ผู้เขียน หัวข้อ: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน  (อ่าน 97497 ครั้ง)

ออฟไลน์ samart090

• Flat TV member
  • *
Re: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:43:10 am »
ขอถามเพิ่มเติมครับ รีซีฟเวอร์ดิจิตอลทีวีของทีวีเป็น DVB-T2 ถ้าเป็นของจานดาวเทียมจำเป็นจะต้องเป็น DVB-T2 ด้วยหรือไม่ ถ้าไม่จำเป็นแล้วรีซีฟเวอร์ของจานจะรับได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ
เป็นคนล่ะระบบกันครับ ดาวเทียมเป็น DVB-S2 ครับ ผมเคยอ่านเจอ Thai PBS ก็ส่งในระบบ DVB-S2  เหมือนกันครับ
ผมเองก็ไม่ใช่ช่างน่ะครับ แต่คิดว่าคงใช้กันไม่ได้ครับ
ถ้ายังงั้นเมื่อไรที่มีการส่งสัญญาณเป็น DVB-T2 รีซีฟเวอร์ของจานดาวเทียมก็ต้องเปลี่ยนด้วยถึงแม้จะเป็นระบบ HD ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ขอบคุณครับ
ต้องแยกระบบกันก่อนน่ะครับ DVB-T2 เป็นการส่งสัญญาณภาคพื้นดินครับ จะเป็นคนล่ะส่วนกับระบบดาวเทียม จานดาวเทียมจะเป็นระบบ DVB-S2
เข้ๅใจแจ'มแจ้งแล้วครับ ขอบคุณครับ
เมื่อระบบจานดาวเทียมมีการแพร่แบบ HD มากขึ้น ก็ต้องดูว่ากล่องรีซีฟเวอร์รองรับ DVB-S2 หรือเปล่าครับ ถ้ารองรับก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ยกตัวอย่างเช่น สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ออกอากาศแบบ HD ผ่านจานดาวเทียมไทยคม 5 C-Band กล่องรับสัญญาณต้องรองรับระบบ DVB-S2 ด้วย
อย่างกล่อง True Vision ก็รองรับ DVB-S2 ครับแต่เป็นระบบ KU-Band(เคเบิ้ลเป็นแบบ DVB-C2)

ออฟไลน์ samart090

• *
Re: Digital TV หรือ ทีวี ดิจิตอล คืออะไร ? มาหาคำตอบกัน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:46:50 am »
เข้าใจแจ'มแจ้งแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kochsoontorn

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:48:26 pm »
ถามบาง ภายระดับ Full HD ผมไม่ส่งสัย

แต่ที่ส่งสัยมาก คือ มันจะรับสัญญาณได้ดีขนาดไหน  เช่นปัจจุบัน ช่อง 3,5,7,9, Tpbs ชัด แต่ NBT ไม่ชัด

หรือต้องหันเสาอากาศยังไง  ยกตัวอย่าง จากแดง ก็หันไปที่ ไทยคม Ku5

แล้วเสาอากาศจะหันยังไง เช่น  ช่อง3 อยู่คลองเตย ช่อง5 สนามเป้า  สมมุติบ้านผมอยู่ ชิดลม (คืออยู่ตรงกลาง ของทั้งสองช่อง)  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:19:54 am »
ถามบาง ภายระดับ Full HD ผมไม่ส่งสัย

แต่ที่ส่งสัยมาก คือ มันจะรับสัญญาณได้ดีขนาดไหน  เช่นปัจจุบัน ช่อง 3,5,7,9, Tpbs ชัด แต่ NBT ไม่ชัด

หรือต้องหันเสาอากาศยังไง  ยกตัวอย่าง จากแดง ก็หันไปที่ ไทยคม Ku5

แล้วเสาอากาศจะหันยังไง เช่น  ช่อง3 อยู่คลองเตย ช่อง5 สนามเป้า  สมมุติบ้านผมอยู่ ชิดลม (คืออยู่ตรงกลาง ของทั้งสองช่อง)  [ไม่พูด]
จากบทความนี้น่ะครับ http://www.garagegadget.com/2012/11/digital-tv-dvb-t2-thai/ (แต่ในความเป็นจริง ต้องรอดูกันต่อไปครับ)
"สถานีโทรทัศน์จะส่งสัญญาณแบบดิจิตอลผ่านดาวเทียม เพื่อกระจายสัญญาณไปยังสถานีทวนสัญญาณตามจุดต่างๆทั่วประเทศ สถานีทวนสัญญาณก็จะกระจายสัญญาณแบบดิจิตอลไปยังบริเวณโดยรอบเสาทวนสัญญาณ ผู้ที่ต้องการรับชมจะต้องมีตัวรับสัญญาณดิจิตอล DVB-T2 ไม่ว่าจะเป็นในตัวโทรทัศน์รุ่นใหม่ๆ หรือ กล่องรับสัญญาณ Set Top Box คล้ายกับการรับชมผ่านดาวเทียม เพียงแต่ไม่จำเป็นต้องหันเสาอากาศหรือจานดาวเทียมเพื่อรับสัญญาณ ใช้เพียงเสาอากาศเล็กๆก็สามารถรับสัญญาณแบบดิจิตอลได้แล้ว ไม่ว่าจะอยู่ใต้ดิน รอบอาคารสูง ท้องฟ้าเฆฆมาก หรือ การใช้งานในรถยนต์ เสมือนการใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่ในปัจจุบัน"

เท่าที่ผมได้ฟังข่าวมา เสาพวกนี้ก็มาจากเงินที่ได้จากการประมูลช่องครับ

ออฟไลน์ non_sang

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 08:56:03 pm »
ได้ความรู้มากครับ คุณ  Eakapan ยอดเยี่ยมมากๆครับ

ออฟไลน์ kochsoontorn

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:14:15 pm »

จากบทความนี้น่ะครับ http://www.garagegadget.com/2012/11/digital-tv-dvb-t2-thai/ (แต่ในความเป็นจริง ต้องรอดูกันต่อไปครับ)
"สถานีโทรทัศน์จะส่งสัญญาณแบบดิจิตอลผ่านดาวเทียม เพื่อกระจายสัญญาณไปยังสถานีทวนสัญญาณตามจุดต่างๆทั่วประเทศ สถานีทวนสัญญาณก็จะกระจายสัญญาณแบบดิจิตอลไปยังบริเวณโดยรอบเสาทวนสัญญาณ ผู้ที่ต้องการรับชมจะต้องมีตัวรับสัญญาณดิจิตอล DVB-T2 ไม่ว่าจะเป็นในตัวโทรทัศน์รุ่นใหม่ๆ หรือ กล่องรับสัญญาณ Set Top Box คล้ายกับการรับชมผ่านดาวเทียม เพียงแต่ไม่จำเป็นต้องหันเสาอากาศหรือจานดาวเทียมเพื่อรับสัญญาณ ใช้เพียงเสาอากาศเล็กๆก็สามารถรับสัญญาณแบบดิจิตอลได้แล้ว ไม่ว่าจะอยู่ใต้ดิน รอบอาคารสูง ท้องฟ้าเฆฆมาก หรือ การใช้งานในรถยนต์ เสมือนการใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่ในปัจจุบัน"

เท่าที่ผมได้ฟังข่าวมา เสาพวกนี้ก็มาจากเงินที่ได้จากการประมูลช่องครับ

ทีต้องการทราบก็เพราะว่า จะเอาไปใช้ในรถยนต์นี้หละ  ปัจจุบันรถที่บ้านทุกคัน มีกาลามัง บนหลังคาทุคันเลย.. [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 05:26:56 pm »

ทีต้องการทราบก็เพราะว่า จะเอาไปใช้ในรถยนต์นี้หละ  ปัจจุบันรถที่บ้านทุกคัน มีกาลามัง บนหลังคาทุคันเลย.. [ปลื่ม]
กล่อง DVB-T2 สำหรับรถยนต์มีขายน่ะครับ ราคาประมาณ 3 พันกว่าอัพ

ออฟไลน์ Satduo

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:57:54 pm »
เพิ่มเติมเพื่อความกระจ่างในส่วนของ Tuner ทีวีดิจิตอล
ต้องอธิบายแยกเป็น 2 ประเด็นครับ

1.ประเด็นที่ เครื่องรับดาวเทียมซึ่งทำงานเป็นดิจิตอลแต่ทำไมรับสัญญาน ดิจิตอลทีวีไม่ได้ สาเหตุคือ ตัวจูนเนอร์ของเครื่องรับ สัญญานดาวเทียม DVb-S หรือ S2 รับสัญญานความถี่ต่างกับ DVb-T2 ตรงที่ DVB-T และ T2 จะรับความถี่ในย่าน Uhf จะมีค่า 470- 855 Mhz. แต่ในสส่วน tuner ของเครื่องรับ ดาวเทียม เป็นความถีี่ ไมโครเวฟ มีค่าความถี่ 950-2,150 Mhz ซึ่งความถี่สูงกว่ามาก
ลองดูรูปถ่ายตัว tuner ของ DvbT2 ครับ ที่ผมแกะฝาถ่ายมาให้ดู แผงวงจรซ่อนอยู่ในกล่องสังกะสี สี่เหลี่ยม ส่วนนี้เป็นส่วนที่จะบอกความแตกต่าง ระหว่างทีวีดิจิตอล
กับ Tv กับ ทีวีดิจิตอลดาวเทียม คือชิพที่ใช้รับความถี่จะเป็นคนละเบอร์

2.ประเด็นที่เครื่อง Tv Lcd plasma Led SmartTv รับไม่ได้ แม้ว่าจะรับความถี่ในย่าน UHf เหมือนกัน แต่รับไม่ได้ เพราะ ไม่มีตัวChipที่แปลงรหัส

อ้างอิงรูป จูนเนอร์ Tvdigital Dvbt-2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 11:12:04 am โดย LCDTVTHAILAND »

ออฟไลน์ oooyuiooo

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:50:28 pm »
ขอร้องเรียน บริษัท SONY เรื่องตัวแทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์
ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไซเบอร์ ทีวี สถานที่ตั้ง อยู่ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ ชั้น 3 ห้อง 3052 ถ.รามอินทรา แขวง.คันนายาว เขต.คันนายาว กทม 10230
เนื่องด้วยในวันที่ 3 มีนาคม 2556 ผมได้ซื้อโทรทัศน์ รุ่น 32 EX 650 จาก ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไซเบอร์ ทีวี ซึ่งพนักงานขายโฆษณาขายสินค้าเกินจริงเข้าข่ายลอกลวงผู้บริโภคคือ บอกว่ารุ่นนี้เป็น LED ซึ่งขัดแย้งกันคู่มือของทาง บริษัท SONY ที่เขียนเอาไว้ว่า LCD TV ซึ่งผมเห็นว่าหาก บริษัท SONY เพิกเฉย ไม่ดำเนินการอย่างใด อย่างหนึ่งกับ ร้านค้าดังกล่าวในเรื่องนี้ ผมคิดว่าจะส่งผลกระทบกับทางบริษท ในแง่ความเชื่อถือของลูกค้า ที่เชื่อถือในสินค้ายี่ห้อ SONY (อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งอย่างแน่นอน)

ออฟไลน์ yeenarak

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:25:40 am »
ขอร้องเรียน บริษัท SONY เรื่องตัวแทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์
ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไซเบอร์ ทีวี สถานที่ตั้ง อยู่ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ ชั้น 3 ห้อง 3052 ถ.รามอินทรา แขวง.คันนายาว เขต.คันนายาว กทม 10230
เนื่องด้วยในวันที่ 3 มีนาคม 2556 ผมได้ซื้อโทรทัศน์ รุ่น 32 EX 650 จาก ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไซเบอร์ ทีวี ซึ่งพนักงานขายโฆษณาขายสินค้าเกินจริงเข้าข่ายลอกลวงผู้บริโภคคือ บอกว่ารุ่นนี้เป็น LED ซึ่งขัดแย้งกันคู่มือของทาง บริษัท SONY ที่เขียนเอาไว้ว่า LCD TV ซึ่งผมเห็นว่าหาก บริษัท SONY เพิกเฉย ไม่ดำเนินการอย่างใด อย่างหนึ่งกับ ร้านค้าดังกล่าวในเรื่องนี้ ผมคิดว่าจะส่งผลกระทบกับทางบริษท ในแง่ความเชื่อถือของลูกค้า ที่เชื่อถือในสินค้ายี่ห้อ SONY (อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งอย่างแน่นอน)
รุ่นนี้เป็น edge LED ครับ http://www.sony.co.th/product/kdl-32ex650
ควรจะศึกษาความหมายของของคำเรียกทางการค้าให้ดีก่อนนะครับ
ทางเทคนิคจะเขียนว่าเป็น LCD โดยมี LED เป็น Backlight ครับ

ออฟไลน์ Petcharat

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:57:48 am »
Samsung ได้มีความรู้แนะนำเกี่ยวกับ Digital TV ไว้เหมือนกัน ลองดูได้ที่ http://www.samsung.com/th/smarttv/digitaltv/

ออฟไลน์ SawadeeJa

• *
    • àËÅ×Íàª×èÍ!! 500 ºÒ·¡çàÅè¹ËØé¹ä´é ÃÇ´éÇÂËØ鹧èÒÂæ ÇÔ¸ÕàÅè¹ËØé¹ àÃÔèÁµé¹àÅè¹ËØé¹ Ê͹ãËé¿ÃÕ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:09:52 pm »
ขอบคุณครับ กระทู้นี้ความรู้เยอะ  [หื่น]

ออฟไลน์ xantriar

• *
    • ºÃÔÉÑ·ÃѺàËÁÒ¡èÍÊÃéÒ§ºéÒ¹àªÕ§ãËÁè
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:26:48 am »
เยี่ยมเลย กำลังหาข้อมูลอยู่เลยครับ  [yes]

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:20:11 pm »
http://www.samsung.com/th/smarttv/digitaltv/

ที่ซัมซุงพูดถึงวิธีที่ 2 ว่า

ถ้ามีจานดาวเทียม สามารถรับสัญญานระบบ digital ได้เลย

ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น ถ้าผมมีจานทรูอยู่แล้ว  หรือมีจานดาวเทียม ผมก้อสามารถดูทีวีระบบดิจิตอลได้เลย

ฟรีทีวีจากทีวีดิจิตอลน่าจะเริ่มส่งขึ้นดาวเทียมประมาณช่วงที่ทีวีดิจิตอลออกอากาศเป็นทางการประมาณปลายปี ตามกฎ Must Carry ซึ่งภาพที่ส่งก็ต้องมีช่อง HD เช่นกัน

ซึ่งผมจะสามารถดูได้ตอนปลายปีนี้ ถูกต้องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 10:22:07 pm โดย pakapao »

ออฟไลน์ top99

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:04:38 pm »
นั่นหมายความว่าเครื่องรับจานดาวเที่ยม จานดำ  จานแดง จานเหลือง ทั้งระบบ c-band และ ku-band  สามารถรับชมได้เลยแต่ภาพจะไม่เป็น HD ถ้าเครื่องรับจานดาวเที่ยมไม่ใช่ HD นั่นหมายความว่า คุณก็จะดูได้ธรรมดาไม่ใช่HD ซึ่งถ้าจะชมแบบHD ก็ต้องเปลี่ยนเครื่องรับเป็นแบบHD ซึ่งราคาจะแพงกว่าเครื่องรับธรรมดาทั่วๆไปราคาราวๆ 2000-4000 บาท สังเกตุง่ายๆคือเครื่องรับเราต้องมีช่อง HDMI ด้วยถึงจะเป็นHD  น่าจะเป็นแบบนี้แลครับ

ออฟไลน์ tabka111

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 04:33:36 am »
สวัสดีค่ะ   [คิคิ]  [คิคิ]

นางมารร้าย

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 05:32:05 pm »
ช่วงนี้หน้าฝน จานดำดูทีวีดิจิตอลไม่ค่อยได้ แต่กล่องทีวีดิจิตอลรับชัดมากเลยครับไม่มีสดุด
ไปได้ข้อมูลมาจากไหน..?
ที่ว่า"หน้าฝน".."จานดำ" ชมทีวีดิจิตอลไม่ค่อยได้..?
คงจะสับสนระหว่าง..
จานดำ ที่รับระบบ C Band ที่เป็นจานตะแกรง กับ..
จานอ็อฟเซทขนาดเล็ก KU Band แต่พ่นสีดำกระมังครับ