ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี  (อ่าน 19289 ครั้ง)

ออฟไลน์ toto42m

• Flat TV member
  • *
ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี
« เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 11:12:44 pm »
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก lcdtvthailand ทุกท่านครับ ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆฟังกันครับ เรื่องมีอยู่ว่าหลังจากที่ผมได้ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับทีวีตัวใหม่อยู่นานแรมปีเพื่ออยากจะเอามาแทนทีวีตัวเก่า Plasma Pana 50 นิ้ว (6 ปีแล้วยังใช้ได้ปกติดีไม่เคยมีปัญหาอะไร) คิดว่าจอ OLED นี่แหละถึงจะมาแทน Plasma ได้ ใจอยากได้แบรนด์ญี่ปุ่น Sony, Pana แต่ด้วยราคาที่สูงกว่า LG พอควรบวกกับรีวิวทั้งเมืองนอกและในไทยผลหลังการ Carlibrated ไม่แตกต่างกันเท่าไหรจึงตัดสินใจซื้อ OLED65C7T เมื่อวันที่ 9/9/17 บวกซื้อประกันเพิ่มเป็นสามปี สั่งของไปวันเสาร์ ของมาส่งวันพุธที่ 13 แกะกล่องเทสพิกเซล เจอDead 7 จุด เลยโทรหาเซลล์ขอเปลี่ยนตัวใหม่ บอกเซลล์ไว้ว่าถ้าของเข้ามาให้โทรแจ้งจะขอเข้าไปเทสพิกเซลก่อนส่ง ถ้ามีปัญหาจะได้ไม่ต้องเอามาส่งสงสารคนส่งของยกไปยกมา วันอาทิตย์ที่ 17 เซลล์โทรมาแจ้งว่าจอเข้ามาแล้วถ้าสะดวกก็เข้ามาเช็คได้เลย ผมเสร็จธุระ 6 โมงเย็นเลยรีบเข้าไปเช็คจอ เช็คเจอ Dead สีน้ำเงิน 1 จุด อยู่ตรงมุมล่างซ้ายของจอพอยอมรับได้ เลยเปิดวีดีโอ 4K ที้งไว้ แล้วขอออกไปหาอะไรกินระหว่างรอ กินข้าวเสร็จเดินกลับมาที่ร้านดูนาฬิกาตั้งแต่ออกไปจนเข้ามาชั่งโมงนึงพอดี ปิดวีดีโอ เทสภาพอีกรอบ WRGB ยังเหมือนเดิม Dead แค่น้ำเงินจุดเดียว เลยบอกเชลล์โอเค รอเครื่องเย็นแล้วช่วยกันแพ็คกลับ วันจันทร์ที่ 18 ของมาส่งประมาณบ่ายโมงกว่ากำลังยุ่งพอดี ชี้จุดแกะเครื่องจุดวางเครื่องเสร็จก็ทำงานต่อ หันไปดูอีกทีพนักงานยกขึ้นวางบนชั้นวางเรียบร้อยยังไม่ได้ตรวจด้านหลังจอว่าปกติดีรึเปล่า จะให้ยกลงก็เกรงใจบวกกับกลัวด้วยยกลงยกขึ้นจอแตกจะซวยเอา ก็เลยได้แค่ตรวจดูหน้าจอ รอยร้าว รอยแตก รอยปิ่นรอบๆขอบจอ ไม่มีโอเคผ่าน ลองเปิดทีวีภาพมาปกติ ต่อไวไฟเปิดดูยูทูบดูสองสามคลิปเล่นได้ปกติ เลยเปิดเครื่องทิ้งไว้แล้วเซนต์รับของ ช่วงรันอินไม่ได้ปรับตั้งค่าอะไรมาก เลือกค่า Cinema บวกตั้งค่า Motion จากเวป rtings เปิดดูข่าว ดูละครตั้งแต่ 6 โมงเย็นจนถึงห้าทุ่ม กลางวันเปิดยูทูบ 4K ให้เล่นต่อเนื่อง 4-6 ชั่วโมงต่อวัน ใช้งานได้ครบ 7 วันเพิ่งสังเกตุเห็นอาการผิดปกติ ทำไมหน้าคน หน้าตัวละครด้านซ้ายมันออกเขียวกว่าด้านขวา ก็เลยเอาภาพมาเช็คสี WRGB อีกรอบ เจอสีเพี้ยนครับ เป็นแถบออกเขียวเลยตั้งแต่ขอบบนยันขอบล่าง สองแถบกว้างประมาณแถบละ 10 นิ้ว รุ่งขึ้นวันที่ 26 รีบโทรหาเซลล์แจ้งปัญหา เซลล์บอกเปลี่ยนตัวใหม่ได้ภายใน 7 วัน นี่เกิน 7 วันแล้วให้โทรเข้า Call Center ของ LG ก็เลยโทรเข้า CC ของ LG แจ้งปัญหาจอสีเพี้ยน ขอให้ส่งช่างมาช่วยดูให้หน่อย ทาง CC ขอให้ถ่ายรูปส่งให้ดู ผมก็ถ่ายส่งไปให้ทางอีเมลล์ สายๆวันที่ 27 ประมาณ 10 โมงช่างโทรมา บอกว่าจะเข้ามาเช็คจอตามที่ลูกค้าโทรแจ้ง CC นัดเวลาประมาณเที่ยง ช่างเข้ามาเที่ยงกว่าๆ หิ้วกล่องเครื่องมือมาหนึ่งกล่อง กับรีโมททีวีตัวใหญ่ (สำหรับช่าง ใหญ่กว่ารีโมท Onkyo ผมอีก) มาหนึ่งอัน มาถึงก็เปิดทีวีดู ผมก็อธิบายอาการสีเพี้ยนแล้วชี้ให้ช่างดู ช่างก็ใช้รีโมทที่เตรียมมากดเช็คค่าจอ เช็คสี ถ่ายรูป ประมาณ 5 นาที เช็ค+ถ่ายรูปเสร็จหันมาที่ผมบอกขอรีเซ็ตเครื่องคืนค่าโรงงานแล้วเช็คอีกรอบ ผมก็โอเคปล่อยให้ช่างเช็คไป กดดูสี ถ่ายรูป กดดูการตั้งค่าสี ถ่ายรูป ใช้เวลาอีกประมาณห้านาที เสร็จ ผมก็ถามช่างว่าทีวีเป็นอะไร ทำไมเป็นแถบสีเขียว ช่างบอกไม่แน่ใจต้องปรึกษาหัวหน้าอีกที ตอนนี้ขอเข้ามาเก็บข้อมูลก่อน โทรหาหัวหน้าก็ไม่รับสาย ผมก็คิดในใจอ้าวช่างไม่รู้สาเหตุแล้วจะยังไงต่อละเนี๊ยะ ก็เลยถามไปว่ากี่วันถึงจะรู้สาเหตุว่าจอเป็นอะไร อาการสีเพี้ยนแบบนี้สามารถปรับได้ไหม ช่างบอกว่าประมาณ 2 วัน น่าจะทราบสาเหตุ ขอเอาข้อมูล(รูปที่ถ่ายไว้) ไปส่งเรื่องที่ศูนย์อีกที ช่างบอกอาการแบบนี้น่าจะปรับตั้งค่าในเครื่องใหม่ได้ เสร็จแล้วช่างก็กลับ ทิ้งให้ผมทนดูหน้าคน หน้าตัวละครเขียวๆต่อไป ผ่านไปสองวันตามที่ช่างบอก วันที่ 29 ทำไมเงียบจัง ไม่มีโทรมาแจ้งอะไรเลยตกลงทีวีเป็นอะไร เสียรึไม่เสีย ต้องปรับต้องแก้ไขอะไรยังไง เราก็รอคำตอบ จนบ่ายสองตัดสินใจโทรเข้าเบอร์มือถือช่าง ถามความคืบหน้าในการแก้ใขปัญหาว่าดำเนินการไปถึงไหนแล้ว ช่างบอกว่าแจ้งเรื่องไปที่ศูนย์ใหญ่แล้ว ยังไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด แต่มีการอนุมัติให้ลองเปลี่ยนบอร์ดอะไรสักอย่างลองดู (ผมฟังชื่อบอร์ดไม่ชัด) หลังจากเปลี่ยนแล้วต้องเทียบดูว่าหาย หรือว่าดีขี้นรึเปล่า ผมอึ้งไปนิดนึง เราคงเป็นเคสแรกช่างเลยยังไม่ทราบสาเหตุ แต่คำตอบของช่างรู้สึกมันทำร้ายจิตใจมาก เข้าใจว่าช่างอาจพูดตรงๆ แต่มันดูไม่โปรสำหรับลูกค้า ถ้าบอกว่า "คิดว่าผิดปกติที่บอร์ดกำลังสั่งอะไหล่มาเปลี่ยน" จะน่าฟังกว่า กับทีวีราคาแสนกว่า ใช้ได้ไม่กี่วันต้องมาโดนรื้อซะแล้ว เหมือนกำลังจะกลายเป็นเครื่องทดลองของช่างมันเสียความรู้สึก ข่างบอกว่าอะไหล่ไม่มีต้องสั่งประมาณ 3 วันถึงจะได้ของ ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้นอกจากรอ เลยอยากจะฝากไปถึงเพื่อนๆที่กำลังจะซื้อทีวีใหม่ โดยเฉพาะ OLED TV ตรวจเช็คให้ดีให้ละเอียดกว่าปกติ ผมว่าทีวีที่เข้ามาขายในบ้านเรา เกรดมันต่ำกว่าของเมืองนอกอยู่มาก ผลเทสค่าหลายๆตัวแย่กว่าของเมืองนอก (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) ก่อนซื้อพิจาราณาให้รอบคอบอีกครั้งครับ ไม่อยากให้เป็นเหมือนผม มันเจ็บครับ [ร้องไห้]

https://www.uppic.org/share-7413_59CE6CFE.html

https://www.uppic.org/share-D0B0_59CE6CFE.html

https://www.uppic.org/share-9831_59CE6CFE.html

https://www.uppic.org/share-B5BD_59CE6CFE.html

https://www.uppic.org/share-D307_59CE6CFE.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 06:35:18 pm โดย toto42m »

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
Re: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 11:41:44 pm »
น่าเห็นใจครับ..ผมก้อเพิ่งซื้อมาเทสแบบละเอียดมากๆไปเจอเดด 1 จุดเล็กมากๆ(เท่าขี้แมงวัน) จะเห็นในสี เขียว ฟ้า เหลือง ส่วนสีอื่นไม่เห็นครับ
คิดจะขอเปลี่ยนแต่พอมาฟังเรื่องของเจ้าของกระทู้เลยเปลี่ยนใจเลยกลัวเจอแย่กว่าเดิม อีกอย่างถ้าไม่ไปยืนจ้องแบบหน้าจ่อทีวีก้อจะมองไม่เห็นเลยนึกว่าเศษฝุ่น
แบบนี้ผมควรจะขอเปลี่ยนดีไหมครับ

• *
Re: ปัญหา 65C7T สีเพี้ยน ทำไงต่อดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 11:54:36 pm »
น่าเห็นใจครับ..ผมก้อเพิ่งซื้อมาเทสแบบละเอียดมากๆไปเจอเดด 1 จุดเล็กมากๆ(เท่าขี้แมงวัน) จะเห็นในสี เขียว ฟ้า เหลือง ส่วนสีอื่นไม่เห็นครับ
คิดจะขอเปลี่ยนแต่พอมาฟังเรื่องของเจ้าของกระทู้เลยเปลี่ยนใจเลยกลัวเจอแย่กว่าเดิม อีกอย่างถ้าไม่ไปยืนจ้องแบบหน้าจ่อทีวีก้อจะมองไม่เห็นเลยนึกว่าเศษฝุ่น
แบบนี้ผมควรจะขอเปลี่ยนดีไหมครับ
สำหรับผม Dead แค่จุดเดียวพอยอมรับได้ครับ เพราะตอนเปิดดู Content ปกติก็มองแทบไม่เห็นครับ

ของผมเป็นตรงมุมล่างของจอด้วย เวลาดูหนังดำสนิท ไม่มีผลครับ

ผมว่าถ้าขอเปลี่ยนใหม่กลัวจะได้แย่กว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ wut1234

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:13:48 am »
จากประสบการณ์ ที่เคยใช้นะครับ รอช่วง run in ก่อนครับ ขนาดจอเป็นเส้นมันยังหายเองได้เลย

https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=335096.0

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:32:46 am »
จากประสบการณ์ ที่เคยใช้นะครับ รอช่วง run in ก่อนครับ ขนาดจอเป็นเส้นมันยังหายเองได้เลย

https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=335096.0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมก็พยายามรันให้พ้น 100 ชั่วโมงให้เร็วที่สุด เปิดวันละ 10-12 ชั่งโมง กลางคืนดูข่าว ละคร กีฬา กลางวันเปิดยูทูบ 4K

ตอนช่างเข้ามาได้ประมาณ 70 กว่าชั่วโมง หลังจากช่างรีเซ็ตเครื่อง กลับไปนับ 0 กันใหม่

ใจก็อยากให้มันหายครับ ไม่อยากให้รื้อเครื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 06:36:52 pm โดย toto42m »

ออฟไลน์ wut1234

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:43:24 am »
ขอให้หายนะครับ จะได้ดูภาพสวยๆครับ

แต่ถ้าเสียจริง มันไม่ถึงกับรื้อเครื่องหลอกครับ ม้นมีหลักๆก็เปลี่ยน

Mainboard , T-con board, Powersupply, แล้วก็ panel (จอ) แล้วมันก็มีสายมาต่อกัน

เสียตัวไหนเปลี่ยนตัวนั้นครับ

Reset เครื่อง จำนวนชั่วโมงที่ใช้ไม่น่าหายนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2017, 12:45:58 am โดย wut1234 »

ออฟไลน์ bunga

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:48:28 am »
https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=333798.0

อาการประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ลอง run in ไปสัก 20 ชม.ขึ้นไปเพื่ออาจจะดีขึนก็ได้ครับ ตาม คุณ Wut1234 ครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:54:27 am »
ขอให้หายนะครับ จะได้ดูภาพสวยๆครับ

แต่ถ้าเสียจริง มันไม่ถึงกับรื้อเครื่องหลอกครับ ม้นมีหลักๆก็เปลี่ยน

Mainboard , T-con board, Powersupply, แล้วก็ panel (จอ) แล้วมันก็มีสายมาต่อกัน

เสียตัวไหนเปลี่ยนตัวนั้นครับ

Reset เครื่อง จำนวนชั่วโมงที่ใช้ไม่น่าหายนะคับ
ของผมรีเซ็ตเครื่อง ชั่วโมงหายครับ เหมือนได้เครื่องใหม่เลย ต้องตั้งค่าใหม่หมด

ตอนนี้นับใหม่ ได้ 20 ชั่งโมง บวกกับของเดิม ประมาณ 73 ชั่วโมง เป็น 93 ชั่งโมงแล้วครับ

ยังไม่ีมีที่ท่าว่าแถบสีเขียวจะหายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 06:38:18 pm โดย toto42m »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 01:08:46 am »
https://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=333798.0

อาการประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ลอง run in ไปสัก 20 ชม.ขึ้นไปเพื่ออาจจะดีขึนก็ได้ครับ ตาม คุณ Wut1234 ครับ

ของคุณ PrTv จะเป็นเหมือนแสงรั้วที่ขอบจอด้านขวา

ส่วนของผมเป็นแถบกลางจอเลยครับ 2 แถบ กว้างประมาณ 10 นิ้ว เปิดดูรูปที่ลิ้งค์ใต้ข้อความได้ครับ

ตอนนี้เปิดใช้ได้ 90 กว่าชั่วโมงแล้วยังไม่ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 01:24:38 am »
ชื่อของอาการนี้คือ tint issues เป็นในoled ทุกตัวครับ แต่ละตัวจะมากน้อยแตกต่างกันออกไป

ความหนาของแถบสีที่เป็นแต่ละเครื่องก็จะม่เท่ากันด้วย อย่างของคุณจะเป็นแถบใหญ่เลย บางคนเป็นแถบเล็กแต่เป็นหลายเส้น

ส่วนมากจะเจอกับสีเหลือง แต่คนใช้งานส่วนมากไม่ได้สังเกตก็เลยไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ PrTv

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 01:27:47 am »
OLED ต่างจากจอปกติ ต้อง run compensation cycle ด้วย

ลองอ่านี่ก่อนๆ

จะสั่ง run manual เลยซัก 2 ชั่วโมงก็ได้ เลือก Clear Panel Noise ครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 07:25:35 am »
OLED ต่างจากจอปกติ ต้อง run compensation cycle ด้วย

ลองอ่านี่ก่อนๆ

จะสั่ง run manual เลยซัก 2 ชั่วโมงก็ได้ เลือก Clear Panel Noise ครับ
ได้ครับ ปกติจะตั้งให้ทำงานตอนปิดทีวี

เดี่ยวจะลอง run manual ดูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blackroadster

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 08:44:19 am »
อย่างที่หลายท่านบอกครับ ลองใช้ดูสักพัก อาการที่ว่าน่าจะเป็นปกติเครื่องผมก็เป็น แต่จะเห็นเวลาดูภาพเกือบมึดจะเห็นแถบเส้นขึ้นมา
Oled เป็นทุกเครื่องจริงๆ มากน้อยต่างกัน
อีกอย่างที่จะบอกก็คือ อย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้นครับ เพราะเลย 7 วันแล้วมันรื้อเปลี่ยนอย่างเดียว
ลองหาข้อมูลจากในเวบ หรือ เมืองนอกก่อน  service lg ก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องทางเทคนิคบางอย่าง
เครื่องผมก็มีปัญหาอยู่ 2-3 อย่าง ทั้ง wifi เดี้ยง ทั้งภาพสีแตก เกือบได้รื้อเหมือนกัน
สุดท้ายเป็นที่การตั้งค่าบางอย่าง และ เกิดจากอุปกรน์บางอย่างที่เชื่อมต่อ ทีวีปกติดี

ออฟไลน์ TheJia

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 09:24:46 am »
เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่อง ฟังดูเหมือนน่ากลัวนะ แต่พี่ที่ผมรู้จักท่านนึงก็เคยมีช่างมาเปลี่ยนเพราะมีปัญหาเรื่องพอร์ต, พอดูแล้วมันทำง่ายมากเลย แค่แกะฝาเครื่อง ถอดขั้วสายต่างๆ แล้วก็ขันบอร์ดที่จะเปลี่ยนออก คือมันจะแยกเป็นหลายๆบอร์ด เปลี่ยนแบบง่ายๆ เครื่องไม่ช้ำอะไร และเขาก็มาทำที่หน้างานด้วย เพราะสะดวกสำหรับช่าง ไม่ต้องยกเครื่องกลับ ... ถ้าเครื่องผมจะมีปัญหา ก็ขอให้เป็นที่บอร์ดนี่ล่ะ อย่าเป็นที่ตัวจอเลย

ประเด็นที่ผมห่วงแทนคือ ช่างที่มาเช็คจอของคุณ toto ยังไม่มั่นใจว่าเป็นที่บอร์ดหรือเปล่า ... เปลี่ยนแล้วหายก็ดีไป แต่ถ้าไม่หาย อาจจะต้องยกส่งศูนย์ ...

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 11:24:47 am »
Yellow tint issued ..พอมา  ปี 2017 จะมี pink tint issued ด้วย  [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
เวลา มองมุมต่างๆ มันก็จะเปลี่ยนไปด้วย โอ๊ยเหมือนได้ครบเลย ปีนี้ yellow green pink red [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

เป้นทุกตัวแหละ แนะนำ  เปลี่ยนเครื่องครับ 

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 12:51:55 pm »
เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่อง ฟังดูเหมือนน่ากลัวนะ แต่พี่ที่ผมรู้จักท่านนึงก็เคยมีช่างมาเปลี่ยนเพราะมีปัญหาเรื่องพอร์ต, พอดูแล้วมันทำง่ายมากเลย แค่แกะฝาเครื่อง ถอดขั้วสายต่างๆ แล้วก็ขันบอร์ดที่จะเปลี่ยนออก คือมันจะแยกเป็นหลายๆบอร์ด เปลี่ยนแบบง่ายๆ เครื่องไม่ช้ำอะไร และเขาก็มาทำที่หน้างานด้วย เพราะสะดวกสำหรับช่าง ไม่ต้องยกเครื่องกลับ ... ถ้าเครื่องผมจะมีปัญหา ก็ขอให้เป็นที่บอร์ดนี่ล่ะ อย่าเป็นที่ตัวจอเลย

ประเด็นที่ผมห่วงแทนคือ ช่างที่มาเช็คจอของคุณ toto ยังไม่มั่นใจว่าเป็นที่บอร์ดหรือเปล่า ... เปลี่ยนแล้วหายก็ดีไป แต่ถ้าไม่หาย อาจจะต้องยกส่งศูนย์ ...
นั่นนะซิ่ครับ ถ้าช่างรู้ว่าสาเหตุที่เป็นเกิดจากอะไร ผมก็เบาใจ

แต่ช่างบอกไม่แน่ใจ ต้องลองเปลี่ยนดูก่อน ใจเสียเลย

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 01:02:52 pm »
Yellow tint issued ..พอมา  ปี 2017 จะมี pink tint issued ด้วย  [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
เวลา มองมุมต่างๆ มันก็จะเปลี่ยนไปด้วย โอ๊ยเหมือนได้ครบเลย ปีนี้ yellow green pink red [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

เป้นทุกตัวแหละ แนะนำ  เปลี่ยนเครื่องครับ 

ใช่ๆ ตอนช่างเข้ามาเช็ค ก็งงๆว่าทำไมเดินมอง ซ้ายบ้าง ขวาบ้าง ก็ถามไปว่าทำไมต้องมองหลายๆมุม ไม่มองตรงกลางเหรอ

ช่างบอกต้องมองหลายๆมุม เพราะอาการจะไม่เท่ากัน ผมนี่พูดไรไม่ออก OLED นะโว๊ยยย 555

ถ้าเข้ามาเปลี่ยนบอร์ดแล้วยังไม่หาย คงต้องขอเปลี่ยนเครื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 01:11:07 pm »
ชื่อของอาการนี้คือ tint issues เป็นในoled ทุกตัวครับ แต่ละตัวจะมากน้อยแตกต่างกันออกไป

ความหนาของแถบสีที่เป็นแต่ละเครื่องก็จะม่เท่ากันด้วย อย่างของคุณจะเป็นแถบใหญ่เลย บางคนเป็นแถบเล็กแต่เป็นหลายเส้น

ส่วนมากจะเจอกับสีเหลือง แต่คนใช้งานส่วนมากไม่ได้สังเกตก็เลยไม่เห็นครับ
ครับ ผมก็เพิ่งสังเกตุเห็นหลังใช้ได้พักนึง หน้าคนหรือหน้าตัวละครด้านซ้าย ออกเขียวกว่าด้านขวาชัดเจน

ก็เลยลองเช็คสี เจอเป็นแถบเลยครับ เคร้า