ผู้เขียน หัวข้อ: TCL LED FanClub รวมพลคนใช้ TCL ทางนี้ครับ  (อ่าน 216635 ครั้ง)

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
Re: TCL LED FanClub รวมพลคนใช้ TCL ทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 11:46:52 am »
ผมเพิ่งตัดสินใจซื้อled 55 นิ้ว v7500มาใช้ (ถ้าจำรุ่นไม่ผิด)แม้ไม่มีอะไรให้ปรับตั้งมากนักแต่ขอบอกครับว่าคุ้มค่ากับราคาที่ต้องเสียมาก เล่นไฟล์ผ่ายUSB ได้มากมายหลายแบบ แทบไม่ต้องใช้ hd player เลย อินเตอร์เน็ตก็รองรับภาษาไทยเข้าได้ทุกเว็ป app มีให้โหลดเพียบ สั่งงานเล่นเกมส์แบบท่าทางได้เหมือน xbox แต่เกมส์อาจไม่เยอะเท่า สั่งงานผ่านมือถือได้ แต่มีข้อแนะนำให้ต่อเครื่องเล่นต่างๆตรงเข้าทีวีเลย จะให้ภาพที่สวยขึ้นมากอันนี้ขอยืนยัน เพราะจากที่ลองต่อเขาน้องonkyo แล้วภาพไม่สวยเลยครับ ความชัดค่อนข้างแย่ แต่พอเปลี่ยนเอาเครื่องเล่น hd cen.grand ต่อเข้าทีวีโดยตรง และเอาเฉพาะเสียงเข้าav คุณภาพความคมชัดดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด ไม่ต่างกับทีวียี่ห้ออื่นที่ราคาสูง 6-7 หมื่นเลย แต่อาจเปลืองสายหน่อย เพราะเท่าที่หาข้อมูลรีวิวหลายๆเจ้าก็เคยเจอปัญหานี้ จนมีเสียงวิจว่าที่ยี้ห้อนี้ยังให้ภาพไม่สวยเท่าไหรเมื่อเทียบกับแบรนด์ดังๆ ไม่เชื่อลองดูครับแล้วคุณจะแปลกใจ ถามเป็นเพราะอะไรผมคงบอกไม่ได้ ใครรู้ช่วยตอบด้วย และถ้าใครมีข้อมูลอะไรเอามาแชร์กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 11:54:13 am โดย raytv3 »

ออฟไลน์ surevision

• Edge LED TV member
Re: TCL LED FanClub รวมพลคนใช้ TCL ทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 11:05:23 am »
hd cen grand ต่อเข้าโดยตรงยังไงหรอครับ HDMI หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ colazaa

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2014, 11:53:27 am »
ใครใช้tclรุ่น32v6500fบ้าง ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นดิจิตอลทีวีจริงหรือเปล่า คือผมเพิ่งซื้อมาแต่งงว่าจูนหาช่องดิจิตอลไม่เจอ และช่องด้านข้างซ้ายมือช่องใหญ่ๆเป็นช่องไว้สำหรับเสียบอะไรครับ [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 02:32:58 pm »
ใช่ดิจิตอลครับ ไม่ทราบต่อเสาอากาศแบบไหนครับ ช่อง ด้านซ้ายเอาไว้เสียบ sd/cardครับ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:10:32 pm »
tclรุ่น32v6500f ภาพเหมือนเป็นลายเขียวๆบนภาพ มักเปนสีเขียวๆบนภาพพื้นสีเข้มๆ มันเปนปกติหรือไม่ปกติครับ [เขย่า]

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 04:34:58 pm »
tclรุ่น32v6500f ภาพเหมือนเป็นลายเขียวๆบนภาพ มักเปนสีเขียวๆบนภาพพื้นสีเข้มๆ ............ได้รับการแก้ไขจากช่างtclแล้วครับ โดยเปลี่ยนบอร์ดใหม่ ขอบคุณทางtclบริการฉับไว ถึงบ้านเลย [กระโดด]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 04:46:54 pm »
tclรุ่น32v6500f ภาพเหมือนเป็นลายเขียวๆบนภาพ มักเปนสีเขียวๆบนภาพพื้นสีเข้มๆ ............ได้รับการแก้ไขจากช่างtclแล้วครับ โดยเปลี่ยนบอร์ดใหม่ ขอบคุณทางtclบริการฉับไว ถึงบ้านเลย [กระโดด]
[ปลื่ม] [yes]

ออฟไลน์ betza99

• *
    • http://www.teeneepoipet.com/

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:59:20 am »

ศูนย์บริการเค้าดีจริงๆบริการถึงบ้านเลย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Weera

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:47:50 am »
ผมเพิ่งตัดสินใจซื้อled 55 นิ้ว v7500มาใช้ (ถ้าจำรุ่นไม่ผิด)แม้ไม่มีอะไรให้ปรับตั้งมากนักแต่ขอบอกครับว่าคุ้มค่ากับราคาที่ต้องเสียมาก เล่นไฟล์ผ่ายUSB ได้มากมายหลายแบบ แทบไม่ต้องใช้ hd player เลย อินเตอร์เน็ตก็รองรับภาษาไทยเข้าได้ทุกเว็ป app มีให้โหลดเพียบ สั่งงานเล่นเกมส์แบบท่าทางได้เหมือน xbox แต่เกมส์อาจไม่เยอะเท่า สั่งงานผ่านมือถือได้ แต่มีข้อแนะนำให้ต่อเครื่องเล่นต่างๆตรงเข้าทีวีเลย จะให้ภาพที่สวยขึ้นมากอันนี้ขอยืนยัน เพราะจากที่ลองต่อเขาน้องonkyo แล้วภาพไม่สวยเลยครับ ความชัดค่อนข้างแย่ แต่พอเปลี่ยนเอาเครื่องเล่น hd cen.grand ต่อเข้าทีวีโดยตรง และเอาเฉพาะเสียงเข้าav คุณภาพความคมชัดดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด ไม่ต่างกับทีวียี่ห้ออื่นที่ราคาสูง 6-7 หมื่นเลย แต่อาจเปลืองสายหน่อย เพราะเท่าที่หาข้อมูลรีวิวหลายๆเจ้าก็เคยเจอปัญหานี้ จนมีเสียงวิจว่าที่ยี้ห้อนี้ยังให้ภาพไม่สวยเท่าไหรเมื่อเทียบกับแบรนด์ดังๆ ไม่เชื่อลองดูครับแล้วคุณจะแปลกใจ ถามเป็นเพราะอะไรผมคงบอกไม่ได้ ใครรู้ช่วยตอบด้วย และถ้าใครมีข้อมูลอะไรเอามาแชร์กันบ้างนะครับ
V7500 ใช้มาระยะหนึ่งแล้วเป็นไงบ้างครับ ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็น Smart TV หรือ พวก 3D ป่าวครับ บริการหลังการขายนอกจากศูนย์ที่บริการถึงบ้านแล้ว TCL เค้ามี Update พวก Firmware ของตัวทีวีบ้างไหมครับ สนใจ ทีวีของ TCL อยู่เหมือนกัน เพราะ ราคาคุ้ม สเปคดี มีโรงงานในไทย จ้างงานให้คนไทย(เริ่มไปไกลละ) รบกวนผู้ใช้อยู่หรือคุณ raytv3 รีวิว หน่อยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tomtam

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 12:03:25 pm »
ซื้อ led TCL รุ่น 48นิ้ว E5600 ที่บิ๊กซี เนื่องจากเห็นว่าราคาถูกมาก แค่หมื่นต้นๆ แล้วมีใครบ้างไปซื้อมาใช้ดูบอลโลก กันบ้างครับ ขอความเห็น หน่อย

ออฟไลน์ Weera

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 05:25:11 pm »
สอบผู้ใช้หรือเคยใช้ TV ของ TCL ผมพึ่งซื้อ 55V7600F ของ TCL มา อยากรู้จะเข้า Service Mode ยังไงครับ อยากเข้าไป Check Spec. กับอายุการใช้งานที่ผ่านมาของ TV ปล. ตัวรีโมท เป็นแบบเมาท์ในตัวครับ

ออฟไลน์ PatPhiChit

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 08:31:24 pm »
LED TV TCL รุ่น L24E5200 มีช่องเสียบ hdmi หรือป่าวครับ  [งง]

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 08:12:36 pm »
ซื้อ led40 นิ้ว รุ่น 40f3570 คุ้มมากครับ ราคาแค่ 9900 บาท แถม DVD Philips
ภาพสวย ลูกเล่นเยอะ แต่หาข้อมูลรุ่นนี้ไม่เจอเลย ใครมีช่วยบอกหน่อย

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 01:08:04 pm »
ขอโทษไม่ค่อยได้เข้ามาดูครับ เห็นมีคนเรียกร้องให้ช่วยรีวิว  tcl led 55" v7500 (ไม่แน่ใจยังมีขายในตลาดหรือเปล่า) ขออธิบายแบบสั้นๆละกันครับ
1.เท่าทีใช้มา ปีกว่าๆ ไม่เคยงอแง เลยไม่รู้บริการหลังการขายเป็นอย่างไร รู้แค่มีบริการซ่อมถึงบ้าน
2.smart tv.ใช้งานได้ดี แต่ช้า เพราะเป็นแค่ dual core และไม่สะดวกเรื่องรีโมท แต่ผมเมินข้อนี้เลย เพราะไม่ได้ใช้จริงๆ ส่วนตัวผมว่า funtion นี้ ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผม เพราะใช้แสดงผลภาพอย่างเดียว แต่เข้าได้ทุกเว็ป มีกล้องหน้าคุยเห็นหน้าได้ แต่ไม่ชัด เห็นมีกล้องความละเอียดสูงขึ้นขาย
3.มีไวไฟ บลูทูธ ในตัว หรือจะใช้ lan ก็ได้ตามสะดวก
4.ภาพ tcl ก็ทำออกมาได้มาตราฐานดี คมชัด สีเป็นธรรมชาติ ออกแนวฉูดฉาดเล็กน้อย แต่ใช้ไปเรื้อยๆเห็นว่าทั้งหมดทั้งสิ้นอยู่ที่การปรับตั้ง ปรับดีๆก็ให้ภาพที่ดีขึ้น ซึ่งแม้จะยากหน่อย แต่ถ้ารู้จักมันให้มาก ก็จะทำได้ดีขึ้น อันนี้ยืนยัน สีขาวมากๆๆๆ ดำสนิท จนบางครั้งต้องปิดบาง funtion ติดตรงปรับแสง auto ไม่ชอบ ปิดแล้วแต่ก็ไม่เห็นผล แต่หลังๆก็ไม่ค่อยเห็น
5.มี fw ให้ up ซื้อมาปีกว่า เด้งให้ up 1 ครั้ง เร็วๆนี้เอง สังเกตุความเปลี่ยนแปลงไม่เห็น
4.usb เล่น file หนังได้เยอะ แถมซับก็อ่านได้ดี บางเรื่อง lg อ่านไม่ได้แต่ตัวนี้อ่านได้ ภาพชัดดี
5.3 D ก็มาตราฐานดีให้ภาพสวย ออกลึกมากน้อยขึ้นอยู่กับหนัง แว่นเบา ใช้ถ่านนาฬิกา ไม่ต้องกลัวเสื่อมสภาพ แต่ไม่ค่อยเกาะจมูกขาแว่นอ่อน
6.เสียงไม่เคยสนใจเพราะต่อผ่าน avr onkyo 727 เท่าที่ฟังออกแหลมๆเบสน้อยหาแทบไม่ได้  
7.ที่สุดของที่สุดของความคุ้มค่าอยู่ที่ราคา เพราะตอนซื้อมา เค้าจัดโปรฯ 2 หมื่นกลางๆ ราคา brand 55" samrt , 3d 4 หมื่น up ต้องบอกโคตรคุ้ม ครับ สบายกระเป๋า เล่นของมาเยอะหลังๆเลยหันมาซื้อที่ความคุ้มค่าเงินไม่ติดยี่ห้อครับ
8.พอใจสิ่งที่ได้รับถือว่าคุ้มค่าเกินเม็ดเงินที่เสียไป

**ขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพ**
เร็วๆนี้ผมเพิ่งไปซ่อมโทรศัพท์ samsung note 3 ช่างแจ้งเปลี่ยนบอร์ด 5,700 บาท เลยขออาไหล่มาด้วย ขนาดยังกะก้างปลางอๆ ชิ้นเล็กมาก มองต้นทุนไม่น่าเกิน 1 พันบาท ที่เหลือเดาน่าจะเป็นค่ายี้ห้อ จึงรู้ว่าทุกวันนี้เทคโนโลยีมันไปเร็วจนของพวกนี้ไม่มีราคา อยู่ที่เค้าจะตั้งมันเท่าไหร่ พอสินค้าจะหมดอายุก็ออกตัวใหม่ อยากใช้ของเดิมก็ถูกกดด้วยราคาแพงๆ เลือกทางไหนกำไรเข้ากระเป๋าทั้งคู่ ซ่อมเสร็จขายเลยครับ ไปซื้อโซนี t2 จอ 6" มาใช้แทน (คือเริ่มมีอายุปัญหาสายตาเลยต้องขอจอใหญ่) ความเร็ว cpu ต่างกันมาก แต่เชื่อไหมครับเวลาใช้งานมันแทบไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ออกจะรื่นไหลดีกว่าด้วยซ้ำ เพราะ fw ที่ดีกว่า ทั้งๆที่มีราคาต่างกันหลักหมื่น ตอนนี้ก็ใช้อยู่ happy ดี กล่าวมาซะยืดยาว ที่จะบอกนี้คือ ตัวอย่างการเลือกซื้อของอย่างคุ้มค่าครับ อย่าไปตกเป็นเหยื่อของการตลาด ยกเว้นแบรด์ดังลดราคาสุดคุ้มก็สอบเลยครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2014, 03:10:06 pm โดย raytv3 »

ออฟไลน์ Tonybite

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:09:55 am »
ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ TCL ครับ LED 40นิ้ว เพิ่งเริ่มใช้ได้ไม่นาน ก็อยากจะมีชุดโอมสักชุด

แต่พอซื้อโฮมมาแล้ว ดันต่อไม่ได้ ด้วยความที่ไม่รู้เรื่องโฮมเลยทีวีผมก็ไม่มีรูเสียบหูฟัง  ก็โดนคนขายที่แม๊กโคยัดเยียดอยากขายให้ผมจัด พี่คนขายเค้าว่าดีผมก็ตามนั้น

ก่อนจะซื้อบอกต่อเข้าทีวีได้ครับตัวนี้นู่นนี่นั่น ลำโพงออกครบไหม ครบครับ เหอะๆ พอมาถึงบ้านปุ๊บ รู้ตัวเลยว่าซื้อลำโพงคอมมาเพิ่มทำไม อยากได้ยอดขายจัดมั้งตอน

แรกผมจะเอาอีกตัวนึง ก็จะขายตัวนี้ให้ผม ยี่ห่อ Sherman ครับ ผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่แต่ไม่ถนัดนำของกลับไปคืนได้ครับ

เลยอยากจะรู้ว่าพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ให้เสียงจากทีวีออกมาในลำโพงตัวเดียว ทั้งเสียงเกมส์ เสียงกล่องดิสจิตอล เสียงอื่น ๆ อยากให้ออกที่ลำโพงตัวนี้ตัวเดียว

ต้องซื้ออุปกรณ์หรือตัวเสริมอะไรเพิ่มไหมครับ
[กระดึบ] รบกวนผมรู้มาตอบผมหรือแอดไลน์มาคุยส่วนตัวทีครับ luxbite
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 11:13:03 am โดย Tonybite »

ออฟไลน์ seksan4507

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 02:15:55 am »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไร แล้วซื้อแอมป์ sherman รุ่นไหนไป แอมป์กี่ ch
ง่ายๆถ้าอยากให้เสียงของอุปกรณ์ทุกตัวรวมทั้งเสียงของทีวีด้วยออกที่แอมป์ คุณก็เอาช่อง  audio out ของทีวีต่อเข้าแอมป์สิครับ(ทีวีคุณน่าจะมีช่องนี้อยู่ ลองหาดูดีๆครับ ในคู่มือก็มีบอก) ส่วนเครื่องเล่นอื่นๆก็ต่อเข้า tv ไป แต่เสียงที่ได้มันจะได้แค่ 2ch นะ

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 01:10:07 pm »
 ;D [คุก] [คุก] [คุก]