ผู้เขียน หัวข้อ: ** เจ้าของ LG OLED ทุกรุ่น ที่ลงท้ายด้วย B6T / C6T อย่าอัพ FW 05.30.03 นะครับ **  (อ่าน 34895 ครั้ง)

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
สอบถามครับตัว FW.ใช้ตัวเก่า 04.31.10 ที่เคยโหลด จากเวป LG ไว้ก่อน
หน้านี้ได้เลยไหมครับ พอดีผมยังมีเก็บไว้ในแฟลชไดร์ทอยู่

ถ้ามี 04.31.10 ช่วยหาที่ upload ให้เพื่อนที่หาหน่อยสิครับ

Ver นี้ใช้ได่เลยครับ แต่ขั้นตอนยัดเข้า tv จะยากนิดนึง ต้อง load tools จาก GitHub มาแก้ครับ หรือ เอาที่ผมแก้ไว้แล้ว จะใช้ได้เลย แค่ set ip

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
สอบถามครับตัว FW.ใช้ตัวเก่า 04.31.10 ที่เคยโหลด จากเวป LG ไว้ก่อน
หน้านี้ได้เลยไหมครับ พอดีผมยังมีเก็บไว้ในแฟลชไดร์ทอยู่

ถ้ามี 04.31.10 ช่วยหาที่ upload ให้เพื่อนที่หาหน่อยสิครับ

Ver นี้ใช้ได่เลยครับ แต่ขั้นตอนยัดเข้า tv จะยากนิดนึง ต้อง load tools จาก GitHub มาแก้ครับ หรือ เอาที่ผมแก้ไว้แล้ว จะใช้ได้เลย แค่ set ip
ยังไงรอคุณ PrTv ดีกว่าครับ  ผมนั่งงมมา 2 วัน แล้ว ยังหาวิธียัดเข้าทีวีไม่ได้เลยครับ
ตามเข้าไปอ่านในลิงค์ ภาษาก็ไม่แข็งแรง... [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ john2016

• *
ของผมก็ B6T ครับ มีปัญหาคือ ภาพดูไม่ชัดเหมือนเมื่อก่อน เล่นยูทูปกระตุก ครับ พึ่งอัปเป็น FW 05.30.03 ได้ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ อยากกลับไปใช้ตัวก่อนเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ รบกวนขอ update firmware ตัวเก่า ด้วยครับ [email protected]  [ร้องไห้] ถ้าใครทำได้ช่วยอธิบายเป็นภาพที่ละขั้นตอนจะขอบคุณอย่างสูงครับ เพราะผมทำไม่เป็นเลยครับ  [เศร้า] หรือใครที่ downgrade firmware เป็นช่วยสอนหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 02:51:17 pm โดย john2016 »

• *
FW กับ Tools รวมกัน 8 ร้อยกว่า Meg ครับ มีเพื่อนสมาชิกอัพขึ้น Dropbox ให้แล้ว ยังไงกลับบ้านจะไปหาลิ้งมาให้

จุดยากมันอยู่ที่การ Set tools ครับ ซึ่งผมทำไว้ให้หมดแล้ว

วิธีทำ วันก่อนผมเพิ่งใช้ Teamviewer Remote เข้าไปทำให้เพื่อนสมาชิก คู่ไปกับการโทรบอกให้กด TV ไปด้วย ประมาณ 15 นาทีก็เสร็จ ได้ TV เครื่องเก่ากลับมา

ถ้าใครทำไม่เป็นก็ลองนัดมาได้ แต่เวลาว่างผมจะน้อยมากเพราะเลิกงานดึก มีเวลาทำได้ช่วง 9.30 -10.30 เท่านั้น ยังไงลองนัดเวลากันดูได้

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
FW กับ Tools รวมกัน 8 ร้อยกว่า Meg ครับ มีเพื่อนสมาชิกอัพขึ้น Dropbox ให้แล้ว ยังไงกลับบ้านจะไปหาลิ้งมาให้

จุดยากมันอยู่ที่การ Set tools ครับ ซึ่งผมทำไว้ให้หมดแล้ว

วิธีทำ วันก่อนผมเพิ่งใช้ Teamviewer Remote เข้าไปทำให้เพื่อนสมาชิก คู่ไปกับการโทรบอกให้กด TV ไปด้วย ประมาณ 15 นาทีก็เสร็จ ได้ TV เครื่องเก่ากลับมา

ถ้าใครทำไม่เป็นก็ลองนัดมาได้ แต่เวลาว่างผมจะน้อยมากเพราะเลิกงานดึก มีเวลาทำได้ช่วง 9.30 -10.30 เท่านั้น ยังไงลองนัดเวลากันดูได้
โอววว ขอบพระคุณมากเลยครับ ขออนุญาติลงคิวจองไว้เลย เดี๋ยวยังไงผมขออนุญาติ IB หานะครับ

ออฟไลน์ john2016

• *
ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
ขอบพระคุณพี่เจ้าของกระทู้มากเลยครับ...ตอนนี้กลับมาดำเงาเหมือนเดิมแล้วครับ

ปล.แรกๆอาจจะรู้สึกว่ามืดลงนิดหน่อยยังไม่ชินตา(หรือว่าผมคิดไปเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2017, 03:49:01 am โดย omezil »

ออฟไลน์ Padungcs

• **
รบกวนขอไฟล์ Tools & Firmware ด้วยคนครับ E-Mail : [email protected]
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blackroadster

• **
รบกวนขอลิงค์ ที่อัพ tool กับ firmware หน่อยครับขอบคุณมากครับ

• **
สรุปว่า FW ล่าสุดมีปัญหาเฉพาะช่อง HDMI 1,2 ป่าวครับ เห็นในเวปนอกมีคนบอกไว้ครับ
Why is this happening only on HDMI Ports 1 and 2 and not on 3 and 4 (the ones on the back)

• **
เค้าอาจหมายถึงช่อง hdmi 1-2 ติดๆดับ หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ art1469

• **
ของผม C6T เพิ่งไปเช็คไม่ได้เปิดทีวีมา ประมาณ 1 อาทิตย์ นึกว่าจะไม่โดน ซะแล้วสุดท้าย กลับโดน ซะงั้น

คืออ่านทุกอย่างในการ DOWNGRADE แล้วแต่ปัญหาติดที่ว่า ผมต้องโหลด Firmware Zone ไหนครับ ผมจะได้ไปหามา มีที่ไทยนี่แหล่ะที่มัน ไม่ลง Firmware เห็น Zone uk มีทั้งเก่าทั้งใหม่

ยังไงรบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ จะได้โหลดมาทำ ถ้าทำได้จะได้ช่วยกันบอก พี่ๆ น้องๆ ในกลุ่ม

[ปลื่ม]

• *
สรุปว่า FW ล่าสุดมีปัญหาเฉพาะช่อง HDMI 1,2 ป่าวครับ เห็นในเวปนอกมีคนบอกไว้ครับ
Why is this happening only on HDMI Ports 1 and 2 and not on 3 and 4 (the ones on the back)

อาการที่ผมเจอไม่ใช่ นะครับ มันเปนทุกช่องเลย

• *
ของผม C6T เพิ่งไปเช็คไม่ได้เปิดทีวีมา ประมาณ 1 อาทิตย์ นึกว่าจะไม่โดน ซะแล้วสุดท้าย กลับโดน ซะงั้น

คืออ่านทุกอย่างในการ DOWNGRADE แล้วแต่ปัญหาติดที่ว่า ผมต้องโหลด Firmware Zone ไหนครับ ผมจะได้ไปหามา มีที่ไทยนี่แหล่ะที่มัน ไม่ลง Firmware เห็น Zone uk มีทั้งเก่าทั้งใหม่

ยังไงรบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ จะได้โหลดมาทำ ถ้าทำได้จะได้ช่วยกันบอก พี่ๆ น้องๆ ในกลุ่ม

[ปลื่ม]

6C ไม่มีปัญหาดำลอย ไม่มีปัญหา Menu กระตุกนะครับ ไม่ต้อง down นะ

อาการเดียวคือ LG ลดความสว่าง HDR Game ลง แค่นั้นครับ อันนี้เขาตั้งใจ ไม่ได้เปน Bug

• **
ตอนนี้ได้ tool กับ firmware มาแล้วที่คุณ prtv ส่งลิงค์ให้ เดี่ยวว่าจะลองทำดูขั้นตอนตามนี้เลยใช่มั้ยครับ

1. หา load firmware ที่ใช้กับ tv เรา ได้มา ซึ่งตอนนี้ LG เอาออกจาก web แล้ว จะมีแค่ ver ล่าสุด (แต่ผมหามาได้แล้วสำหรับ 65/55B6T)
2. ต่อ tv / pc (windows เท่านั้น) เข้าใน network เดียวกัน
3. ใช้ tools ที่เขาให้มา ตั้ง Apache server หลอก TV
-------- วิธีตามภาพที่ลงไว้ใช่มั้ยครับ
4. set DNS TV ให้มันยิงมาที่เครื่องเราแทน server LG
--------- วิธีตามภาพที่ลงไว้ใช่มั้ยครับ
5. ปรับค่า tools ให้ เข้ากับ firmware เรา (เพราะคนเขียนอันนี้เป็นฝรั่ง รุ่นจะต่างกับเรา) อันนี้ผมทำไว้แล้ว
---------- อันนี้คือไม่ต้องทำอะไรใช่มั้ยครับ
6. ไป เลือก check for update ใน tv มันจะยิงมาเครื่องเราแทน แล้ว load file 04.31.10 ที่เราเตรียมไว้

• **
 [ปลื่ม]
รบกวนถามท่านเจ้าของกระทู้ และผู้ทำ downgrade แล้วผ่านไปด้วยดี ของผมติดตรง TV connect PC ไม่ได้ เลยไม่ทราบว่าทำขั้นตอนไหนผิดครับ สำหรับขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้
1.   TV : เสียบสายแลนเข้า TV ด้วย router เดียวกันกับที่ PC ใช้
2.   PC : เปิด File “AcrylicHosts.txt”  ที่อยู่ใน C:\LgDTVUpDater\dns
      a. แก้ไข IP Address  ตรง snu.lge.com / lgtvonline.lge.com / su.lge.com ให้เป็น IP Address ของเครื่อง COM
3.   TV : ตั้งค่า Network setting ที่ menu Network
     a. กด edit
     b. Uncheck set automatically
     c. IP Address ตั้งค่า IP Address ของ TV
     d. Subnet Mask ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้
     e.  Gateway ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้
     f. DNS Server ใช้ IP Address ของ PC
4.   TV : กด CONNET (วงกลม 4 ช่องของผมติด 2 ช่องแรก)
5.   PC : Run file "start.bat" ที่อยู่ที่ C:\LgDTVUpDater
     a. คำถามแรก N
     b. คำถามสอง Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม)
     c   คำถามสาม Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม)
     d. กด enter หน้าจอเหลือง
6.   TV : ลองกด CONNECT อีกครั้งไม่ติด 4 ช่อง เหมือนเดิม คือติดแค่ 2 ช่อง
7.   TV : ลองไปกด "Check for updates" ที่ Menu  General -> About This TV ก็ ไม่ได้ตามคาด ครับ
สรุปเท่าที่ผมไล่ผมทั้งหมด ผมน่าจะทำผิดในขั้นตอนไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 09:36:58 am โดย Padungcs »

ออฟไลน์ omezil

• **
[ปลื่ม]
รบกวนถามท่านเจ้าของกระทู้ และผู้ทำ downgrade แล้วผ่านไปด้วยดี ของผมติดตรง TV connect PC ไม่ได้ เลยไม่ทราบว่าทำขั้นตอนไหนผิดครับ สำหรับขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้
1.   TV : เสียบสายแลนเข้า TV ด้วย router เดียวกันกับที่ PC ใช้
2.   PC : เปิด File “AcrylicHosts.txt”  ที่อยู่ใน C:\LgDTVUpDater\dns
      a. แก้ไข IP Address  ตรง snu.lge.com / lgtvonline.lge.com / su.lge.com ให้เป็น IP Address ของเครื่อง COM
3.   TV : ตั้งค่า Network setting ที่ menu Network
     a. กด edit
     c. IP Address ตั้งค่า IP Address ของ TV
     d. Subnet Mask ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้
     e.  Gateway ใช้ตัวเดียวกับที่ PC ใช้
     f. DNS Server ใช้ IP Address ของ TV
4.   TV : กด CONNET (วงกลม 4 ช่องของผมติด 2 ช่องแรก)
5.   PC : Run file "start.bat" ที่อยู่ที่ C:\LgDTVUpDater
     b. คำถามสอง Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม)
     c   คำถามสาม Y (ตรง IP Address ว่ตรงกับ PC ไหม)
6.   TV : ลองกด CONNECT อีกครั้งไม่ติด 4 ช่อง เหมือนเดิม คือติดแค่ 2 ช่อง
7.   TV : ลองไปกด "Check for updates" ที่ Menu  General -> About This TV ก็ ไม่ได้ตามคาด ครับ
สรุปเท่าที่ผมไล่ผมทั้งหมด ผมน่าจะทำผิดในขั้นตอนไหนครับ

ตรง DNS ให้ใช้ IP ของ PC ครับ

• **
[ปลื่ม]
     a. กด edit
     f. DNS Server ใช้ IP Address ของ TV

ตรง DNS ให้ใช้ IP ของ PC ครับ
  ขอโทษทีครับผมพิมพ์ผิด จริงๆ ผมใช้ IP ของ PC ครับ แต่ก็ไม่ได้  ขอบคุณครับ