ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1377003 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwan05

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:57:34 am »
ได้มาแล้วครับ แต่จะถามว่า ถ้าผมซื้อ external Bluray Drive มาต่อ มันสามรถ อ่านแผ่น Bluray ได้หรือเปล่าครับ

ถามเองตอบเอง ได้ลองต่อกับ external dvd ไม่อ่าน ครับ ใช้ไม่ได้
ช่วยตอบ ได้ครับเพิ่งลองเมื่อคืน เวลาเสียบ external drive จะมีตัว loader เพิ่มเข้า กดเข้าไปดูจะมีข้อมูลของแผ่นอยู่

ออฟไลน์ phoo-music

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:03:33 pm »
ได้มาแล้วครับ แต่จะถามว่า ถ้าผมซื้อ external Bluray Drive มาต่อ มันสามรถ อ่านแผ่น Bluray ได้หรือเปล่าครับ

ถามเองตอบเอง ได้ลองต่อกับ external dvd ไม่อ่าน ครับ ใช้ไม่ได้
ช่วยตอบ ได้ครับเพิ่งลองเมื่อคืน เวลาเสียบ external drive จะมีตัว loader เพิ่มเข้า กดเข้าไปดูจะมีข้อมูลของแผ่นอยู่

พอจะมีภาพมั้ยครับ ผมหา loader ไม่เจอครับ

ผมลองเกือบสิบครั้ง ปิด-เปิด เสียบใหม่ ทุกอย่าง ก็อไม่เจอ  พอเปิดเข้าไป มันก้อไม่มีอะไรเลยครับ เหมือนเดิม ครับ
รบกวนด้วยครับ อยากอ่านแผ่น ได้มากๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 12:05:16 pm โดย phoo-music »

ออฟไลน์ wannopb

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:41:53 pm »
5i-300 และ 5i-360 ต่างกันยังไง
ยังไม่รองรับภาษาไทยด้วย ใช่รึเปล่าครับ

เห็นในเว็บ www.cen-grand.com ถ้าภาษาจีนจะเป็น 5i-360 แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษจะเป็น 5i-300 ครับ ตกลงว่ามันคือตัวเดียวกันใช่ไหมครับ..  

คนละตัวกันครับ 360 รุ่นใหม่กว่า ออกแบบวางเลย์เอ๊าท์ ภาคจ่ายไฟใหม่
ดูที่รูป เทียบกันทั้ง 2เวปซิครับ
เพียงแต่คุณSuvej นำรุ่นไหนมาขายกันนี่ อะครับ
หัวข้อ 5i-360 แต่ที่โพสขายและที่เวป 5i-300
แต่ถึงยังไงราคาก็น่าสอย ถูกกว่าที่เคยนำเข้าโดย SNA พอควร

ขอบคุณครับคุณ vitty คนละรุ่นกันจริงๆ ด้วย รูปด้านในตัวเครื่องคนละแบบกันเลย แล้วรุ่น i360 มีขายแล้วหรือยังครับเนี่ย..
ขออภัยครับ ตกลงเป็นรุ่น i360 ครับ

ไม่ทราบว่าทาง digilife จะเข้าร่วมงานเครื่องเสียง TAV 2013 ที่จะจัดเดือนหน้าระหว่างวันที่ 27-30 มิถุนายน 56 ด้วยหรือเปล่าครับ เผื่อมีโปรดีๆ จากทางร้าน จะได้รอไปซื้อที่งานนี้ครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:51:52 pm »
สรุปว่ากับไฟล์ MKV เป็นไงบ้างครับ กับ Format profile ที่หลากหลาย [email protected] L4.1 L5.1 ของไฟล์ประเภทนี้น่ะครับ แล้วกับซับไทย 480/1080P ล่ะครับเป็นไงบ้างครับ

3D เล่นได้ครบหมดไหมครับ Famepack[BD 3D ISO] OU[บน-ล่าง] Half-SBS[ซ้าย-ขวา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 12:54:29 pm โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:59:13 pm »
MKV กระตุกครับ ภาพไม่สมูท ดูไม่ไหว  แต่ถ้าเป็น Full rip กับ iso ลื่นๆเนียนเลยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:44:32 pm »
Latest firmware

5i-A AD firmware version 20120620- mandatory upgrade version ( long file name support, audio and subtitles menu list )

Please click here to download :    5i-A AD firmware 20120620 mandatory upgrade version ( long file name support, audio and subtitles menu list )

The main improvement list:

1: support for long file name file .

2: solve the fast-forward drag and Blu-ray menu conflict. In the fast forward function, must press the OK button, according to the upper left corner of the fast-forward operation instructions.

3: play Blu-ray movies, when you press the keys subtitles / track key, caption or tracks will be displayed in list form on the screen. Simplified Chinese in red font display. If you want to switch the subtitles or track, please continue to press the subtitles or track key, do not press the OK button, menu will disappear.

4: video file list, increase the image preview function.

This firmware is mandatory upgrade version, cannot use the settings menu approach to upgrade, you must use " mandatory upgrade " to upgrade your machine.

mandatory upgrade  steps are as follows:

1: download the file and unzip, you get forced to upgrade software, file named" uNAND.img"

2: copy the file uNAND.img into the U disk root directory, plugged into the rear part of machine to USB interface.

3: please put the machine rear upgrade compulsively switch to RESET position, turn on the power switch, indicator light on, wait 10-15 minutes.

4: turn off the power switch. put the mandatory upgrade switch to Normal position.

5: turn on the power switch, using a remote control device to start the machine, to complete the mandatory upgrade .

6: after the upgrade is complete, the first start time than usual to long, about 1 minutes.

A few users upgrade failed, because the U disk quality problems. Please use the genuine authentic U disk, FAT32 format. If you still cannot upgrade, please try to get U disk formatted with FAT.

Strongly recommend the use of LEXAR  8G U disk.

During the upgrade, U disk instructions on the exhibit of lanterns shining. Light twenty seconds, twenty seconds to stop several times, alternating. If the U panel lights long time no response, or keep flashing, upgrade will fail, please replace U disk to upgrade.

Note:

mandatory upgrade switch, usually must be in the Normal position. After the upgrade is complete in the open before power, must be set back to the Normal position, otherwise it will damage the firmware, but again to upgrade

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 02:29:36 pm »
MKV กระตุกครับ ภาพไม่สมูท ดูไม่ไหว  แต่ถ้าเป็น Full rip กับ iso ลื่นๆเนียนเลยครับ

เล่นแต่ของสูง

firmware ใหม่ ลองดูครับ

http://www.cen-grand.com/cn/list/?27_1.html

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:09:47 pm »
หลังจาก up firmware ใหม่แล้ว ตอนนี้มีปัญหา กระตุกทุก ครึ่ง ชม. ไม่รู้จะแก้ยังไง

ออฟไลน์ wannopb

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 06:32:09 am »
หลังจาก up firmware ใหม่แล้ว ตอนนี้มีปัญหา กระตุกทุก ครึ่ง ชม. ไม่รู้จะแก้ยังไง

ไม่ทราบว่ากระตุกเฉพาะ mkv อย่างเดียวหรือว่า iso หรือ fullrip ก็กระตุกด้วยครับ

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:17:18 am »
พึ่งได้มา 2 วัน ครับ กำลังทดสอบไปเรื่อยๆ รุ่นนี้จะมีปัญหากับ MKV , ชื่อ File ภาษาไทยจะมองไม่เห็นตัวหนังสือ , ไม่โชว์ปก
แต่เล่น Bluray ISO และ BDMV สุดยอดมากครับทั้งภาพและเสียง  ISO เรื่องที่เคยดูกับชิพ Realtek แล้วมีกระตุกทั้งเรื่อง(บางเรื่อง เช่น การ์ตูน UP, Toy story )
อาการนั้น ไม่มีเกิดขึ้นเลยครับ ที่ชอบที่สุดก็เล่นเมนู Bluray นี้ละครับ ให้ความรู้สึกเหมือนเล่นจากแผ่นเลย เหมาะกับการใช้ดูหนัง Full Rip เป็นหลัก ความสามารถด้านอื่นๆไม่ค่อยมี   [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:01:29 pm »
กำลังสนใจอยู่ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:25:50 pm »

ไม่ทราบว่ากระตุกเฉพาะ mkv อย่างเดียวหรือว่า iso หรือ fullrip ก็กระตุกด้วยครับ
อยากรู้ด้วยครับ ไม่กล้าอัพเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 04:44:56 pm »
เท่าที่ผม (ร้าน HD Digital Shop) ลองเล่น file MKV หรือ mini MKV ถือว่าเล่นได้ดีลื่นไหลเลยทีเดียว สีสันหรือการไล่เฉดสีทำได้ดีมากๆการเซ็ทค่าทำได้ละเอียดดีมากครับ แต่เรื่องของความคมชัดผมว่าทำออกมาดูนวลตาไม่ได้ชัดจนเรียกว่าแข็งจนมองแล้วตาล้า เรื่องเสียงผมว่าทำได้ดีมากๆเลยครับโดยเฉพาะรายละเอียดระยิบระยับการแยกแต่ละแชลแนลทำให้ผมตกใจเพราะยังไม่เคยได้ยินจากเครื่อง HD Player ในระดับราคาเดียวกันที่ทำได้อย่างนี้ครับ

ส่วนที่หลายๆท่านลองเล่นแล้วเกิดอาการกระตุก อาจจะเป็นของเรื่องการตั้งค่าหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ เดี๋ยวขอลอง Test เพิ่มเติมจะมาอัพเดทอีกครั้งนะครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 06:20:41 pm »

อยากรู้ด้วยครับ ไม่กล้าอัพเหมือนกันครับ

ที่ผมลองนะครับ ผมลองเปิด mkv จาก NAS ครับ ผ่าน LAN เปิด ได้แค่นี้  Full Rip เปิดไม่ได้เพราะ LAN เป็น 10/100
ผลจากการเปิด Fail MKV ตอนแรกเนียนดีคตรับ แต่จะมาสะดุดตอนครึ่ง ชม. ตลอด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ จะดูได้อีกครึ่ง ชม.

ออฟไลน์ super_a4u

• Full LED TV member
    • HDMI Switch à¾ÔèÁªèͧ HDMI ãËé TV ¢Í§¤Ø³ ¾ÃéÍÁÊè§
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:53:06 pm »
พึ่งได้มา 2 วัน ครับ กำลังทดสอบไปเรื่อยๆ รุ่นนี้จะมีปัญหากับ MKV , ชื่อ File ภาษาไทยจะมองไม่เห็นตัวหนังสือ , ไม่โชว์ปก
แต่เล่น Bluray ISO และ BDMV สุดยอดมากครับทั้งภาพและเสียง  ISO เรื่องที่เคยดูกับชิพ Realtek แล้วมีกระตุกทั้งเรื่อง(บางเรื่อง เช่น การ์ตูน UP, Toy story )
อาการนั้น ไม่มีเกิดขึ้นเลยครับ ที่ชอบที่สุดก็เล่นเมนู Bluray นี้ละครับ ให้ความรู้สึกเหมือนเล่นจากแผ่นเลย เหมาะกับการใช้ดูหนัง Full Rip เป็นหลัก ความสามารถด้านอื่นๆไม่ค่อยมี   [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
ตามนั้น ครับ
เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย Sub ภาษาไทย ที่เป็น Text (.srt ,.ssa )ไม่โชว์ครับ แต่เรื่องภาพและเสียง ดีมาก ๆ ครับ โดยเฉพาะเสียง สุดยอดครับ
เล่น  Bluray ISO และ BDMV  3D Full ที่มี bit rate สูง ๆ ได้สบาย ไม่มีกระตุก 
ลอง file Bluray Test 3D เล่น menu ได้อย่างสมบูรณ์ ครับ
ราคาแค่นี้คุ้มครับ ถ้าเน้นเอาไปดูหนังและฟังเพลงครับ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:03:38 pm »

ที่ผมลองนะครับ ผมลองเปิด mkv จาก NAS ครับ ผ่าน LAN เปิด ได้แค่นี้  Full Rip เปิดไม่ได้เพราะ LAN เป็น 10/100
ผลจากการเปิด Fail MKV ตอนแรกเนียนดีคตรับ แต่จะมาสะดุดตอนครึ่ง ชม. ตลอด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ จะดูได้อีกครึ่ง ชม.

ไม่สะดุดแล้ว ลง firmware ใหม่แล้วก็ copy หนังลง harddisk แล้วเปิดเล่นจาก Harddisk ในเครื่อง เนียนเลย
แต่เวลาจะ copy หนังต้องถอด Harddisk ออกมาเนี่ยซิ ไม่ค่อยชอบเลย อยากดูผ่าน LAN มากกว่าอ่ะ [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:41:46 am »
สรุปคือ ลงตัวใหม่ mkv ไม่กระตุก แล้วหรือครับ จะได้ลง

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:51:35 am »
สรุปคือ ลงตัวใหม่ mkv ไม่กระตุก แล้วหรือครับ จะได้ลง
ใช่ครับ บางไฟล์ที่เล่นไม่ได้ ก็เล่นได้ด้วย [เท่ห์]