ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276535 ครั้ง)

ออฟไลน์ iimania

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 04:06:00 am »
รบกวนถามปัญหาหน่อยค่ะ
32pu200t ในคู่มือบอกว่าเล่นไฟล์ .iso ได้
แต่ลองเสียบต่อ ext.hdd กับช่อง usb แล้วไม่สามารถเล่นได้ค่ะ เพลเยอร์ของทีวีมองไม่เห็นไฟล์นามสกุลนี้เลย
ลองเอาไฟล์ .iso ใส่ในโฟลเดอร์ที่มีไฟล์วิดีโอนามสกุลอื่นๆ ในโฟลเดอร์เดียวกัน ...ตัวอื่นแสดงผลครบค่ะ ยกเว้น .iso หายไปเฉยๆ เลย
ลองแตกเป็นไฟล์ AUDIO_TS กับ VIDEO_TS ทีวีก็มองเห็น เล่นได้ แต่ซับไม่ขึ้นค่ะ
สรุปว่า ไฟล์ที่ rip จากดีวีดี ณ ตอนนี้เล่นไม่ได้เลย ต้องเล่นผ่านคอมพ์โดยใช้สาย hdmi เอา

[ปาดเหงื่อ]
อยากทราบว่ามันเล่น .iso ได้จริงหรือเปล่าคะรุ่นนี้  เพิ่งซื้อมายังไม่ถึงเจ็ดวัน
ถ้าเป็นเฉพาะเครื่องนี้จะได้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ทันเวลาค่ะ
อีกอย่างที่เจอคือ เวลาดูหนังกับ usb พอกดเลือกซับ มักจะค้างทันที เป็นบ่อยมากจนแทบจะดูกับ usb ไม่ได้เลย

เพิ่มเติม..ไฟล์ .iso ที่ทดสอบนี่ เคยเล่นผ่านคอมพ์ด้วยโปรแกรมอื่นแล้ว เล่นได้ปกติค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 04:07:45 am โดย iimania »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:35:15 am »
เป็นปกติครับ เพราะลูกเล่นเรื่อง usb นั้นเป็นเพียงฟังก์ชั่นเสริมที่ให้มากับทีวีเท่านั้น ซึ่งส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่อง sub และบางไฟล์อาจเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนที่เวลาที่เสียบ usb แล้วค้างอาจเกิดจากเครื่องประมวลผลได้ไม่ทันหรือซอร์ฟแวร์ยังรองรับไม่สมบูรณ์นัก ซึ่งก็ปกติครับ
จะแก้ปัญหาได้ก็คือ ซื้อ hd player หรือเล่นผ่านคอมซึ่งพวกนี้ทำมาเพื่อรองรับการเล่นไฟล์โดยเฉพาะครับ
ปล.ว่ากันว่า ss กับ lg แสดงเรื่อง sub ได้ดีที่สุดครับ แต่บางครั้งอาจตัวเล็กบ้าง sub อยู่กลางจอ ด้านข้างบ้าง สรุปคือยังไงก็ยังรองรับไม่สมบูรณ์อยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 09:47:32 am โดย sirota »

ออฟไลน์ iimania

• *
« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 03:10:46 pm »
เป็นปกติครับ เพราะลูกเล่นเรื่อง usb นั้นเป็นเพียงฟังก์ชั่นเสริมที่ให้มากับทีวีเท่านั้น ซึ่งส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่อง sub และบางไฟล์อาจเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนที่เวลาที่เสียบ usb แล้วค้างอาจเกิดจากเครื่องประมวลผลได้ไม่ทันหรือซอร์ฟแวร์ยังรองรับไม่สมบูรณ์นัก ซึ่งก็ปกติครับ
จะแก้ปัญหาได้ก็คือ ซื้อ hd player หรือเล่นผ่านคอมซึ่งพวกนี้ทำมาเพื่อรองรับการเล่นไฟล์โดยเฉพาะครับ
ปล.ว่ากันว่า ss กับ lg แสดงเรื่อง sub ได้ดีที่สุดครับ แต่บางครั้งอาจตัวเล็กบ้าง sub อยู่กลางจอ ด้านข้างบ้าง สรุปคือยังไงก็ยังรองรับไม่สมบูรณ์อยู่ดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ thejudaskiss

• *
« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:41:50 pm »
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของคนใช้ Toshiba ครับ ทีแรกตั้งใจจะซื้อ LED Toshiba - 32PB200T ได้ข้อมูลจากที่นี่บอกไว้ว่าโค๊ด PB เ้น้นให้เสียงดี ส่วนตัวชอบดูคอนเสิร์ตอยู่แล้วก็เลยสนใจ แต่พอวันนี้ไปที่พาวเวอร์บาย พนักงานแนะนำ 32PU200T ให้บอกว่าสามารถเชื่อมต่อ USB จาก Flash Drive หรือ External HDD ดูไฟล์วีดิโอได้ด้วย รุ่น 32PB200T ผมก็เห็นมีช่องต่อ USB พนักงานบอกว่าดูได้แต่ไฟล์ภาพ กับฟังเพลง(ไม่รู้จริงป่าว) จึงตกลงปลงใจซื้อ LED Toshiba - 32PU200T มา 1 เครื่อง กลับบ้านลองเปิดหนังจากแผ่น DVD ภาพสวยงาม คมชัด
แต่ติดปัญหาเมื่อจูนหาช่องทีวี ที่บ้านผมยังใช้เสาอากาศแบบเก่าเป็นตัวรับสัญญาณ จูนหาได้เพียง 2 ช่องแบบไม่ชัด
มีวิธีใดแก้ไขได้บ้างครับ เสาอากาศไม่ดีซื้อใหม่แบบไหนดี เพราะเคยเห็นกระทู้สมาชิกต่อจากเสาอากาศแบบเก่าเหมือนกันนี่แหละ แต่ภาพชัดเจน
หรือต้องพึ่งจานดาวเทียม+กล่องยอดฮิต เพราส่วนตัวไม่ค่อยได้ดูอะไรมาก ดูแค่ข่าว ช่องหนังเยอะไม่ต้องการ ที่บ้านมีหนังแผ่นเยอะอยู่แล้ว
รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:08:20 pm »
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของคนใช้ Toshiba ครับ ทีแรกตั้งใจจะซื้อ LED Toshiba - 32PB200T ได้ข้อมูลจากที่นี่บอกไว้ว่าโค๊ด PB เ้น้นให้เสียงดี ส่วนตัวชอบดูคอนเสิร์ตอยู่แล้วก็เลยสนใจ แต่พอวันนี้ไปที่พาวเวอร์บาย พนักงานแนะนำ 32PU200T ให้บอกว่าสามารถเชื่อมต่อ USB จาก Flash Drive หรือ External HDD ดูไฟล์วีดิโอได้ด้วย รุ่น 32PB200T ผมก็เห็นมีช่องต่อ USB พนักงานบอกว่าดูได้แต่ไฟล์ภาพ กับฟังเพลง(ไม่รู้จริงป่าว) จึงตกลงปลงใจซื้อ LED Toshiba - 32PU200T มา 1 เครื่อง กลับบ้านลองเปิดหนังจากแผ่น DVD ภาพสวยงาม คมชัด
แต่ติดปัญหาเมื่อจูนหาช่องทีวี ที่บ้านผมยังใช้เสาอากาศแบบเก่าเป็นตัวรับสัญญาณ จูนหาได้เพียง 2 ช่องแบบไม่ชัด
มีวิธีใดแก้ไขได้บ้างครับ เสาอากาศไม่ดีซื้อใหม่แบบไหนดี เพราะเคยเห็นกระทู้สมาชิกต่อจากเสาอากาศแบบเก่าเหมือนกันนี่แหละ แต่ภาพชัดเจน
หรือต้องพึ่งจานดาวเทียม+กล่องยอดฮิต เพราส่วนตัวไม่ค่อยได้ดูอะไรมาก ดูแค่ข่าว ช่องหนังเยอะไม่ต้องการ ที่บ้านมีหนังแผ่นเยอะอยู่แล้ว

ติดจานดำเถอะครับ เชื่อผม! แล้วจะหมดปัญหาทีวีไม่ชัดครับ ความคมชัดมันต่างกันเยอะครับ เอาสักไม่เกินสามพันก็ได้  สัญญาณสายอากาศบ้านเรา auto signal booster ก็เอาไม่อยู่ครับ แล้วท่านจะบอกว่ารู้งี้ติดตั้งนานแล้ว [yes]
ยินดีกับทีวีใหม่ด้วยครับ รุ่นนี้ภาพเสียงดีเลยทีเดียว [ปลื่ม] เป็นไปตามที่พนักงานบอกเลยครับ pb200t usb เล่นได้แค่ไฟล์ภาพกับเพลง ราคาต่างกัน 500 บาทเอง (ถ้าจำไม่ผิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 11:24:56 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:30:15 am »

ติดจานดำเถอะครับ เชื่อผม! แล้วจะหมดปัญหาทีวีไม่ชัดครับ ความคมชัดมันต่างกันเยอะครับ เอาสักไม่เกินสามพันก็ได้  สัญญาณสายอากาศบ้านเรา auto signal booster ก็เอาไม่อยู่ครับ แล้วท่านจะบอกว่ารู้งี้ติดตั้งนานแล้ว [yes]
ยินดีกับทีวีใหม่ด้วยครับ รุ่นนี้ภาพเสียงดีเลยทีเดียว [ปลื่ม] เป็นไปตามที่พนักงานบอกเลยครับ pb200t usb เล่นได้แค่ไฟล์ภาพกับเพลง ราคาต่างกัน 500 บาทเอง (ถ้าจำไม่ผิด)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมคงต้องไปหาจานมาติดแล้ว กำลังเลือกกล่องที่มาด้วยอยู่เห็นมีหลายแบบ
32PU200T เครื่องนี้ผมได้ราคาเดียวกันกับป้ายราคาหน้าร้านของรุ่น 32PB200T พนักงานจัดการกดส่วนลดให้

ออฟไลน์ paranoizer

• *
« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:26:49 pm »
เพิ่งจะจัด 32PU200T มาเหมือนกันครับเมื่อวาน เป็นสมาชิกใหม่ ศึกษาอยู่นานเลยตกลงปลงใจกับตัวนี้เพราะคิดว่าจะเอามาดูหนังผ่าน usb เป็นหลัก
พอได้มาลอง ภาพคมชัดจิงครับ [เท่ห์] เล่นไฟล์ MKV

แต่มีปัญหาเหมื่อนคนก่อนหน้านี้ครับ คือเครื่องค้างบ่อย มันเป็นหน้าจอมืดๆไปเลยอะครับ กดอะไรไม่ได้ เป็นตอนที่เลือกไฟล์หนัง หรือกดเร่ง หรือเปลี่ยน subtitle ทางแก้คือต้อง ถอดปลั๊กอย่างเดียวเลย ไม่ทราบท่านอื่นเป็นหรือเปล่าครับ เกรงว่าทำบ่อยๆ กลัวเครื่องพัง แต่เข้าใจว่าเป็นเฉพาะตอนเล่นไฟล์จาก usb

ปัญหาอีกอย่างคือ เสียงพากษ์มันออกแค่เสียงเดียว เท่าที่ลองเช็ค พบว่า ถ้าเป็นไฟล์เสียที่เป็น DTS มันจะไม่เล่นอะครับ แต่ถ้าเป็น audio dolby ปกติมันจะเล่ันอะครับ อยากทราบว่ามันไม่เล่นเสียง DTS เหรอครับ มีท่านอื่นเป็นเหมือนผมมั้ย หรือว่าเป็นที่ผมคนเดียว จะได้ขอเค้าเปลี่ยนเครื่อง ไม่งั้นเวลาโหลดหนังมาต้องดูให้ดีว่าเป็นไฟล์เสียงแบบไหน ผมก้อไม่รู้หรอกว่ามันต่างกันอย่างไร

[เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:46:06 pm »
นี่คือปัญหาที่ทีวียังรองรับไฟล์ไม่สมบูรณ์ ซึ่งเป็นปกติครับ อาจจะต้องดูก่อนโหลดไฟล์ว่าต้องเป็นเสียงแบบไหน ทีวีถึงจะรองรับได้ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้มากครับ รอผู้รู้ตอบอีกทีดีกว่า
แต่ที่พูดกันทุกคนคือ ซื้อ hd player มาเล่นจะหมดปัญหาทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:41:59 am »
ผมสนใจรุ่นนี้ ไม่ทราบว่า มีข้อแนะนำมั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
http://www.toshiba.co.th/2009/th/av/spec_46ps20t.html

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:37:54 am »
ผมสนใจรุ่นนี้ ไม่ทราบว่า มีข้อแนะนำมั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
http://www.toshiba.co.th/2009/th/av/spec_46ps20t.html
ภาพดีครับรุ่นนี้ คมชัด สีสันอิ่ม รายละเอียดภาพดี แต่ต้องระวังเรื่องแสงรั่วนะครับ เพราะเป็น edge led

• *
« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:02:35 pm »
ขอบคุณครับ คงต้องนั่งดูรายละเอียดก่อนโหลด  [โขก]

ออฟไลน์ nonglighting

• *
« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:10:18 am »
สวัสดีครับ พึ่งไปถอย 40PU200T มาจากThemall บางกะปิ ลองมาเปิด file kmv แล้วประทับใจมากๆคมชัดมากครับ เปิดกับเครื่อง Blueray disc ก็คมชัดเหลือหลายครับ ดูการประกอบอย่างละเอียดแล้วครับไม่มีปัญหาอาการไม่สนิทของกรอบเลยครับ ดีมากๆครับ แต่ผมลองเปิดภาพ Jpeg ที่เป็นตัวทดสอบสีอะครับ พอเปิดสีดำแล้ว เหมือนเห็นอาการจอเป็นคลื่นๆ แต่สีอื่นๆไมมีปัญหา หรือลองเปิด Input อื่นๆก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ [งง] แต่อพอใจกับตัวนี้มากครับ เพราะปกติใช้ดู True vision DVD และหนังHDD เท่านั้นครับ  [โย่ว] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:34:09 am »
สวัสดีครับ พึ่งไปถอย 40PU200T มาจากThemall บางกะปิ ลองมาเปิด file kmv แล้วประทับใจมากๆคมชัดมากครับ เปิดกับเครื่อง Blueray disc ก็คมชัดเหลือหลายครับ ดูการประกอบอย่างละเอียดแล้วครับไม่มีปัญหาอาการไม่สนิทของกรอบเลยครับ ดีมากๆครับ แต่ผมลองเปิดภาพ Jpeg ที่เป็นตัวทดสอบสีอะครับ พอเปิดสีดำแล้ว เหมือนเห็นอาการจอเป็นคลื่นๆ แต่สีอื่นๆไมมีปัญหา หรือลองเปิด Input อื่นๆก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ [งง] แต่อพอใจกับตัวนี้มากครับ เพราะปกติใช้ดู True vision DVD และหนังHDD เท่านั้นครับ  [โย่ว] [ปลื่ม]
ลองหาไฟล์สีดำอื่นมาทดสอบครับ หรือพวกหน้าจอพักของพวกเครื่องเล่นที่มีโลโก้ตรงกลางแล้วพื้นเป็นสีดำก็ได้ครับ ถ้ายังเป็นต้องรีบเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วัน แล้วครับ เพราะปกติ direct led ต้องไม่มีแสงรั่ว หรือไม่มีคลื่นดังกล่าวตามที่ท่านบอก หรือลองเช็คสายสัญญาณหรือช่องต่ออื่นด้วยก็ดีครับ ถ้าผิดปกติจะได้รีบเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 09:42:35 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:26:29 pm »
สวัสดีครับ พึ่งไปถอย 40PU200T มาจากThemall บางกะปิ ลองมาเปิด file kmv แล้วประทับใจมากๆคมชัดมากครับ เปิดกับเครื่อง Blueray disc ก็คมชัดเหลือหลายครับ ดูการประกอบอย่างละเอียดแล้วครับไม่มีปัญหาอาการไม่สนิทของกรอบเลยครับ ดีมากๆครับ แต่ผมลองเปิดภาพ Jpeg ที่เป็นตัวทดสอบสีอะครับ พอเปิดสีดำแล้ว เหมือนเห็นอาการจอเป็นคลื่นๆ แต่สีอื่นๆไมมีปัญหา หรือลองเปิด Input อื่นๆก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ [งง] แต่อพอใจกับตัวนี้มากครับ เพราะปกติใช้ดู True vision DVD และหนังHDD เท่านั้นครับ  [โย่ว] [ปลื่ม]

ไม่ทราบว่าตัว 40PU200T นี่อ่านไฟล์เสียงที่เป็น DTS ใน MKV ได้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #1040 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:41:44 pm »
32PU200T ดูหนังจากแผ่น DVD สามารถดูภาพเต็มจอได้มั้ยครับ หรือขึ้นอยู่กับแผ่นDVDและไฟล์ที่เล่น โหมดเดียวกันบางเรื่องก็เต็มจอ ครับ

« ตอบกลับ #1041 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:58:57 pm »

ไม่ทราบว่าตัว 40PU200T นี่อ่านไฟล์เสียงที่เป็น DTS ใน MKV ได้มั้ยครับ
ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #1042 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:01:40 pm »
32PU200T ดูหนังจากแผ่น DVD สามารถดูภาพเต็มจอได้มั้ยครับ หรือขึ้นอยู่กับแผ่นDVDและไฟล์ที่เล่น โหมดเดียวกันบางเรื่องก็เต็มจอ ครับ
แล้วแต่แผ่นครับ บางเรื่องเต็มจอบางเรื่องไม่เต็มมีแถบดำบนล่าง เราสามารถปรับเป็นโหมดเต็มจอได้ครับ แต่ไม่แนะนำเอาภาพต้นฉบับดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #1043 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 11:26:14 pm »
แล้วแต่แผ่นครับ บางเรื่องเต็มจอบางเรื่องไม่เต็มมีแถบดำบนล่าง เราสามารถปรับเป็นโหมดเต็มจอได้ครับ แต่ไม่แนะนำเอาภาพต้นฉบับดีกว่า

ผมลองปรับโหมดเต็มจอ DVD - jack reacher แผ่นลิขสิทธิ์ ก็ยังมีแทบสีดำด้านบน+ล่าง ถ้าปรับ 4:3 มีแถบดำขึ้นซ้าย+ขวารวมกับบน+ล่าง เป็นกรอบสี่เหลี่ยมสีดำเลยครับ กระทู้รีวิวบอกมีโหมด Native แต่ผมไม่เห็นโหมดนี้เลย ผมต่อด้วยสาย AV หรือต้องต่อจาก HDMI