถพ่วงวิ่งมาเร็วมากผ่านหน้าบ้านเราแล้วยางแตกแถมตกหลุม หักหลบ ครื่นๆ ๆ ๆ ๆ    แต่ถ้าเป็น PB13 ซับโต๊ะกินข้าว คงเหมือนรถขนแร่ แม่เมาะ แน่ๆ ครับ แรงประทะมากมายมหาศาล
ฉากที่ มนุษย์ต่างดาว เข้าไปจะทำลาย เครื่องยนต์ ตัวหนักมาก ๆ กระทืบทีเสียงแน่นมาก  บ้านสั่นครับ )
        บรรยากาศสุดยอดแบบนี้ผมได้สัมผัสมาแล้วกับชุด Sherwood rd 6505 + sub Bosswood sb-310 (ดอก 10 นิ้ว ในราคา 7,900.-) ครับ ปัจจุบันผม (กลั้นใจ)ขาย sb-310 ออกไปแล้ว (ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า) เพราะอยากได้ sub ที่เสียงลึก.กก ลงกว่านี้ เลยมองมาที่ svs ดอก 10 นิ้ว เหมือนกันกับ sb-310 ส่วนตัวคิดว่าคุณภาพ(น่าจะ) ดีกว่า sb-310 ที่ใช้อยู่ก่อนหน้านี้ครับ เพราะราคาก็แพงกว่ากันอยู่ แต่มันเป็น sub อเมริกาเหมือนกัน เรื่องแป็ก นี่ หายห่วง ไม่เคยรู้จักครับ ท่านใดเคยใช้หรือเคยฟัง bosswood sb-310 แล้วมาใช้ svs แนวเสียงแตกต่างกันมากไหม รบกวนแชร์ด้วยครับ เพราะที่นี่ (สุราษฎร์) ไม่มี svs ให้ฟังเลยครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:53:39 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 06:17:50 pm »
สอบถามคุณเอก สักนิดครับ ในการเซ็ต AVR H/K 156 + Canton 130

1.ควรปรับ Crossover เป็น LARGE หรือ 40HZ 60HZ 80HZ 100HZ 120HZ ควรเลือกอะไร

2.ถ้าปรับ Crossover ในข้อ1 เป็น LARGE  ตรง SUB MODE มีให้เลือก 1. L/R+LFE  2. LFE  3. OFF ควรเลือกอะไร

ช่วยแนะนำสาย SUB ด้วยก้ดีครับ

ส่วนสายลำโพงผมใช้  Monster XP อยู่ครับ(เป็นของเดิม) ถ้ามีตัวใหม่แนะนำก็ดี

ช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยครับ..........ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 07:22:20 pm โดย Original »

ออฟไลน์ southernman

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:39:41 pm »

++  (ฉากยานบินยิงคลื่น ทำลายระบบสื่อสารทำหน้ากระจกเรื่อแตก ตูม วูปปปปปปปคลืนๆ ๆ ๆ  แล้วตึ๊บ เพล้ง  แรงประทะแรงมาก หน้าสั่น ครับ ยังกับอยู่ในเหตุการณ์

ฉากที่ มนุษย์ต่างดาว เข้าไปจะทำลาย เครื่องยนต์ ตัวหนักมาก ๆ กระทืบทีเสียงแน่นมาก  บ้านสั่นครับ )
        บรรยากาศสุดยอดแบบนี้ผมได้สัมผัสมาแล้วกับชุด Sherwood rd 6505 + sub Bosswood sb-310 (ดอก 10 นิ้ว ในราคา 7,900.-) ครับ ปัจจุบันผม (กลั้นใจ)ขาย sb-310 ออกไปแล้ว (ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า) เพราะอยากได้ sub ที่เสียงลึก.กก ลงกว่านี้ เลยมองมาที่ svs ดอก 10 นิ้ว เหมือนกันกับ sb-310 ส่วนตัวคิดว่าคุณภาพ(น่าจะ) ดีกว่า sb-310 ที่ใช้อยู่ก่อนหน้านี้ครับ เพราะราคาก็แพงกว่ากันอยู่ แต่มันเป็น sub อเมริกาเหมือนกัน เรื่องแป็ก นี่ หายห่วง ไม่เคยรู้จักครับ ท่านใดเคยใช้หรือเคยฟัง bosswood sb-310 แล้วมาใช้ svs แนวเสียงแตกต่างกันมากไหม รบกวนแชร์ด้วยครับ เพราะที่นี่ (สุราษฎร์) ไม่มี svs ให้ฟังเลยครับ  

[/quote]

ท่านPratad22 ถ้าผ่านมาทางนครศรีฯ แวะมาลองฟังได้ครับ SVS SB12NSD ดูหนังมันสุดๆในราคาที่เอื้มถึงครับ แต่ bosswood sb-310 ไม่เคยฟัง

ก่อนหน้านี้เคยใช้ dsp 3100 ที่ขึ้นชื่อว่าดูหนังสุดยอดแล้วมาเจอ SB12NSD ยังห่างกันพอสมควรเลยครับ  ส่วนหนึ่งมาจากขนาดDriver 10" VS 12"

และกำลังขับ 200W VS 400 W
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:41:14 pm โดย southernman »

« ตอบกลับ #729 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:42:13 am »

ขอแจมด้วยคนได้มั้ยครับ
ถ้าตรงกับวันที่ OFF
จะเลี้ยงข้าวสักมื้อ

ตั้งใจจะไปพวกพี่อะครับ เดี๋ยวไว้นัดกันอีกทีนะครับ เอาไว้ชัวร์ๆแล้วจะแจ้งนะครับเดี่ยวยก per/pro ไปให้ลองครับ สายพร้อม ลำโพงพร้อม เหลือสถานที่ เดี๋ยวโทรหากันอีกทีครับผม

@ท่านโชติ ( lasa ) เดี๋ยวจะไปจะโทรหาเดี่ยวนัดกันหลายๆคนนะครับ :)

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 08:01:18 am »
ไม่รู้ว่า sb-12 หรือ pb-12 เทียบกับ ultra cube 10 แล้วเป็นงัยบ้าง ด้วยค่าตัวที่พอๆกัน
อยากให้ท่านใดที่เคยฟังช่วยแนะนำหน่อย

ไม่เคยใช้ แต่เคยฟัง cube 10 แป๊กครับ เจอฉากโหด ๆ เอาไม่อยู่

ความเห็นส่วนตัว SB 12 กับ PB12 กินขาด ทุกประตู ทั้งหัวทั้งหาง แถมราคา 12 นิ้วถูกกว่า เกือบครึ่งครับ

วันนี้ เป็นหวัด ลาป่วย (เพราะหูเสีย) เลยกินยาว่าจะนอน แต่คันหู00 ไม่รู้เป็นอะไร>>  [กระโดด] [งง] เอาสำลีมาปั่นก็ไม่หาย อะอะอะ อาย

เลยเปิด Battleship ลองนาที ที่ 41 ฉาก ยานต่างดาวแผ่บาเรีย เป็นแนวกัน

โห๊ะ  ๆ ๆ ๆๆ   ลองเปิด YAM 2010 volume -7 (level ลำโพงของผม 0 - 1 +1 )  ทั้งคนทั้งโซฟา ไส้แตกครับ มาเป็นคลื่น ๆ ๆ สั่น สะเทือน เขย่าถึงใจจริง ๆ ไม่มีแปีก ลองดูนะครับ เป็นฉากทรมานซับ อีกฉากหนึ่งเลยทีเดียว

ฉากยานบินยิงคลื่น ทำลายระบบสื่อสารทำหน้ากระจกเรื่อแตก ตูม วูปปปปปปปคลืนๆ ๆ ๆ  แล้วตึ๊บ เพล้ง  แรงประทะแรงมาก หน้าสั่น ครับ ยังกับอยู่ในเหตุการณ์

ฉากที่ มนุษย์ต่างดาว เข้าไปจะทำลาย เครื่องยนต์ ตัวหนักมาก ๆ กระทืบทีเสียงแน่นมาก  บ้านสั่นครับ

เรื่องนี้ หัวเบสจะมีไม่กี่ฉากมากนัก ส่วนใหญ่เป็นคลื่นความถี่ต่ำรุนแรง เอาใว้ทรมานซับครับ

ใครไปงาน BAV ครั้งที่แล้ว เคยฟัง dynamo 1000 ซับคู่ Fast five  เสียงต่อย หัวเบสแน่นมาก ใช่ไหมครับ SB-12 ทำได้ครับ แม้มีแค่ตัวเดียว เสียงแน่นไม่แพ้กัน

ตอนนี้เปิด เบริ์น ไปเรื่อยๆ หนักบ้างเบาบ้าง หัวเบสเริ่มนุ่มขึ้น ครับ หลังจากกลับมาดูคอนเสริืต อีกครั้งเปรียบเทียบกับวันแรก ๆ แต่ยังคงสไตล์เดิมครับ เก็บตัวเร็วหนักแน่น การแผ่เป็นรอง PB12 ครับ

ขอตอบแบบที่เคยฟังมานะครับไม่ใช่คนขายนะครับ ยกหัวโขนออกไปก่อน ..

bosswood ผมก็เคยไปยืนฟังที่ห้างนะครับ  ผมบอกได้คำเดียวครับว่า มันไม่ใช่คู่แข่งกันเลย คนละรุ่นนะครับแยกออกมาก่อนครับ

ตอนนี้อธิบาย แนวเสียงนะครับ boss ผมไปยืนฟังที่ห้างจับใจความแนวเสียงได้ไม่ดีนักเพราะ เหมือนเปิดขอไปทีไม่ set อะไรทั้งสิน แต่แนวที่ได้ฟังมันออกเบลอๆ ไม่ชัดมีแต่เสียงเบสต่ำๆ เอาเป้นว่าไม่เข้าหูผมเลยละกันครับ ลึกก็ไม่ลึกหนักก็ไม่หนักอะครับ  ... หรืออาจจะเป้นเพราะพวกพนักงาน set ไม่เป็นก็ไม่รู้แต่ได้ยินเสียงมันออกจากตัว sub เลยครับว่าไม่ผ่าน...

ส่วน svs เสียงที่ได้ ( sb 12-nsd ) เสียงเบสที่มีรายละเอียดอะครับ แน่นคมชัด แรงกระแทก สุดๆครับ เอาเป็นว่ามันเกิดมาเพื่อมาเป็น subwoofer โดยเฉพาะเลยอะครับ ยกตัวอย่างเสียงปืน.. เสียงปืนมันจะมีฐานเบสที่คมชัดได้ยินเสียงใหญ่ยังไม่พอเหมือนจะได้ยินเสียงรายละเอียดกระสุนเวลามันระเบิดแบบนั่นเลยอะครับ เก็บตัวเร็วไม่ทิ้งหางเสียงมากนัก ตุ๊บๆๆ อะครับ สวนถ้าเป็นตู้เปิด pb12-nsd มันจะได้ยินเสียงเบสที่ไม่คมเท่าแต่ได้ใหญ่ เสียงปืนที่ยิงออกมามันจะไม่ตุ๊บๆ แล้วนะครับมันกลายเป็น ปุ๊บๆ แล้วลากเสียงยาวๆกว่า มันจะเต็มห้องกว่าแต่เก็บตัวช้ากว่า  ลองดูนะครับว่าชอบแบบ   ตุ๊บๆๆ   หรือ ปุ๊บบบๆๆ  (ทำเสียงใหญ่ๆนะครับ )  

พอเป็นแนวทางนะครับพี่ ประเทศ เอาเป็นว่าผมจะรีบทำการบ้านอยากจะให้มี svs ไปโชว์ที่ทางใต้บางนะครับ เดี่ยวจะรีบหาร้านที่อยากร่วมงานกะเราอะครับ มีอะไร ถามได้เลยนะครับ :)

@ พี่ southernman (พี่สุชาติ)  ดูๆร้านที่น่าวาง svs ให้ด้วยนะคร้าบบ จะได้ให้แฟนชาวใต้ได้ลองก่อนตัดสินใจอะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 08:11:05 am โดย audio »

« ตอบกลับ #731 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 08:07:57 am »
สอบถามคุณเอก สักนิดครับ ในการเซ็ต AVR H/K 156 + Canton 130

1.ควรปรับ Crossover เป็น LARGE หรือ 40HZ 60HZ 80HZ 100HZ 120HZ ควรเลือกอะไร

ผมตัดที่ 80hz ขึ้นไปครับ แล้วแต่ชอบเลย แต่ผมชอบที่จะตัดที่ 80 ตลอดนะครับ แต่ ที่ 100 หรือ 120 ก็ไม่ผิดครับเพราะลำโพง ลงต่ำได้แค่ 120 เองครับ แต่ 80 ก็ไม่ผิดลองดุครับว่าชอบแบบไหน แต่ ต่ำกว่า 80 ไม่แนะนำครับ

2.ถ้าปรับ Crossover ในข้อ1 เป็น LARGE  ตรง SUB MODE มีให้เลือก 1. L/R+LFE  2. LFE  3. OFF ควรเลือกอะไร

ปรับเป็น 8 นิ้วตามรูปแรกเท่านั่นครับ ห้ามปรับลำโพงเป็น large ครับ ลำโพงใหญ่ๆผมยังปรับเป็น small เลยครับมันได้รายละเอียดกว่าครับ

ช่วยแนะนำสาย SUB ด้วยก้ดีครับ

ขอบอกว่าผมเทียบมาหลายตัวสำหรับสาย sub ผมว่า มีผลต่างไม่มากครับ เลือกตัวหลักพันขึ้นไป แต่อยากแพงมากครับ เอาไว้เล่นชุดใหญ่ๆ ค่อยว่ากันครับผม :)

ส่วนสายลำโพงผมใช้  Monster XP อยู่ครับ(เป็นของเดิม) ถ้ามีตัวใหม่แนะนำก็ดี

ช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยครับ..........ขอบคุณ

« ตอบกลับ #732 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 08:17:11 am »
เรื่องสายไฟ esp รุ่นราคา 7900 ผมจัดโปร 0% -10 เดือนกับบัตร กสิกร เดี๋ยวของใกล้เข้าแล้วจะแจ้งนะครับ อยากให้ท่านๆใช้สายไฟระดับเทพแต่ผ่อนจ่ายครับ จะได้ไม่ไป วนกะสายอื่นๆ นะครับ :)

ส่วนสาย velocita ตอนนี้มาแรงมากๆที่ร้านผมนะครับใครสนใจจะลองฟังก่อนซื้อมาได้เลยนะครับแล้วจะบอกว่า แค่เปลื่ยนสายลำโพง เสียงก็เปลื่ยนไปน่าชมแล้วครับ :)

[yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

« ตอบกลับ #733 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:16:53 pm »
SVS  ของเข้าวันที่ 18 จันทร์นี้นะครับ ใครสนใจโทรถามก่อนนะครับเพราะ ส่วนมากมีคนจองแล้วนะครับ ยังงัยโทรสอบถามกันนิดนะครับ รีบๆเลยนะคร้าบบ :)

ออฟไลน์ AgentMolder

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:00:02 pm »
สวัสดีครับ แวะมาเยี่ยมเยี่ยนเวบครับ ^^ ตอนนี้เจ้า PB12 ผมกำลังน่วมได้ที่เลยครับ เสียงดีขึ้นมากจากตอนแรกครับ จนถึงตอนนี้ยืนยันเลยว่าเจ้า PB ดูคอนเสิร์ทสนุกมากๆครับ ให้เสียงเบส เสียงกระเดื่องที่แน่น พุ่ง สุดๆเลยครับ วันก่อนผมมีโอกาสไปบ้านตาฮาร์ท ไปฟัง JL มา ผมบอกได้เลยว่าสูสีครับ (ทั้งที่ราคาต่างกัน 5 เท่า) เสียงออกมาแนวเดียวกัน แน่น พุ่งเป็นก้อน แต่แน่นอน JL รายละเอียดดีกว่า เก็บตัวคมกว่าครับ ก็ตามค่าตัว ส่วนหนัง หัวเบสไม่คมเท่า SB แต่ว่าให้ความถี่ลึกได้สุดๆจริงๆครับ ผมว่ามี sb ตัวนึง pb ตัวนึงในห้องนี่ครบเลยครับ (หรือจะไป PB13 เลยก็ได้นะ ฮ่าๆๆ)

ปกติดูหนังความดังเท่าเดิมไม่เคยมีปัญหา แต่พอได้เจ้า pb เข้ามา โดนข้างห้องสอดใบใต้ประตูแล้ว บอกว่าเสียงดังไม่เท่าไหร่ แต่ประตู ฝ้า และโคมไฟห้องเขาสั่นมาก เหอๆ ความถี่ต่ำมันเกินบรรยายจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:00:53 pm โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #735 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 03:59:03 pm »
สวัสดีครับ แวะมาเยี่ยมเยี่ยนเวบครับ ^^ ตอนนี้เจ้า PB12 ผมกำลังน่วมได้ที่เลยครับ เสียงดีขึ้นมากจากตอนแรกครับ จนถึงตอนนี้ยืนยันเลยว่าเจ้า PB ดูคอนเสิร์ทสนุกมากๆครับ ให้เสียงเบส เสียงกระเดื่องที่แน่น พุ่ง สุดๆเลยครับ วันก่อนผมมีโอกาสไปบ้านตาฮาร์ท ไปฟัง JL มา ผมบอกได้เลยว่าสูสีครับ (ทั้งที่ราคาต่างกัน 5 เท่า) เสียงออกมาแนวเดียวกัน แน่น พุ่งเป็นก้อน แต่แน่นอน JL รายละเอียดดีกว่า เก็บตัวคมกว่าครับ ก็ตามค่าตัว ส่วนหนัง หัวเบสไม่คมเท่า SB แต่ว่าให้ความถี่ลึกได้สุดๆจริงๆครับ ผมว่ามี sb ตัวนึง pb ตัวนึงในห้องนี่ครบเลยครับ (หรือจะไป PB13 เลยก็ได้นะ ฮ่าๆๆ)

ปกติดูหนังความดังเท่าเดิมไม่เคยมีปัญหา แต่พอได้เจ้า pb เข้ามา โดนข้างห้องสอดใบใต้ประตูแล้ว บอกว่าเสียงดังไม่เท่าไหร่ แต่ประตู ฝ้า และโคมไฟห้องเขาสั่นมาก เหอๆ ความถี่ต่ำมันเกินบรรยายจริงๆ
ห้องข้างๆใช่มั้ยครับ แล้วห้องข้างล่างเขามีปฎิกิริยาบ้างมั้บครับ

ออฟไลน์ southernman

• *
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 07:41:47 pm »
SVS  ของเข้าวันที่ 18 จันทร์นี้นะครับ ใครสนใจโทรถามก่อนนะครับเพราะ ส่วนมากมีคนจองแล้วนะครับ ยังงัยโทรสอบถามกันนิดนะครับ รีบๆเลยนะคร้าบบ :)

โทร.แล้วติดต่อไม่ได้ สงสัยงานยุ่ง

« ตอบกลับ #737 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 09:38:05 pm »

555+  คลื่นความถี่ต่ำเนี้ยแสนจะยากเย็น ที่จะหยุดมันครับ อิอิ

ตอนนี้ ที่ร้านเสียงก็ลงตัวสุดๆครับท่าน นุ ถ้ายังงัยว่างๆมาอีกสักทีนะครับ รอ นะครับ มาลอง cary + svs + canton  นะครับสุดครับ :)