ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377200 ครั้ง)

ออฟไลน์ moody

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:48:05 pm »
กำลังสนใจยี่ห้อนี้อยู่ครับ อยากได้แล้ว พรุ่งนี้ว่าจะออกไปซื้อ แต่ยังงง อยู่ว่า แต่ละรุ่นนี่มันมีอะไรต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ อยากได้ 500 แต่มันก็ใหญ่ไป

400 ก็เล็กดี แต่กลัวคุณภาพจะสู้ 500ไม่ได้ แล้ว300 อีกล่ะ งง ไม่รู้ว่ารุ่นเล็กกว่าตัดอะไรไปบ้าง หรือรุ่นใหญ่กว่ามีดีไรเพิ่มมา

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ดูตารางเปรียบเทียบเลยจ้า
http://www.mede8er.com/mede8er_product_matrix.html
http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=1848.0

ออฟไลน์ pana

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:25:50 pm »
 รายงานตัวด้วยคน คิดว่าเครื่องเราดีมากๆเลยถ้าเทียบกับค่ายอื่นๆ พึ่งถอยมาครับ 2 อาทิตย์ใช้แล้วบอกต่อ.. แต่ดูคู่มือแล้วสายcoaxial กับ optical  ทำไมเป็นสัญญาณเข้าครับหรือพิมพ์ผิด แล้วจะต่อเข้าโฮมเตียร์เตอร์ยังไง  ...

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:09:42 am »
รายงานตัวด้วยคน คิดว่าเครื่องเราดีมากๆเลยถ้าเทียบกับค่ายอื่นๆ พึ่งถอยมาครับ 2 อาทิตย์ใช้แล้วบอกต่อ.. แต่ดูคู่มือแล้วสายcoaxial กับ optical  ทำไมเป็นสัญญาณเข้าครับหรือพิมพ์ผิด แล้วจะต่อเข้าโฮมเตียร์เตอร์ยังไง  ...

เป็นสัญาณออกครับ สงสัยฝรั่งจะลงผิดเน้อ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] FW Mede8er แน่นกว่าหลายๆค่ายครับผม เป็นปลื้มแทนฝรั่ง

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:35:12 am »
 [หื่น]...ขอสมัครเป็นสมาชิกน้อง 8 ด้วยคนครับ เป็นเจ้าของเรียบร้อยแล้ววันนี้สำหรับ MED500x ไหลลื่นเลยคร๊าบ.. [ปลื่ม]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:27:42 pm »
ยินดีต้อนรับคร้าบบบบ

เอาภาพปกใหม่ๆมาฝากชาว 8 ครับผม

โหลดเพิ่มเติมได้ที่ ห้องปกหนังนะครับ
http://mede8erthai.com/forum/index.php?board=11.0

ออฟไลน์ icecoa

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:38:55 pm »
มีรุ่นไหนครับที่สามารถโหลดบิทได้
โดยที่ไม่ต้องเปิดคอมทิ้งไว้บ้างครับ

ออฟไลน์ puti

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:15:20 am »
ผมใช้mede8er med500x(รุ่นใหม่ที่รีโมทก้นโค้งมน) กับ TV Philips 42นิ้ว รุ่น 8605  ขอถามปัญหา 3 ข้อครับ
1 การปรับค่าแสดงผลหน้าจอ (screen calibration) ที่มีเส้นสี่เหลี่ยมสีแดง ที่บอกให้ปรับให้เหมาะสมกับหน้าจอTV มันปรับอย่างไรและมีผลอย่างไรครับ  คือผมลองปรับให้เล็กบ้าง ปรับให้ใหญ่บ้าง  แต่ไม่เห็นมีผลอะไรเกิดขึ้นกับหน้าจอTVเลยครับ
2 เวลากดปุ่มSubtitles จะมีรูปไอคอนขึ้นหลายอัน  เช่น เปลี่ยนภาษาคำบรรยาย  เปลี่ยนขนาดคำบรรยาย  เปลี่ยนสีคำบรรยาย  เลื่อนคำบรรยายขึ้น-ลง   แต่ปรากฏว่าใช้ไอคอนเปลี่ยนภาษาคำบรรยายได้อย่างเดียว  ไอคอนอย่างอื่นปรับไม่ได้เลย  ทำอย่างไรถึงปรับไอคอนอื่นๆได้ครับ
3 เวลาดูหนังค้างไว้โดยฟังเสียงภาษาไทย  พอเปิดดูใหม่ปรากฏว่ากลายเป็นพูดภาษาอังกฤษ ต้องปรับAudio ให้เป็นภาษาไทยใหม่ทุกครั้ง ทำยังไงให้มันจำข้อมูลเดิมที่ตั้งไว้ครับ
หมายเหตุ – ผมอัพFW4 ตัวเต็มแล้ว และอัพถึง 2 ครั้ง เพราะครั้งแรกแก้ปัญหาไม่ได้ เลยคิดว่าอาจเป็นเพราะอัพไม่สมบูรณ์ เลยอัพซ้ำอีกครั้ง แต่ก็เหมือนเดิมครับ
             - ไม่ใช่เครื่องmede8er ไม่ดีนะครับ เพราะเรื่องอื่นผมชอบมาก ภาพชัด สวยงามมากครับ ปัญหาต่างๆอาจเป็นเพราะผมยังใช้งานไม่เป็น รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:04:02 am »
มีรุ่นไหนครับที่สามารถโหลดบิทได้
โดยที่ไม่ต้องเปิดคอมทิ้งไว้บ้างครับ

Mede8er จะยังไม่ได้รวม ฟังก์ชั่นบิทเข้าไปครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:08:33 am »
ผมใช้mede8er med500x(รุ่นใหม่ที่รีโมทก้นโค้งมน) กับ TV Philips 42นิ้ว รุ่น 8605  ขอถามปัญหา 3 ข้อครับ
1 การปรับค่าแสดงผลหน้าจอ (screen calibration) ที่มีเส้นสี่เหลี่ยมสีแดง ที่บอกให้ปรับให้เหมาะสมกับหน้าจอTV มันปรับอย่างไรและมีผลอย่างไรครับ  คือผมลองปรับให้เล็กบ้าง ปรับให้ใหญ่บ้าง  แต่ไม่เห็นมีผลอะไรเกิดขึ้นกับหน้าจอTVเลยครับ
2 เวลากดปุ่มSubtitles จะมีรูปไอคอนขึ้นหลายอัน  เช่น เปลี่ยนภาษาคำบรรยาย  เปลี่ยนขนาดคำบรรยาย  เปลี่ยนสีคำบรรยาย  เลื่อนคำบรรยายขึ้น-ลง   แต่ปรากฏว่าใช้ไอคอนเปลี่ยนภาษาคำบรรยายได้อย่างเดียว  ไอคอนอย่างอื่นปรับไม่ได้เลย  ทำอย่างไรถึงปรับไอคอนอื่นๆได้ครับ
3 เวลาดูหนังค้างไว้โดยฟังเสียงภาษาไทย  พอเปิดดูใหม่ปรากฏว่ากลายเป็นพูดภาษาอังกฤษ ต้องปรับAudio ให้เป็นภาษาไทยใหม่ทุกครั้ง ทำยังไงให้มันจำข้อมูลเดิมที่ตั้งไว้ครับ
หมายเหตุ – ผมอัพFW4 ตัวเต็มแล้ว และอัพถึง 2 ครั้ง เพราะครั้งแรกแก้ปัญหาไม่ได้ เลยคิดว่าอาจเป็นเพราะอัพไม่สมบูรณ์ เลยอัพซ้ำอีกครั้ง แต่ก็เหมือนเดิมครับ
             - ไม่ใช่เครื่องmede8er ไม่ดีนะครับ เพราะเรื่องอื่นผมชอบมาก ภาพชัด สวยงามมากครับ ปัญหาต่างๆอาจเป็นเพราะผมยังใช้งานไม่เป็น รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

1. จะมีผลในส่วนของการแสดงภาพหน้าจอเวลาหนังที่เป็น 21:9 (ที่มีขอบบนล่าง) เวลาซูมให้เต็มจอ ขนาดจะขึ้นอยู่กับ screen calibration
2. ซับที่ปรับขนาดและสีได้ จะต้องเป็นซับที่นามสกุล SRT หรือ SSA ครับ ซึ่งมักจะมีมากในซับฝรั่ง ส่วนซับไทยมักจะเป็น IDX หรือ SUB ซึ่งเป็นซับที่เป็นภาพตัวอักษรครับ จึงปรับขนาดไม่ได้
3. ฟังก์ชั่นนี้จะลองบอกทีมงานให้เพิ่มเข้าไปดูนะครับผม

ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มเติมได้เรื่อยๆนะคร้าบบบ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ puti

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:31:57 pm »

1. จะมีผลในส่วนของการแสดงภาพหน้าจอเวลาหนังที่เป็น 21:9 (ที่มีขอบบนล่าง) เวลาซูมให้เต็มจอ ขนาดจะขึ้นอยู่กับ screen calibration
2. ซับที่ปรับขนาดและสีได้ จะต้องเป็นซับที่นามสกุล SRT หรือ SSA ครับ ซึ่งมักจะมีมากในซับฝรั่ง ส่วนซับไทยมักจะเป็น IDX หรือ SUB ซึ่งเป็นซับที่เป็นภาพตัวอักษรครับ จึงปรับขนาดไม่ได้
3. ฟังก์ชั่นนี้จะลองบอกทีมงานให้เพิ่มเข้าไปดูนะครับผม

ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มเติมได้เรื่อยๆนะคร้าบบบ  [เท่ห์]

ตอบเร็ว ชัดเจนดีครับ ขอบคุณมาก

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:48:26 am »
^^เป็นปลื้มครับ

อัพเดทภาพปกมาใหม่ โดยท่าน papabas ครับ

โหลดเพิ่มเติมได้ที่ ห้องปกหนังนะครับ
http://mede8erthai.com/forum/index.php?board=11.0

ออฟไลน์ anakin

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:52:20 pm »
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมมีงบ2หมื่น อยากได้LCD32"+hd player ซัก1ชุด ตอนนี้ผมตั้งใจจะเอาเจ้าตัว mede8er med500x แต่ยังไม่รู้จะเลือLCD 32'รุ่นไหนอยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ snowman

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:34:17 am »
ผมมี buffalo linkstation live 1tb ไม่ทราบว่าเอามาใช้กับmed500/300 ได้มั้ยคับ

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:51:55 am »
ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมมีงบ2หมื่น อยากได้LCD32"+hd player ซัก1ชุด ตอนนี้ผมตั้งใจจะเอาเจ้าตัว mede8er med500x แต่ยังไม่รู้จะเลือLCD 32'รุ่นไหนอยู่ขอคำแนะนำด้วยครับ [โย่ว]

- MED500 ราคาค่าตัวประมาณ 5,xxx คับ ไม่แน่ใจว่าจะต้องหา HDD ด้วยหรือเปล่า
- หากต้องการด้วยก็อาจจะซื้อสัก 1TB หากต้องการประเภทลงหนังมาเต็มลูกแล้ว ก็จะประมาณ 2,200 โดยประมาณครับ แต่หากเป็น HDD เปล่าจามร้าน IT ทั่วไปก็จะประมาณ 1,800 ครับ (แต่ต้องหาหนังมาลงเอง)
- ส่วนจอ LCD 32" ก็จะเหลืองบประมาณ 13,000 โดยประมาณครับ อาจจะลองมอง Phillip 32PFL3605 (รุ่นเล็กสุด) .......

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 02:49:24 pm »

[กระโดด] [กระโดด]

MEDE8ER MED500X / 400X ออก FW ใหม่แล้วครับ V4.0.4 ทางเมืองนอกแจ้งว่าเสถียรมาก และแก้ Bug ย่อยๆในหลายส่วนครับ

V4.0.4 HDMI
สำหรับสมาชิกที่ใช้ HDMI audio ต่อเข้าเครื่องเสียงโดยใช้สาย HDMI
- MED500X
http://www.mede8er.org/beta/Firmware_Final...INC_HDaudio.zip
- MED400X
http://www.mede8er.org/beta/Firmware_Final...INC_HDaudio.zip

V4.0.4 COAX/OPTIC

สำหรับสมาชิกที่ใช้ SPDIF audio ต่อ HDMI เข้า TV และเข้าเครื่องเสียงโดยใช้สาย coaxial/optical
- MED500X
http://www.mede8er.org/beta/Firmware_Final..._NO_HDaudio.zip
- MED400X
http://www.mede8er.org/beta/Firmware_Final..._NO_HDaudio.zip

การเปลี่ยนแปลงจาก V4 สู่ V4.0.4
1. Bootloader updater not working - should update to #26 - fixed
2. Large size FAT32 USB Hard Drive not working - fixed
3. HFS Volume link to Video Wall not working - fixed
4. No audio .mov container has H264 codec + PCM audio - fixed
5. Video Wall image quality folder.jpg & about.jpg - fixed
6. Video Wall Navigation bug - one movie on last page - fixed
7. Video Wall increased max folder.jpg size to 100k
8. Video Wall speed "next page" - fixed
9. Watched Indicator on root of HDD  - fixed
10. HDD Format no name - fixed
11. IR Interference from other remotes - fixed
12. File Manager copy to protected folder - fixed
13. Web Remote enabled by default - fixed
14. Slidshow Playlist Option - fixed
15. HFS Volume mask  System files ie .fseventsd .Trashes .Spotlight-V100  - fixed
16. Video Wall MAC - .AppleDouble folder problem  - fixed
17. Ken Burns ettect in Picture Slide Show not working - fixed
18. m3u Playlist not working with "Umlauts" characters - fixed
19. Focus / Unfocus Series View Video Wall hard to see the focus - fixed 
20. Screensaver artwork changed
21. Screensaver movement not smooth MP3 play - improved
22. Screensaver during slideshow - fixed
23. Screensaver shows when playing multiple short video in a folder - fixed
24. Screensaver appears in picture slideshow  - fixed
25. Older DD hardware cannot switch MED500x off with front on/off button  - fixed
26. Open image and press Zoom+ and image zooms to 16x - It should start with 2x  - fixed
27. File Manager "Move" function not working  - fixed
28. Protected folder in Media Library not protected in Video Wall  - Fixed
29. MP4 not working from video wall "www123"  profile  Sony PSP Codec ID: MSNV. Works from Media Library  - fixed
30  No audio .mov container has H264 codec + PCM audio - fixed

Original V4 Features

*  Support Dolby True HD and DTS MA passthrough - DD+ hardware
•   New “Video Wall” with mapped share functionality
•   New GUI
•   Improved network streaming performance (both Samba & NFS / DD+ and DD hardware)
•   Improved and fixed SAMBA NTFS write (NAS Mode)
•   Shoutcast Radio API implementation
•   New SDK and general improvement and bug fix
•   Picture Thumbnail Viewer
•   Improved upsampled picture quality SD content
•   Added Thai Language support
•   Added Icelandic Language support

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 11:38:41 am »
อัพเดทภาพปก Oscar โดยคุณ Papabas ครับ

ขอบคุณ คุณ Papabas ด้วยครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:35:53 pm »
อัพเดทภาพปกหนังวันหยุดครับ
รอบนี้ จัดหนักปก Series ครับผม

Glee Season1-2

Gossip Girl Season 4

True Blood Season 1-2

Spartarcus Season 1

The Walking Dead Season 1

[กระโดด] [กระโดด]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:42:04 am »
ขอประชาสัมพันธ์นิดนะครับ

พบกับ Mede8er ได้ที่งาน Commart บูธ C146 วันที่ 17-20 มีนาคมนี้นะครับ

มาพร้อมกับโปรมีนาคม-เมษายน

^^^ คลิ๊กครับ

ราคาพิเศษรอเปิดวันงานนะครับ