ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376158 ครั้ง)

ออฟไลน์ frank

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 02:37:43 pm »
ผมได้ 360มาแค่ไม่กี่วันก้อหงุดหงิิดใจแล้ว
เลยบอกกับตัวเองว่าเอาน่ะ
ผมยังไม่มีชุดฟังเพลง
ใช้ฟังเพลงไปก่อนละกัน (ยอมรับว่าเสียงมันดีมากๆครับ)
 [คิคิ]

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:05:12 pm »
ตอนนี้เล่น full rip 2d 3d เสถียรอยู่มั้ยครับ
ส่วนตัวผมใช้มาก็โอเคนะครับ ในระดับที่รับได้ ปัญหาก็เจอตามที่โพสไปด้านบนเท่านั้นเอง ปัญหาขนาดดูไม่ได้ยังไม่เจอกับตัวเองครับแต่คิดว่าน่าจะเกิดจากการไม่เข้ากันของตัวระบบที่บ้านของแต่ละท่านด้วย .....ยิ่งตอนหลังเน้นโหลดแบบ full-rip Remux เหลือที่เจอ 2 อย่างคือ ภาพเสียงยังดีเลย์อยู่แต่อันนี้ใช้ปรับที่ AVR แก้ได้ กับ เสียงมีสะดุดบ้างนิดๆครับ แลกกับภาพ+เสียง ผมยังมองว่าคุ้มครับ
ส่วนผมเล่นแต่ iso กะ full lip ปัญหาที่เจอ ภาพ เสียง มีกระตุกเล็กน้อย 1-3 ครั้งต่อเรื่อง และเป็นทุกเรื่อง แต่พอรับใด้ครับ ส่วนปัญหาดีเลย์ยังไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ tan_1985

• *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 03:43:45 pm »
ผมใช้เฟิร์มแวร์ตัวล่าสุด 1.9.8P ไว้ดู Full rip อย่างเดียว ภาพสวยสมจริง สีสันสด ของผมไม่มีปัญหา จะมีปัญหาแค่ไฟล์ MKV ซึ่งผมมี Popcorn A300 สำรองไว้แล้ว สำหรับท่านที่เจอปัญหา ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นที่ตัวไฟล์มากกว่าครับ (ตอนซื้อมาใหม่ Cengrand ไม่ประทับใจเท่าที่ควรดูเหมือน Popcorn ภาพจะสวยสดกว่า แต่เฟิร์มแวร์ตัวใหม่ทำให้ลืม popcorn ไปเลย ใครชอบดู Full rip ภาพสวยๆ มีมิติสมจริง ไม่ผิดหวังแน่นอน)

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:32:03 am »
มีพี่น้องนักเล่นท่านหนึ่ง........ส่ง5i-AD  มาให้ตรวจสอบ
FW1.9.8U  ล่าสุดแล้ว

ตามสภาพที่รับมา   จะปรับภาพ 1080p24
>>> SS PS64F8500   ลองเล่นแล้ว  ภาพไม่สมูธเลย  เสียงก็รู้สึกแปลกๆ

จัดการปรับเปลี่ยนเป็น 1080p60Hz  อย่างที่คุ้นเคย............. ลื่นไหล  ฉลุย [ปลื่ม]
ภาพเสียง  สวยเพราะเป็นปกติของเขา
   จึงเปิดทิ้งไว้  ทั้งคืน   ........... เตรียมเจี๋ยน  ภายในต่อไป [หื่น]

ออฟไลน์ ouddyhot

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:17:25 pm »
ตัว 360   ลูกบ่น ครอบครัวก็บ่น  มันอ่านภาษาไทยไม่ได้เวลาจะเลือกเพลง  เมื่อไหร่จะมี ออกมาให้อัพเดทสักที     [แทง]   ภาพดี  เสียงดี   
แต่ไม่รองรับภาษาไทยนี้สิ      ใครอยากรับไว้  หลังไมค์ มา  ผมปล่อย 6000 สภาพดี  ครับ จะปล่อยแล้ว  ทนแรงบ่นไม่ไหว   

ออฟไลน์ M!X_Audio♧Home

• **
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 05:25:00 pm »
ตอนนี้ผมก็สั่ง Cen.Grand 5i-360 ไปแล้วครับ
ก่อนซื้อผมก็ใช้เวลาร่วม 2-3 เดือน เพื่อดูปัญหา และการใช้งาน เท่าที่ดูมีปัญหาเกือบทุกยี่ห้อครับ
เลยทำใจคิดว่า  คงไม่มีอะไรที่ 100% เปะ   เดี๋ยวจะเป็นเหมือนเพื่อผมตอนนี้อยากกลับมาใช้ 360 อีกรอบ เพราะตอนซื้อก็หงุดหงิดเรื่องซับไทย อะไรบ้าง เลยยอมขายขาดทุน แล้วเปลี่ยนไปเป็นอีกยี่ห้อ "P" ใช้ยังไม่ถึงเดือนบ่นคิดถึง Cen.Grand ขึ้นมาทันที  ตอนที่จะซื้อผมตัดตัวเลือกออกหมดเหลือเพียง 2 รุ่นที่คิดแล้วคิดอีก คือ 1. Popcorn Hour a400 (ชิพ SM 8911 สูงกว่า Dune Base HD) หลังจากที่ได้ทดสอบต้องยอมรับว่าภาพดี คมชัด ไม่แพ้ Dune เลยแม้แต่น้อย แต่เสียงครับทีทำให้ผมต้องเปลี่ยนใจเพราะมันแทบไม่ต่างกันกับเครื่อง MED ที่บ้านเลย
สุดท้ายผมต้องลงเอยกับตัวนี้ >>>>>   2. Cen.Grand 5i-360 (ชิพ QDEO Marvell 3010) ภาพ 3D ลึก ชัดไม่ปวดประสาท ภาพสด อิ่ม ที่สำคัญที่ทำให้ผมตัดสินใจโดยไม่ต้องไปนึกถึง A400 คือ เจ้าตัวนี้ครับ DAC ที่ใช้ชิปเซ็ตของ WOLFSON และเสียงที่ Output ออกมาได้ในระดับที่สูงถึง 24bit/192kHz ซึ่งหลังจากนั่งฟังอยู่สักพัก (นั่งนานไม่ได้เดี๋ยวเจ้าของร้านเค้าจะว่า)  ชอบแนวเสียงมากๆ จึงได้ลงเอยกับตัวนี้ซะเลยหลังจากดูข้อมูลอยู่นาน  เพราะส่วนใหญ่ผมเน้นเป็น Full rip เลยคิดว่าปัญหาน่าจะน้อยลง ตอนนี้ก็ลองเล่นๆ ดูไปก่อนครับ

ปล.ตอนนี้ใช้คู่กับ HDMI MALINO KABLE : Cen.Grand to TX-NR626 เบสมาเต็มๆ ครับ ส่วนภาพ TX-NR626 conect to LM7600 ใช้ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI 2 plus ภาพสวยเนียน คมชัดมาก ไม่ต้องปรับตัว TV เลยครับ ตั้งแต่ Auto ก็เพียงพอแล้วครับ  สุขขขขขใจครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 06:23:30 pm »
เซ็นกวย ปิดบริษัทหนีแล้วเหรอครับ เจอปัญหาเยอะเกิน  [หื่น]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 04:51:55 pm »
จากที่เล่นมา......5iAD........เคยเจอปัญหาครั้งหนึ่งคือ   บอร์ดPower Supply + Master clock + Digital out (&multi ch out)พังไปเลย
ก่อนโมฯ  เล่นได้  สามวันสามคืน      หลังโมฯ  เล่นได้  คืนกว่าๆ  (เปิด ๒๔ ชมเลยจร้า)  เป็นเรื่องเลย
(ก็ไม่ได้ใส่ใจติดใจอะไร     ฝากร้านสั่งบอร์ดชิ้นใหม่มา   ก็จบข่าว    บอร์ดที่เสียก็ค่อยหาทางใช้งานอย่างอื่น)

จากนั้น   ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรจร้า

ที่เล่นๆกันมา  ก็พบว่า   มันเล่นได้ลื่น     ภาพเสียงสวยกว่า  ตัวดังสองถึงสี่หมื่นกว่าในตลาด

แต่ก๊วนที่เล่นอยู่   ต่อกับชุดที่มีระบบกรองไฟเน้นๆ     สายไฟ  สายสัญญาณ  ก็เน้นๆ      (บางบ้านอาจเป็นอันดับต้นๆของวงกรเล่นดูภาพ)

ส่วนตัว  เล่นแบบโมฯ  ก่อนใช้
ลองวิเคราะห์เล่นๆว่าทำไม

คงเป็นเพราะ  การได้รับการปรับปรุงให้  ภาคจ่ายไฟ  การจ่ายไฟให้แต่ละชิบ  สำคัญๆ  แม้กระทั่งแรม   ต่างมีอุปกรณ์สำรองไฟ   ที่ดีกว่าเดิม  แถมยัง จ่ายได้เร็ว  แรง  นิ่ง  น้อยซ์ต่ำ   มันจึงทำให้มีโอกาสทำงานได้เสถียร

อีกอย่าง  การปรับให้เข้ากับเครื่องที่ใช้   จะไม่ค่อยเล่นกันแบบหวือหวือหว่าคือปรับให้มันออกมากลางๆ   แล้วให้เครื่องฉาย  และเครื่องเสียง  รับช่วงการทำงานต่อไป

ไม่ใช่เฉพาะ ยี่ห้อ  เซ็นแกรนด์
ตั้งแต่เล่น  ดูน    ไคเบอร์   อีเกรท  ไฮมีเดีย  หลังทำมิดีมิร้ายแล้ว    ลื่นปรู๊ดๆ    ทุกตัว

เว้นแต่จะมีข้อเสียประจำตัวบางอย่างเช่นแฮ๊งค์   ไม่ซัพพอร์ทไฟล์   อ่านช้า  การรองรับภาษาไทย  ที่การโมฯ  ไม่สามารถช่วยได้

ก็เข้าใจ  ทำใจ  ยอมรับ   และใช้งานกันตามความสามารถ/สมรรถนะหลัก   ที่เขาออกแบบมาให้    ไม่ก็ใช้หลายเครื่อง [เขย่า]ทำงาน ตามที่เขาถนัด [หื่น] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 05:38:38 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ choke4426

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:40:04 am »
ตัว 360   ลูกบ่น ครอบครัวก็บ่น  มันอ่านภาษาไทยไม่ได้เวลาจะเลือกเพลง  เมื่อไหร่จะมี ออกมาให้อัพเดทสักที     [แทง]   ภาพดี  เสียงดี   
แต่ไม่รองรับภาษาไทยนี้สิ      ใครอยากรับไว้  หลังไมค์ มา  ผมปล่อย 6000 สภาพดี  ครับ จะปล่อยแล้ว  ทนแรงบ่นไม่ไหว   

สนใจครับ รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ
หรือถ้าใครสนใจขาย PM มาได้เลยครับ

« ตอบกลับ #639 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 01:39:47 pm »

สนใจครับ รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ
หรือถ้าใครสนใจขาย PM มาได้เลยครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับ    ได้ประหยัดตังค์  และไม่ต้องเสียเวลาเบิร์นอิน [ปลื่ม]

ออฟไลน์ choke4426

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 02:16:42 pm »

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับ    ได้ประหยัดตังค์  และไม่ต้องเสียเวลาเบิร์นอิน [ปลื่ม]
ก็อยากจะยินดีอยู่นะ แต่ยังไม่มีใครติดต่อมาเลยครับ

ออฟไลน์ poeping

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 01:57:04 pm »
รบกวนช่วยแนะนำ external blu-ray drive (support 3D) ที่ต่อกับ 360 ให้หน่อยครับ ปัจจุบันมี blu-ray player ที่เป็นแบบธรรมดาไม่ 3D อยู่แล้ว กำลังว่าจะซื้อ blu-ray player 3D ตัวใหม่มาใช้งาน แต่เห็นเจ้า 360 ที่เพิ่งได้มาก็ต่อ external drive ได้เลยสนใจใช้วิธีนี้แทนครับ แต่เดี๋ยวคงดูราคาก่อนครับ ไม่แน่ใจว่า external blu-ray drive ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าราคาพอๆ กับ blu-ray player 3D แบบนี้ซื้อ blu-ray player แยกไปเลยดีกว่าไหมครับ ภาพและเสียงจะแตกต่างกันไหม ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #642 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 04:34:30 pm »
รบกวนช่วยแนะนำ external blu-ray drive (support 3D) ที่ต่อกับ 360 ให้หน่อยครับ ปัจจุบันมี blu-ray player ที่เป็นแบบธรรมดาไม่ 3D อยู่แล้ว กำลังว่าจะซื้อ blu-ray player 3D ตัวใหม่มาใช้งาน แต่เห็นเจ้า 360 ที่เพิ่งได้มาก็ต่อ external drive ได้เลยสนใจใช้วิธีนี้แทนครับ แต่เดี๋ยวคงดูราคาก่อนครับ ไม่แน่ใจว่า external blu-ray drive ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าราคาพอๆ กับ blu-ray player 3D แบบนี้ซื้อ blu-ray player แยกไปเลยดีกว่าไหมครับ ภาพและเสียงจะแตกต่างกันไหม ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

หาด้วยคนครับ กำลังตามหา external bluray อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ M!X_Audio♧Home

• **
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:53:03 pm »
 [ปลื่ม]ตั้งแต่ได้ 5i-360 มา. เปิดตลอดเลยครับ วันละไม่เกิน 4-5 ชม.  ยังไม่เจอปัญหาหนักอกเลยครับ. ชอบมากๆ เสียงและภาพ สุดยอดมากๆ. MED เครื่องเดิมผมเทียบไม่ติดเลย โดยเฉพาะภาพ 3D ปกติเจ้าตัวเล็กไม่ค่อยอยากดูเพราะดูแล้วเวียนหัว. แต่เจอเจ้า 360 เข้าไป ดู 2 เรื่องจบเลย. 55555.  แต่ก้อต้องยอมรับเรื่องไฟล์ MKV  ภาพและเสียงไหลลื่นอยู่ครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยน sound ขณะเล่น. เสียงมีการ relay ครับ. สู้ Med ไม่ได้เลย   แล้ว sub บางเรื่องมีค้างครับ. แถ่ถ้าเปน fullrip & 3D ล่ะก้อ. ไม่มีปัญหา. สุดย้อดเลย. ยอมรับ ภาพและเสียงดีมาก เล่นผ่าน usb เสียงเพราะ ไม่ต้องปรับจูนไรเลย.   รักครับ.   ความเหนส่วนตัวนะครับ. (TX-nr626 )

ออฟไลน์ tan_1985

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:19:11 pm »

หาด้วยคนครับ กำลังตามหา external bluray อยู่เหมือนกัน

ขอด้วยคนครับ ช่วยแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ rongpower17

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:21:25 pm »
ผมเองก็รับมาจากท่าน dramin ก็ไม่นานนี้ครับ  เรื่องภาพผมว่ากิน a400+su602 เลยครับ เดี่ยวปีใหม่ว่าจะหาสายไฟ เปลี่ยนท้าย เปลี่ยนระบบภาคจ่ายไฟ  คุณภาพน่าจะขึ้นมาอีกเยอะ แต่ก็ยังเสียดายเรื่องประกัน 5555  ตอนนี้ผมก็ใช้ฟังเพลงกับ i.5 อยู่ก็ถือว่า ok เลยครับ  ผมใช้กับทีวี lg 7600  47  เปลี่ยนสาย
ไฟภาพดีกว่าใช้สายติดมาครับ   ผมว่าหลายคนใช้ทีวี lgที่สายบิ้วอิน ใช้สายเดิมๆสงสัยมีแต่ผม ซื้อทีวีมาวันแรกเกะสายเดิมเปลี่ยนสายเล่นยัดเอา jps แดง ใส่
ภาพดีขึ้นมาอีกระดับเลยครับ

ออฟไลน์ raytv3

• **
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 10:12:27 am »
fw 5i-360 มาหรือยังครับ ทำไมช้าจัง หรือไม่มาแล้ว

« ตอบกลับ #647 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 04:08:50 pm »
fw 5i-360 มาหรือยังครับ ทำไมช้าจัง หรือไม่มาแล้ว

บริษัทใกล้เจ๊งแล้วครับ ที่เวปหลักของ cengrand เขาปิดบอร์ดไม่ให้ใครเขียนอะไรไปถามได้เลย ๕๕๕๕๕