ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376151 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 02:13:41 pm »
55555ใกล้เเล้วที่จะต้องเข้าคลุกวงใน จดๆจ้องๆอยู่วงนอกมานานเเล้ว เตรียมเสียเงิน [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ของข้าน้อย  ไม่แน่ใจว่า คลุ๊กวงในรึเปล่า  แต่อีกประมาณ  ไม่เกิน 100 ชม ข้างหน้า  จะมี5i-AD ฝูงนึง   มาให้ทำมิดีมิร้ายถึงบ้าน  [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 03:46:04 pm »
55555ใกล้เเล้วที่จะต้องเข้าคลุกวงใน จดๆจ้องๆอยู่วงนอกมานานเเล้ว เตรียมเสียเงิน [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ของข้าน้อย  ไม่แน่ใจว่า คลุ๊กวงในรึเปล่า  แต่อีกประมาณ  ไม่เกิน 100 ชม ข้างหน้า  จะมี5i-AD ฝูงนึง   มาให้ทำมิดีมิร้ายถึงบ้าน  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
มาเป็นฝูงเลยเหรอท่าน มาให้ท่าน wat12 โมให้เเรงซิท่าน่าอิจฉาคนมีของแรง อิอิ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 07:16:18 pm »
สำหรับใครที่มีปัญหาในการเล่น file mkv หรือ file อื่นๆนะครับ

เพื่อนๆสามารถ pm มาหาผมเพื่อให้ไปรับ file เหล่านั้นมาตรวจสอบได้นะครับ (เพื่อนำไปให้ทางผู้เขียน fw ของ cen-grand ตรวจสอบ)
ยังไงก็รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับผม [ปลื่ม]

[หื่น] ฝากเรื่องด่วนด้วยจร้า  [หื่น]

กับการ เล่นโดยต่อ BD external Drive(USB2,3)  ภายนอกเล่นแผ่น BDแต๊ๆ    ว่าเครื่อง5i-360 ,5i-ADสามารถมองเห็น เป็น ext. ธรรมดา แล้วเล่นไฟล์  จากเผ่น ได้เฉย  เลยหรือเปล่าครับพ๊ม [ปลื่ม]
เล่นแผ่นได้ Auto เลยครับ ลองกับแผ่น Cinavia ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ zigmaken

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 04:55:56 am »
เท่าที่ลองใช้ ไม่ support ภาษาไทยครับ
ปัญหาที่พบ (firmware 1.9.3.p)
  ไม่ detect HDD usb 3.0 แต่ HDD usb 2.0 ใช้ได้
  เพลง 1 วินาทีแรกจะสะดุด แล้วเริ่มต้นใหม่

เสียงดีที่สุดใน HD media player ที่เคยมีน่าจะมาจากwolfson dac ไม่แน่ใจว่าใช่ 8741หรือเปล่าเพราะยังหาข้อมูลไม่ได้เลยครับและไม่กล้าเปิดฝากลัวเสียประกัน อยากให้ทางตัวแทนนำเข้า digilifegadget confirm ให้หน่อย
ภาพใกล้เคียง popcorn hour A400

LG 55LM7600 LG47LM8600
Egreat S2 R300 R1-II R6S
Xtremer sidewinder
Cen Grand 5i-360
Popcorn Hour A400

เสียงดีมาก ๆๆ จริงครับอันนี้โดน ไม่อยากปล่อยออกไปเพราะชอบเสียง ภาพสวยดี
แต่ mkv ห่วย มาก สะดุดเป็นระยะ ตลอดเรื่อง แก้ให้หน่อยครับ Blue Ray Full Rip  OK. ดีครับ (แต่ผมเล่น MKV เป็นหลัก หา Blue ray  Full Rip ยาก)
load หนังเข้าเครื่อง ผ่านสาย lan ไม่ได้ ต้องถอด HDD ออกไป load กลัว HDD พัง (หรือทำไม่เป็น ใครทำได้สอนหน่อย ขอบคุณครับ)

กระตุกจริงๆ ภาพและเสียง กำลังโหลดเฟิร์มแวร์ใหม่อยู่ โลดยากมาๆ ช้าด้วย 5555 หลุดบ่อยๆ

บางทีเครื่องดับเอง ขยับสาย Hdmi เปิดเองซะงั้น งงๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:59:43 am »
อีกอย่างครับ

มีท่านใดได้ลอง  ใช้BD external drive เล่นผ่าน Cengrand บ้างไหมครับ

ใช้อยู่ครับ แต่เล่นเฉพาะแผ่นไรท์ทั้ง 25G/50G เล่นได้ดีเลย  :)

เอา DVD combo มาต่อเพื่อจะเล่นแผ่นซีดี อันนี้เพราะสู้เปิดจาก intregrated amp+cd player ไม่ได้ (แต่ลำโพงคนละชุดกันนะ) ใครลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างเน้อ  :)

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:10:05 pm »
อีกอย่างครับ

มีท่านใดได้ลอง  ใช้BD external drive เล่นผ่าน Cengrand บ้างไหมครับ

ใช้อยู่ครับ แต่เล่นเฉพาะแผ่นไรท์ทั้ง 25G/50G เล่นได้ดีเลย  :)

เอา DVD combo มาต่อเพื่อจะเล่นแผ่นซีดี อันนี้เพราะสู้เปิดจาก intregrated amp+cd player ไม่ได้ (แต่ลำโพงคนละชุดกันนะ) ใครลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างเน้อ  :)

กรณีภาพ  คงต้องยอมใช้ BD external เพราะไม่ได้เน้นแผ่น  เน้นเล่นไฟล์ เป็นหลัก

ส่วนกรณีเสียง
อยากตั้งเป้าหมาย  เล่นไฟล์ เพลง 16/44.1 - 24/96 ให้มันออกมาฟังดี  ไม่แพ้แผ่นแท้........ต้องลองดูสักตั้งจร้า [หื่น]

ออฟไลน์ Dokphu

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:03:31 pm »
ผมมือใหม่ HD Player ครับ ขอฝากตัวด้วยนะครับ
พอดีเพิ่งถอย Cen Grand i360 จากคำแนะนำของเพื่อน ใช้แล้วมีข้อสงสัยรบกวนถามพี่ ๆ ดังนี้ครับ

1. Firmware ที่มากับเครื่องเป็น 1.9.2.p ครับ เคยอยากอัพเป็น 1.9.3.p แต่ร้านที่ผมซื้อบอกว่า มันยังใหม่ให้รอดูกระแสนิดนึงว่า โอเคหรือไม่ ผมเลยอยากทราบว่าตอนนี้ ผมควรใช้ตัวเดิม หรือ ตัวใหม่ครับ (ตาม ๆ อ่านมาเห็นบอกว่า ตัวล่าสุดไม่เวิร์ค ให้กลับไปเป็น 1.9.3.p แต่ของผมยังเป็นตัวแรกอยู่เลย 555)
  1.1 ถ้าควรอัพ ผมจะโหลด ตัว 1.9.3.p ได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมตามอ่านในลิงค์ เก่า ๆ เหมือนมันโหลดไม่ได้แล้วอ่ะครับ
    ผมเน้นดู Full Rip ครับ แต่ก้อมีไฟล์ Mkv ที่สะสมไว้อยากดูบ้างครับ

2. ผมใช้ต่อกับ External Harddisk Buffalo (3.5") 2TB USB3 ใช้งานได้ปกติครับ แต่พอเป็น WD 2.5" 2TB USB3 และ Seagate 3TB (3.5") USB3 มันไม่เจอไดร์ครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นข้อจำกัดของเครื่องหรือไม่อย่างไรครับ

3. ผมสงสัยว่าช่องเสียบสายแลน ด้านหลังเจ้า Cen Grand นี่มีไว้ทำอะไรครับ ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆ  มันคงเอาไว้ทำให้ทีวีเป็น สมาร์ททีวีได้ (เท่าที่เข้าใจ) แต่เจ้าเครื่องนี้ไม่น่าจะได้ใช่มะครับ พอดีจะเดินรางสายครับ ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ช่องแลน จะได้เดินแลนเผื่อไว้เลย

4. ตอนนี้เวลาผมจะดูหนัง ผมต้องโหลด Bit จาก PC ใส่ HDD แล้วเอา HDD มาเสียบเข้า Cen Grand ค่อนข้างวุ่น ๆ เหมือนกัน มันสามารถทำให้ง่ายกว่านี้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ อ่านในบอร์ดนี้ได้ความรู้จากพี่ๆ เยอะเลย คงต้องรบกวนอยู่บ่อย ๆ ล่ะครับ ^___^

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:32:57 pm »
ขอฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่อีกคนครับเพิ่งถอยสดๆร้อนมาวันนี้เลยครับ ทั้งที่รู้มันมีปัญหาเยอะอยู่แต่อยากลองครับ เพราะเป็นคนชอบฟังเพลงมากและเลิกซื้อซีดีมานานแล้ว โดยหันมาฟังไฟล์แทน จากเจ้าC 200 นาทีแรกที่ลองไม่ผิดหวังเลยครับ ปลายแหลมเยี่ยม เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็มาได้ยินกะเจ้าเครื่องนี้ละ เบสก็หนักแน่นลึกดี ไม่ผิดหวังเลยครับในจุดนี้ เสียดายอย่างเดียมันไม่อ่านภาษาไทยเพราะเวลาอยากฟังเพลงไทยจะหาเพลงลำบากอ่ะ ส่วนภาพแม้สีจะออ่นๆไม่ฉูดฉาดเหมือน c 200 แต่ผมว่าภาพมีมิติสวยดี ใช้วิธีปรับโทนสีที่เครื่องเสียงช่วยนิดก็โอเคล่ะ ดู 3 d ก็ลอยลึกกว่า แต่ผมเหมือนท่านข้างบนครับคือใช้ fw เดิมๆเลย ขอคำแนะนำด้วยคับควร up หรือป่าว แต่หนังmkv ผมมันก็อ่านดีอยู่ ซับก็โอ ค้างบ้างเป็นบางครั้งแต่ยังพอรับได้อยู่ ช่วยแนะนำด้วยน่ะ และถ้าUp จาหาโหลดได้จากไหนครับ...

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 10:44:07 pm »
ผมมือใหม่ HD Player ครับ ขอฝากตัวด้วยนะครับ
พอดีเพิ่งถอย Cen Grand i360 จากคำแนะนำของเพื่อน ใช้แล้วมีข้อสงสัยรบกวนถามพี่ ๆ ดังนี้ครับ

1. Firmware ที่มากับเครื่องเป็น 1.9.2.p ครับ เคยอยากอัพเป็น 1.9.3.p แต่ร้านที่ผมซื้อบอกว่า มันยังใหม่ให้รอดูกระแสนิดนึงว่า โอเคหรือไม่ ผมเลยอยากทราบว่าตอนนี้ ผมควรใช้ตัวเดิม หรือ ตัวใหม่ครับ (ตาม ๆ อ่านมาเห็นบอกว่า ตัวล่าสุดไม่เวิร์ค ให้กลับไปเป็น 1.9.3.p แต่ของผมยังเป็นตัวแรกอยู่เลย 555)
  1.1 ถ้าควรอัพ ผมจะโหลด ตัว 1.9.3.p ได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมตามอ่านในลิงค์ เก่า ๆ เหมือนมันโหลดไม่ได้แล้วอ่ะครับ
    ผมเน้นดู Full Rip ครับ แต่ก้อมีไฟล์ Mkv ที่สะสมไว้อยากดูบ้างครับ

2. ผมใช้ต่อกับ External Harddisk Buffalo (3.5") 2TB USB3 ใช้งานได้ปกติครับ แต่พอเป็น WD 2.5" 2TB USB3 และ Seagate 3TB (3.5") USB3 มันไม่เจอไดร์ครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นข้อจำกัดของเครื่องหรือไม่อย่างไรครับ

3. ผมสงสัยว่าช่องเสียบสายแลน ด้านหลังเจ้า Cen Grand นี่มีไว้ทำอะไรครับ ถ้าเป็นรุ่นอื่นๆ  มันคงเอาไว้ทำให้ทีวีเป็น สมาร์ททีวีได้ (เท่าที่เข้าใจ) แต่เจ้าเครื่องนี้ไม่น่าจะได้ใช่มะครับ พอดีจะเดินรางสายครับ ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ช่องแลน จะได้เดินแลนเผื่อไว้เลย

4. ตอนนี้เวลาผมจะดูหนัง ผมต้องโหลด Bit จาก PC ใส่ HDD แล้วเอา HDD มาเสียบเข้า Cen Grand ค่อนข้างวุ่น ๆ เหมือนกัน มันสามารถทำให้ง่ายกว่านี้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ อ่านในบอร์ดนี้ได้ความรู้จากพี่ๆ เยอะเลย คงต้องรบกวนอยู่บ่อย ๆ ล่ะครับ ^___^

1.ผมว่าไม่ต่างกันมากแบบมีนัยสำคัญอะไร จะรออัพตัวใหม่ที่เขาแก้ไขปัญหาแล้วก็น่าจะได้ แต่ถ้าอยากลองก็ลุยเลยครับ

2.รุ่นนี้เท่าที่ทราบ มันค่อนข้างเลือก Storage ไม่ว่าจะเป็น HDD หรือ Flash Drive แต่ปัญหานี้จะหายได้ในอนาคตถ้าเขาเขียนfirmwareแก้ไขเรื่องนี้

3.เอาไว้ใช้ Transfer ข้อมูลร่วมกับระบบ Network เท่าที่ใช้ในตอนนี้ ใช้งานร่วมกับ NAS แล้วเวิร์คกว่าเสียบผ่าน USB มาก

4.ใช้ NAS ที่มันรองรับการโหลดbit ถ้าใช้ระบบนี้ ไม่ต้องถอดฮาร์ดดิสท์ไปมาครับ อยู่ตรงไหนถ้าอยู่ภายในระบบเนตเวิร์คเดียวกันก็ใช้ได้

• **
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:25:12 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ จิงๆก็อยาก up ไปใช้ 1.9.3 แต่กลัวแย่กว่าเดิม แล้วถอยกลับไม่ได้ ใครมีคำแนะนำอื่นช่วยกรุณาบอกด้วยน่ะครับ จาได้ตัดสินใจ ส่วนเรื่อง Storage ไม่ว่าจะเป็น HDD หรือ Flash Drive ผมไม่มีปัญหาครับใช้ของเดิมได้หมด ทั้ง HDD และ flash drive รวมถึงดูหนังผ่าน lan ก็สะดวกโยธิน MKV ก็มีปัญหาน้อยครับ เท่าที่ได้ลองดู SUB ก็อ่านได้ผ่านเกือบหมด (ส่วนใหญ่ที่ลองเป็นหนังใหม่ครับ) จะมีกระตุกบ้างเล็กน้อยบางเรื่อง ไม่รู้ตรงนี้จะเกี่ยวข้องกับต่อผ่าน AVR หรือเล่นผ่าน INT.HDD หรือ เป็นจอ PLASMA ที่ใช้หรือเปล่า แต่ผมว่าน่าจะเกี่ยวข้องอย่างใดอย่างหนึ่ง ปัญหาจึงพบน้อย แต่ที่พบบ่อยคือถ้าไฟล์ไหนมีปัญหาเครื่องจะแฮงค์ไปเลยครับ ต้องปิดและเปิดเครื่องใหม่อย่างเดียว แต่ถ้ารอนานๆบางทีมันก็มา โดยรวมยังถือว่าคุ้มค่าเงินที่ซื้อมาครับ คุณภาพ HI-END แต่ราคาเป็นมิตรกับกระเป๋าสตางค์ และคงเป็นอีกคนที่รอลุ้น FW ใหม่ โดยเฉพาะการรองรับภาษาไทยที่มันมองไม่เห็นเลย และเป็นอุปสรรค์ในการฟังเพลงของผมมาก เพราะเป็นคนที่ฟังหลากหลายทั้งไทย-เทศ มีข้อมูลอะไรใหม่ๆจะเข้ามาแชร์อีกครับ

ออฟไลน์ digilifegadget

• **
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 02:12:48 pm »
เท่าที่ลองใช้ ไม่ support ภาษาไทยครับ
ปัญหาที่พบ (firmware 1.9.3.p)
  ไม่ detect HDD usb 3.0 แต่ HDD usb 2.0 ใช้ได้
  เพลง 1 วินาทีแรกจะสะดุด แล้วเริ่มต้นใหม่

เสียงดีที่สุดใน HD media player ที่เคยมีน่าจะมาจากwolfson dac ไม่แน่ใจว่าใช่ 8741หรือเปล่าเพราะยังหาข้อมูลไม่ได้เลยครับและไม่กล้าเปิดฝากลัวเสียประกัน อยากให้ทางตัวแทนนำเข้า digilifegadget confirm ให้หน่อย
ภาพใกล้เคียง popcorn hour A400

LG 55LM7600 LG47LM8600
Egreat S2 R300 R1-II R6S
Xtremer sidewinder
Cen Grand 5i-360
Popcorn Hour A400

เสียงดีมาก ๆๆ จริงครับอันนี้โดน ไม่อยากปล่อยออกไปเพราะชอบเสียง ภาพสวยดี
แต่ mkv ห่วย มาก สะดุดเป็นระยะ ตลอดเรื่อง แก้ให้หน่อยครับ Blue Ray Full Rip  OK. ดีครับ (แต่ผมเล่น MKV เป็นหลัก หา Blue ray  Full Rip ยาก)
load หนังเข้าเครื่อง ผ่านสาย lan ไม่ได้ ต้องถอด HDD ออกไป load กลัว HDD พัง (หรือทำไม่เป็น ใครทำได้สอนหน่อย ขอบคุณครับ)

กระตุกจริงๆ ภาพและเสียง กำลังโหลดเฟิร์มแวร์ใหม่อยู่ โลดยากมาๆ ช้าด้วย 5555 หลุดบ่อยบางทีเครื่องดับเอง ขยับสาย Hdmi เปิดเองซะงั้น งงๆๆๆๆๆๆ

รบกวนเพื่อนๆที่มีปัญหากับ mkv ที่มีอยู่ครับ ผมขอ file ได้ไหมครับเอาวันที่่เพื่อนๆสะดวกครับผม ผมจะวื่งไปขอ file ด้วยตัวเองเลยครับ จะได้แก้ไขได้ตรงจุดครับผม

• **
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:14:02 pm »
โอกาสมาแล้วครับผมยังมือใหม่วันเดียวยังลองของได้ไม่เต็มที่ ยังไม่เคยเจอไฟล์ที่มีปัญหาแบบโดนๆ ใครมีช่วยกันรีบส่งหน่อยครับเขาจะได้รีบเอาไปแก้ปัญหาให้เรา

ออฟไลน์ zigmaken

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:05:46 am »
อัพ เฟิร์มแวร์ล่าสุด 3010.1.9.7.P ก็เล่น MKV ได้ แต่โหลดช้ามากเป็นบางไฟล์ ไม่รู้เพราะอะไร

กว่าจะโหลดเฟิร์มแวร์ได้ 555 ใช้เวลา 2 วัน

ตั้งค่ายังไงอะไรเป็นอะไรบ้างครับ ผมไม่เข้าใจเท่าไหร่ครับ วานผู้รู้ช่วยบอกผมทีครับ

แอดไลน์มาคุยกันได้ครับ

Line : zigmaken

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:31:42 am »
สำหรับใครที่มีปัญหาในการเล่น file mkv หรือ file อื่นๆนะครับ

เพื่อนๆสามารถ pm มาหาผมเพื่อให้ไปรับ file เหล่านั้นมาตรวจสอบได้นะครับ (เพื่อนำไปให้ทางผู้เขียน fw ของ cen-grand ตรวจสอบ)
ยังไงก็รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับผม [ปลื่ม]

[หื่น] ฝากเรื่องด่วนด้วยจร้า  [หื่น]

กับการ เล่นโดยต่อ BD external Drive(USB2,3)  ภายนอกเล่นแผ่น BDแต๊ๆ    ว่าเครื่อง5i-360 ,5i-ADสามารถมองเห็น เป็น ext. ธรรมดา แล้วเล่นไฟล์  จากเผ่น ได้เฉย  เลยหรือเปล่าครับพ๊ม [ปลื่ม]
เล่นแผ่นได้ Auto เลยครับ ลองกับแผ่น Cinavia ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับ 

ว่าแล้ว  ก็จั๊ดกรึ๊บบายดีกั่ว  หากมียอดสักโหล [หื่น]

ออฟไลน์ bdhddvd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:17:48 pm »
ใครมี Fullrip เรื่อง Fast Five และ A Good Day to Die Hard บ้างช่วยทดลองหน่อยครับ
Fast Five เวลาดูหนังแล้วสลับเสียงระหว่างไทย > อังกฤษ > ไทย ไปมาเสียงจะมาช้ากว่าภาพทันที เป็นทุกครั้งที่ทำอย่างนี้
A Good Day to Die Hard เลือก Version Extended ช่วยลองช่วงเวลา 00.19.54 ให้หน่อยครับว่าเสียงสดุดเหมือนผมหรือเปล่าครับ เปิดกับ Dune Max, PowerDVD ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี รบกวนหน่อยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ digilifegadget

• **
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:43:48 pm »
ใครมี Fullrip เรื่อง Fast Five และ A Good Day to Die Hard บ้างช่วยทดลองหน่อยครับ
Fast Five เวลาดูหนังแล้วสลับเสียงระหว่างไทย > อังกฤษ > ไทย ไปมาเสียงจะมาช้ากว่าภาพทันที เป็นทุกครั้งที่ทำอย่างนี้
A Good Day to Die Hard เลือก Version Extended ช่วยลองช่วงเวลา 00.19.54 ให้หน่อยครับว่าเสียงสดุดเหมือนผมหรือเปล่าครับ เปิดกับ Dune Max, PowerDVD ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี รบกวนหน่อยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

รบกวนขอ file ที่มีได้ไหมครับยินดีไปดูดถึงที่ครับเพื่อเอามาทดสอบและส่งให้คนเขียน fw ของ cen-grand ครับผม

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:52:38 pm »
ถ้าปัญหาเกี่ยวกับซับภาษาไทยหาย ของผมเป็นเกือบทุกเรื่อง ถ้าเปิดเครื่่องทิ้งไว้นาน เล่นๆไปสัก5-10นาที ซับก็หายแล้วครับ

จุดนี้เป็นทุกเรื่องทุกไฟล์ที่เป็นซับไท ส่วนประเภทไม่เจอซับเลยก็มีโดยเฉพาะไฟล์เก่าๆ

ส่วนเสียงมีดีเลย์เป็นบางเรื่อง แม้กระทั่ง Fullrip อย่างเรื่อง Rock of Ages เสียดายที่ไม่สะดวกให้มารับไฟล์

แต่ไฟล์ที่ผมมีส่วนใหญ่ก็โหลดจากบิทเกือบ 70%

ออฟไลน์ bdhddvd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:07:53 pm »

[ปาดเหงื่อ]

Fast Five ถ้าเลือกตั้งแต่ตอนแรกดูไปจนจบ ก็ไม่เป็นไรครับ เสียงจะปกติดีครับ แต่ถ้าดูไปแล้วอยากสลับเสียงไปมา มันออกอาการเสียงมาช้ากว่าภาพทันทีครับ (ไม่ได้เป็นกับหนังทุกเรื่องนะครับ) ตอนนี้ผมใช้วิธีแก้คือ PREV กลับมา 1 Chapter เสียงก็จะกลับมาตรงกับภาพ อาการนี้เป็นมาตั้งแต่ FW 1.9.2.P แล้วครับพออัพเป็น 1.9.3.P, 1.9.7.P ก็ยังเป็นอยู่ยังไม่มีการแก้ไขใดๆ

ส่วน A Good Day to Die Hard เสียงสดุดอยู่หลายๆ ตอนเลยครับ เท่าที่ผมลองเช็คดูแล้วมันเป็นช่วงรอยต่อระหว่างท่อนของหนัง ที่หนังมีแบ่งย่อยเป็นหลายๆ ท่อน (เช่นหนังมีหลาย Version ในแผ่นเดียวกัน) ผมคิดว่าโปรแกรมเล่น Fullrip ของ Cen.Grand นั้นเล่นหนังแบบมีรอยต่อได้ไม่แบบเนียน (ฟังผ่านเครื่องเสียงนะครับจะสดุดชัดเจน เพราะถ้าฟังผ่านลำโพงทีวีถ้าไม่สังเกตุจะไม่รู้สึกผิดปกติ)

[ไม่พูด]