ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376129 ครั้ง)

ออฟไลน์ tan_1985

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 02:39:28 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้ popcorn A 300 เมื่อวันจันทร์ได้ไปสอย Cen Grand 5i 360 (อยากลองชิปใหม่ๆดูบ้าง) ขอแชร์ประสบการณ์ในทัศนของผม ดังนี้ครับ
           1. Cen Grand 5i 360 เล่นไฟล์ฟูลริปดี ไฟล์ mkv ก็พอใช้ได้ ภาพเสียงก็ดีพอใช้ ตามราคาครับ
           2. เมื่อเปรียบเทียบกับ popcorn A 300 ทั้งภาพและเสียงผมชอบ popcorn A 300 มากกว่า
               ผมว่า ชิป Sigma ของ popcorn ภาพสวย สีสด ดูมีมิติกว่า เสียงก็ดีผมว่าเสียงไม่แพ้ Cen Grand
               5i 360 จะเป็นรองก็แค่การเล่นไฟล์ฟูลริปจะนิ่งกว่า และความสามารถในการเล่นไฟล์ 3D  
           3. ที่ผมไม่ชอบในตัว Cen Grand 5i 360 คือ มันไม่สามารถ copy Delete หรือ ย้ายไฟล์
               ในฮาร์ดดิสได้ และยังไม่สามารถโชว์ปกได้ (รอเฟิร์มแวร์ใหม่อาจมีฟังค์ชั่นเหล่านี้)
           สรุป Cen Grand 5i 360 เหมาะสำหรับเล่นไฟล์ฟูลริป แต่ถ้าต้องการภาพสวย สีสด มีมติ น่าจะเล่น Sigma ดีกว่า  สำหรับผม Cen Grand 5i 360 เอาไว้เล่นไฟล์ฟูลริป และพวก real 3D ไฟล์ iso เท่านั้น ถ้าดูธรรมดาผมใช้ popcorn
               ไฟล์หนังที่ผมใช้ทดสอบเปรียบเทียบ มีดังนี้
               1. Legend of the Guardians The Owls of Ga'Hoole ไฟล์บลูเรย์
               2. Toy Story 3 ไฟล์บลูเรย์
               3. Up ไฟล์บลูเรย์
               4. Hitman ไฟล์ฟูลริป iso
               5. KungFu Panda ภาค 2 ไฟล์ฟูลริป iso
               6. Kingdom Of Heaven ไฟล์บลูเรย์
                   ไฟล์ mkv ทดสอบบ้างเล็กน้อย (เน้นฟูลริปกับบูเรย์)

ได้ลองปรับ option ในเครื่องดูหรือยังครับ พวก brightness/contrast/saturation และค่าอื่นๆ อีกครับ

่ส่วน gamma ทางเวปผู้เล่นของจีนแนะนำให้ลองปรับเป็น gamma 1.8 ครับ สีที่ได้น่าจะดีขึ้น

ได้ลองปรับแล้วครับ ก่อนออกจากร้าน ปรับตามคำแนะนำจากร้าน  ใช้ gamma 1.8 และดูค่าการปรับในรีวิวของเวป hd Player Thailand ด้วย ผมใช้ทีวี Sony LED 40 นิ้ว เห็นความแตกต่างค่อนข้างชัดเจนครับ ท่านใดมีชิป Sigma รุ่นเดียวกับ A 300 ทดลองดูได้ครับ เห็นความแตกต่างแน่นอน (แต่ควรใช้จอขนาด 40 นิ้ว ขึ้นไปครับ) อย่างไรก็ตามผมไม่ได้หมายความว่า ภาพและเสียงของ A 300 จะเหนือกว่า Cen Grand 5i 360 แบบมากมาย เปรียบเทียบแล้วคุณภาพทั้งภาพและเสียงมันก็ใกล้เคียงกันครับ แต้ในทัศนผม A 300 ภาพสวย สีสด ดูมีมิติกว่า ลองทดลองดูได้จาก Legend of the Guardians The Owls of Ga'Hoole ไฟล์บลูเรย์ และ KungFu Panda ภาค 2 ไฟล์ฟูลริป iso ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 03:47:27 pm โดย tan_1985 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:34:38 am »
เห็นด้วยครับว่า  สีสันที่ได้จากชิบซิกมา  จัดจ้านสะใจดีแท้  โดยเฉพาะกับภาพ แอนิเมชั่น

แต่กับภาพที่ได้จากการฉายภาพที่ถ่ายจากของจริง (จริงอยู่มีการให้แสง+แต่งภาพมาบ้าง  ตามเจตนาของคนสร้าง อยากเสนอให้เราชม)
และเสียง  ที่ได้รับ  ชิบแต่ละค่าย  ย่อมมีจุดดี  จุดเด่น ต่างกันไป   เมื่อรวมกับการออกแบบจัดสร้าง ออกมาเป็นเครื่องแล้ว  ย่อมมีตัวแปรอีกมาก  ที่จะทำให้ผลลัพท์ออกมาถูกใจ  หรือไม่ถูกใจผู้คน

ตัวอย่างภาพที่บ้านของข้าน้อย  ใช้4S  ยกถ่ายง่ายๆ  ดื้อๆ  (กับจอPS65F8500 ที่เปิดใช้งานใหม่ๆ  ไม่ถึง30 ชม) รีไซส์แล้ว50% x 2รอบ
กับเครื่องเล่นโบราณแล้ว  คือ Dune Base  3  โมฯแหลก ใช้งานมา4 ปีแล้วจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 11:50:19 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ simpleguy

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:36:18 am »
เห็นด้วยครับว่า  สีสันที่ได้จากชิบซิกมา  จัดจ้านสะใจดีแท้  โดยเฉพาะกับภาพ แอนิเมชั่น

แต่กับภาพที่ได้จากการฉายภาพที่ถ่ายจากของจริง (จริงอยู่มีการให้แสง+แต่งภาพมาบ้าง  ตามเจตนาของคนสร้าง อยากเสนอให้เราชม)
และเสียง  ที่ได้รับ  ชิบแต่ละค่าย  ย่อมมีจุดดี  จุดเด่น ต่างกันไป   เมื่อรวมกับการออกแบบจัดสร้าง ออกมาเป็นเครื่องแล้ว  ย่อมมีตัวแปรอีกมาก  ที่จะทำให้ผลลัพท์ออกมาถูกใจ  หรือไม่ถูกใจผู้คน

ตัวอย่างภาพที่บ้านของข้าน้อย  ใช้4S  ยกถ่ายง่ายๆ  ดื้อๆ  (กับจอPS65F8500 ที่เปิดใช้งานใหม่ๆ  ไม่ถึง30 ชม) รีไซส์แล้ว50%
กับเครื่องเล่นโบราณแล้ว  คือ Dune Base  3  โมฯแหลก ใช้งานมา4 ปีแล้วจร้า

เห็นด้วยอย่างมากครับ เรื่องตัวแปรต่างๆในแต่ละเครื่อง
พอดีผมได้ใช้ hd player popcorn A300 เมื่อต้นปี  dune base 3D เดือนเมษายน แล้วก็พึ่งซื้อ 5i 360 มาได้สามอาทิตย์ เนื่องจากได้ข้อมูลจากในกระทู้นี้ครับ  อีกอย่างเอยากเปรียบเที่ยบชิพ Sigma vs QDEO Marvell เลยอยากจะให้ข้อมูลเล็กน้อยเท่าที่ได้สัมผัสมา

ผมใช้ทีวีชารป์ plasma 70 นิ้ว avr เป็น yamaha 2020 สายสัญญานภาพและเสียง HDMI Audioquest Vodka ชุดลำโพง B&W 684  5.1 สายลำโพง audioquest rocket 44 
เรื่องภาพ Full rip iso ตอนเปิดใหม่โดยใช้เซ็ตค่าจากโรงงานมา ชิพของ sigma จะดูสีสด ส่วนทาง ค่าย marvell จะดูใสและสว่างกว่า แต่เมื่อลองปรับแต่งโดยชิพ sigma ผมชอบปรับไปที่ full RGB และแต่งค่า คอนทราสท์ ความสว่างและอื่นๆเอง ภาพจะดูมีมิติขึ้น สีสด ส่วน marvell แต่งค่าเพิ่มเติมจาก gamma 1.8 ปรับเพิ่มเติมจาก คอนทาสท์และความสว่างเอง ก็จะได้ภาพที่ใกล้เคียงกันมากทั้งสองค่าย แตกต่างกันเล็กน้อยมาก สำหรับผมรับได้ทั้งสองค่ายครับ 

เรื่องเสียง ปรับที่ flat ทั้งสามตัว ไฟล์เสียง wav เสียงที่ได้จาก 5i - 360 แยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่า เสียงกระจ่าง คมชัด เวทีเสียงกว้างและถอยหลังกว่า เบสเป็นตัวตนกว่า เลยดูเหมือนเสียงจะบางแต่ปรับแต่งเพิ่มเติมที่แอมป์ได้ ถึงแม้จะไม่ได้ใช้ชิพจาก wolfson  ถ้าเล่นกับชุดโฮมเธียร์เตอร์ผมว่าส่วนตัวคิดว่าเหนือกว่า DUNE และ POP CORN อย่างเห็นได้ชัด แต่ต่อตรงเข้าทีวีโดยตรงไม่น่าเห็นความแตกต่างของทั้งสามตัว

ผมใช้ DUNE เป็นส่วนใหญ่เนื่องจากความเสถียรของ firmware ไม่มีปัญหาเรื่องซัป เรื่องเสียงที่ขาดหายมีความสุขดูกันได้ทั้งครอบครัว  ส่วน ไฟล์ 3D แท้ คอนเสิทต์ จะดูจาก 5i 360  เป็นหลัก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 11:39:01 am โดย simpleguy »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 11:59:26 am »
เห็นด้วยครับว่า  สีสันที่ได้จากชิบซิกมา  จัดจ้านสะใจดีแท้  โดยเฉพาะกับภาพ แอนิเมชั่น

แต่กับภาพที่ได้จากการฉายภาพที่ถ่ายจากของจริง (จริงอยู่มีการให้แสง+แต่งภาพมาบ้าง  ตามเจตนาของคนสร้าง อยากเสนอให้เราชม)
และเสียง  ที่ได้รับ  ชิบแต่ละค่าย  ย่อมมีจุดดี  จุดเด่น ต่างกันไป   เมื่อรวมกับการออกแบบจัดสร้าง ออกมาเป็นเครื่องแล้ว  ย่อมมีตัวแปรอีกมาก  ที่จะทำให้ผลลัพท์ออกมาถูกใจ  หรือไม่ถูกใจผู้คน

ตัวอย่างภาพที่บ้านของข้าน้อย  ใช้4S  ยกถ่ายง่ายๆ  ดื้อๆ  (กับจอPS65F8500 ที่เปิดใช้งานใหม่ๆ  ไม่ถึง30 ชม) รีไซส์แล้ว50%
กับเครื่องเล่นโบราณแล้ว  คือ Dune Base  3  โมฯแหลก ใช้งานมา4 ปีแล้วจร้า

เห็นด้วยอย่างมากครับ เรื่องตัวแปรต่างๆในแต่ละเครื่อง
พอดีผมได้ใช้ hd player popcorn A300 เมื่อต้นปี  dune base 3D เดือนเมษายน แล้วก็พึ่งซื้อ 5i 360 มาได้สามอาทิตย์ เนื่องจากได้ข้อมูลจากในกระทู้นี้ครับ  อีกอย่างเอยากเปรียบเที่ยบชิพ Sigma vs QDEO Marvell เลยอยากจะให้ข้อมูลเล็กน้อยเท่าที่ได้สัมผัสมา

ผมใช้ทีวีชารป์ plasma 70 นิ้ว avr เป็น yamaha 2020 สายสัญญานภาพและเสียง HDMI Audioquest Vodka ชุดลำโพง B&W 684  5.1 สายลำโพง audioquest rocket 44  
เรื่องภาพ Full rip iso ตอนเปิดใหม่โดยใช้เซ็ตค่าจากโรงงานมา ชิพของ sigma จะดูสีสด ส่วนทาง ค่าย marvell จะดูใสและสว่างกว่า แต่เมื่อลองปรับแต่งโดยชิพ sigma ผมชอบปรับไปที่ full RGB และแต่งค่า คอนทราสท์ ความสว่างและอื่นๆเอง ภาพจะดูมีมิติขึ้น สีสด ส่วน marvell แต่งค่าเพิ่มเติมจาก gamma 1.8 ปรับเพิ่มเติมจาก คอนทาสท์และความสว่างเอง ก็จะได้ภาพที่ใกล้เคียงกันมากทั้งสองค่าย แตกต่างกันเล็กน้อยมาก สำหรับผมรับได้ทั้งสองค่ายครับ  

เรื่องเสียง ปรับที่ flat ทั้งสามตัว ไฟล์เสียง wav เสียงที่ได้จาก 5i - 360 แยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่า เสียงกระจ่าง คมชัด เวทีเสียงกว้างและถอยหลังกว่า เบสเป็นตัวตนกว่า เลยดูเหมือนเสียงจะบางแต่ปรับแต่งเพิ่มเติมที่แอมป์ได้ ถึงแม้จะไม่ได้ใช้ชิพจาก wolfson  ถ้าเล่นกับชุดโฮมเธียร์เตอร์ผมว่าส่วนตัวคิดว่าเหนือกว่า DUNE และ POP CORN อย่างเห็นได้ชัด แต่ต่อตรงเข้าทีวีโดยตรงไม่น่าเห็นความแตกต่างของทั้งสามตัว

ผมใช้ DUNE เป็นส่วนใหญ่เนื่องจากความเสถียรของ firmware ไม่มีปัญหาเรื่องซัป เรื่องเสียงที่ขาดหายมีความสุขดูกันได้ทั้งครอบครัว  ส่วน ไฟล์ 3D แท้ คอนเสิทต์ จะดูจาก 5i 360  เป็นหลัก  

ชุดหลัก ในห้อง4x6m โดยประมาณ  ข้าน้อยก็ใช้QDEO มาร์เวล 3010 เช่นกันครับ แต่อยู่ในเรือนร่างของK830i(โมฯแหลกเมื่อปีกว่าๆ ราว พค.ปีที่แล้วครับ) > Vodka HDMI 2m (ผ่าหัวแกะสายล้าง/เติมตะกั่ว จัดการระบบต่อกราวนด์ใหม่ แด้มป์ภายในหัวใหม่  คือโมฯแหลกเช่นกัน) > Mitsubishi HC3800โมฯแหลกขำๆ ตั้งแต่ปี 2010 > Stewart Studiotech G130

เสียง ใช้Coaxial > Hires 24/192 ลงมือเองครับ > Amp Tube Drive Mosfet ลงมือเอง > Monitor Audio Ref702PMC(โมฯครอส และสายภายใน) +ตู้ดอกSeas W26FX001 ขนาด10"ตู้ปิด ดัดแปลงเพิ่มครอส ทำเป็นลำโพงสามทาง ครับ

เดิมก็ใช้ Dune Base3(Modded)เป็นตัวหลัก  แต่หลังจากทำQDEO3010แล้ว ก็ย้ายมาเล่นกับจอพลาสม่ายาวเลยครับ
Egreat R6Sโมฯแล้ว อีกตัวก็ต้องเอาไปใช้ในจุดที่เหมาะสมกว่าคือ  ในรถ  และใช้เป็นตัวสำรองในบ้าน  เนื่องจาก ขยันกว่าใครๆ ( อ่านเก่งที่สุด [คิคิ])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 12:03:44 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 03:58:21 pm »
มาพุดถึงเสียงกันบ้างดีกว่าครับ สั้นๆ พอ

Cen.Grand 5i-360 VS Dune Base 3D

Dune Base 3D จะได้เสียงเบสที่หนักแน่นมากกว่า 5i-360 เล็กน้อย

Cen.Grand 5i-360 จะให้รายละเอียดของเสียง/การโยนเสียงแต่ละแชนแนล ได้ดีกว่า Dune (หรือยังไม่ผ่านเบิร์นอิน)

ส่วนภาพผมชอบ Cen.Grand สีดูเป็นธรรมชาติดี

ส่วน Dune สีสันจัดจ้านสด ออกแนว Animation

เป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับ..............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 05:53:28 pm โดย Original »

ออฟไลน์ suttikai

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:15:01 pm »
รายงานตัวครับผมจัดมาวันนี้ ภาพที่ดูเป็นธรรมชาติผมชอบมากๆ ส่วยเสียงนี้ม้นสุดยอดมาดครับ
รอง เล่น mkv มาชั่่วโมงกว่ายังไม่พบปัญหาใดๆครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:20:39 am »
ช่วงนี้เทส mkv ทุกวัน วันละเรื่อง เจอปัญหาทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเสียงกระตุกเล็กๆ กับซับหาย

ไม่ทราบว่า ท่านที่เล่นแล้วไม่มีปัญหา ได้เซ็ต 1080p24Hz เป็น On หรือไม่ครับ ผมกำลังมองๆ ว่า อาจจะเป็นที่ setting ตัวใดตัวนึงที่ทำให้เกิดปัญหาหรือป่าว เพราะบางท่านเล่นแล้วไม่มีปัญหา

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:28:57 pm »
1080p24Hz ครับ ผมเล่นไป 3 เรื่อง ยังไม่เจอปัญหาใดๆ [โย่ว] ยังต้อง เทส อีกไปเรื่อย ตอนซื้อมาใหม่ๆ ภาพมีสัญาญรบกวนมาก
แต่พอปรับที่ แกรมม่า ก็ดีขึ้น ส่วนตัวที่ผมขาย dune ไปซื้อตัวนี้มาไม่ผิดหวังครับภาพสวยแนวธรรมชาตอมากผมดูหนังจีน เรื่อง Hero ตอน
เดินทัพของทหารรายละเอียดความเน้นของการเดินแยกเสียงดีมากยิ่งเสียงควบม้านี้สุดยอด ตอนที่สู้กันใบไม้ปริวไปมาตอน เทสกับ dune สีแจ้มมากแต่
ไม่เป็นธรรมชาติพอมาเล่นกับตัวนี้ให้ความรูสึกเหมื่อนเล่นแผ่นบรูเลย์เลยครับ

ออฟไลน์ digilifegadget

• **
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:35:35 pm »
ช่วงนี้เทส mkv ทุกวัน วันละเรื่อง เจอปัญหาทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นเสียงกระตุกเล็กๆ กับซับหาย

ไม่ทราบว่า ท่านที่เล่นแล้วไม่มีปัญหา ได้เซ็ต 1080p24Hz เป็น On หรือไม่ครับ ผมกำลังมองๆ ว่า อาจจะเป็นที่ setting ตัวใดตัวนึงที่ทำให้เกิดปัญหาหรือป่าว เพราะบางท่านเล่นแล้วไม่มีปัญหา

ลองลง fw ตัวใหม่ดูครับดีขึ้นอีกเยอะครับผม

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:52:34 pm »
พี่ๆท่านไหนมี่ เฟริมแวร์ตัวใหม่เก็บไว้ขอหน่อยได้ไหมได้ใหม่ครับไม่รู้จะไปโหลดจากไหน

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 01:27:35 pm »

ลองลง fw ตัวใหม่ดูครับดีขึ้นอีกเยอะครับผม

ใหม่สุดแล้วครับ 1.9.3p (หรือว่ามีใหม่กว่านี้ครับ อิอิ)

โหลดที่เวปจีน ใช้โปรแกรมช่วยโหลดครับ จะโหลดได้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ nainok48

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:57:14 pm »
พี่ๆท่านไหนมี่ เฟริมแวร์ตัวใหม่เก็บไว้ขอหน่อยได้ไหมได้ใหม่ครับไม่รู้จะไปโหลดจากไหน
ลองโหลดดูครับ ไฟล์ค่อนข้างใหญ่ใช้เวลานานหน่อย 1.9.3p
http://www.cen-grand.com/cn/content/?93.html

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:51:21 pm »
ของผมตั้ง resolution ที่ 1080p60Hz และ off ทั้ง 1080p24Hz และ native HDMI เสียงก็ 24bit192

ส่วนที่ AVR ผมเลือกโหมด 4k Upscaling เพื่ออัพสเกลไปที่ JVC RS66 ซึ่งมีโหมดสำหรับ 4K Upscaling

โดยส่วนใหญ่กว่า80%ขึ้น เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:24:12 am »
เมื่อวานได้ลองปรับค่า gamma จาก off เป็นอันอื่น พบว่าภาพดำมากเกินไปไม่ชอบเลยเพราะรายละเอียดภาพหายไปหมดเลย ดู fast5 ดำปี๋เลย วันนี้ว่างจะลองเล่นอีก :)

ออฟไลน์ panupalm

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 03:00:49 pm »
เมื่อวานได้ลองปรับค่า gamma จาก off เป็นอันอื่น พบว่าภาพดำมากเกินไปไม่ชอบเลยเพราะรายละเอียดภาพหายไปหมดเลย ดู fast5 ดำปี๋เลย วันนี้ว่างจะลองเล่นอีก :)

ปรับ gramma เสร็จ ต้องไปปรับ Brightness กะ contrast ต่อด้วยครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 03:41:38 pm »

ปรับ gramma เสร็จ ต้องไปปรับ Brightness กะ contrast ต่อด้วยครับ

กำลังจะออกไปร้าน รบกวนขอ setting คร่าวๆด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ panupalm

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:53:44 pm »

กำลังจะออกไปร้าน รบกวนขอ setting คร่าวๆด้วยครับ  :)

ลองไปโหลด โปแกรมตาม link ข้างล่างมาช่วย set ดูครับ

หน้าจอที่ set brightness จะเป็นจอมืดๆ ให้ปรับ brightness จนเห็นแถบสว่าง ตั้งแต่แถบเลขที่ 17 ขึ้นไป แถบที่ 16 ลงมา ต้องดำสนิท

หน้าจอที่ set contrast จะเป็นจอสีขาว ให้ปรับ contrast ให้เห็นแถบดำ อย่างน้อย ที่เลข 230-234

แค่นี้ภาพก็สวยไป 80% แล้วครับ

https://www.wuala.com/alluringreality/Public/AVCHD-2d.exe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 08:49:02 am โดย panupalm »

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:40:12 pm »
วันนี้เพิ่งได้ NAS มาเข้าระบบ หลังจากลองใช้งานสรุปว่า...i5-360 สามารถรองรับการใช้งานร่วมกับ NAS ได้

เท่าที่ลองใช้วันนี้ทั้งไฟล์ 3D Fullrip , 2D Fullrip , 1080p , 720p สรุปว่าสมูทลื่นปรื้ดกว่าเสียบผ่าน External Harddisk มาก

ที่สำคัญเล่นได้ทุกไฟล์ งานนี้ขอบอกว่าแฮปปี้มาก เพราะตอนแรกกลัวซื้อ NAS มาใช้แล้วจะไม่เวิร์ค