ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377133 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewhidef

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:26:15 am »
สอบถามปัญหาหน่อยครับ พอดีใช้ med400mini อยู่ ดูหนังก็ปกติดี แต่ไปโหลดซีรี่ย์เกาหลีมาดู ไฟล์ซับเป็น.subกับ.idx
ไม่ทราบว่ามันเปิดได้ปกติไหม เพราะผมเปิดซับแล้ว เครื่องช็อตเลย ภาพเสีย จอค้าง แฮงก์ไปเลย แต่ปิดซับดูได้

ไม่รู้เครื่องอื่นๆจะเป็นหรือเปล่า ลองเปิดในคอมก็ดูได้ ซับไม่น่าเสีย ติดที่รุ่นนี้มันอ่านซับนี้ไม่ได้อยู่แล้ว หรือเครื่องผมมันเสีย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:58:06 pm »
สอบถามปัญหาหน่อยครับ พอดีใช้ med400mini อยู่ ดูหนังก็ปกติดี แต่ไปโหลดซีรี่ย์เกาหลีมาดู ไฟล์ซับเป็น.subกับ.idx
ไม่ทราบว่ามันเปิดได้ปกติไหม เพราะผมเปิดซับแล้ว เครื่องช็อตเลย ภาพเสีย จอค้าง แฮงก์ไปเลย แต่ปิดซับดูได้

ไม่รู้เครื่องอื่นๆจะเป็นหรือเปล่า ลองเปิดในคอมก็ดูได้ ซับไม่น่าเสีย ติดที่รุ่นนี้มันอ่านซับนี้ไม่ได้อยู่แล้ว หรือเครื่องผมมันเสีย

ขอบคุณครับ

ใช้เป็น FW ตัวไหนอยู่ครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:58:41 pm »
อัพเดทภาพปกนะครับ

พบกันในงานคอมมาร์ท บูท C146 นะคร้าบบบ   : [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ thaiphoto

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 06:12:37 pm »
เย้ๆวันนี้เพิ่งไปสอย 8 มา รุ่น500   ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ paparase

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 10:01:30 am »
พึ่งถอยมาเมื่อวานนี้ครับ แต่อยากสอบถามท่านผู้รู้หน่อย ว่าเวลาผมกดหยุดแล้วกดเล่นใหม่ทำไมเสียงมัน delay เป็นวิเลยครับไม่ทราบว่ามันปกติหรือเปล่า แต่โดยรวมใช้ดีถูกใจคนในครอบครัวมากโดยเฉพาะลูกสาวติดการ์ตูนงอมแงมเลย 555

ออฟไลน์ dewhidef

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 11:56:00 am »

ขอบคุณครับ

ใช้เป็น FW ตัวไหนอยู่ครับผม

ใช้ตัว v4 เฉยๆเลยครับ พึ่งซื้อมาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว คงยังอยู่ในประกัน 30 วัน แต่ไม่รู้มันเป็นปกติหรือว่าเครื่องเสีย
เพราะไฟล์ไม่เสียแน่ๆ ผมเปิดดูในคอมได้ปกติ แต่พอมาเปิดดูใน med ดูไม่มีซับดูได้ พอเปิดซับเท่านั้นล่ะครับ ภาพค้าง เป็นแตกๆ มีเสียง

รบกวนช่วยแนะนำด้วย หรือผมควรเอาเครื่องไปเช็คกับร้านที่ซื้อมาดี???

ปล.ไฟล์ที่โหลดมามันฝังซับไทยไว้แล้ว ดูในคอมซับออก ดูในmedซับไม่ออก ผมเลยไปโหลดซับแยกมาใส่
พอดูในmed กดเปลี่ยนซับมันจะมี thai (ซึ่งเป็นซับที่โชว์ในคอม ไม่โชว์ในmed กับอีกอันเป็น thai(vob) อันนี้ล่ะครับที่พอเปลี่ยนปุ๊บ ค้างเลย)

ออฟไลน์ pbnmch

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 05:50:51 pm »
เป็น member ด้วยคน พึ่งถอย 200X มา จากห้างที่ zeer ราคางานคอมมาร์ท   คนขายบอกว่า firmware ตัวล่าสุดที่ไหนได้ ยังเป็น 1.3 อยู่ กลับถึงบ้าน up เป็น 1.4 ซะเลย

ภาพรวมการใช้งานอยู่ในระดับพอใจ   (ตอบสนองกิเลสได้ทุกรูปแบบ) [หื่น]

ลองเปิด avatar 1080p (ตัวไฟล์ขนาด 21 GB กว่า ๆ) จาก ext harddisk  ata ธรรมดา 80 GB ก็ไหลลื่นดี
ยังไม่เจอปัญหาการใช้งาน

ออฟไลน์ famzaamzamakmak

• *
สอบถามคนใช้ Mede8er รุ่นx200 ครับ สงสัยมาก
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:05:44 pm »
คือผมอยากได้รุ่นเล็กราคาถูก x200 มาดูหนังhdอะครับ แต่มีข้อสงสัย วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
1.ผมมีextanal HDD 2.5 นิ้ว 500 gb ถ้าผมซื้อเครื่องเล่นมา จะสามารถเล่นได้เลยไหม หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกครับ
2. อันนี้งงมากๆ Dockingครับ คืออะไร มันจำเป็นไหม ถ้าไม่มีผมจะใช้extanalต่อusbกับเครื่องเล่นx200 ดูได้เลยไหม กระตุกไหม เพราะเห็นเพื่อนๆบอกลื่นดี
3.ที่ผมเข้าใจในตอนนี้นะครับมี lcd tv 40นิ้ว+เครื่องเล่นx200 mini + สายhdmiที่แถมมา +extanal HDD  มีแค่4อย่างนี้ก็เล่นได้ไหลลื่นแล้วใช่ไหมครับ
หรือต้องมีdockingด้วย   วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ [กระดึบ]

ออฟไลน์ rattanak

• *
Re: สอบถามคนใช้ Mede8er รุ่นx200 ครับ สงสัยมาก
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:13:59 am »
คือผมอยากได้รุ่นเล็กราคาถูก x200 มาดูหนังhdอะครับ แต่มีข้อสงสัย วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
1.ผมมีextanal HDD 2.5 นิ้ว 500 gb ถ้าผมซื้อเครื่องเล่นมา จะสามารถเล่นได้เลยไหม หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกครับ
2. อันนี้งงมากๆ Dockingครับ คืออะไร มันจำเป็นไหม ถ้าไม่มีผมจะใช้extanalต่อusbกับเครื่องเล่นx200 ดูได้เลยไหม กระตุกไหม เพราะเห็นเพื่อนๆบอกลื่นดี
3.ที่ผมเข้าใจในตอนนี้นะครับมี lcd tv 40นิ้ว+เครื่องเล่นx200 mini + สายhdmiที่แถมมา +extanal HDD  มีแค่4อย่างนี้ก็เล่นได้ไหลลื่นแล้วใช่ไหมครับ
หรือต้องมีdockingด้วย   วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ [กระดึบ]

เพิ่งไปซื้อที่งานเมื่อวานนี้ รุ่น 500ที่งาน  ยังไม่ได้ลอง ไม่มีหนัง Hi-Def ลองแต่ dvd
  1. สามารถเล่นได้เลย
  2.  Docking ใช้อ่าน intanal
  3. เล่นได้เลยครับ

ออฟไลน์ wittaya73

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:28:04 am »
สอบถามผู้ที่ใช้ 200x mini ต่อกับ external harddisk 2.5" USB (ไม่ใช่ dock) เวลาเล่นไฟล์หนัง(.avi .vob .iso)กระตุกไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ POPgtr

• *
Re: สอบถามคนใช้ Mede8er รุ่นx200 ครับ สงสัยมาก
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:24:55 pm »

1. หาก HDD ที่ว่าเป็น External HDD ที่สามารถเชื่อมต่อ USB 2.0 ได้อยู่แล้ว ก็สามารถต่อเล่นได้เลยครับ แต่ข้อกังวลอีกอย่าง คือ External HDD ประเภทที่มีไดร์ฟจำลองเพื่อใช้ App Software ต่างของตัว HDD ยี้ห้อนั้นๆ เช่น Lock รหัส , Fast Copy , Backup Utilities ...ฯลฯ ซึ่งมักจะเจอได้กับ Buffalo หรือ WD บางรุ่นนะครับ รุ่นเหล่าอาจมีปัญหากับ Box ได้ เพราะเมื่อเสียบใช้งานปั๊ป ระบบจะจำลอง Drive ในลักษณะ Rom อีกตัวขึ้นมาทำงานทันที บางครั้ง Box จะเห็น Drive เหล่านี้ว่าเป็น External DVD Rom ทันที ทำให้ไม่สามารถเข้าถึงและเล่น File หนัง จาก Drive จริงใน HDD ดังกล่าวได้ ซึ่ง Realtek บางตัวจะเป็น แต่ผมเคยลองกับ Dune H1 ซึ่งเป็น Sigma ไม่เป็นครับ ลองกับ Buffalo External 2.5 HDD Ministration ซึ่งมี App Drive มาด้วย

2. จะสอดคล้องกับข้อ 1 ครับ Docking จริงๆก็คืออุปกรณ์ที่ใช้ Haddisk ครับ ทั้งขนาด 2.5 และ 3.5 ซึ่งตัวมันเองจะมีแท่นเสียบ HDD ได้ ใช้สำหรับเสียบ HDD เปลือย กรณีที่ไม่ได้ซื้อแบบ External มาครับ ซึ่งก็จะมี Port ในการเชื่อมต่อหลาย ทั้ง USB 2.0/3.0 , eSATA หรือ Firewire(IEEE1394) ในบางรุ่น ซึ่งหากเรามี Haddisk หลายตัว เราก็สามารถถอดเข้าถอดออกผ่าน Docking เพื่อจะเรียกดูข้อมูลได้ครับ นอกจากนี้บางรุ่น ยังสามารถใส่ได้ 2-3 ลูก หร้อมๆกัน เรียกว่า Bay ครับ เราก็สามารถสั่ง Copy/Clone Data ระหว่างลูกต่อลูกได้ครับ และถามว่าเมื่อต่อผ่าน Docking แล้ว กระตุกมั้ย คำตอบคือ ไม่กระตุก ครับ ผมเองใช้ Mede8er 500x + Docking ยี้ห้อ ICY Dock 1 Bay ราคา 990 บาท + HDD 3.5 WD 320GBlack ไม่มีกระตุกครับแม้จะเป็น FullRIP Blutay ทั้ง M2TS และ ISO

3. แค่นี้ก็ลื่นแล้วครับ หากมี External HDD แล้ว Docking ก็ไม่ต้องครับ...

สำหรับ Mede8er 200x เท่าที่ทราบใช้ Realtek คนละเบอร์กับ 400X/500X ซึ่งเป็นตัวที่ผมลองแล้วลื่นไหลตามที่ชี้แจงไปนะครับ ดังนั้นอาจจะต้องหาข้อมูลเฉพาะ 200 ที่คุณต้องการเพิ่มเติมอีกหน่อย รวมถึงปัญหาที่เจอ แต่ถึงอย่างไรผมเชื่อในแบรนด์ Mede8er ครับ Realtek ..ไม่ผิดหวังครับ..

ออฟไลน์ pbnmch

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 04:59:47 pm »
สอบถามผู้ที่ใช้ 200x mini ต่อกับ external harddisk 2.5" USB (ไม่ใช่ dock) เวลาเล่นไฟล์หนัง(.avi .vob .iso)กระตุกไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ไหลลื่นดีครับ ext hdd ผมไม่ใช่ sata เป็นแค่ ata ธรรมดา ลองเล่นไฟล์ mkv ที่มี bit rate สูง ๆ  ก็ปกติดีครับ
ตอน test ผมเอาหนังเรื่อง avatar ตัว 1080p ไฟล์ประมาณ 22GB ไปเล่นด้วย ext hdd ของผมเอง ปรากฎว่าเล่นได้ไหลทีเดียว กระโดดเวลาได้อย่างไม่รู้สึกหน่วงเลย /// ตัดสินใจซื้อเลยคับ ไฟล์ประเภทอื่นไม่สนใจแล้ว //

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:49:32 pm »

ขอบคุณครับ

ไหลลื่นดีครับ ext hdd ผมไม่ใช่ sata เป็นแค่ ata ธรรมดา ลองเล่นไฟล์ mkv ที่มี bit rate สูง ๆ  ก็ปกติดีครับ
ตอน test ผมเอาหนังเรื่อง avatar ตัว 1080p ไฟล์ประมาณ 22GB ไปเล่นด้วย ext hdd ของผมเอง ปรากฎว่าเล่นได้ไหลทีเดียว กระโดดเวลาได้อย่างไม่รู้สึกหน่วงเลย /// ตัดสินใจซื้อเลยคับ ไฟล์ประเภทอื่นไม่สนใจแล้ว //

ยินดีต้อนรับชาว 8 ครับ มาอัพเดทปกเพิ่มเติมให้นะคร้าบบบบ

อัพเดทภาพปกหนังครับ

^^^ คลิ๊กที่ภาพได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:09:49 pm »
สอบถามครับ  ถามว่าตัว200mini โชวปกได้ไหมครับ  แล้วก็ถ้าหนังที่ผมโหลดมา โหลดเองนะครับ มันจะมีปกโชวมาหใลยไหมครับในfileที่โหลดมา หรือผมต้องมาโหลดแยกเองอีกที  ถ้าไม่มีให้ ถ้าผมโหลดbatma มา แล้วใรboardไม่มีปก ก็แปลว่าหนังเรื่องนี้จะไม่มีปกเลยใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 02:30:29 pm »
แล้วbx400ของผมไม่มีช่องต่อoptical จะต้องทำยังไงครับ ขอเป็นขั้นตอนเลยนะครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ moody

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 04:41:15 pm »
แล้วbx400ของผมไม่มีช่องต่อoptical จะต้องทำยังไงครับ ขอเป็นขั้นตอนเลยนะครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

sony bx400 นะเหรอ ก้ต่อ hdmi เข้า tv เลยครับ
hdmi มันได้ทั้งภาพและเสียงในตัวอยู่แล้วจ้า เสียงมันก็จะออกจาก tv จ้า
สำหรับคนไม่มีเครื่องเสียงแบบผมเป็นต้น

ออฟไลน์ moody

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 04:50:19 pm »
สอบถามครับ  ถามว่าตัว200mini โชวปกได้ไหมครับ  แล้วก็ถ้าหนังที่ผมโหลดมา โหลดเองนะครับ มันจะมีปกโชวมาหใลยไหมครับในfileที่โหลดมา หรือผมต้องมาโหลดแยกเองอีกที  ถ้าไม่มีให้ ถ้าผมโหลดbatma มา แล้วใรboardไม่มีปก ก็แปลว่าหนังเรื่องนี้จะไม่มีปกเลยใช่ไหมครับ

โชว์ได้แต่เป้นแบบ thumbnail นะครับ ไม่ใช่ video wall คือถ้ามีรูปใน folder หนังมันก็จะเอามาแสดงตรง thumbnail เลยจ้า
ส่วน thumbnail แบบไหนก็เหมือนใน window เลยโชว์ file แบบ thumbnails

file ที่โหลดใน bit ไม่มีจ้า ปรกติไม่มีใครให้มาด้วยหรอก ต้องโหลดแยก
med8er มี program ทำปกง่ายแค่นิ้วจิ้มอยู่ หนังฝรั่งน่าจะมีหมดครับเพราะมันไปดึงข้อมูลมาจาก imdb.com ครับ อธิบายยาวไปถาม admin ในเวบ เลยครับ
มีกระทู้สอนอยู่ด้วยจ้าเปิดดูล่ะกัน

http://mede8erthai.com/

สงสัยไปถามในเวบเลยครับ admin เข้ามาตอบทุกวันทำการนะ ยกเว้นไปออก event บลาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 04:56:06 pm โดย moody »

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 05:40:11 pm »
กระจ่างครับ ขอบคุณมากครับ   [ปลื่ม]