ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1377051 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichai_t

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:43:58 am »
สรุปคือ ลงตัวใหม่ mkv ไม่กระตุก แล้วหรือครับ จะได้ลง
ใช่ครับ บางไฟล์ที่เล่นไม่ได้ ก็เล่นได้ด้วย [เท่ห์]

โชว์ปกหรือยังครับ  [รัก]

ออฟไลน์ super_a4u

• Full LED TV member
    • HDMI Switch à¾ÔèÁªèͧ HDMI ãËé TV ¢Í§¤Ø³ ¾ÃéÍÁÊè§
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:18:30 am »
สรุปคือ ลงตัวใหม่ mkv ไม่กระตุก แล้วหรือครับ จะได้ลง
ใช่ครับ บางไฟล์ที่เล่นไม่ได้ ก็เล่นได้ด้วย [เท่ห์]

โชว์ปกหรือยังครับ  [รัก]
ไม่โชว์ปกครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:38:29 am »
ฝากกิจกรรมทางร้านด้วยครับ

พิเศษสำหรับลูกค้า HD Digital เปิดจอง HD Player ระดับ Hi-End กับ CEN.GRAND 5i-360 ในราคาพิเศษ พร้อมร่วม workshop กับคุณปอยจาก Digilife Gadget กิจกรรมดีๆแบบนี้ไม่ได้มีบ่อยๆ อย่าพลาดนะครับ ติดต่อสอบถามได้ที่เบอร์ 089 444 8857 ครับ
โดยแบ่งเวลา Workshop เป็น 2 รอบ รอบละ 5ท่าน
รอบที่ 1 เริ่ม 13.30 - 15.30
รอบที่ 2 เริ่ม 16.30 - 18.30
คุณจะได้ร่วมพูดคุยพร้อมเรียนรู้วิธีการใช้และการปรับแต่งเครื่องเพื่อประสิทธิภาพที่สมบูรณ์แบบทั้งภาพและเสียง พร้อมรับประทานอาหารว่างร่วมกัน
ท่านที่สั่งจองและร่วมกิจกรรมกับเราในราคาพิเศษสุดๆจากปรกติ 9,900.- เหลือเพียง 6,990.- เฉพาะ 10ท่านแรกที่ลงชื่อในหน้ากิจกรรม https://www.facebook.com/events/195149603973676/ นี้เท่านั้น

กติกาในการสั่งจอง CEN.GRAND 5i-360
1. ลงชื่อและเบอร์โทรติดต่อได้ที่เพจกิจกรรมนี้เท่านั้น 10ท่านแรกที่ลงชื่อไว้จะได้สิทธิ์เป็นอันดับแรก ท่านที่ลงชื่อหลังจาก 10ท่านแรกจะได้สิทธิ์สำรองเพื่อสั่งจองในอันดับต่อไปตามลำดับการลงชื่อ
2. ท่านที่ได้รับสิทธิ์สั่งจองต้องโอนค่ามัดจำลวงหน้า 1,000.- บาท ภายใน 24ชั่วโมง ที่ได้ตอบรับสิทธิ์ ถ้าท่านไม่สามารถโอนได้ภายในเวลาที่กำหนดทางร้านถือว่าสละสิทธิ์ พร้อมให้สิทธิ์ท่านต่อไปตามลำดับการลงชื่อ
3. เลือกรอบที่ท่านสดวกที่จะเข้ามาร่วม WorkShop และรับสินค้า รอบที่ 1 เริ่ม 13.30 น. - 15.30 น. รอบที่ 2 เริ่ม 16.30 น. - 18.30 น.
4. ท่านที่ไม่ได้มารับสินค้าภายในวันที่กำหนดได้รบกวนแจ้งล่วงหน้าไม่งั้นทางร้านถือว่าท่านสละสิทธิ์ ทางร้านจะไม่คืนค่ามัดจำใดๆทั้งสิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 11:40:11 am โดย HD Digital Shop »

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:59:29 pm »
ในเรื่องของคุณภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ เมื่อเทียบกับ Dune Base 3D
.

ออฟไลน์ super_a4u

• HDMI Switch à¾ÔèÁªèͧ HDMI ãËé TV ¢Í§¤Ø³ ¾ÃéÍÁÊè§
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:31:19 pm »
ในเรื่องของคุณภาพเสียงเป็นไงบ้างครับ เมื่อเทียบกับ Dune Base 3D
.
ส่วนตัวแล้ว เท่าที่ได้ลอง เสียงดีกว่า Dune Base 3D ครับ

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:12:08 pm »
6,990.-  แล้วคนที่ซื้อไปลองแรกๆอะครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 04:15:06 pm »
6,990.-  แล้วคนที่ซื้อไปลองแรกๆอะครับ

ราคานี้เฉพาะ 10 ท่าน ที่เข้าร่วม Workshop ที่ร้าน HD Digital Shop เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ suwan05

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:56:30 am »
อยากให่อ่าน ภาษาไทยครับ กับมี function samba เอาไว้แชร์ harddisk ครับ ไม่รู้พอเป็นไปได้มั๊ย

ออฟไลน์ pt1

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:07:12 pm »
สรุปตอนนี้ดูหนังผ่าน LAN เป็นงัยบ้างครับ แล้วเล่นไฟล์เพลง FLAC บิตเรตสูงๆ เสียงเทียบกับผ่าน DAC ได้เลยมั้ยครับ
ผมก็เน้นดูผ่าน NAS เหมือนกัน ตอนนี้มี pro ด้วย สนใจอยู่   [เท่ห์]

หลังจาก up firmware ใหม่แล้ว ตอนนี้มีปัญหา กระตุกทุก ครึ่ง ชม. ไม่รู้จะแก้ยังไง

ไม่ทราบว่ากระตุกเฉพาะ mkv อย่างเดียวหรือว่า iso หรือ fullrip ก็กระตุกด้วยครับ
อยากรู้ด้วยครับ ไม่กล้าอัพเหมือนกันครับ

ที่ผมลองนะครับ ผมลองเปิด mkv จาก NAS ครับ ผ่าน LAN เปิด ได้แค่นี้  Full Rip เปิดไม่ได้เพราะ LAN เป็น 10/100
ผลจากการเปิด Fail MKV ตอนแรกเนียนดีคตรับ แต่จะมาสะดุดตอนครึ่ง ชม. ตลอด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ จะดูได้อีกครึ่ง ชม.

ไม่สะดุดแล้ว ลง firmware ใหม่แล้วก็ copy หนังลง harddisk แล้วเปิดเล่นจาก Harddisk ในเครื่อง เนียนเลย
แต่เวลาจะ copy หนังต้องถอด Harddisk ออกมาเนี่ยซิ ไม่ค่อยชอบเลย อยากดูผ่าน LAN มากกว่าอ่ะ [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 08:12:38 am »
ตอนนี้ถ้าจะดูหนังที่เป็น Blue Ray Full Rip ผ่าน NAS ผมใช้ A400 เปืดแทน ครับภาพสวยพอกันแต่ไม่เนียนเท่า 300i
ส่วน mkv ปกติ กับ ฟังเพลง จะใช้ 300i เป็นหลัก
mkv บาง file 300i เปิดไม่ได้แต่ A400 เปิดได้ก็มี
ต้องเปลียน router เป็น 10/100/1000 ด้วย ถึงจะใช้ A400 เล่น File Blueray ผ่าน NAS ได้
ภาพและเสียง 300i ดีกว่า A400 ครับชัดเจน แต่ A400 Network System ดีกว่า

สรุปตอนนี้ดูหนังผ่าน LAN เป็นงัยบ้างครับ แล้วเล่นไฟล์เพลง FLAC บิตเรตสูงๆ เสียงเทียบกับผ่าน DAC ได้เลยมั้ยครับ
ผมก็เน้นดูผ่าน NAS เหมือนกัน ตอนนี้มี pro ด้วย สนใจอยู่   [เท่ห์]

หลังจาก up firmware ใหม่แล้ว ตอนนี้มีปัญหา กระตุกทุก ครึ่ง ชม. ไม่รู้จะแก้ยังไง

ไม่ทราบว่ากระตุกเฉพาะ mkv อย่างเดียวหรือว่า iso หรือ fullrip ก็กระตุกด้วยครับ
อยากรู้ด้วยครับ ไม่กล้าอัพเหมือนกันครับ

ที่ผมลองนะครับ ผมลองเปิด mkv จาก NAS ครับ ผ่าน LAN เปิด ได้แค่นี้  Full Rip เปิดไม่ได้เพราะ LAN เป็น 10/100
ผลจากการเปิด Fail MKV ตอนแรกเนียนดีคตรับ แต่จะมาสะดุดตอนครึ่ง ชม. ตลอด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ จะดูได้อีกครึ่ง ชม.

ไม่สะดุดแล้ว ลง firmware ใหม่แล้วก็ copy หนังลง harddisk แล้วเปิดเล่นจาก Harddisk ในเครื่อง เนียนเลย
แต่เวลาจะ copy หนังต้องถอด Harddisk ออกมาเนี่ยซิ ไม่ค่อยชอบเลย อยากดูผ่าน LAN มากกว่าอ่ะ [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 08:17:45 am โดย suwan05 »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 12:26:04 pm »
.
ส่วนตัวแล้ว เท่าที่ได้ลอง เสียงดีกว่า Dune Base 3D ครับ

แล้วด้านภาพกับการเล่นซับไตเติ้ลเป็นไงบ้างครับพี่ (พวก mkv อ่ะ)  [จิ้ม]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 12:29:38 pm »
ได้มาแล้วครับ แต่จะถามว่า ถ้าผมซื้อ external Bluray Drive มาต่อ มันสามรถ อ่านแผ่น Bluray ได้หรือเปล่าครับ

ถามเองตอบเอง ได้ลองต่อกับ external dvd ไม่อ่าน ครับ ใช้ไม่ได้
ช่วยตอบ ได้ครับเพิ่งลองเมื่อคืน เวลาเสียบ external drive จะมีตัว loader เพิ่มเข้า กดเข้าไปดูจะมีข้อมูลของแผ่นอยู่

พอจะมีภาพมั้ยครับ ผมหา loader ไม่เจอครับ

ผมลองเกือบสิบครั้ง ปิด-เปิด เสียบใหม่ ทุกอย่าง ก็อไม่เจอ  พอเปิดเข้าไป มันก้อไม่มีอะไรเลยครับ เหมือนเดิม ครับ
รบกวนด้วยครับ อยากอ่านแผ่น ได้มากๆ เลยครับ

ทำได้หรือยังครับพี่  [กระโดด]

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:49:32 pm »
กำลังสนใจ

ช่วยสรุปเสริมเป็นข้อๆ ให้ทีครับ กำลังจะหา HD PLAYER ตัวใหม่แต่ยังไม่แน่ใจและชั่งใจอยู่ครับ
มีไรเพิ่มเติม เพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ

ข้อดี

1.เน้นเล่น file BD Fullrip , ISO
2.เมื่อใช้ fullrip สามารถใช้ เมนูแบบ BD ได้
3.ภาพสวยและเสียง ดีกว่า HDPLAYER   สูสี OPPO
4. ฟังเพลงดีกว่า HD PLAYER ทั่วไป wolfson dac
5.ต่อ EXT DVD DRIVE เล่นได้ ???

ข้อเสีย
1.ไม่รองรับ EX.HD ที่เป็น usb3 ??
2.ไม่รองรับภาษาไทย
3.ไม่อ่านซับไืทย .srt , .ssa
4.ไม่โชวว์ปก
5. copy หนังผ่านเครื่องไมไ่ด้ ต้องถอด HDD ออกมา copy
6.เล่น mkv กระตุก

ขอบคุณครับ ข้อไหนผิดแก้ให้ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 03:45:44 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ smallboy

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:17:56 pm »
กำลังสนใจ

ช่วยสรุปเสริมเป็นข้อๆ ให้ทีครับ กำลังจะหา HD PLAYER ตัวใหม่แต่ยังไม่แน่ใจและชั่งใจอยู่ครับ
มีไรเพิ่มเติม เพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ

ข้อดี

1.เน้นเล่น file BD Fullrip , ISO
2.เมื่อใช้ fullrip สามารถใช้ เมนูแบบ BD ได้
3.ภาพสวยและเสียง ดีกว่า HDPLAYER   สูสี OPPO
4. ฟังเพลงดีกว่า HD PLAYER ทั่วไป wolfson dac
5.ต่อ EXT DVD DRIVE เล่นได้ ???

ข้อเสีย
1.ไม่รองรับ EX.HD ที่เป็น usb3 ??
5. copy หนังผ่านเครื่องไมไ่ด้ ต้องถอด HDD ออกมา copy

ขอบคุณครับ ข้อไหนผิดแก้ให้ด้วยนะครับ

ถูกต้องแล้วครับท่าน มีปัญหาพอสมควรครับถ้าไม่รักกันจริง คงไม่ใช้ครับ มีข้อดีและข้อเสีย ผมว่าพอรับได้ครับ
(ผมอ้างอิงจาก K810 ครับ)

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 08:11:53 am »
กำลังสนใจ

ข้อดี

ข้อเสีย

ถูกต้องแล้วครับท่าน มีปัญหาพอสมควรครับถ้าไม่รักกันจริง คงไม่ใช้ครับ มีข้อดีและข้อเสีย ผมว่าพอรับได้ครับ
(ผมอ้างอิงจาก K810 ครับ)

เรื่อง รองรับภาษาไทย แค่ไม่แสดงชื่อเป็นภาษาไทยนะครับ แต่เล่นได้ ไม่ห่วยเหมือน A400 ที่อ่าน MP3 ชื่อไทยได้แต่ พอเล่นไปได้ซักครึ่งเพลง
เต็มที่ ก็เพลงที่ 2 อีหน่อย ก็ reboot เครื่อง แต่พอเปลี่ยนชื่อเป็น ภาษาอังกฤษ เล่นได้เฉยเลย

ออฟไลน์ savongm

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 08:59:13 am »
กำลังสนใจ

ข้อดี

ข้อเสีย

ขอแก้ข้อผิดครับ

1 DAC เสียง ไม่ใช่ Wolfson แต่เป็น AK4420 ของ AKM(Asahi-Kasei) 3 ตัว ตัวละ 2 channels รวมเป็น 5.1 channels
2 USB 3.0 HDD ที่ลองใช้แล้วไม่ได้มีของ Orico HDD enclosure และ HDD Seagate wireless 1TB ตัวที่ใช้ได้เป็นของ Seagate Goflex Satellite 500GB, Toshiba และ WD น่าจะเป็นที่ chip USB 3.0
3 ที่ลองเล่น file mkv ไม่กระตุก (เล่นจาก HDD) sub บางครั้งก็ออก บางครังก็ไม่ออกแล้วแต่วิธีการฝัง sub

โดยรวมภาพใกล้เคียง Oppo BDP-105 แต่มี option ในการปรับแต่งภาพมากกว่าOppo ภาพจะออกธรรมชาติ มี noise น้อย
Popcorn Hour A400 ภาพจะคมกว่าสว่างกว่า แต่จะเห็น noise มากกว่า สีจะสดใส สรุปดีคนละแบบ
เรื่องเสียงดีกว่า A400 แต่เป็นรอง Oppo

ตอนนี้ผมใช้ Cen Grand เล่น file หนัง แล้วส่งสัญญาณเสียงผ่าน SPDIF ใช้ DAC Oppo (Oppo ไม่สามารถเล่น file ISO และ BDMV folder ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2013, 11:21:42 pm โดย savongm »

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 10:09:16 am »
โอ้ ขอบคุณทุก ๆท่านครับ

ผมใช้ DOCKING ORICO usb3 ซะด้วยสิ แสดงว่ามัปัญหา

แถมมี  EXternal HD ที่เป็น USB 3 ของ seagate อยู่ 3 ลูก แย่เลย [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 02:27:32 pm »
โอ้ ขอบคุณทุก ๆท่านครับ

ผมใช้ DOCKING ORICO usb3 ซะด้วยสิ แสดงว่ามัปัญหา

แถมมี  EXternal HD ที่เป็น USB 3 ของ seagate อยู่ 3 ลูก แย่เลย [โขกโต๊ะ]

เหมือนผมเลย เพิ่งถอยDOCKING ORICO usb3มาเอง