ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376954 ครั้ง)

ออฟไลน์ stomboy

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:53:28 pm »

ลองmkvดูให้จบซักเรื่องซับหายท้ายเรื่องไหมครับ ของผมเป็นครับเปิดนานไม่ได้ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ เซ็งเป็ดเลยครับไม่ทราบว่ามีใครเคลมมั่งยังครับ
ถ้าเล่นไฟล์ MKV ยังไงก็มีปัญหาครับ เคลมก็ไม่หายเป็นที่ FW ของเซนกวยมันยังกากอยู่ครับ ถ้าจะเล่นให้มีความสุขแนะนำโหลดเฉพาะไฟล์ BD แบบ ISO หรือแบบ full-rip from master ครับ **เน้นว่าเป็นไฟล์ที่ไม่ได้ผ่านการโมดิไฟล์นะครับ

ได้ยินสโลแกน  ไม่เป็นทางการจาก คุณ ออริจินอลว่า  " หากมี  หรือไฟล์  ที่เหมาะกับเครื่อง Cengrand ก็เล่นได้ฉลุย "

อีกฟากหนึ่งมีคนที่้เขาโมฯ  เป็น moni ISO  แล้วให้เหลือซับ อังกฤษ  กับไทย พอ..............บอกว่าลื่นทุกอย่างก็มีนะครับ
...........แถมบอกว่าหนังซีรี่ส์อะไรๆ  ที่โหลด  ก็ต้องทำก่อน  แล้วจึงนำมาเล่นผ่านเซ็นแกรนด์   ดูกับอย่างอื่นรับไม่ได้
(ส่วนตัวข้าน้อยเอง  ยังไม่ได้เรียนรู้ที่จะทำในตอนนี้ .......  เพราะยังเล่นฟูลริบเป็นหลัก  และไม่ได้ดูบ่อยอะไร)

ดูเหมือนว่า  แต่ละเครื่อง  ไม่ว่ายี่ห้ออะไร  ต้องการทำความรู้จัก  และเข้าใจ  ความสามารถ   ความถนัด  ของเขาก่อนใช้ [จุ๊บ]

พอดีว่า  ข้าน้อย และกลุ่มที่เล่นอีกหลายท่าน........เล่นแบบแนวเก่าๆ  คือพวกแผ่นๆ  ทั้งหลาย  จึงไม่ได้เน้นการเล่นแบบพลิกแพลง(เพราะไม่ถนัดทำอะไรๆ  เชิงคอมพ์ ด้วยหละ)......ความรู้สึกก็เหมือนๆกับการเอาแผ่น บลูเรย์  มาย่อๆๆ  ลงในHDD เล่นง่าน  ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ

และอีกอย่าง  อยากเล่า  ข้าน้อยเองมีKaiboer K830i อยู่ด้วย...........ก็มาแนวเดียวกันนี่แหละ   หากได้ไฟล์ดีๆ   ก็เล่นลื่นๆ    FW ไม่อัพเดท  มาสองปีแล้วมั๊ง
แต่ก็ยังเล่นได้ดีนะครับ

ส่วนมาก  ทั้งไคเบอร์ และ Cengrand  เน้นเล่นฟูลริบเป็นหลัก จึงยังคงไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนมากผมเล่น Fullrip เป็นหลักครับ ลอง MKV ไปเรื่องนึง ยังเจอปัญหาใด ๆ
เพิ่งได้มาวันเดียวครับ ยังลองไม่ครบทุกอย่าง
 ตัวเซนกวย นี่ผมชอบที่สุดคือเสียง เพราะใช้ชิปแยกออกมาคนละตัว เหมือน Dac ตัวหนึ่งเลย
ผมชอบฟังเพลงจาก Audiophile พวก WAV  Flac เป็นหลัก  เสียงที่ได้ ชัดใสสด กว่า HD ตัวอื่น
อย่างไม่ต้องใช้หูทองมาเทียบให้ฟัง
  ข้อเสียหลัก ๆ เลย ก็คือไม่ซับพอร์ทไทยนี่แหละ  เวลาจะฟังเพลง
ก็ต้องสุ่มมั่วเอา ไม่รู้ว่าเพลงไหนเป็นเพลงอะไร.... จะเปลี่ยนชื่อเพลงเป็นภาษาอังกฤษ ก็ไม่ไหว เป็นร้อยเป็นพันเพลง..เฮ้อ
 ได้แต่นั่งรอ นอนรอ ภาวนา ยุบหนองพองหนอ ให้มี FW มาซัพพอร์ทภาษาไทยบ้างทีเถ๊อะ พ่อคู๊ณ...

ออฟไลน์ rongpower17

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:17:03 pm »
ผมก็พอใจในระดับหนึ่งครับ ใช้ 360. ใช้มาได้ประมาณเกือบเดือน ผมใช้ต่อตรงกับทีวีรุ่นเล็กๆ led 47นิ้ว สายไฟทีวีเปลี่ยนสาย jps แดง
ผ่านสาย hdmi aq forest  -  hdmi ไม่ได้รับอนุญาต 0  เล่นหนังfullrip iso เทียบกับ popcron a400 ที่เคยใช้  Cengrand 360 ภาพสบายตาและดีกว่าทุกด้านครับ
หลังจากผมใช้ไปสักพักได้ส่งเครื่องให้คุณ jack4 modifly โดยใช้power box step max จ่ายไฟใช้กับ Cengrand     ซึ่งผมได้มาและใช้เกือบ 1อาทิตย์แล้วครับ  วันแรกได้มาก็จับมาลองเลย 
ครั้งแรกที่เสียบโดยใช้สาย hdmi forest เปิดเครื่องพอเข้าหน้าเมนู ผมตกใจมากเฮ้ยทีวีเป็นอะไรเนี่ย  มันมีจุด ๆ ประมาณ10กว่าจุดบนหน้าทีวี  แล้วก็ลองปิด-เปิดทีวีอีกครั้งก็ยังเป็นเหมือนเดิม  คิดในใจเอาแล้วๆคุณ jack4 ทำอะไรกับเครื่องผมเนี่ย แล้วผมลองปิด-เปิดCengrand อีกครั้ง พอเข้าหน้าเมนูมันก็เป็นเหมือนเดิม เอามือไปจับหน้าจอทีวีก็ไม่เป็นไร ลองเปลี่ยนช่องทีวี  ก็ปกติ  (ช่วงลองอยู่นั้นอยู่ไกล้ๆทีวี) และแล้วผมเดินห่างจากทีวีประมาณ 3เมตร   โอ้มันไม่ใช่จุดอะไรมันคือเบล็คกราวน์ ที่เป็นรูปลูกแล้วมีแสงดาวอยู่รอบๆ  ซึ่งก่อนไปทำมามันไม่เห็นชัดแบบนี้  คือฉากหลังสีมันดำสนิททำให้ภาพมันเห็นได้ชัดเจนมากขึ้นนี่เอง  และแล้วก็ได้ลองเปิดหนัง อวตาล ซึ่งก่อนทำ รายละเอียดก็ถือว่าทำได้ดีระดับหนึ่ง  แต่หลังทำ ภาพดูแล้วมันดำสนิทจริงๆ ภาพมีมิติ ยิ่งภาพ 3D ดูแยกได้ดีกว่าเดิม แล้วก็ได้ทำลองหนังที่คุ้นเคย ภาพมันดีกว่าเดิมจริงๆ  ยิ่งได้สาย hdmi 0 ภาพที่ได้ยิ่งมีสีสันดีขึ้นมาก ภาพคมกว่าของ aq แบบเห็นได้ชัดเลย ผมขอเบรินอีกหน่อยก่อนครับซึ่งตอนนี้ภาพดีกว่าที่ได้มาตอนแรกค่อนข้างมาก  power box ผมได้สั่งแบบ 2 output  เอามาต่อกับ dm800hd ทำให้มันกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง   เดี่ยวว่างๆ ผมจะถ่ายรูปมาแชร์ครับผม  สรุปผมพอใจกับ cengrand ครับ  ส่วนเรื่องเสียงผมใช้ชุด 2ch คงอธิบายอะไรได้ไม่มากครับ แต่ผมลองต่อผ่าน coax ผ่าน dac
ผมว่าเสียงดีกว่าก่อนโมขึ้นพอควรครับ

ปล.ผมแค่อยากแชร์ประสบการณ์อันน้อยนิดของผมครับอาจจะอธิบายได้ไม่เท่าไหร่ แต่พิมตามความรู้สึกที่ผม
ได้สัมผัสกับตัวเอง

system.
tv lg  lm7600  47นิ้ว เปลี่ยนสายไฟ
เครื่องกรองไฟ pfb 6 เปลี่ยนสาย เปลี่ยนปลั๊ก
dac modifly
amp moon i.5 โมเปลี่ยนสายไฟภายใน สายสัญญาณ เปลี่ยนขั้ว cmc
ลำโพง monitor rx1
ระบบไฟแยกเบรกเกอร์เดินเข้า pfb6+สายกราวน์

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:23:39 am »
ใช้ 5i-360 ตอนนี้ที่เจอคือ

ไม่อ่านชื่อไฟล์หรือโฟล์เดอร์ภาษาไทยและ ไม่โชว์ปก แค่นั้น

เล่นไฟล์ได้ปกติ อ่านซับได้ปกติทั้ง Fullrip และ MKV

ออฟไลน์ aotto97

• *
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 05:31:44 pm »

ไม่อ่านชื่อไฟล์หรือโฟล์เดอร์ภาษาไทยและ ไม่โชว์ปก แค่นั้น

เล่นไฟล์ได้ปกติ อ่านซับได้ปกติทั้ง Fullrip และ MKV
จริงป่าวครับผมดูmkvไม่เคยจบเรื่องเลยซับหายท้ายเรื่องตลอด เฟริมล่าสุด1.9.8p

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:37:40 pm »

จริงป่าวครับผมดูmkvไม่เคยจบเรื่องเลยซับหายท้ายเรื่องตลอด เฟริมล่าสุด1.9.8p

ผมใช้ 1.9.3p และจะไม่อัพตัวไหนเพิ่มถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับผม ^_^

ออฟไลน์ frank

• *
« ตอบกลับ #689 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 12:11:59 am »

ผมใช้เฟิมแวร์เดียวกับคุณครับ
mkv ซับหายกลางเรื่องตลอด

« ตอบกลับ #690 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 07:40:50 am »

หนังผมซื้อเอาครับ ไม่ได้โหลดเอง แต่ที่แน่ๆผมจะดู MKV เมื่อเรื่องนั้นไม่มี Fullrip ส่วนใหญ่จะเป็นซีรีย์ เพราะอุตส่าห์ซื้อเครื่องชิบ marvel และลงทุนซื้อชุดเครื่องเสียงที่เล่นเสียง HD ได้ ^_^

« ตอบกลับ #691 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 11:34:32 am »

หนังผมซื้อเอาครับ ไม่ได้โหลดเอง แต่ที่แน่ๆผมจะดู MKV เมื่อเรื่องนั้นไม่มี Fullrip ส่วนใหญ่จะเป็นซีรีย์ เพราะอุตส่าห์ซื้อเครื่องชิบ marvel และลงทุนซื้อชุดเครื่องเสียงที่เล่นเสียง HD ได้ ^_^

วันนี้ได้หยิบ HDD ลูก MKV ที่เคยเก็บไว้เมื่อ1-4ปีก่อน พบว่า ถ้าเป็นหนังที่ได้มานานแล้วจะมีซับแค่ 1-2-3 ตัวเลือก บางเรื่องเลือกแล้วซับไม่ขึ้นเลย

ลองหยิบ HDD ลูกที่เพิ่งได้มาเมื่อ 1-6 เดือนที่ผ่านมา พบว่า มีซับให้เลือกเยอะมาก อย่างน้อยจะมีให้เล่นได้หนึ่งตัว

ส่วน MKV เรื่องใหม่ๆที่สบายบรื๋อครับ เล่นได้หมดทุกเรื่อง นี่ดู World war z จบไปแล้วเรื่องนึงไม่มีปัญหาซับหายครับผม ^_____^

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 01:26:04 pm »

วันนี้ได้หยิบ HDD ลูก MKV ที่เคยเก็บไว้เมื่อ1-4ปีก่อน พบว่า ถ้าเป็นหนังที่ได้มานานแล้วจะมีซับแค่ 1-2-3 ตัวเลือก บางเรื่องเลือกแล้วซับไม่ขึ้นเลย

ลองหยิบ HDD ลูกที่เพิ่งได้มาเมื่อ 1-6 เดือนที่ผ่านมา พบว่า มีซับให้เลือกเยอะมาก อย่างน้อยจะมีให้เล่นได้หนึ่งตัว

ส่วน MKV เรื่องใหม่ๆที่สบายบรื๋อครับ เล่นได้หมดทุกเรื่อง นี่ดู World war z จบไปแล้วเรื่องนึงไม่มีปัญหาซับหายครับผม ^_____^

หลังจากหยิบ HDD MKV มาเล่นหลายๆลูกพบว่าไม่เวิร์คครับ บางเรื่องเล่นแล้วค้างกลางเรื่อง บางเรื่องไม่เล่น บางเรื่องไม่อ่านซับ บางเรื่องเล่นๆไปซับหาย

สรุปว่ากลับไปสู่สภาวะปกติดีที่สุดครับคือเล่นแต่ Fullrip
  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #693 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 10:36:41 am »
กำลังจะถอยพี่เซนกรวยตัวนี้เพื่อมาประจำการแทน Popcorn A200 ด้วยสิ...อ่านไปอ่านมาย้อนหลังไปแค่ 10 หน้าคงต้องพักก่อนดีฝ่า เพราะไฟล์หนังที่บ้านที่มีอยู่ 20 กว่า TB มี MKV ทั้งเก่าทั้งใหม่ปนกันประมาณ 70% ไม่อยากมีปัญหาเหมือนคราวที่เคยสอย Kaboier รุ่นแรกๆ ที่อ่านไฟล์บางไฟล์ได้บ้างไม่ได้บ้าง บางไฟล์กระตุก บางไฟล์ภาพ-เสียง Delay เรื่องซับผมไม่ค่อยกังวลเท่ากับตัวไฟล์หนัง

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 02:07:18 pm »
กำลังจะถอยพี่เซนกรวยตัวนี้เพื่อมาประจำการแทน Popcorn A200 ด้วยสิ...อ่านไปอ่านมาย้อนหลังไปแค่ 10 หน้าคงต้องพักก่อนดีฝ่า เพราะไฟล์หนังที่บ้านที่มีอยู่ 20 กว่า TB มี MKV ทั้งเก่าทั้งใหม่ปนกันประมาณ 70% ไม่อยากมีปัญหาเหมือนคราวที่เคยสอย Kaboier รุ่นแรกๆ ที่อ่านไฟล์บางไฟล์ได้บ้างไม่ได้บ้าง บางไฟล์กระตุก บางไฟล์ภาพ-เสียง Delay เรื่องซับผมไม่ค่อยกังวลเท่ากับตัวไฟล์หนัง

ถ้าจะเอาเซนกวยมาเน้นเล่น MKV รับรองใช้ได่อาทิตย์เดียวคงได้ขายทิ้งเหมือนผมแน่ๆครับ ๕๕๕๕๕

ออฟไลน์ banjawan

« ตอบกลับ #695 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 01:25:05 pm »
ถ้าใช้กับprobox 4bayจะรองรับหรือป่าวและมองเห็นhddครบ4ลูกไหมครับสนใจครับ

ออฟไลน์ frank

• *
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 05:34:32 pm »
ถ้าใช้กับprobox 4bayจะรองรับหรือป่าวและมองเห็นhddครบ4ลูกไหมครับสนใจครับ
ผมใช้อยู่
เห็น hdd ครบทุกตัวครับ ผมใช้อยู่
ปล. แต่ของผมเป็นตัวรุ่นเก่านะ เป็น usb2.0 ไม่ใช่ usb3.0

ออฟไลน์ HDkid

• *
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:32:13 pm »
พึ่งซื่อมาอาทิตย์กว่า firmware 1.9.8p  เล่น full rip 3D ปัญหาที่เจอคือเสียงเร็วกว่าภาพครับ
รบกวน สมาชิกท่านใดยังเก็บ firmware 1.9.3p ไว้ช่วย upload ให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครีบ

ออฟไลน์ nainok48

« ตอบกลับ #698 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:44:52 am »
ใช้ 5i-360 อยู่ 2 ตัว ถอยมาใช้เฟิร์มแวร์ 1.9.3p ทั้งหมดแล้ว  [หื่น]

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 11:21:02 am »
พึ่งซื่อมาอาทิตย์กว่า firmware 1.9.8p  เล่น full rip 3D ปัญหาที่เจอคือเสียงเร็วกว่าภาพครับ
รบกวน สมาชิกท่านใดยังเก็บ firmware 1.9.3p ไว้ช่วย upload ให้หน่อยครับ

1.9.3.p ครับ https://www.dropbox.com/s/x3nbat6amlllvzm/online_upgrade_img.rar

ออฟไลน์ HDkid

• *
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:03:43 am »

1.9.3.p ครับ https://www.dropbox.com/s/x3nbat6amlllvzm/online_upgrade_img.rar

ขอบคุณครับ ลองแล้วปัญหาเสียงไม่ตรง ดีขึ้นมาก
เวลาเล่น full rip 3D ยังคงดูเหมือนจะมี ภาพสะดุด เสียงสะดุด บ้าง บางเรื่อง โดยเฉพาะช่วงรอยต่อ chapter จะได้สังเกตุได้จากเสียง กระตุก ดังปุ๊ จากเครื่องเสียง

ออฟไลน์ kasalcdtv

« ตอบกลับ #701 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:36:27 pm »
ท่านไหนเสียบ external hardisk หรือต่อ internal hardisk ผ่าน docking
แล้วมองไม่เห็น ให้เอา usb hub มาเสียบ แล้วเสียบ hardisk ผ่าน hub
ก็จะมองเห็น ลองดูครับ ผมลองแล้วใช้ได้