ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ลำโพงที่มี ท่อลมด้านหน้า สามารถวางชิดกำแพงได้ไหมครับ  (อ่าน 4020 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1000tip

• Flat TV member
  • *
สอบถามครับ ลำโพงที่มี ท่อลมด้านหน้า สามารถวางชิดกำแพงได้ไหมครับ เห็นว่าลำโพงตู้เปิดจำระยะตำแหน่งการวางจากผนัง จะมีผลต่อเสียง
ไม่ทราบว่าลำโพงที่มี ท่อลมหน้า กับท่อลมหลัง จะต่างกันไหม
ถ้าเทียบกันระหว่าง Klipsch R-28F and RP-280F

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ลำโพง ไม่ว่าจะมีท่อลมด้านหน้าหรือด้านหลัง ก็สามารถวางชิดกำแพงได้... ซึ่งปัญหาที่มักจะตามมาในสภาพห้องปิดก็คือเบสบวม
ลำโพงที่มีท่อลมด้านหน้าอาจจะบวมน้อยกว่าเล็กน้อย แต่ว่าบวมก็คือบวม ท่านจะทนฟังได้ขนาดไหน
โดยเฉพาะ klipsch เป็นลำโพงที่มีจุดเด่นที่เบสด้วยแล้ว

ถ้าใช้กับ avr ก็ลองปรับ eq ดูก่อน จนถึงตัดความถี่ต่ำทิ้ง...
หรือพอมีงบ ก็ลองหาพวก anti room mode อย่าง dspeaker มาใช้ดู สำหรับการฟังเพลง
คือถ้าเลี่ยงได้ก็อย่าวางชิดกำแพงเลย ขยับให้มันได้เวทีเสียงกับโฟกัสสักหน่อย ไม่งั้นคงน่าเสียดาย
ยิ่งใช้ลำโพงราคาขนาดนี้ด้วยแล้ว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ยืนฟังแล้วเสียงเบสมี นั่งลงแล้วเบสหาย นั่นคือการขยับลำโพงใกล้ไกลจากผนัง 
ขยับซ้าย-ขวา คือ อาการเสียงหนักแน่นขึ้นหรือเสียงเบาบางลงครับ

...เหมือนฝอยน้ำจากฝักบัว ฉีดน้ำ 1 คู่ ฉีดน้ำเข้าหากัน ต้องให้ฝอยน้ำลงจุดโฟกัสที่นั่งฟังพอดีประมาณนี้.
...นั่นคือ ใช้ Suond meter ในการวัดให้เสียงลำโพงซ้าย-ขวามีค่าเท่ากัน (ปรับหมุนปุ่มบาลานซ์) ถ้าเป็น AVR ก็เมนู Spearker Level .

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
เห็นท่าน ตั้งรับขอเปลี่ยนลำโพงตั้งพื้นขนาดเล็กลงจาก R-28F ในอีกห้องหนึ่ง

คือ ลำโพงที่ท่านใช้ นั้นไม่ได้ใหญ่เกินห้องหรอกครับ เพียงแต่ด้วยพื้นที่ ที่จำกัดทำให้จัดวางเพื่อจัดการกับเสียงเบสไม่ได้
ถึงท่านเปลี่ยนไปใช้ลำโพงตั้งพื้นเล็กลง ก็ยังมีปัญหากับเบสอยู่ดี ถ้าต้องวางชิดกำแพง เข้ามุม
ห้องท่านมีปัญหากับเสียงเบสนะครับ ลำโพงซับก็น่าจะมีปัญหาเบสบวมด้วย

ห้องผมใหญ่กว่าเล็กน้อย ใช้ลำโพง RF-52 ตอนวางใกล้กำแพงก็มีปัญหาเบสบวม
ก็ต้องขยับลำโพงออกมาเกือบปลายเตียง พอมีทางเดินสักหน่อย เพื่อให้อาการเบสบวมนั้นลดลง

ออฟไลน์ m1000tip

• Flat TV member
  • *
นัดแลกกับ R-26F ละครับ ได้เงินมาเปลี่ยน Center พอดีเลย

ขอบคุณมากครับ ทุก คห.

ออฟไลน์ Avril

• LCD TV member
  • **
ถ้าเป็นระบบโฮมเธียร์เตอร์ ไม่ซีเรียสเวที อิมเมจอะไร  ก็วางได้ครับ ไม่มีปัญหา
แต่ต้องตัดคู่หน้าเป็นและทั้งระบบ small ให้หมด