ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Merrexkable

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:31:53 pm »
อาการกระตุกนี้เกิดจากการ เปิด 1080p24hz ในขณะดู file mkv  ซึ่งไม่มีข้อมูล 24 hz นี้ครับ
เพียงแค่ปิด 1080p24hz แล้ว ปิดเปิดเครื่องใหม่ครับ

1080p24Hz ใช้กับการดูหนัง fullrip เท่านั้นครับ

firmware 1.0.3.4 ภาพสวยที่สุดครับ โดยเฉพาะ ปรับ  deepcolor เป็น 10bit  (ต่อ กับ TV)  หรือ ตั้ง 12bit เมื่อต่อผ่าน receiver ที่รองรับ

ค่า default ของ deepcolor เมื่อตั้งไว้เป็น auto  คือ 8bit ครับ

ส่วนเรื่องเล่น mkv ภาพมืดนี่ปกติไม่เป็นนะครับ เว้นแต่เป็น file mkv version ที่ไม่รองรับ
ซึ่งรบกวนแจ้งที่ vivo service center เพื่อหา file ทดสอบเพื่อประโยชน์ในการพัฒนา firmware ครับ

เป็นปกติของ chipset SIGMA ที่จะรองรับรูปแบบ file mkv ได้น้อยกว่า chipset realtek นะครับ  แต่ก็แลกมากับคุณภาพ ภาพ ที่ดีกว่ากันอย่างมากมาย!
ดังนั้นถ้าเล่น mkv เป็นหลัก  cute-S ซึ่งใช้ firmware mี่ดีและใหม่ที่สุดในตลาด realtek ขณะนี้จะตอบสนองได้ดีมากๆครับ

แต่ส่วนของภาพ  ต้องขอบอกเลยว่า Legacy  โดยเฉพาะ Legacy SE  ดีกว่ากันไกลหลายstep เลยครับ  :)

Legacy SE ขายออกไปเยอะมากนะครับ  :) จนของหมดไป 2 รอบแล้วครับ ทั้งนี้เพราะคุณภาพ  ภาพและเสียงที่ดีกว่าเล่นด้วยเครื่อง blueray บางรุ่นด้วยซ้ำไปครับ

สามารถติดต่อสอบถามการใช้และแก้ปัญหาได้ที่  ViVO Service Center 028625459  จันทร์-ศุกร์  9.00-17.00 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 02:36:37 pm โดย Merrexkable »

ออฟไลน์ punz

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:50:14 pm »
ผมพึ่งได้ Legacy SE มาขอถามด้วยคนได้ไหมครับ เพราะเห็นคนยังเล่นน้อยอยู่  [ร้องไห้]

TV - UA46C6200
HD - Vivo Legacy SE
HDMI - VIVO
Firmware : 1.0.3.4.070611
 - 1080P/24
 - NTSC
 - นอกนั้นเดิม ๆ โรงงาน

เล่นไฟล์ fullrip บางเรื่องมีอาการกระตุกนิด ๆ
ส่วน mkv เกือบทุกเรื่อง บางเรื่องเปิดมาแค่ไตเติ้ล พอจะเข้าหนังเครื่องดับตองปิดแล้วปิดใหม่ แต่ก็ังเป็นเหมือนเดิม
mkv ภาพเลอะเป็นโมเสจ แต่พอต่อเล่นยูเอสบีผ่านทีวีโดยตรง กลับไม่มีปัญหา

เลยลองเปลี่ยน firmware 1.0.2.18.120311 เล่น MKV ไม่กระตุกแล้วครับ fullrip เรื่องเดิมภาพเนียนขึ้ กระตุกบ้างแต่น้อยลง
ส่วน mkv มีปัญหาก็ยังเหมือนเดิม แต่ทดสอบแล้วน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับ sub เพราะตอนเปิดมาถ้าไม่ off sub เวลาเล่นถึงหน้าเดิมที่เคยดับ เครื่องก็จะดับไปเลย
แต่ถ้า off sub เล่นผ่านฉลุยครับ

ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ แอบกังวลหน่อย ๆ เพราะเครื่องค่อนข้างราคาสูง แต่เจอปัญหากวนใจอะครับ  [ปาดเหงื่อ]

ดิจิตอล...แมน

อาการที่แจ้งด้านบน น่าจะเกิดจากการอัพเดตเฟิร์มแวร์ไม่สมบูรณ์หรือเปล่าครับ ขณะทำการอัพเดตเฟิร์มแวร์เครื่องทุกครั้ง ต้องถอดการเชื่อมต่อ Harddisk และอุปกรณ์เก็บข้อมูลอื่นๆ (SD-Card/Flash drive) ที่เชื่อมต่ออยู่กับเครื่องทั้งหมดออกก่อนนะครับ ให้คงเหลือเฉพาะ Flash Drive ที่เราลงไฟล์เฟิร์มแวร์เอาไว้เท่านั้นครับ

และเพราะไม่เห็นอาการของภาพที่เป็นปัญหาอยู่ เลยไม่แน่ใจว่าบางกรณี อาจเกิดจากการตั้งค่า Digital Noise Reduction หรือค่า True Motion/Motion Plus ต่างๆ ของจอ LED ไว้ในระดับสูงด้วยหรือเปล่า การตั้งค่าในส่วนนี้จะเป็นการให้โหมดการปรับแต่งของจอทีวี ปรุงแต่งสัญญาณภาพที่ส่งเข้าไปให้ดีขึ้น แต่เมื่อใช้ในกรณีที่เป็นไฟล์ความละเอียดสูง บางครั้งกลับเป็นการสร้างความผิดพลาดในการแสดงผลให้เกิดขึ้นแทนได้เช่นกันนะครับ

ส่วนการรองรับไฟล์ .mkv ในบางฟอร์แมตนั้น เฟิร์มแวร์ปัจจุบันของรุ่น Legacy จะยังเจอปัญหาการแสดงผลอยู่บ้างครับ กำลังจะมีเฟิร์มแวร์อัพเดตออกมาแก้ไขปัญหาในส่วนนี้ ในเร็วๆ นี้แล้วครับ หากพบปัญหาในลักษณะใด รบกวนแจ้งปัญหาเหล่านั้นเข้าไปยังทีมงานของ ViVO โดยตรงได้เลยนะครับ เพื่อเก็บเป็นข้อมูลในการตรวจสอบเฟิร์มแวร์ และการแก้ไขในเฟิร์มแวร์ใหม่ๆ ต่อไปครับ (หรือถ้าสะดวกที่จะแวะเข้าไปเยี่ยมเยียนที่ศูนย์ ViVO ที่เจริญนคร 34/1 อาคารมาสเตอร์วิว ชั้น B ในเวลาทำการได้ ก็สามารถแวะเข้าไปให้ทางศูนย์สำเนาไฟล์เหล่านั้นไว้เพื่อใช้ร่วมในการทดสอบเฟิร์มแวร์ใหม่ๆ ก่อนการปล่อยอัพเดตได้ต่อไปครับ 02-862-5459)

^_^

Motion plus ผมเปิดมาตราฐานไว้ครับ เพราะเป็นโหมดเดียวที่ภาพลื่นสุด
ส่วนตอนอับผมไม่ได้ถอด HDD ออกครับ เดี๋ยวต้องลองใหม่

ส่วนรูปที่บอกว่าเลอะตามข้างล่างเลยครับ

ดิจิอตล...แมน

อาการกระตุกนี้เกิดจากการ เปิด 1080p24hz ในขณะดู file mkv  ซึ่งไม่มีข้อมูล 24 hz นี้ครับ
เพียงแค่ปิด 1080p24hz แล้ว ปิดเปิดเครื่องใหม่ครับ

1080p24Hz ใช้กับการดูหนัง fullrip เท่านั้นครับ

firmware 1.0.3.4 ภาพสวยที่สุดครับ โดยเฉพาะ ปรับ  deepcolor เป็น 10bit  (ต่อ กับ TV)  หรือ ตั้ง 12bit เมื่อต่อผ่าน receiver ที่รองรับ

ค่า default ของ deepcolor เมื่อตั้งไว้เป็น auto  คือ 8bit ครับ

ส่วนเรื่องเล่น mkv ภาพมืดนี่ปกติไม่เป็นนะครับ เว้นแต่เป็น file mkv version ที่ไม่รองรับ
ซึ่งรบกวนแจ้งที่ vivo service center เพื่อหา file ทดสอบเพื่อประโยชน์ในการพัฒนา firmware ครับ

เป็นปกติของ chipset SIGMA ที่จะรองรับรูปแบบ file mkv ได้น้อยกว่า chipset realtek นะครับ  แต่ก็แลกมากับคุณภาพ ภาพ ที่ดีกว่ากันอย่างมากมาย!
ดังนั้นถ้าเล่น mkv เป็นหลัก  cute-S ซึ่งใช้ firmware mี่ดีและใหม่ที่สุดในตลาด realtek ขณะนี้จะตอบสนองได้ดีมากๆครับ

แต่ส่วนของภาพ  ต้องขอบอกเลยว่า Legacy  โดยเฉพาะ Legacy SE  ดีกว่ากันไกลหลายstep เลยครับ  :)

Legacy SE ขายออกไปเยอะมากนะครับ  :) จนของหมดไป 2 รอบแล้วครับ ทั้งนี้เพราะคุณภาพ  ภาพและเสียงที่ดีกว่าเล่นด้วยเครื่อง blueray บางรุ่นด้วยซ้ำไปครับ

สามารถติดต่อสอบถามการใช้และแก้ปัญหาได้ที่  ViVO Service Center 028625459  จันทร์-ศุกร์  9.00-17.00 ครับ

ขอบคุณครับ ผมต้องลองเซ็ตดูใหม่อีกทีครับ ส่วน cute-S ขอไว้เป็นทางเลือกที่สองหากแก้ปัญหาไม่ได้จริง ๆ เพราะยังติดใจคุณภาพของ sigma อยู่ครับ ส่วนตอนนี้ลองแก้ไปเรื่อย ๆ ก่อน ถ้าไม่เวิร์คจริง ๆ สงสัยต้องติดต่อศูนย์ครับ

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:01:32 pm »
ถ้ามีรายละเอียด info ของไฟล์ที่เจอปัญหาสักนิดก็ดีนะครับ จะได้ทราบลักษณะการบีบอัดของไฟล์นั้นๆ เพื่อวิเคราะห์ปัญหาได้ต่อไปครับ

^_^

• **
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:13:39 pm »
ถ้ามีรายละเอียด info ของไฟล์ที่เจอปัญหาสักนิดก็ดีนะครับ จะได้ทราบลักษณะการบีบอัดของไฟล์นั้นๆ เพื่อวิเคราะห์ปัญหาได้ต่อไปครับ

^_^

เดี๋ยวหลังเลิกงานกลับบ้านจะเช็คให้นะครับ... จริง ๆ อยากเอาเข้าศูนย์เหมือนกันแต่อยู่ต่างจังหวัด [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:40:02 pm »
ออกแบบมาได้อย่างวัยรุ่นดีแท้ 555

เริ่มจากธีมแบบกระดานดำครับ

ถ้าชอบโหลดจากลิงค์นี้เลยครับ http://www.mediafire.com/?f4sd6pp97bcu48b

ธีมที่สองสาวๆคงชอบน่าดูครับ เป็นการ์ตูนๆครับ

ถ้าชอบโหลดจากลิงค์นี้เลยครับ http://www.mediafire.com/?debk2vdk9fs6mvf

คงถูกใจกันนะครับ

ออฟไลน์ lordsaint

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:36:36 pm »
vivo cute s ตอนนี้ใช้เฟิมแวไรดีครับ หรือว่าใช้เดิมๆไปก่อน

แล้วก็รบกวนถามเพิ่มครับ ปรับไงให้ภาพออกมาสวยที่สุด พอดีมือใหม่ครับ

ฝากด้วยนะครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:47:02 pm »
vivo cute s ตอนนี้ใช้เฟิมแวไรดีครับ หรือว่าใช้เดิมๆไปก่อน

แล้วก็รบกวนถามเพิ่มครับ ปรับไงให้ภาพออกมาสวยที่สุด พอดีมือใหม่ครับ

ฝากด้วยนะครับ

เวอร์ชั่นปัจจุบันยังคงเป็น r5581 อยู่นะครับ (ส่วน 2 ตัวที่ออกอัพเดตมาวันนี้ เป็นเพียงการเปลี่ยนหน้าตา Theme ให้เป็นทางเลือกเท่านั้นครับ)

สามารถเลือกใช้ได้ตามความชอบของเราได้เลย

http://www.mythpcthai.com/home/detail/3

ส่วนการปรับแต่งค่าเซ็ตติ้งของภาพ และเสียงนั้น ขึ้นอยู่กับรายละเอียดของทีวี หรือเครื่องเสียงที่ใช้งานร่วมอยู่ด้วยครับ (ต้องปรับแต่งให้เข้ากันกับอุปกรณ์อื่นๆ ในระบบนะครับ) ถ้ามีข้อสงสัยในส่วนนี้ โทรสอบถามโดยตรงในเวลาทำการกับทางศูนย์บริการ ViVO ได้เลยครับ 02-862-5459 หรือโทรสอบถามมาทางผมก็ได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำเช่นกัน 084-715-9876 Nick (รบกวนว่าอยู่หน้าเครื่อง/เปิดเครื่องขึ้นมา/ถือรีโมตอยู่แล้ว ก็โทรมาได้เลยนะครับ)

^_^

• **
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:28:41 pm »

^_^

เดี๋ยวหลังเลิกงานกลับบ้านจะเช็คให้นะครับ... จริง ๆ อยากเอาเข้าศูนย์เหมือนกันแต่อยู่ต่างจังหวัด [ปาดเหงื่อ]

ไฟล์แรก Blue Streak MKV H.264 1920x1040 DTS 5ch 48000Hz
ไฟล์สอง chocolate MKV H.264 1908x1080 DTS 5ch 48000Hz

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:03:00 pm »
ไฟล์แรก Blue Streak MKV H.264 1920x1040 DTS 5ch 48000Hz
ไฟล์สอง chocolate MKV H.264 1908x1080 DTS 5ch 48000Hz

รบกวนใช้โปรแกรมนี้ได้มั้ยครับ? (เดี๋ยวส่งต่อไปให้ทีมงาน ViVO อีกที)

http://mediainfo.sourceforge.net/th

ว่าแต่ได้ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ทับลงไปใหม่อีกรอบ โดยถอด Harddisk ออกหมดก่อนหรือยังครับ?

ในส่วนของ BD-Fullrip น่าจะเล่นได้ปกตินะครับ แต่ .mkv ก็อาจจะยังมีบางไฟล์ที่ยังเจอปัญหาอยู่บ้างครับ (รอเฟิร์มแวร์อัพเดตซะหน่อยนะครับ)

^_^

• **
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:26:21 pm »

รบกวนใช้โปรแกรมนี้ได้มั้ยครับ? (เดี๋ยวส่งต่อไปให้ทีมงาน ViVO อีกที)

http://mediainfo.sourceforge.net/th

ว่าแต่ได้ลองอัพเดตเฟิร์มแวร์ทับลงไปใหม่อีกรอบ โดยถอด Harddisk ออกหมดก่อนหรือยังครับ?

ในส่วนของ BD-Fullrip น่าจะเล่นได้ปกตินะครับ แต่ .mkv ก็อาจจะยังมีบางไฟล์ที่ยังเจอปัญหาอยู่บ้างครับ (รอเฟิร์มแวร์อัพเดตซะหน่อยนะครับ)

^_^

ได้เลยครับ เทียบระหว่าง Legacy SE กับ media player ของทีวี

อันนี้ข้อมูลนะครับ

เรื่อง Toystory ภาพดับไปเหมือนเดิมนะครับหลังจากโชว์Walt disney เสร็จแล้วกำลังเข้า Pixar จากนั้นกดอะไรก็ไม่ได้ นอกจากปิดอย่างเดียว แต่เอาไฟล์ไปเล่นกับทีวีก็เล่นได้ปรกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 02:57:50 pm โดย punz »

ออฟไลน์ Merrexkable

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 10:15:03 am »
อาการนี้ไม่ใช่อาการปกติครับ  ต้องขอตรวจสอบหาสาเหตุครับ  แล้วจะรีบแจ้งให้ทราบครับ
ปกติการเล่น mkv ของ legacy (ในชนิด file ที่รองรับ) จะเล่นได้ราบลื่น และ มีความคมชัดมากกว่าเล่นด้วย chip realtek เป็นอย่างมาก  (มากกว่าการเล่น fullrip เทียบกันใน 2 chipset นี้อีกครับ)

หากเป็นไปได้รบกวนโทรแจ้งหมายเลขติดต่อกลับมาที่ ไม่ได้รับอนุญาต@gmail.com หรือ โทรแจ้งที่ ViVO service center 028625459 ด้วยครับ
ทางเราจะส่งพนักงานไปขอรับ ตัวอย่าง file ที่มีปัญหานำมาทดสอบครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:20:20 pm »
2 เรื่องนี้ผมดูผ่าน Legacy ธรรมดาก็เป็นครับ (เล่นผ่าน CuteS ได้ปกติ) ... เดี๋ยวจะหาตัว fullrip มาลองดูครับ

fullrip นเรศวร3 ก็เป็นแบบเดียวกัน (เล่นผ่าน CuteS ได้ปกติ) ... เดี๋ยวจะหาตัว mkv มาลองดูครับ

คุณ punz ช่วยเช็คทั้งลูกแล้วพบเรื่องไหนมีปัญหาแบบนี้อีก แจ้งได้เลยครับ เดี๋ยวผมเช็คกับ Legacy ตัวของผม และกำลังหา sigma ตัวอื่นมาทดสอบดูเหมือนกันครับ

ป.ล. ถ้าจำเป็นต้องมี CuteS อีกตัวเดี๋ยวจัดการให้ครับ.

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 02:49:15 pm »
cute s อ่านเมนู full rip ได้ปะครับ

• **
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:39:30 pm »
2 เรื่องนี้ผมดูผ่าน Legacy ธรรมดาก็เป็นครับ (เล่นผ่าน CuteS ได้ปกติ) ... เดี๋ยวจะหาตัว fullrip มาลองดูครับ

fullrip นเรศวร3 ก็เป็นแบบเดียวกัน (เล่นผ่าน CuteS ได้ปกติ) ... เดี๋ยวจะหาตัว mkv มาลองดูครับ

คุณ punz ช่วยเช็คทั้งลูกแล้วพบเรื่องไหนมีปัญหาแบบนี้อีก แจ้งได้เลยครับ เดี๋ยวผมเช็คกับ Legacy ตัวของผม และกำลังหา sigma ตัวอื่นมาทดสอบดูเหมือนกันครับ

ป.ล. ถ้าจำเป็นต้องมี CuteS อีกตัวเดี๋ยวจัดการให้ครับ.

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทาง Vivo service ติดต่อมาแล้วครับ เดี๋ยวคงส่งไฟล์ไปให้เทส
ส่วนชั่วคราวก็ดูผ่านทีวีได้อยู่ครับ... เดี๋ยวจะทะยอยเทสให้นะครับ เผื่อจะได้เฟิร์มแวร์ใหม่ไวไว  [yes]

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:01:09 pm »
cute s อ่านเมนู full rip ได้ปะครับ

ชิป Realtek ยังไม่รองรับเมนู Fullrip ในรูปแบบของ Java Based นะครับ

พวกเมนูที่มีภาพเคลื่อนไหว หรือไฟล์วีดีโออยู่ด้วย หรือเป็นแบบ Animated จะไม่สามารถแสดงผลขึ้นมาได้ครับ

แต่ถ้าเป็นเมนูแบบ Static เหมือนอย่างใน .iso DVD ส่วนใหญ่ จะสามารถแสดงผลได้ครับ (ส่วนใหญ่เจออยู่ในไฟล์คอนเสิร์ต หรือสารคดีต่างๆ)

ถ้าต้องการให้แสดงผลเมนูต่างๆ เหมือนเครื่อง BD-Player เลย คงต้องพิจารณาเป็นเครื่องชิป Sigma Design แทนนะครับ (อย่างใน Legacy เป็นต้น)

^_^

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:29:38 pm »

ชิป Realtek ยังไม่รองรับเมนู Fullrip ในรูปแบบของ Java Based นะครับ

พวกเมนูที่มีภาพเคลื่อนไหว หรือไฟล์วีดีโออยู่ด้วย หรือเป็นแบบ Animated จะไม่สามารถแสดงผลขึ้นมาได้ครับ

แต่ถ้าเป็นเมนูแบบ Static เหมือนอย่างใน .iso DVD ส่วนใหญ่ จะสามารถแสดงผลได้ครับ (ส่วนใหญ่เจออยู่ในไฟล์คอนเสิร์ต หรือสารคดีต่างๆ)

ถ้าต้องการให้แสดงผลเมนูต่างๆ เหมือนเครื่อง BD-Player เลย คงต้องพิจารณาเป็นเครื่องชิป Sigma Design แทนนะครับ (อย่างใน Legacy เป็นต้น)

^_^

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:47:12 pm »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทาง Vivo service ติดต่อมาแล้วครับ เดี๋ยวคงส่งไฟล์ไปให้เทส
ส่วนชั่วคราวก็ดูผ่านทีวีได้อยู่ครับ... เดี๋ยวจะทะยอยเทสให้นะครับ เผื่อจะได้เฟิร์มแวร์ใหม่ไวไว  [yes]

^__________^

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 07:54:35 pm »
cute s ทำไมบางเรื่อง resume play ไม่ได้ครับ ทั้งที่ขึ้นป๊อปอัพมาให้กดเลือก พอกดแล้วกลายเป็นเริ่มเล่นใหม่ ที่ผมเจอสองเรื่องคือ source code  กับ transformer 3 ครับ แล้วเวลาโหลดบิทไปด้วยรู้สึกกดรีโมทแล้วหน่วงๆครับ