ผู้เขียน หัวข้อ: ***** จัด LG 55B6T มาแล้ว แต่มีปัญหาครับ หรือผมจะซวยนะนี่ ******  (อ่าน 12746 ครั้ง)

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
จากกระทู้ล่าง พอแนะนำก็หาข้อมูลแล้วจัดมาเลยครับ แพงไม่เป็นไร ขอแค่ให้มันดีๆไปเลย

เย็นๆ TV มาส่ง ก็ลองแบบเร็วๆ ปกติดีเลยจ่ายตังค์ เด็กก็กลับไป

ลองดูจำนวนชั่วโมงก็ 0 TV แกะมาใหม่ๆเลย

แต่พอลองดูจริงจัง พบปัญหาใหญ่เลยครับ คือจอผมฝั่งขวามันมีแถบแสงเหมือน banding แนวๆแสงรั่ว (แต่ OLED จะมีได้ไง) มันจะเห็นชัดเลยถ้าปรับ brightness มากกว่า 50 ผมถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ถ้ารูปมันใหญ่เกินหน้าจอ เลื่อนแถบข้างล่างมาทางขวานะครับ

อันนี้ set 50 จะไม่เห็นครับ

พอตั้งเป็น มากกว่า 50 จะชัดขึ้นเรื่อยๆ

อันนี้ผมกดเข้า app ของ TV ครับ ฉากปกติแบบนี้ยังเห็นเลย

ผมสังเกตว่าไอ้แถบนี้จะมากเป็นพิเศษถ้าเจอฉากสีเทาๆ น่ะครับ

ตอนนี้มันโผล่แทบทุกจุด ทุกช่องสัญญาณ เครียดเลยอะ

ซื้อจาก ศรีทองซิตี้ คนส่งบอกมีปัญหา 7 วันเปลี่ยนแต่วันนี้ตอนหัวค่ำเจออาการโทรไปร้านปิดแล้ว ติดหยุดสงกรานอีก 4 วัน เปิดมาจันทร์เลย ไม่รู้จะยังไงเนี่ยให้เปลี่ยนไหมไม่รู้

ใครมีความเห็นยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 09:38:08 pm โดย PrTv »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ตัวนี้คงหลุด QC น่ะครับ

จริงๆoledมันก็มีปัญหาเรื่องnear black อยู่แล้ว คือฉากมืดๆที่เป็นสีดำแบบดำที่ไม่ดำสนิท รายละเอียดของภาพแถบซ้ายและขวาของจอจะแสดงผลได้ไม่ดีเท่ากลางจอ

แต่ของคุณมันเป็นแค่ข้างขวาข้างเดียว มันดูแปลกๆไม่สมดุลครับ ๕๕๕๕๕

^
^
อันนี้คือ อาการที่เป็นปัญหาของ oled ซึ่งดูปกติจะไม่มีปัญหา จะเห็นได้เฉพาะหนังฉากสลัวๆมืดๆมากๆ ,การทดสอบ near black,หรือเร่ง brightness สูงมากๆ

แนะนำว่าให้ติดต่อทางร้านขอเปลี่ยเครื่องครับ ร้านนี้บริการดี เพื่อนหลายคนในเวปนี้ซื้อทีวีเจอปัญหาเขาก็เปลี่ยนให้เรื่อยๆจนกว่าจะได้ตัวที่ปกติครับ
(เพื่อนบางคนขี้เกียจเปลี่ยนหลายรอบก็ขอคืนเงินทางร้านก็ยินดีให้คืนเงินครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 10:37:55 pm โดย หลั่งรวดเร็ว »

ออฟไลน์ lpfprotect

• *
ใจเย็นๆนะครับ ร้านนี้บริการแบบตรงไปตรงมา ไม่ทิ้งลูกค้าแน่นอนครับ

ผมไปลองทีวีบ่อยจน จน sales ที่ร้านใหม่ จำผมได้แล้ว 5555

[เท่ห์]

• *
ผมนี่เซ็งเลย ทำไมซื้ออะไรต้องซวยทุกทีสิน่า

เจอปิดสงกรานต์ไป 4 วัน ร้านปิด เปิดมา จันทร์ผมต้องทำงานอีก เดี๋ยวต้องโทรคุยว่าจะยังไงกันดี เพราะเอามาเปลี่ยนให้ก็ไม่มีคนอยู่ แถมรถ (เก๋ง) ผม บรรทุก TV ไป ก็ไม่ได้ด้วยดิ

ถ้าตัดปัญหานี้ไป ผมก็ชอบภาพนะครับ แต่ตอนนี้ไม่สามารถดูอย่างมีความสุขได้เลย เพราะมันเห็นไอ้แถบขาว ขวามือเตะตาตลอด นี่แหละ

ถ้ายอมให้เปลี่ยนด้วยดีก็คงอุดหนุนเป็นขาประจำไป

ออฟไลน์ big1731

• LCD TV member
  • **
รบกวนขอพิกัดร้านด้วยครับ พอดีกำลังจะซื้อ ทีวี ขอบคุณครับ

• *
ไม่รอผลจากผมก่อนเหรอครับ เกิดร้านงอแงจะได้ไม่ต้องไปอุดหนุน

ผมจากร้าน ศรีทองซิตี้ ครับ

ที่ผ่านมาจัดว่าดีหมด

- พนักงานพูดดี
- โทรกลับมาประสานงานไว
- ส่งไว พนักงานสุภาพ
- ราคาไม่แพง
- เอาที่รูดมารูดให้ ถึงบ้าน

ติดตรงจุดสุดท้าย ความรับผิดชอบ ต้องพิสูจน์ ถ้ารับผิดชอบดี ก็ เป็นร้านที่ดีมากๆ น่าอุดหนุน ถ้าบ้านเสร็จคงสั่ง tv ทั้งหมดจากรัานนี้อีก แต่ถ้าไม่รับผิดชอบผมคงไม่ยอมเหมือนกัน เพราะมันเป็น defect มี่รับไม่ได้เลย นี่ใช้งานปกติก็เห็น

ยังไงจะบอก นะครับว่าร้านรับผิดชอบหรือไม่ อย่างไร

ออฟไลน์ noppapat

• *
 [เหม่อ]รอฟังผลด้วยคน เพราะร้านนี้เห็นราคาน่าคบ [แทง]

• **
  ร ครับ เพื่อความอุ่นใจ

ออฟไลน์ dangmeechai

• *
ผมกำลังมองรุ่นนี้อยู่เลยครับ รอเขาลงราคาอีกซักหน่อย เจอปัญหาชักแกว่ง เอาใจช่วยครับ ที่จริงปัญหาคลายแสงรั่วใน OLED ไม่น่ามี..

ออฟไลน์ lpfprotect

• *
ผมกำลังมองรุ่นนี้อยู่เลยครับ รอเขาลงราคาอีกซักหน่อย เจอปัญหาชักแกว่ง เอาใจช่วยครับ ที่จริงปัญหาคลายแสงรั่วใน OLED ไม่น่ามี..

ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่ลงไปมากกว่านี้แล้วครับ

เพราะรุ่นใหม่ ปี 2017 จ่อมาแล้ว

• *
เท่าที่ดูผมพอใจกับภาพนะครับ ภาพดีมาก แต่ปัญหาเรื่องแถบขาว นี่ ทำให้ใช้งานไม่ได้จริงๆ เรียกได้ว่าเป็น panel defect เลยตัวผมเนี่ย

ลองเปิดแผ่น bluray ดู รับไมได้เลย มันเข้ามากวน ภาพเยอะเลยครับ

นี่ภาพแรกดูแบบปกติจะเห็นแถบขาว ขวามือ

อันนี้ Brightness 50 นะครับไม่ได้เร่งเยอะ เลย เห็นขาวๆตรงขวา กับล่างขวา ไหมครับ (ไม่ได้สะท้อนอะไรนะครับ ขาวจาก panel เลย) นี่แย่กว่า LCD แสงเล็ด อีกนะ

อันนี้ผมใช้ photoshop ปรับให้ contrast สูง จะได้เห็นชัดๆ เฉยๆ คือเท่าที่ผมสังเกต มันจะเป็นวงแสงขาวๆ เหมือนเป็นคราบๆ รอบ panel เลย เส้นสีแดงคือชี้ให้เห็นที่เกิดปัญหา

นี่พยายามติดต่อร้านตลอด ลองโทรเบอร์มือถือก็ไม่มีคนรับเลย แต่ร้านก็บอกไว้อยู่แล้วว่าปิด จะเปิดอีกทีจันทร์ ก็คิดอยู่ว่าถ้าไม่ยอมให้เปลี่ยนคนต้องเถียงกันเหนื่อย เพราะ ราคาเท่านี้ ปัญหาใหญ่แบบนี้ผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน

เคลมกับ LG ก็ไม่ควรเพราะคงเจอซ่อมแน่นอนของใหม่แกะกล่องภาพมีปัญหาแบบนี้มันควรต้องเปลี่ยน

• *

มันไม่ใช่แสงรั่วหรอกครับ มันจะเป็นตอนแสดงสีเทา ถ้าสีดำ หรือสีอื่น ก็ไม่เป็น แต่ถ้ามี grey เข้ามา (เช่นดำอ่อน ดำเข้ม หรือเทา) จะขึ้นเยอะมาก เล่นเกม หลายเกมก็ขึ้น เอาง่ายๆ กด menu ของ TV เอง ยังเป็นเลยครับ ภาพนี้จะๆ ไม่ต้องทำลูกศรเลย ขวามือเส้นขาวๆขึ่นชัดมาก กด Brightness ให้ดูว่า 50 เองด้วย ไม่ได้ปรับเยอะเกินเลย เลย

ปกติไม่เคยใช้ของเกาหลี ไม่น่าเล้ย คิดว่าราคาสูงๆ แล้วคุณภาพจะสูงตาม

ออฟไลน์ Darakorn

• *
ร้าน AV value MBK  OLED B6,C6 ราคาดีครับ ผมก็จัดมาแล้ว

• **
ดูแผ่น bd ธรรมดา up scale ภาพสวยไหมครับ ถ้าสวย น่าสนมาก

ออฟไลน์ Sengboy

• *
ร้าน AV value MBK  OLED B6,C6 ราคาดีครับ ผมก็จัดมาแล้ว

ขอถามนิดนึงครับ ถ้าไม่นับเรื่องจอโค้งกับ3มิติ 2 รุ่นนี้ไม่ต่างกันเลยใช่มั้ยครับ
ปล พอสะดวกบอกราคาที่ซื้อได้มั้ยครับ สนใจครับ ขอบคุณครับบบบบ

• **
ราคาผมว่าไม่หนีกันมาก เจอถูกสุด 54900 digital dc

• *
ในส่วนภาพดีมากครับ

ดู Bluray 1080 จากเครื่องเล่นภาพดีมาก ไม่เบลออะไรเลย คม น้ำหนักดี
ไม่รู็สึกถึง input lag ลองกับ Ps4 Pro เปิด HDR ภาพดีมาก ถ้า firmware ใหม่ ที่มี mode game มา คง lag น้อยกว่านี้อีก

ติดแค่ปัญหา defect ที่ผมเจอ นี่อะครับ ปัญหาใหญ่เลย เล่นเอาไอ้ข้างบนทั้งหมด ไร้ค่าไปเลย

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ขอถามนิดนึงครับ ถ้าไม่นับเรื่องจอโค้งกับ3มิติ 2 รุ่นนี้ไม่ต่างกันเลยใช่มั้ยครับ
ปล พอสะดวกบอกราคาที่ซื้อได้มั้ยครับ สนใจครับ ขอบคุณครับบบบบ

ต่างเรื่อง input lag ด้วยครับ b6 ทำได้ดีกว่า
ส่วนภาพไม่ต่างกัน