ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336046 ครั้ง)

ออฟไลน์ konkaew

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 07:54:05 pm »
แนะนำท่านที่ใช้ Legacy ปิดไฟ Backlight ที่รีโมท แล้ว จะทำให้ รีโมท สั่งงานไวขึ้น ครับผมลองหลายครั้งแล้วใช้ได้จริง ;D ขอเร่งทางVIV0 ด้วย FW ใหม่รีบทำด้วยครับ รอนานแล้วจ้า ???

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:48:04 pm »
ผมทำตามที่ท่านแนะนำแล้ว ไม่ได้ครับ Kung Fu Panda 2 True HD 7.1 มันยังเห็นเป็น Multich Pcm 5.1 ส่วน Fast Five DTS-HDMA ก็ไม่ได้ครับ กลายเป็น DB-Stereo และเสียงก็ไม่ออกด้วยกลายเป็นหนังใบ้ คงต้องรอ FW ใหม่ต่อไป >:(

ทั้ง 2 ไฟล์นี้มีเมนูหรือเปล่าครับ? (แล้วเชื่อมต่อ HDMI ไปยัง AVR ใช่มั้ยครับ?)

ผมเคยเจอปัญหานี้กับ How To Train Your Dragon แล้วแจ้งไปทางศูนย์เหมือนกัน ลองหาทางแก้ไขอยู่นาน เลยพบว่าบางกรณีเป็นปัญหาที่เลย์เยอร์ของเมนูไฟล์ อย่างที่แจ้งไปครับ

แต่ถ้าไฟล์ที่ไม่สามารถเล่นได้ นอกเหนือไปจากวิธีนี้ ยังไม่เคยเจอเลยครับ (ถ้าพอจะมีรายละเอียดไฟล์สักนิดก็จะดีมากครับ จะได้ลองให้ทางศูนย์ ViVO เขาจัดหาไฟล์มาลองได้ครับ)

Fast Five ผมเองเล่นได้ปกติ เสียงออก Digital ถูกต้อง แต่ที่ผมมีเป็นไฟล์ Remux น่ะครับ

^_^

ออฟไลน์ wish

« ตอบกลับ #398 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:07:50 pm »
vivo cute s มีปัญหาลบไฟล์ที่ดาวน์โหลดยังไม่เสร็จไม่ได้ครับ ลบจากคอมฯแล้ว กดดูจากหน้าจอทีวีด้วย vivo cute s แล้วก็ไม่พบไฟล์ พอดูใน hdd ไฟล์ยังอยู่ ลบยังไงก็ไม่ได้ขึ้น error แบบนี้ครับ แก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:09:11 pm โดย wish »

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:04:16 pm »
ไม่แน่ใจนะครับkung fu Panda 2 เป็น ISO Bitrate 41.83 Dolby TrueHD 3594Kbps 7.1/48khz/3594kbps/24-bit ส่วน Fast Five ไม่แน่ใจ แต่ทั้งสองเรื่องดูด้วย Cute s ไม่มีปัญหา ระบบเสียงถูกต้อง TrueHD 7.1 ในส่วนของ kung fu Pandaและ DTS-HDMA ในส่วนของ Fast Five ครับ

« ตอบกลับ #400 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:07:38 pm »
ลืมบอก ผมต่อHDMI ผ่าน ONKYO 608 ครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:03:32 pm »
vivo cute s มีปัญหาลบไฟล์ที่ดาวน์โหลดยังไม่เสร็จไม่ได้ครับ ลบจากคอมฯแล้ว กดดูจากหน้าจอทีวีด้วย vivo cute s แล้วก็ไม่พบไฟล์ พอดูใน hdd ไฟล์ยังอยู่ ลบยังไงก็ไม่ได้ขึ้น error แบบนี้ครับ แก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ

ไม่เคยเจอปัญหานี้เองนะครับ แต่ลองเอา Error Code ไปค้นใน Google ดู เขาแจ้งว่าให้ลองเข้าไปลบไฟล์ใน Safe Mode ดูน่ะครับ

เลือกเข้า Safe Mode โดยกด F8 ตอนเปิดเครื่องคอมขึ้นมาใหม่ แล้วเลือก Safe Mode ครับ

(ตามรายละเอียดในลิงค์ด้านล่างนี้ครับ)

http://windows.microsoft.com/en-US/windows7/Start-your-computer-in-safe-mode

^_^

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 11:07:58 pm »
ไม่แน่ใจนะครับkung fu Panda 2 เป็น ISO Bitrate 41.83 Dolby TrueHD 3594Kbps 7.1/48khz/3594kbps/24-bit ส่วน Fast Five ไม่แน่ใจ แต่ทั้งสองเรื่องดูด้วย Cute s ไม่มีปัญหา ระบบเสียงถูกต้อง TrueHD 7.1 ในส่วนของ kung fu Pandaและ DTS-HDMA ในส่วนของ Fast Five ครับ

คงยังไม่สามารถลองให้ได้นะครับ ผมเองตอนนี้ก็ย้ายหนีน้ำท่วมมาแล้ว ไม่มีชุดเครื่องเสียงที่จะลองให้ได้ ศูนย์ ViVO เองก็ยกชุดเครื่องเสียงหนีน้ำไปแล้วด้วยครับ (ออฟฟิศ ViVO อยู่ชั่นใต้ดิน ความเสี่ยงสูงครับ) เดี๋ยวไว้แจ้งอาการกับศูนย์ให้ก่อนนะครับ เผื่อจะฝากตัวแทนจำหน่ายอื่นๆ ที่ยังมีห้องเดโมอยู่ ทดลองดูให้ก่อนได้ครับ จะได้รับทราบปัญหาในเบื้องต้นไว้หาทางแก้ไขต่อไปครับ

^_^

« ตอบกลับ #403 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 05:58:21 am »
ไม่เป็นไรครับ รอน้ำแห้งก่อนก็ได้ครับ แค่ท่านเข้ามาให้คำแนะนำ ก็ถือว่าท่านมีข้อมูลและแนวทางที่จะให้ทาง VIVO เตรียมตัวให้มากกว่าที่เป็นอย่างทุกวันนี้ เค้าเป็นเจ้าของสินค้า แต่ไม่มีเวบไซต์ของตัวเอง  :( แปลกผู้แทนจำหน่ายเสียอีกที่มีความพร้อมมากกว่า ;D

ออฟไลน์ wish

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 08:43:47 pm »

ไม่เคยเจอปัญหานี้เองนะครับ แต่ลองเอา Error Code ไปค้นใน Google ดู เขาแจ้งว่าให้ลองเข้าไปลบไฟล์ใน Safe Mode ดูน่ะครับ

เลือกเข้า Safe Mode โดยกด F8 ตอนเปิดเครื่องคอมขึ้นมาใหม่ แล้วเลือก Safe Mode ครับ

(ตามรายละเอียดในลิงค์ด้านล่างนี้ครับ)

http://windows.microsoft.com/en-US/windows7/Start-your-computer-in-safe-mode

^_^

ลองลบใน safe mode ตามที่บอกแล้วก็ยังไม่ได้ครับ  ทำยังไงดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ anurakball

• *
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:48:50 am »
ผมใช้ VIVO Cute (รุ่นเก่า ที่ไม่ใช่รุ่น s)
แล้วผมก็ up firmware ตัวใหม่ที่โหลดมาชื่อไฟล์ว่า ViVO cute_v7.5.15.r2622ipad.rar
ผมทดลองใช้งาน ก็เรียบร้อยดีทุกอย่าง ยกเว้น  Youtube XL

ผมเข้า Youtube XL เข้าไปจนถึง หน้าแสดงวิดีโอ  ช่องแสดงวีดิโีอ มันจะเป็น สีขาวๆ ตลอดไม่ยอมเป็นวิดีโอสักที
แล้วมันก็จะเด้งข้าม ( เหมือน skip ) จากวิดีโอที่เลือก ไปเป็น วิดีโอ ถัดไปใน Youtube มันจะเด้งข้ามไปเรื่อย ๆ ไม่สิ้นสุด
สุดท้าย จนต้องกดปุ่ม return บน remote รัว ๆ  จนย้อนกลับมาที่เมนูได้  ปิด-เปิดใหม่ ก็ไม่หายครับ

สรุปว่า  VIVO Cute (รุ่นเดิม) ที่ up firmware ใหม่แล้ว ก็ยังไม่สามารถดู Youtube XL ได้ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:19:20 am »
ผมใช้ VIVO Cute (รุ่นเก่า ที่ไม่ใช่รุ่น s)
แล้วผมก็ up firmware ตัวใหม่ที่โหลดมาชื่อไฟล์ว่า ViVO cute_v7.5.15.r2622ipad.rar
ผมทดลองใช้งาน ก็เรียบร้อยดีทุกอย่าง ยกเว้น  Youtube XL

ผมเข้า Youtube XL เข้าไปจนถึง หน้าแสดงวิดีโอ  ช่องแสดงวีดิโีอ มันจะเป็น สีขาวๆ ตลอดไม่ยอมเป็นวิดีโอสักที
แล้วมันก็จะเด้งข้าม ( เหมือน skip ) จากวิดีโอที่เลือก ไปเป็น วิดีโอ ถัดไปใน Youtube มันจะเด้งข้ามไปเรื่อย ๆ ไม่สิ้นสุด
สุดท้าย จนต้องกดปุ่ม return บน remote รัว ๆ  จนย้อนกลับมาที่เมนูได้  ปิด-เปิดใหม่ ก็ไม่หายครับ

สรุปว่า  VIVO Cute (รุ่นเดิม) ที่ up firmware ใหม่แล้ว ก็ยังไม่สามารถดู Youtube XL ได้ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ชิป 1073 ไม่รองรับ Web Application ครับ จึงไม่สามารถใช้งาน Youtube ได้ในขณะนี้นะครับ คงต้องรอให้มีการแก้ไขอะไรออกมาจากทาง Realtek ก่อนนะครับ

^_^

ออฟไลน์ anurakball

• *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:30:02 am »
อยากได้ VIVO Cute S ครับ ( อยากดู youtube xl )  แต่เพิ่งซื้อ VIVO Cute (รุ่นเดิม) มาได้ไม่กี่เดือนเอง เสียดายมาก
จะลงทุนซื้อตัวใหม่ก็เสียดายตัวเก่า อยากรู้ว่า ทางบริษัทมีนโยบาย รับเทิร์นเครื่องเก่าไหมครับ? หรือ มีร้านไหนรับเทิร์นบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:45:47 am »
อยากได้ VIVO Cute S ครับ ( อยากดู youtube xl )  แต่เพิ่งซื้อ VIVO Cute (รุ่นเดิม) มาได้ไม่กี่เดือนเอง เสียดายมาก
จะลงทุนซื้อตัวใหม่ก็เสียดายตัวเก่า อยากรู้ว่า ทางบริษัทมีนโยบาย รับเทิร์นเครื่องเก่าไหมครับ? หรือ มีร้านไหนรับเทิร์นบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

(ตอบแทนบริษัทนะครับ) เข้าใจว่าคงไม่มีนโยบายรับเทิร์นสินค้านะครับ ส่วนร้านค้าใดมีการรับเทิร์นสินค้าบ้าง คงต้องลองสอบถามดูครับ

จริงๆ การรองรับการทำงานของ Cute เองก็ยังถือว่าครอบคลุมดีอยู่สำหรับไฟล์ .mkv นะครับ ถ้าเน้นใช้งานการเล่นไฟล์เป็นหลัก ก็ยังถือว่าเหมาะสมดีอยู่ครับ

^_^

ออฟไลน์ verachai_w

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:40:30 am »
Cute ตัวเดิม จะมี firmware ใหม่หรือยังครับ

ออฟไลน์ zami

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 03:04:45 pm »
เพิ่งได้ Cute S+keybroad มาวันนี้ค่ะ แต่สงสัยว่าจะลิงค์คีย์บอรด์กับเครื่องยังไงเสียบตัวกลมๆเพิ่มสัญญาณหลังเครื่อง แล้วก็ไม่ได้ ทำไม Vivo ไม่มีคูมือคีย์บอร์ดมาให้ค่ะ เวลาชาร์จต้องใช้เวลากี่ชั่วโมง แบบไหนถึงถือว่าเต็ม หรือว่าปุ่มโชว์สัญญาณเอาไว้ทำอะไรบ้าง คีย์บอร์ดดูป๊อกแป๊กมากเลย

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 04:45:39 pm »
เพิ่งได้ Cute S+keybroad มาวันนี้ค่ะ แต่สงสัยว่าจะลิงค์คีย์บอรด์กับเครื่องยังไงเสียบตัวกลมๆเพิ่มสัญญาณหลังเครื่อง แล้วก็ไม่ได้ ทำไม Vivo ไม่มีคูมือคีย์บอร์ดมาให้ค่ะ เวลาชาร์จต้องใช้เวลากี่ชั่วโมง แบบไหนถึงถือว่าเต็ม หรือว่าปุ่มโชว์สัญญาณเอาไว้ทำอะไรบ้าง คีย์บอร์ดดูป๊อกแป๊กมากเลย

แถบไฟที่ตัวคีย์บอร์ด แสดงปริมาณแบตนะครับ ไม่ใช่สัญญาณ เวลาชาร์จไฟก็จะแจ้งปริมาณแบตที่ชาร์จอยู่ครับ

ตัวรับสัญญาณจะเป็น USB Dongle อยู่ภายในตัวคีย์บอร์ด นะครับ (พลิกด้านหลังจะมีฝาปิดอยู่ เปิดฝาออกมา ภายในจะเป็นตัว Dongle ครับ ใช้เสียบเชื่อมต่อกับช่อง USB ของ ViVO CuteS โดยเสียบผ่านแท่น USB ที่แถมไปด้วย เพื่อสามารถจัดวางตัวรับสัญญาณมาไว้ที่ด้านหน้าของตัวเครื่องก็จะช่วยเรื่องระยะการใช้งานได้ครับ)

มีข้อสงสัยโทรสอบถามการใช้งานได้ที่ศูนย์ ViVO เลยครับ 02-862-5459 / 080-306-4441

^_^

ออฟไลน์ zami

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 05:16:10 pm »
ใช้ได้แล้วค่ะ นึกว่าเป็นที่ใส่ถ่านเลยไปม่ได้เปิดดู วันนี้โทรไปที่ศูนย์แต่ไม่ม่คนรับค่ะ เวลาเปิดเวปภาษาไทยอ่านไม่ได้ขึ้นเป็นภาษาต่างด้าวต้องตั้งค่าอะไรค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนภาษาไทยต้องกดปุ่มไหนเหรอค่ะ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:35:33 pm »
ใช้ได้แล้วค่ะ นึกว่าเป็นที่ใส่ถ่านเลยไปม่ได้เปิดดู วันนี้โทรไปที่ศูนย์แต่ไม่ม่คนรับค่ะ เวลาเปิดเวปภาษาไทยอ่านไม่ได้ขึ้นเป็นภาษาต่างด้าวต้องตั้งค่าอะไรค่ะ
ถ้าจะเปลี่ยนภาษาไทยต้องกดปุ่มไหนเหรอค่ะ

ศูนย์ไม่ได้ทำการในวันเสาร์-อาทิตย์ นะครับ

เว็บไทยบางเว็บที่ไม่ได้เข้ารหัสฟอนต์เป็น Unicode จะไม่สามารถแสดงผลได้ถูกต้องนะครับ (ออกตัวก่อนว่าผมเองไม่ค่อยได้ใช้ CuteS เล่นเว็บเท่าไหร่ เลยจะให้คำแนะนำในเชิงลึกไม่ได้มากนัก) ลองเปลี่ยนค่า Codec ใน Setup ไปเป็น Thai-TIS ดูแล้วหรือยังครับ? (ไม่แน่ใจว่าใช้งานร่วมกันกับ Content ในเว็บได้หรือเปล่านะครับ)

เฟิร์มแวร์ปัจจุบัน Layout ภาษาไทย จะยังมีเฉพาะ Soft-Key บนหน้าจอ พิมพ์ผ่านทางรีโมตอยู่นะครับ ตัว Keyboard จะยังไม่รองรับการพิมพ์ภาษาไทย (ยกเว้นในเว็บ google หน้าเดียวครับ) การเปลี่ยนภาษา ทำได้โดยการกดปุ่มสีเขียวบทรีโมต (บท Keyboard ใช้ Shortcut ViVO[Shift]+F2 ครับ แต่คงต้องรอเฟิร์มแวร์อัพเดตก่อนนะครับ)

^_^