ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอัพเกรดลำโพงครับ  (อ่าน 2547 ครั้ง)

ออฟไลน์ gravinty

• *
ขอคำแนะนำอัพเกรดลำโพงครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 12:50:50 am »
อยากจะรบกวนสมาชิก แนะนำหน่อยครับทางเลือกไหนดีครับ ผมมีชุด pioneer htp 074 ครับ ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ ดูหนังได้ยินเสียงพูดไม่ค่อยชัดเจนครับ
อย่างอื่นก็โอเคหมด หลักๆเน้นดูหนังกับ ฟังเพลง พี่แจ้ บ้างบางครั้ง
เลยอยากจะอัพเกรดลำโพง พร้อมย้ายห้องดูหนังใหม่ขนาด 3*4 เมตร ครับ โดยมี AVR ตัวเดิมครับผม (ดูแต่หนังพากษ์ไทยครับ 5.1คงเพียงพอแล้วครับ) อัพเกรดรอบนี้ใช้ยาวเลยครับคงไม่อัพอะไรต่อด้วยขนาดห้องที่ไม่ใหญ่มากครับ
อยากจะให้แนะนำระหว่าง

1. avr เดิม  เปลี่ยนลำโพงทั้งชุดเป็น onkyo SKF4800 +SKS4800   
2. avr เดิม เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น polk t50 นอกนั้น center เดิม surround เดิม 
3. avr เดิม เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น polk t50 + onkyo SKS4800 ( center+ surround )

*  อยากเปลี่ยนเป็น polk ทั้งชุดแต่ด้วยงบที่จำกัดครับ polk t50+ t30+ t15
*  เปลี่ยน center กับ surround เป็นชุด onkyo SKS4800 เสียงจะดีกว่าของเดิมเยอะไหมครับ ถ้าหนีกันไม่มากใช้ของเดิมก็ได้ครับ
*  งบประมาณคล่าวๆ 15000 บาท +- 2000 บาทครับ
*   sup woofer เดิมที่มาในชุดถ้าจำไม่ผิดขนาด 6 นิ้วครับ ถ้าผมเปลี่ยนไป 10นิ้ว ราคาไม่สูงพอจะมีแนะนำไหมครับเป็นรุ่นไหน อันนี้ถามเผื่อไว้ก่อนครับ งบพอแล้วค่อยซื้อตามหลัง

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ TopZaKo

• Executive Editor
  • Edge LED TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำอัพเกรดลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 02:52:36 pm »
อยากจะรบกวนสมาชิก แนะนำหน่อยครับทางเลือกไหนดีครับ ผมมีชุด pioneer htp 074 ครับ ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ ดูหนังได้ยินเสียงพูดไม่ค่อยชัดเจนครับ
อย่างอื่นก็โอเคหมด หลักๆเน้นดูหนังกับ ฟังเพลง พี่แจ้ บ้างบางครั้ง
เลยอยากจะอัพเกรดลำโพง พร้อมย้ายห้องดูหนังใหม่ขนาด 3*4 เมตร ครับ โดยมี AVR ตัวเดิมครับผม (ดูแต่หนังพากษ์ไทยครับ 5.1คงเพียงพอแล้วครับ) อัพเกรดรอบนี้ใช้ยาวเลยครับคงไม่อัพอะไรต่อด้วยขนาดห้องที่ไม่ใหญ่มากครับ
อยากจะให้แนะนำระหว่าง

1. avr เดิม  เปลี่ยนลำโพงทั้งชุดเป็น onkyo SKF4800 +SKS4800    
2. avr เดิม เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น polk t50 นอกนั้น center เดิม surround เดิม  
3. avr เดิม เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น polk t50 + onkyo SKS4800 ( center+ surround )

*  อยากเปลี่ยนเป็น polk ทั้งชุดแต่ด้วยงบที่จำกัดครับ polk t50+ t30+ t15
*  เปลี่ยน center กับ surround เป็นชุด onkyo SKS4800 เสียงจะดีกว่าของเดิมเยอะไหมครับ ถ้าหนีกันไม่มากใช้ของเดิมก็ได้ครับ
*  งบประมาณคล่าวๆ 15000 บาท +- 2000 บาทครับ
*   sup woofer เดิมที่มาในชุดถ้าจำไม่ผิดขนาด 6 นิ้วครับ ถ้าผมเปลี่ยนไป 10นิ้ว ราคาไม่สูงพอจะมีแนะนำไหมครับเป็นรุ่นไหน อันนี้ถามเผื่อไว้ก่อนครับ งบพอแล้วค่อยซื้อตามหลัง

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

แน่นอนหละว่าถ้าเปลี่ยนหลักๆ มันควรจเปลี่ยนทุกตัว แต่ถ้างบน้อยจริงๆ เราอาจจะเริ่มจากเปลี่ยนคู่หน้า, เซนเตอร์, ลำโพงเซอร์ราว แต่ขอบอกก่อนนิดนึงว่า AVR เดิมที่เป็นแบบ Home Theater In The Box อาจมีกำลังขับที่ค่อนข้างน้อย เปลี่ยนลำโพงอาจทำให้เสียงโดยรวมดีขึ้น แต่อาจยังไม่สุดความสามารถของลำโพงนะครับ

ขอตอบเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ

1. avr เดิม  เปลี่ยนลำโพงทั้งชุดเป็น onkyo SKF4800 +SKS4800  

ข้อนี้เรียกว่าเป็นการอัพเกรดโดยรวมให้ดีขึ้นละกันครับ เสียงที่ได้จะใหญ่ขึ้น รายละเอียดเสียงดีขึ้น เซ็ทนี้ส่วนตัวผมให้เลยว่าคุ้มเกินค่าตัวมากครับ โดยเฉพาะคู่หน้าที่เสียงดีให้เบสเกินตัว ไม่มีซับก็ถือว่าโอเคเลย

ลำโพงตระกูลนี้จะออกแนวเสียงชัดแต่ออาจจะต้องใช้กำลังขับของ AVR ที่ดีๆ หรือ รุ่นใหญ่ๆ หน่อย ไม่งั้นเสียงอาจออกมาไม่สุดทาง และเนื่องจากเป็นลำโพงแบบตั้งพื้น จะทำให้ขนาดของลำโพงคู่หน้ากับเซ็นเตอร์แตกต่างกันเกินไป เสียงน่าจะออกมาโดยรวมไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็มีอีกวิธีหนึ่งที่น่าสนใจคือ เอาลำโพงเซ็เตอร์ออกไปเลย แล้วเล่นในแบบ 4.1 CH ให้เสียงพูดไปออกที่ลำโพงคู่หน้า ส่วนของ Surround จริงๆ ก็ควรจะต้องใหญ่หน่อย แต่ถ้างบจำกัดจริงๆ ไว้ค่อยอัพภายหลังก็ได้ครับ ถ้าหากชอบเสียงตัวนี้

ถ้าชอบคู่หน้าตัวนี้ โดยรวมก็ถือว่าโอเคสุดครับ แล้วก็ได้อัพเกรดลำโพงเซนเตอร์ กับ เซอร์ราวด้วย แต่โดยรวมเอาจริง ขนาดของลำโพงคู่หน้าหลักก็ยังถือว่าใหญ่กว่าลำโพงตัวอื่นพอสมควร เสียงโดยรวมอาจดีขึ้้นแต่อาจยังไม่สมดุลซักเท่าไหร่ แต่ว่าเราจะได้คู่หน้าที่ดี เวลาฟังเพลงอะไรเสียงหน้าจะดีขึ้นอย่างเห็นได้อยู่ครับ

*  อยากเปลี่ยนเป็น polk ทั้งชุดแต่ด้วยงบที่จำกัดครับ polk t50+ t30+ t15

ถ้าไม่นับเรื่องงบข้อนี้คือดีเลยครับ ถ้าไหวอัพทีเดียวได้อยู่

*  เปลี่ยน center กับ surround เป็นชุด onkyo SKS4800 เสียงจะดีกว่าของเดิมเยอะไหมครับ ถ้าหนีกันไม่มากใช้ของเดิมก็ได้ครับ

ดีกว่าเดิมครับ แต่ลำโพงของ Onkyo ตัวนี้ถือว่ายังค่อนข้างเล็ก อาจดีกว่าเดิม แต่ไม่ได้ต่างกันแบบ ฟ้ากับเหวครับ

*  งบประมาณคล่าวๆ 15000 บาท +- 2000 บาทครับ

*   sup woofer เดิมที่มาในชุดถ้าจำไม่ผิดขนาด 6 นิ้วครับ ถ้าผมเปลี่ยนไป 10นิ้ว ราคาไม่สูงพอจะมีแนะนำไหมครับเป็นรุ่นไหน อันนี้ถามเผื่อไว้ก่อนครับ งบพอแล้วค่อยซื้อตามหลัง

Sub ถ้าเน้นคุ้มค่าก็พวก Polk PSW111 PSW110 PSW125 HTS-10 HTS-12
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2020, 03:06:18 pm โดย TopZaKo »

ออฟไลน์ liverpoolsociety

• Flat TV member
  • *
    • liverpoolsociety
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 09:18:33 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gravinty

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 09:38:10 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ ตัดสินใจไว้แล้วครับ
ตอนนี้สั่งซื้อ polk t50 แล้วครับ พอดีโปร shopee 5.5 เลยได้ในราคาที่เท่ากับ SKF-4800 ครับ เลยคิดว่าน่าจะคุ้มกว่า
ส่วน center surround ทนใช้ของเดิมไปก่อนครับ รองบ จัด t30+t15 ครับ หรือไม่ก็ถ้างบพอ เล่น center เป็นรุ่น ซิกเนเจอร์ RTI คงจะเกินไป
ส่วน sub woofer เล็ง klipsch ไว้ครับ ไม่รุ่น 100SW ก็ 120SW
หลังจากนี้ค่อยซื้อมาเปลี่ยนที่ละตัวตามงบครับ
** ชุดที่กล่าวมาก็คือประมาณว่า จบสุดใช่ไหมครับ

จากปัญหาหลักคือฟังเสียงพูดเวลาดูหนังไม่ชัดครับ แต่กระหึ่มตามแบบฉบับ pioneer ผมอยู่พัทลุงครับ หาฟังยากมาก ได้แค่ถามๆเอาหนะครับว่ายี่ห้อไหนแนวเสียงยังไง ส่วนตัวชอบแนวเสียง หวานๆ ใสๆ อยู่แล้วครับ ฟังเพลงพี่แจ้ พี่ก๊อต พี่ต้อมเรนโบว์ polk น่าจะตอบโจทย์ครับ

ขอบคุณมากๆครับ