ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจผิด ๆ เกี่ยวกับ CINAVIA PROTECTION ในเครื่องเล่น Blu-ray Player  (อ่าน 124115 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
 เมื่อเครื่องพบโค้ด cinavia แล้ว ก็จะโชว์โค้ดไวขึ้นครับ วิธิดังกล่าวจึงใช้ไม่ได้ผลครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

เครื่องที่ติด cinavia มาตั้งเเต่โรงงานเเก้ไขไม่ได้ครับเพราะ downgrade firmware ไม่ได้เพราไม่มี firmware ที่ไม่ติด code cinavia เเต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่มี firmware ที่ไม่ติด ( บางคน downgrade มาเเล้วเล่นผ่าน ผมไม่เคยลองนะครับ ) อย่าง sony รุ่นใหม่ๆนี่ติดหมดครับ คืออย่างท่าน hussell bank ว่าคือเล่นเเผ่นเเท้ อย่างเดียวครับ หรือเสียงไทยอย่างเดียว ยี่ห้อที่ทดสอบเเล้วผ่าน มี soken aconatic ( สําหรับ aconatic เป็นข้อมูลเก่าเพราะคนใช้น้อย ) ส่วนที่คาดว่าไม่ติด พวก aj leona นี่โดนหมดครับ ติด cinavia ถ่้ารุ่นเก่า ๆ อย่างพวก sony s 370 s 380 ถ้าไม่ up firmware ก็จะไม่ติดครับ

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
สรุปคือต้องดูเสียงไทยเท่านั้นใช่ไหมครับ pop up. Cinavia ที่โผล่ขึ้นมาถึงจะหายไป แล้วดูต่อได้

ดูเสียงไทย หรือ ภาษาอื่น จีน ญี่ปุ่น ครับ

ออฟไลน์ DOE

• **
ดูเสียงไทย หรือ ภาษาอื่น จีน ญี่ปุ่น ครับ

ขอบคุณครับน้าชอลิ้วเฮียง  [ปลื่ม]

ล่าสุดลูกค้าท่านนึงแจ้งมาว่า เสียง Eng.DTS มีเสียงแทรกเข้ามาประมาณว่า ท่านกำลังเล่นแผ่นละเมิดลิขสิทธิ์อะไรประมาณนั้นครับ แต่ผมเองยังไม่เจอและยังไม่ได้ลอง(เพราะใช้เครื่องไม่ติด cinavia) ท่านใดเจอแล้ว รบกวนแจ้งข่าวนิดนึงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sonnaa

• *
 [งง] ขอสอบถามหน่อยครับ OPPO 105D ถ้าเล่นไฟล์ Remux แบบว่า M2TS 00000 เป็นไฟล์เดียวอะครับ  จะติดมั้ยครับ
พอดียังไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ toommenk

• **

อันนี้ผมเพิ่งเจอครับ ว่าเจ้าโค้ด cinevia เนี่ยมันฝังรากติดมากับไฟล์ rib ด้วยอ่ะ
คือเมื่อเย็นลองเอาไฟล์ mkv เรื่อง after eart ของค่ายโคลัมเบีย ซึ่งโหลดมานานแล้วไรท์ใส่แผ่นเปล่าไว้
ลองหยิบมาเปิดดูอีกรอบ คือลืมบอกว่าเมื่อก่อนดูจาก note book pc ผ่านโปรแกรม vlc ไม่พบอาการฟ้องใดๆ

แต่ไม่นานมานี้เพิ่งได้เครื่องเล่นบลูเรย์มายี่ห้อของแอลจี ดูจากไฟล์พวกนี้มาก็หลายเรื่องแต่ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลย
มาเจอก็วันนี้แหละครับ เลยทำให้รู้ว่า code cinevia รากมันฝังลึกจริงๆ ขนาดเสียงต้นฉบับถูกนำมาแปลงร่างลดทอน
จนเหลือแค่ dts มิวายยังตามมาแสดงความร้ายกาจของมันได้อีก [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ suchart

เครื่องที่ติด CINAVIA PROTECTION แน่ ๆ
- SONY S370 , S380 , S485 , E370 , E380 และ E985W ที่มี firmware version M07.R.0609 หรือสูงกว่า

- SONY Blu-ray Player และ Blu-ray Home Theater ทุกรุ่น ที่วางขายในปี 2012

- SAMSUNG Blu-ray Player และ Blu-ray Home Theater ทุกรุ่น ที่วางขายในปี 2012

- Philips BDP3200 และ Philips BDP3380K

- Pioneer BDP-LX55 ที่มี firmware version 3.11 หรือสูงกว่า

- SOKEN BP15[/b][/color]

ขออนุญาติแจ้งเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

- Phillips BDP3200  Firmware version  1.58  เครื่องที่ผมใช้อยู่  ไม่ติด cinavia ครับผม..  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bomman191

• Flat TV member
  • *
เดี๋ยวนี้เสียงไทยก็เริ่มมี HD DTS แล้วนะครับ
 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

เดี๋ยวนี้เสียงไทยก็เริ่มมี HD DTS แล้วนะครับ
 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ใช่ครับ เริ่มมีเข้ามาแล้วครับ

ออฟไลน์ aodz

• *
Soken BP-16 up firmware จาก Soken แล้ว OK เลยครับ

แต่ยังติด Cinavia ในแผ่น DVD อยู่นะครับ   [ไม่เอา]

ออฟไลน์ NimBo

• **
OPPO 103 ดูแผ่นการ์ตูนสามดี เสียงพากห่วยมาก เลยไปดูเสียงในฟิล์ม โดนเลยครับ
หลังจากโดน Cinavia ไปแล้ว เปลี่ยนเป็นภาษาไทยแล้ว ก็ดูส่วนที่เหลือต่อไม่ได้
อื่อ อ อ อ อ . . .
ใจร้ายยยยยย . . . อดดูเล๊ยยยยย . . .

ออฟไลน์ dodgeda

• Flat TV member
  • *
OPPO 103 ดูแผ่นการ์ตูนสามดี เสียงพากห่วยมาก เลยไปดูเสียงในฟิล์ม โดนเลยครับ
หลังจากโดน Cinavia ไปแล้ว เปลี่ยนเป็นภาษาไทยแล้ว ก็ดูส่วนที่เหลือต่อไม่ได้
ใจร้ายยยยยย . . . อดดูเล๊ยยยยย . . .
อ้าว...... [ร้องไห้]เปลี่ยนเป็นเสียงไทยก็ดูต่อไม่ได้เหรอคับ ก็เห็นข้อมูลในนี้ลงไว้ว่าดูเสียงไทยได้ไม่ใช่เหรอคับ [ไม่พูด]แล้วจะยังไงดีคับกำลังจะถอยเหมือนกันคับ [เศร้า]

ออฟไลน์ NimBo

• **
อ้าว...... [ร้องไห้]เปลี่ยนเป็นเสียงไทยก็ดูต่อไม่ได้เหรอคับ ก็เห็นข้อมูลในนี้ลงไว้ว่าดูเสียงไทยได้ไม่ใช่เหรอคับ [ไม่พูด]แล้วจะยังไงดีคับกำลังจะถอยเหมือนกันคับ [เศร้า]

ถอยมาเถอะครับ ยุคนี้ใครไม่โดนน่ะ ตกยุคแล้ว อิ อิ

Reset Factory default ใส่แผ่นกลับเข้าไป เลือกภาษาไทย แล้วก็ Play
ไม่ต้องรอลุ้นหลายนาทีครับ ทุกคั้งที่กด Play มันก็มาเลย
ครั้งแรกยังดูได้เกือบครึ่งชั่วโมง
ทีจริงแผ่นเขามี End 5.1 แต่ทีนี้ ซน อยากลองดี True HD ก็เลย โดน ดี

ออฟไลน์ DOE

• **
สมัยที่ผมหาเครื่อง ก็กังวลเรื่องcinavia ถามคนขายถามเซล ลองเครื่องกันให้วุ่น
ได้เครื่องที่ไม่ติดมาก็ดูหนังสบายใจ. จนวันหนึ่งครื่องที่ใช้ตกรุ่นไป ผมก็ตามหาเครื่องใหม่
แต่สุดท้ายก็ได้เครื่องติด cinavia จนได้ และใช้มาจนทุกวันนี้กลับไม่รู้สึกถึง cinavia เข้ามาในชีวิต
ใช้ดูหนังมาเป็นร้อยเรื่องเจอติดอยู่เรื่องเดียว(Parker) กลับเฉยๆ

ผมว่าบางทีเราไปหลงอยู่กับมันจนคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุด จนลืมไปว่าสิ่งที่ดีที่สุดคือการได้ดูหนังภาพดีๆเสียงดีๆจากแผ่นคุณภาพดีๆมากกว่า
ตอนนี้ผมมีความสุขกับการดูหนัง ดูทั้งแผ่นแท้แผ่นเทียม จนลืมcinavia ไปเลยครับ
  [ปลื่ม]

สมัยที่ผมหาเครื่อง ก็กังวลเรื่องcinavia ถามคนขายถามเซล ลองเครื่องกันให้วุ่น
ได้เครื่องที่ไม่ติดมาก็ดูหนังสบายใจ. จนวันหนึ่งครื่องที่ใช้ตกรุ่นไป ผมก็ตามหาเครื่องใหม่
แต่สุดท้ายก็ได้เครื่องติด cinavia จนได้ และใช้มาจนทุกวันนี้กลับไม่รู้สึกถึง cinavia เข้ามาในชีวิต
ใช้ดูหนังมาเป็นร้อยเรื่องเจอติดอยู่เรื่องเดียว(Parker) กลับเฉยๆ

ผมว่าบางทีเราไปหลงอยู่กับมันจนคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุด จนลืมไปว่าสิ่งที่ดีที่สุดคือการได้ดูหนังภาพดีๆเสียงดีๆจากแผ่นคุณภาพดีๆมากกว่า
ตอนนี้ผมมีความสุขกับการดูหนัง ดูทั้งแผ่นแท้แผ่นเทียม จนลืมcinavia ไปเลยครับ
  [ปลื่ม]
เมื่่อก่อน ผมก็เป็น เอาจริงๆหนังที่ติด cinavia ก็ไม่ได้เยอะเเยะครับ