ผู้เขียน หัวข้อ: ** เจ้าของ LG OLED ทุกรุ่น ที่ลงท้ายด้วย B6T / C6T อย่าอัพ FW 05.30.03 นะครับ **  (อ่าน 34893 ครั้ง)

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
อันนี้บอกไว้ก่อนว่าถ้าใครอัพแล้ว ไม่เห็นความผิดปกติ ก็แล้วไป แนะนำว่าให้ปิดกระทู้ไปเลย ignorance is bliss! ไม่รู้ ก็ไม่เครียด

คือจะบอกว่า FW ตัวใหม่นี้ มี Mode HLG HDR เพิ่มเข้ามา แต่ แต่ แต่ แต่ มันมีปัญหาใหญ่มากๆ มาด้วย ดังนี้

1. มันไป set ระดับความดำใหม่ โดยเฉพาะ B6T ภาพจะเฮงซวยทันที ให้ลองไปเทียบระดับความดำดูได้ มันจะ "ตื้น" ขึ้นอย่างเห็นได้ชัด คือไม่ดำสนิทแล้ว ปรับลดเองก็ไม่หายด้วย /// คือดูหนังนี่ภาพห่วยไปเลย ผมเทียบ Sicario 4K UHD เปิดแล้วหมดอารมณ์ต้องปิดทิ้งเลย (ทั้งๆที่ปกติภาพดีมากเรื่องนี้)
2. Mode HDR Game มืดลงมาก บางเกมแทบจะเล่นไม่ได้เลย
3. Menu กระตุก ไม่รู้มันไปทำอะไร การเลือก การเลื่อน Menu กระตุกมาก โดยเฉพาะ B6T ส่วน C6T ไม่ค่อยมีอาการนี้ เพราะ Processor ไวกว่า
4. ใช้กับคอมภาพเบลอ text ไม่คมเหมือนเดิม ไม่รู้มันไปทำอะไร

ตัวผมอัพมาแล้วมีอาการ เลยไป search เจอฝรั่งด่ากันขรม ลองไปอ่านดูได้
http://www.avsforum.com/forum/40-oled-technology-flat-panels-general/2426314-2016-lg-c6-b6-owners-thread-757.html

สุดท้ายดิ้นรนจน Downgrade กลับมาได้ แต่วิธีค่อนข้างยากต้อง set เยอะมาก เลยมาเตือนไว้ให้ปิด Auto Update อย่าอัพเด็ดขาด

ถ้าใครเผลออัพไปแล้วอยาก Downgrade ลองไปดูที่นี่
https://github.com/joey-astrologo/OLED55-65B6-Downgrade

หรือถ้ามีคนมีปัญหาเยอะ ผมจะอัพ FW ที่ผมไปหามา ที่ใช้ได้กับบ้านเรา กับ file config ที่ผมแก้ให้ใช้กับบ้านเราแล้ว ให้

ถ้าใครเช็คแล้วยังเป็น 04.31.10 อยู่ก็ยังไม่โดนครับ ให้ปิด AutoUPD อย่าอัพเด็ดขาด

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
อยากดาวกลับมากๆครับ แต่ขั้นตอนวิธีการทำบอกตรงๆ ไม่รู้เรื่อง ทำไมยากจัง

• *
ยากครับ ขั้นตอนคือ

1. หา load firmware ที่ใช้กับ tv เรา ได้มา ซึ่งตอนนี้ LG เอาออกจาก web แล้ว จะมีแค่ ver ล่าสุด (แต่ผมหามาได้แล้วสำหรับ 65/55B6T)
2. ต่อ tv / pc (windows เท่านั้น) เข้าใน network เดียวกัน
3. ใช้ tools ที่เขาให้มา ตั้ง Apache server หลอก TV
4. set DNS TV ให้มันยิงมาที่เครื่องเราแทน server LG
5. ปรับค่า tools ให้ เข้ากับ firmware เรา (เพราะคนเขียนอันนี้เป็นฝรั่ง รุ่นจะต่างกับเรา) อันนี้ผมทำไว้แล้ว
6. ไป เลือก check for update ใน tv มันจะยิงมาเครื่องเราแทน แล้ว load file 04.31.10 ที่เราเตรียมไว้

ประมาณนี้ครับ ผมทำ 1 กับ 5 มาแล้ว เหลือ 2, 3, 4 ต้องทำเองเพราะแต่ละเครืองจะไม่เหมือนกัน แต่เมื่อบ่ายผม remote ไปทำให้เครื่องเพือน สำเร็จมาแล้ว 65B6T ได้สีดำสนิทกลับมาเพื่อนแฮปปี้มาก 555+

ถ้าอยากได้ tool เดี๋ยวผม upload ให้พร้อม FW

นึกถึงตอนตัวเองเจอปัญหาต้องไล่งมเอง ไม่มีคนให้ถามเลย ตอนนี้แก้ได้แล้วเลยอยากช่วยคนอื่นบ้าง

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
ตั้ง Auto Update  ไว้โดนเต็มเหนี่ยวเลย  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ขอศึกษาวิธี Downgrade แพร้บบบ งงตึ้บเลย

ขอ Tool พร้อม FW. ตัวเก่าด้วยได้ไหมครับ เดี๋ยวอาจให้น้องที่เก่งคอมที่
อยู่แถวบ้านช่วยทำให้ ถ้าให้ทำเองดูแล้วจะมึนตึ้บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2017, 10:34:33 pm โดย Cattyzz »

ออฟไลน์ omezil

• **
มีใครใจดี รีโมท ช่วยหน่อยได้ไหมครับ ไม่รู้เรื่องเลยครับ งงมาก จะคิดค่าตอบแทนก้อได้นะครับ

ออฟไลน์ tw145

• *
-อัพเดทไปแล้วเหมือนกัน ขอไฟล์ Tools & Firmware ด้วยคนครับ

-น่าจะรวมพล feed back ให้ LG ทราบนะครับ เผื่อจะได้วิธี downgrade ที่ง่ายขึ้น

- downgrade แล้ว มันยังเตือนให้ update firmware อยู่มั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

• *
-อัพเดทไปแล้วเหมือนกัน ขอไฟล์ Tools & Firmware ด้วยคนครับ

-น่าจะรวมพล feed back ให้ LG ทราบนะครับ เผื่อจะได้วิธี downgrade ที่ง่ายขึ้น

- downgrade แล้ว มันยังเตือนให้ update firmware อยู่มั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

เดี๋ยว PM ไปหาครับ

ส่วน feedback ขนาดฝรั่ง ทั้ง US/UK/EUR รัวกันโทรด่า ยังไม่เกิดอะไรเลยครับเป็นเดือนแล้ว

บ้านเราเหรอ สิ้นหวังครับ รออีกเป็นเดือนจะมีอะไรหรือเปล่า แล้วใครจะมาทนใช้ TV ที่ภาพห่วยลง Menu กระตุก ได้

Downgrade แล้ว ยังถามครับแต่ถ้าปิด Auto UPD ก็ไม่เป็นไรก็ตอบ No ไป ถ้าเผลอตอบ yes ก็ไป cancel ในหน้า about tv ได้ เพราะ file ใหญ่ load นานครับ

block 3 ตัวนี้ใน router ไว้ มันจะไม่ถามอีกเลย
snu.lge.com
lgtvonline.lge.com
su.lge.com

แต่ ห้าม block ก่อน downgrade นะ ไว้ทำเสร็จค่อย block

ออฟไลน์ blackroadster

• **
ขอ tool กับ firmware ครับ ขอบคุณมากครับ

• *
วิธีแก้ IP ของ TV นะครับ
ไปแก้ตามนี้ ในส่วน TV มันจะได้ connect กับ PC เราได้เพื่อ downgrade แต่อันนี้หลังลง tool ลง TV แล้ว

1. หน้านี้

2.

3. กด edit ใส่ Ip Address อันนี้กำหนดเองเป็นของ TV เรา (ไม่ซ้ำกับเครื่องอื่นในวง) / Subnet เดียวกับวงเรา / Gateway คือ Router ที่ต่อ net DNS server ใส่ IP เครื่อง pc เราที่ run program

4. เอาติ๊กตรง auto ออก / ตรง DNS ใส่ IP เครื่อง pc เราที่ run program / ถ้าทุกอย่างถูกต้องกด connect 4 วงตรงที่วงสีน้ำเงินไว้ ต้องเขียว

ออฟไลน์ Zack

ถามหน่อยครับ C6T ของผมมันไปเวอร์ชั่น 05.30.10 แล้วอะครับ ? มันมีปัญหาด้วยมั้ยครับ ?

• *
ถามหน่อยครับ C6T ของผมมันไปเวอร์ชั่น 05.30.10 แล้วอะครับ ? มันมีปัญหาด้วยมั้ยครับ ?

เต็มๆครับ

ปัญหาหลักสำหรับ C6 คือ HDR Game จะมืดลงครับ แต่ เรื่องดำไม่สนิท จะไม่มีนะครับ Menu ก็ไม่กระตุก

ถ้าไม่ได้ใช้ HDR Game ผมว่าไม่ต้องเหนื่อย รอ LG แก้ครับ

แต่สำหรับ B6 สำหรับผม มันสุดทน จริงๆปัญหาเยอะกว่า C6 ครับ

• **
สอบถามนิดครับ ที่ว่าดำไม่สุดและมีปัญหา ถ้าทดสอบ 0% black จะทดสอบได้มั้ยครับว่ามีปัญหาหรือไม่

• *
สอบถามนิดครับ ที่ว่าดำไม่สุดและมีปัญหา ถ้าทดสอบ 0% black จะทดสอบได้มั้ยครับว่ามีปัญหาหรือไม่

ผมว่าถ้าดูปกติแล้ว ตาเรา ไม่พบปัญหา ก็ไม่ต้อง downgrade นะครับ อย่าลืมว่าการ D/G นี่ ไม่ใช่วิธีปกติถ้าผิดพลาด TV brick ขึ้นมา อาจจะไม่อยู่ในประกัน นะครับ

ที่ผมเจอคือ เอาง่ายๆฉากปกติเลยครับ ที่เคยดำขนาดนี้มันไม่ดำเหมือนเดิม หรือฉาก credit จบ มันไม่ดำสนิท contrast โดยรวมก็ต่ำลงเพราะ black point มันปรับขึ้นมา ทดสอบ ดำ 100% ไม่น่าเจอครับ เพราะมันจะปิด pixel ไปเลย แต่ถ้าทดสอบ 5% /10% น่าจะพบว่า near black มันสว่างขึ้นครับ

• **
งั้นเดี่ยวลองเช็คจากพวก end credit ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sengboy

• *
ถามหน่อยครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันไหมครับ คือ ตอนนี้ใช้ b7 มันมีให้อัพเฟิมแวรเหมือนกันครับ
ควรไม่อัพเหมือนกันมั้ยครับ หรือerror อันนี้น่าจะเป็นเฉพาะ b6&c6 เท่านั้นครับ

สอบถามครับตัว FW.ใช้ตัวเก่า 04.31.10 ที่เคยโหลด จากเวป LG ไว้ก่อน
หน้านี้ได้เลยไหมครับ พอดีผมยังมีเก็บไว้ในแฟลชไดร์ทอยู่

• *
ถามหน่อยครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันไหมครับ คือ ตอนนี้ใช้ b7 มันมีให้อัพเฟิมแวรเหมือนกันครับ
ควรไม่อัพเหมือนกันมั้ยครับ หรือerror อันนี้น่าจะเป็นเฉพาะ b6&c6 เท่านั้นครับ

B7 ไม่พบว่าเป็นนะครับ น่าจะอัพได้ไม่มี ปห