ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038260 ครั้ง)

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:46:29 pm »
ขอถามอีกอย่างครับ มีวิธีเช็ค ชม การใช้งานไหมครับ  [งง]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:19:55 am »
SHARP 39LE440M !

ทดสอบภาพในโหมดต่างๆครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ภาพแบบปรับเองครับ เพราะรู้สึกว่าเจ้าชาร์ปตัวนี้ตั้งค่ามาจากโรงงานภาพจะคมซะเหลือเกิน จนดูเป็นเม็ดๆ เลยต้องลดความคมลงซะหน่อย
(ใครอยากปรับตามผม ตามสบายเลยนะครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์) ^^

จากการ์ตูน สีสันสวยงามครับ

ทรานฟอร์มเมอร์

ฟรีทีวี ผมไม่ได้เป็นตัวแทน AIA นะ พอดีรีบถ่ายจะไปกินข้าว ฮ่า   [ไม่พูด]

ส่วนเรื่องแสงรั่วก็มีนิดๆหน่อยๆ ตามสไตน์ edge led ครับ ถ้าไม่ได้ปิดไฟดูทีวี แล้วมานั่งจ้องจับผิด ผมคิดว่าคุณภาพ ok มากๆเลยครับ

โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นทีวีราคาไม่แพง แต่คุ้มค่าต่อการลงทุนมากครับ สำหรับบ้านใครที่ยังไม่มีทีวีจอแบน(บาง) ผมแนะนำเลยครับตัวนี้  [เท่ห์]

พอดีรีวิวไว้ที่ ocz เลยเอามาให้เพื่อนๆดูเป็นข้อมูลการตัดสินใจครับผม  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
ดูแล้วรุ่นนี้ ค่าการปรับภาพไม่เหมือน sharp รุ่นอื่นเลยครับ ที่บอกภาพเป็นเม็ดๆนี่ เปิด dvd หรือ bluay ครับ ถ้าไฟล์ความละเอียดต่ำต้องปรับความคมชัดลดลง ภาพจะดูเนียนขึ้นครับ
 จากการปรับภาพผมว่าท่านปรับได้ค่อนข้างดีแล้วครับ แต่ตัวกรองสัญาณปรับเป็นต่ำหรือปิด ตามท่าน PEET(S) บอกรายละเอียดภาพจะดีขึ้น แต่เท่าที่ดูภาพสวยดีครับ
ส่วนชั่วโมงการใช้งานลอง search ใน google เอาดูครับ มีคนลงอยู่เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ saintglad

• *
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:16:32 am »
เดี๋ยวลองปรับตามมั่งดีกว่า ขอบคุณ Guru Sharp ทุกท่าน  [นอน]  [จุ๊บ]

ออฟไลน์ PEET (S)

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:22:03 am »
^
^
^
แนะนำให้ปรับ"ความคมชัด"เพิ่มอีกหน่อยครับ ให้อยู่ในระดับสัก 50-80.......แต่ถ้าเกิน 80 แล้วยังไม่กร้านก็จัดเต็มตามสบายเลยครับ  [หื่น]

ระบบ"ลดสัญญานรบกวน" แนะนำให้เปิดที่ระดับ "ต่ำ" หรือ "ปิด" ไปเลยครับ จะทำให้ได้รายละเอียดภาพดีกว่าครับ
ค่ามาตรฐานมันก็ 50 แล้วอ่ะครับ ความคมชัด แต่ผมว่ามันขึ้นเป็นเม็ดๆเลยครับ เลยลดเหลือตามรูปเอาซอฟต์ๆ อิอิ เดี๋ยวจะปรับลดสัญญาณรบกวนออกครับ ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]
.
เอ่ 50 นี่กร้านแล้วเหรอครับ? ปกติทีวีถ้าเป็นผมๆปรับความคมชัดที่ 80-90% ของทีวีรุ่นนั้นๆเลยนะครับ  [หื่น]
ส่วนมาก ผมจะใช้ดู MV ไฟล์ mp4 + เล่นเกมส์ + ดูหนัง BD & DVD ครับ ผมปรับประมาณนี้ก็ไม่น่าเกลียดนะครับ (ถึงดูภาพความละเอียดต่ำ ผมก็ไม่ปรับลดครับ เพราะขี้เกียจ 55555+)
ถ้าเข้าไปใกล้ก็อาจเห็นว่าติดกร้านนิดๆ แต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียด แต่ถ้านั่งในระย่ะปกติจะดูพอดีครับ  [หื่น]
เพราะผมชอบดูแนวภาพคมๆรายละเอียดสูงๆนะครับ ถ้าปรับความคมชัดน้อย มันจะเหมือนภาพสว่างน้อยลงด้วยนะครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสายสัญญานและระบบไฟของที่บ้านแต่ละท่านด้วยเหมือนกันครับ ในเรื่องการปรับภาพ

ปล. ปรับตามใจชอบของเราแล้วกันครับ ชอบแบบไหนก็จัดเลยครับ อย่าได้แคร์สื่อ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 09:25:08 am โดย PEET (S) »

• **
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:33:56 am »
อ้างถึง
ดูแล้วรุ่นนี้ ค่าการปรับภาพไม่เหมือน sharp รุ่นอื่นเลยครับ ที่บอกภาพเป็นเม็ดๆนี่ เปิด dvd หรือ bluay ครับ ถ้าไฟล์ความละเอียดต่ำต้องปรับความคมชัดลดลง ภาพจะดูเนียนขึ้นครับ
 จากการปรับภาพผมว่าท่านปรับได้ค่อนข้างดีแล้วครับ แต่ตัวกรองสัญาณปรับเป็นต่ำหรือปิด ตามท่าน PEET(S) บอกรายละเอียดภาพจะดีขึ้น แต่เท่าที่ดูภาพสวยดีครับ
ส่วนชั่วโมงการใช้งานลอง search ใน google เอาดูครับ มีคนลงอยู่เยอะเหมือนกัน
เปิด bluray hidef ผ่านเครื่อง playon ครับผม พอดีมี led samsung อยู่เห็นแตกต่างมากเลยครับ ว่าภาพมันเป็นเม็ดๆเลย  [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #545 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:22:10 am »
แปลว่าค่าภาพโรงงานค่อนข้างหยาบครับ ต้องปรับลดลงจริงๆ แต่ปรับแล้วภาพก็เนียนใช้ได้ใช่มั้ยครับ
อย่างที่บอกครับ รุ่นนี้ปรับไม่เหมือน sharp รุ่นอื่นๆเลย
รุ่นอื่นของsharp เช่น (ที่บวกคือค่าสูงสุดนะครับ)
backlight +16
ความเข้มสี +40
ความสว่าง +30
สี +30
โทนสี +16
ความคมชัด +10
ปรับตามเราชอบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 10:29:15 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:26:09 am »
^
^
^
แนะนำให้ปรับ"ความคมชัด"เพิ่มอีกหน่อยครับ ให้อยู่ในระดับสัก 50-80.......แต่ถ้าเกิน 80 แล้วยังไม่กร้านก็จัดเต็มตามสบายเลยครับ  [หื่น]

ระบบ"ลดสัญญานรบกวน" แนะนำให้เปิดที่ระดับ "ต่ำ" หรือ "ปิด" ไปเลยครับ จะทำให้ได้รายละเอียดภาพดีกว่าครับ
ค่ามาตรฐานมันก็ 50 แล้วอ่ะครับ ความคมชัด แต่ผมว่ามันขึ้นเป็นเม็ดๆเลยครับ เลยลดเหลือตามรูปเอาซอฟต์ๆ อิอิ เดี๋ยวจะปรับลดสัญญาณรบกวนออกครับ ขอบคุณครับผม  [ปลื่ม]
.
เอ่ 50 นี่กร้านแล้วเหรอครับ? ปกติทีวีถ้าเป็นผมๆปรับความคมชัดที่ 80-90% ของทีวีรุ่นนั้นๆเลยนะครับ  [หื่น]
ส่วนมาก ผมจะใช้ดู MV ไฟล์ mp4 + เล่นเกมส์ + ดูหนัง BD & DVD ครับ ผมปรับประมาณนี้ก็ไม่น่าเกลียดนะครับ (ถึงดูภาพความละเอียดต่ำ ผมก็ไม่ปรับลดครับ เพราะขี้เกียจ 55555+)
ถ้าเข้าไปใกล้ก็อาจเห็นว่าติดกร้านนิดๆ แต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียด แต่ถ้านั่งในระย่ะปกติจะดูพอดีครับ  [หื่น]
เพราะผมชอบดูแนวภาพคมๆรายละเอียดสูงๆนะครับ ถ้าปรับความคมชัดน้อย มันจะเหมือนภาพสว่างน้อยลงด้วยนะครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสายสัญญานและระบบไฟของที่บ้านแต่ละท่านด้วยเหมือนกันครับ ในเรื่องการปรับภาพ

ปล. ปรับตามใจชอบของเราแล้วกันครับ ชอบแบบไหนก็จัดเลยครับ อย่าได้แคร์สื่อ  [ปลื่ม]
เรียนท่าน PEET (S) ครับ ทีวีแต่ละรุ่นบุคลิกภาพต่างกันครับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ทั้งพาแนล ชิฟประมวลผล และการวางหลอดด้วยครับ อิอิ [หื่น]

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:56:03 am »
^
^
^
อ่า ครับผม แต่พอดีบังเอิญ LCD-ED 4เครื่องที่บ้านผมมันปรับความคมชัดได้เกือบ MAX ทุกตัวเลยอะครับ (ส่วนมากผมปรับไว้ที่ 80%ครับ) ไม่กร้านเกิน  [หื่น]

ออฟไลน์ Mulan

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:23:47 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ sharp le835 ต้องดาวส์โหลดแอพตัวไหนมาลงใน IPhone ถึงจะใช้เป็นรีโมตได้ครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 07:04:25 pm »
แปลว่าค่าภาพโรงงานค่อนข้างหยาบครับ ต้องปรับลดลงจริงๆ แต่ปรับแล้วภาพก็เนียนใช้ได้ใช่มั้ยครับ
อย่างที่บอกครับ รุ่นนี้ปรับไม่เหมือน sharp รุ่นอื่นๆเลย
รุ่นอื่นของsharp เช่น (ที่บวกคือค่าสูงสุดนะครับ)
backlight +16
ความเข้มสี +40
ความสว่าง +30
สี +30
โทนสี +16
ความคมชัด +10
ปรับตามเราชอบเลยครับ
เนียนกำลังดีเลยครับ  [โย่ว]

แต่ผมยังหาวิธีเช็คไม่ได้เลย เห็นวิธีนี้แต่ ทีวีมันไม่เห็นมีปุ่ม AV ที่ตัวเครื่องเลย - -"
Sharp
1. ปิดเครื่องโดยปุ่ม Power ที่ตัวเครื่อง
2. กด AV กับ Vol – ที่ตัวเครื่องค้างไว้
3. กด Power ที่ตัวเครื่องโดยอย่าเพิ่งปล่อยปุ่ม Av และ Vol -
4. รอจนกว่า service menu ปรากฏบนหน้าจอ
5. ถ้ามีตัวอักษร K ปรากฏบนจอให้กด Volume – & Channel – พร้อมกัน

ออฟไลน์ pomsang

• *
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 03:21:21 pm »
พึ่งซื้อ Sharp 70 นิ้วมาครับ
ไม่ทราบว่าพี่ๆ พอจะแนะการตั้งค่าเครื่องให้หน่อยได้ไหมครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:42:16 pm »
ไม่ทราบว่าพี่ๆ พอจะแนะการตั้งค่าเครื่องให้หน่อยได้ไหมครับ [ปลื่ม]
ปรับตามใจชอบเลยครับ หรือลองดูบทความการปรับภาพสำคัญไฉนในเวปนี้ก็ได้ครับ ตัวนี้เพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้ามา สีอิ่มเข้ม แต่เป็นธรรมชาติมาก แถมเป็น direct led ด้วย ไม่มีปัญหาเรื่องแสงรั่ว แถมเกลี่ยแสงได้ดีด้วยครับ  [ปลื่ม]
ปล. ได้จอใหญ่เต็มตาเลย ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ ได้มาราคาเท่าไหร่เอ่ย [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 08:44:27 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ boyopo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:13:40 pm »
แต่สำหรับผม ผมเป็น sharpness ไว้ 0 เลยครับ

เดี่ยวนี้ หนัง Hi-def คมอยุ่แล้ว ผมชอบดูเนียนๆมากกว่า

เคยได้ technique นี้ มาตอนเล่น samsung b650

อยากทราบว่า 60le640x พวกฟรั่งเค้าไม่เล่นกันเลยหรือ หรือใช้รหัสรุ่นอื่นกัน อยากเข้าไปดูวิธีปรับภาพเหมือนกัน
มีแต่ 60le640u ซึ่งเป็นรุ่นเก่า ... เซง

ห้องนี้มีใครใช้รุ่นเดียวกับผมบ้างคร้าบ

แล้วรุ่นผมไม่มี wifi ในตัว ไม่ทราบใครพอแนะอุปกรณ์เสริมทำให้TV มี wifi ได้บ้าง

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:17:51 pm »
แต่สำหรับผม ผมเป็น sharpness ไว้ 0 เลยครับ

เดี่ยวนี้ หนัง Hi-def คมอยุ่แล้ว ผมชอบดูเนียนๆมากกว่า

เคยได้ technique นี้ มาตอนเล่น samsung b650

อยากทราบว่า 60le640x พวกฟรั่งเค้าไม่เล่นกันเลยหรือ หรือใช้รหัสรุ่นอื่นกัน อยากเข้าไปดูวิธีปรับภาพเหมือนกัน
มีแต่ 60le640u ซึ่งเป็นรุ่นเก่า ... เซง

ห้องนี้มีใครใช้รุ่นเดียวกับผมบ้างคร้าบ

แล้วรุ่นผมไม่มี wifi ในตัว ไม่ทราบใครพอแนะอุปกรณ์เสริมทำให้TV มี wifi ได้บ้าง

ใครจะดูรีวิวทีวี sharp ที่เวปรีวิวทีวีอเมริกา (cnet)  ไม่ต้องดูเลยครับ  [ม่ายยย]  เพราะไลน์สินค้าไม่เหมือนกันเลย ส่วน wifi ต้องซื้อตัวรับสัญญาณ wifi ของ sharp เท่านั้นครับ รู้สึกเคยถาม 2 พันครับ (เป็นแบบคล้ายแฟลชไดร์ฟน่ะครับ)

ออฟไลน์ pomsang

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 07:51:55 am »
ปรับตามใจชอบเลยครับ หรือลองดูบทความการปรับภาพสำคัญไฉนในเวปนี้ก็ได้ครับ ตัวนี้เพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้ามา สีอิ่มเข้ม แต่เป็นธรรมชาติมาก แถมเป็น direct led ด้วย ไม่มีปัญหาเรื่องแสงรั่ว แถมเกลี่ยแสงได้ดีด้วยครับ  [ปลื่ม]
ปล. ได้จอใหญ่เต็มตาเลย ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ ได้มาราคาเท่าไหร่เอ่ย [หื่น]

ราคาหลังจากลดจากบัตรแล้ว เหลือ 88,000 ครับพี่ Sirota สงสัยจะเปลี่ยนรุ่นใหม่เข้ามาเลยเริ่มโล่ะรุ่นเก่าที่มีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:35:08 am »

ราคาหลังจากลดจากบัตรแล้ว เหลือ 88,000 ครับพี่ Sirota สงสัยจะเปลี่ยนรุ่นใหม่เข้ามาเลยเริ่มโล่ะรุ่นเก่าที่มีอยู่ครับ
โห  [ช็อค] ลดเกือบครึ่งเลยครับ ตอนเปิดตัวตั้ง 149,990 บาทแน่ะ ปรับดีๆ ภาพสวยดูสบายตา สีสันสดอิ่ม เป็นธรรมชาติ และอารมณ์ใกล้เคียงโรงหนังเลยนะครับ (ปล. เสียดายไม่มี 3d)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 08:44:30 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #556 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:00:12 am »
^
^
^
พูดถึง LE735 กันอยู่รึเปล่าครับ?

เอ่อ แล้วเเนวภาพระหว่าง 735 กับ 830-5 มันต่างกันยังไงบ้างครับ? ที่ผมรู้อย่างนึงคือ 735 จะทำสีดำได้ดีกว่า เพราะเป็น Full LED นะครับ นอกนั้นยังไม่ทราบนะครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 09:00:54 am โดย PEET (S) »

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:07:32 am »
^
^
^
พูดถึง LE735 กันอยู่รึเปล่าครับ?

เอ่อ แล้วเเนวภาพระหว่าง 735 กับ 830-5 มันต่างกันยังไงบ้างครับ? ที่ผมรู้อย่างนึงคือ 735 จะทำสีดำได้ดีกว่า เพราะเป็น Full LED นะครับ นอกนั้นยังไม่ทราบนะครับ  [ปลื่ม]
ต่างกันที่พาแนลครับ พาแนล LE735 เป็นจอแบบด้านแบบ LE840X แต่เป็น direct led จึงทำสีดำได้ดีกว่า เกลี่ยแสงดีกว่า ไม่มีแสงรั่ว  แต่สีอาจไม่อิ่มเท่า LE835  เนื่องจากตัวพาแนลนั่นเอง (ไม่สะท้อนด้วย)  ส่วนจอเป็นอัตรา refresh rate 100/120hz ภาพลื่นไหลเคลื่อนไหวได้เป็นธรรมชาติดี
และ LE735 ไม่มี 3D ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 09:10:39 am โดย sirota »