ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376152 ครั้ง)

ออฟไลน์ piitak

• *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:00:20 pm »
สอบถามหน่อยครับ
5i-380 หรือ 360 สามารถถอดรหัส TrueHD แล้วส่งออกทาง
ช่อง Audio out  5.1 ได้หรือเปล่าครับ
ขอคำตอบแบบชัวร์ๆ นะครับ เพราะผมมีแอมป์รุ่นเก่า ที่ถอดรัส TrueHDไม่ได้

หากผมซื้อ 5i-380 ไปต่อ ออกแบบ 5.1 เข้าแอมป์  จะได้เสียงแบบ TrueHD หรือไม่

ออฟไลน์ aotto97

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 04:59:38 pm »
สอบถามหน่อยครับ
5i-380 หรือ 360 สามารถถอดรหัส TrueHD แล้วส่งออกทาง
ช่อง Audio out  5.1 ได้หรือเปล่าครับ
ขอคำตอบแบบชัวร์ๆ นะครับ เพราะผมมีแอมป์รุ่นเก่า ที่ถอดรัส TrueHDไม่ได้

หากผมซื้อ 5i-380 ไปต่อ ออกแบบ 5.1 เข้าแอมป์  จะได้เสียงแบบ TrueHD หรือไม่
ใช่ครับผมก็เหมือนท่าน เปลืองค่าสายหน่อย แล้วไปตั้งaudio outให้เครื่องถอดเอาครับ

ออฟไลน์ bomman191

• *
« ตอบกลับ #902 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 05:06:45 pm »
พวกพี่ๆครับ พวกพี่ใช่สาย HDMI ยี่ห้อใหนกันครับ แนะนำหน่อย

ออฟไลน์ aotto97

• *
« ตอบกลับ #903 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:11:23 pm »
พวกพี่ๆครับ พวกพี่ใช่สาย HDMI ยี่ห้อใหนกันครับ แนะนำหน่อย
อยู่ที่งบครับ ส่วนตัวผมใช้jericho ถ้างบขยับขึ้นได้ลองvelocita milano v แล้วก็อีกเยอะครับลองไปลองที่ร้านที่มีให้ลองเปรียบเทียบด้วยตาตัวเองครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #904 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:53:43 am »
หากพิจารณาของที่ใช้ร่วมกันด้วยก็จะทำให้จักหาของมาใช้ได้ตรงเป้าหมายความต้องการจร้า

จอรับภาพ.....(ใช้ชนิดอะไรอยู่  ระดับคุณภาพเป็นอย่างไร)........LED or Plasma or PJT
ใช้ต่อช่วงไหน (ตรงจากเครื่องเล่น เข้าจอ  หรือผ่านเอวีอาร์).....อยากได้ภาพดี หรือเสียงดี หรือทั้งสองอย่าง

ใช้สายที่วัสดุทำจากทองแดงล้วน  หรือทองแดงเคลือบเงินจึงจะดี(เหมาะแอ่นด์แม็ทช์ กับสิ่งที่เจ้าของชุดต้องการ)

งบประมาณ  ว่ากันทีหลังได้จร้า........ของดีราคาไม่แพงอาจมี  แต่ต้องเข้าใจเลือกเฟ้น [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #905 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:55:43 am »
ผมใช้ marrex -2 อยู่ครับ
ว่าจะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 0 ครับ จะดีมั้ย

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:39:36 pm »
ผมใช้ marrex -2 อยู่ครับ
ว่าจะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 0 ครับ จะดีมั้ย

แน่นอนว่า  เบอร์ 0 ข้ามไปอีกสองขั้น ย่อมดีกว่าเบอร์สอง

แต่อยากลองลองกลับไปมองที่ชุด  ที่ระบบ ดูอีกทีครับ.............เผื่อเจอตัวที่ใช่กว่า

• *
« ตอบกลับ #907 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:32:57 pm »
ครับพี่ ผมใช้เบอร์2 ทั้ง1.2-1.8 เลยครับ
พอดีเห็นมีคนขายสายเบอร์0ในเว็บเรามันถูกดีเลยอยากลองครับ
ผมใช้ ออนเกียว509
       อีเกรช r200s
       LGml6400 อยู่ครับ
ไม่รู้ถ้าเปลี่ยนแล้วจะได้อะไรเพิ่มขึ้นครับ

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:41:31 pm »
ครับพี่ ผมใช้เบอร์2 ทั้ง1.2-1.8 เลยครับ
พอดีเห็นมีคนขายสายเบอร์0ในเว็บเรามันถูกดีเลยอยากลองครับ
ผมใช้ ออนเกียว509
       อีเกรช r200s
       LGml6400 อยู่ครับ
ไม่รู้ถ้าเปลี่ยนแล้วจะได้อะไรเพิ่มขึ้นครับ

ยุส่งว่า........เอางบส่วนต่าง  แล้วรวบรวมอีกหน่อย   ไปสอย HD Player QDEO Marvel  ตัวดีๆ  มาเล่น  ภาพเสียง ดีขึ้น แบบเห็นเนื้อเห็นหนังกว่าจร้า

• *
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 04:02:42 pm »
เปลี่ยนเป็น A410 ได้มั้ยครับพี่ oppo ไม่มีเงินซื้อแผ่น
5i-369 เคยใช้เเล้ว ใช้ไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 05:24:39 pm »
เปลี่ยนเป็น A410 ได้มั้ยครับพี่ oppo ไม่มีเงินซื้อแผ่น
5i-369 เคยใช้เเล้ว ใช้ไม่เป็นครับ

ที่ว่าใช้ไม่เป็นคืออะไร หรือครับ
ติดขัดที่การซัพพอร์ท  ซับไตเติ้ลไทย  หรืออะไรหรือครับทั่น

เท่าที่เล่นไฟล์ ฟูลริบมา ..........ข้าน้อยกลับชอบใจซะอีก  ที่5i-AD ที่เล่นอยู่  เล่นเมนู BD ได้แทบจะเหมือนกับการเล่นแผ่น.......(.แถมพอเอา BD Drive มาต่อ  มันก็กลายเป็นเครื่องเล่นไฟล์กุ๊กกู๋ที่อยู่ในรูปแบบของแผ่นแม่สาย)

ขอเพียงให้ใช้เครื่อง(ใช้งานที่สมรรถนะ+ฟีทเจอร์+ความถนัด+จริต  ของเครื่องนั้นๆ)ให้ตรงกับงาน.......ที่บ้านไม่เคยมีปัญหากับเครื่องใดๆเลยจร้า

ไม่ใช่เฉพาะ 5i-AD เท่านั้น  ที่ยกไปมาทั้งห้องโปรเจ็คเตอร์(ยังเป็นเพียง2D) บางครั้งก็ยกมาลองเล่นกับจอSS 3D
Kaiboer K830i ข้าน้อยก็ยังมีใช้อยู่  และชื่นชอบไม่แพ้กัน  ใช้กับจอSS Plasma 3D ...โดยมี Egreat R6S Pro เป็นตัวเล่นเสริม

ก่อนหน้านั้น และยังใช้งานอยู่ก็
Dune Base/Prime3.0"""""ยังใช้เล่นถึงปัจจุบัน กับจอที่ไม่ใช่3D
ตามมาด้วย Dune TV102-DVBT2 Digital TV&IPTV

เล่ามาซะยาว............อยากเอื้อนเอ่ยเพียงว่า

.........หากตัวเลือก/เลือกตัว ......ผิด  ...จะออกตัวยาก

.........หากมีอะไรที่ว่ายาก.....เพราะอะไร 
เพราะการเรียนรู้ของเรา 
หรือเพราะเราไม่ได้เลือกของให้ตรงจริตระหว่างกัน(ไฟล์ กับเครื่องเล่น)

ทางออกไม่ยากครับ  หากเรารู้จัก  ก็จะเข้าใจ   หาทางออกได้ไม่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 05:27:18 pm โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:39:07 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]ขอบคุณครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 05:54:30 am »
[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]ขอบคุณครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ดีใจด้วยนะครับทั่น   ที่ยังไม่ต้องเสียงตังค์อัพสายHDMI ช่วงนี้  [คิคิ]

ออฟไลน์ ToomAF

• *
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:29:50 pm »
5i-380 ฝากพี่ๆ ลองหนังที่เป็น true-hd ทั้ง fillip,iso ด้วยครับ 5i-380 มันกระตุกเป็นพักๆ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ whitemeteor

• *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:15:28 pm »
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ พอดีสนใจรุ่น 5i-380 และ 5i-AD แต่จะต่อเข้ากับ BD ROM

1.รุ่น5i-380ไม่ทราบว่าถ้าต่อเข้ากับ BD ROM ผ่านทางสาย usb จะสามารถเล่นแผ่น BD ได้มั้ยครับ

2.ถ้าเล่นได้จะมีปัญหาใดๆรึปล่าวครับเช่นภาพกระตุก

3.ถ้าต่อได้ช่วยแนะนำ BD ROM ที่ต่อเข้ากับรุ่น 5i-380(แบบusb) และรุ่น 5i-AD(แบบSATA หรือ USBก็ได้)

4.ถ้าต่อกับBD ROMจะมีปัญหาเรื่อง Cinavia หรือปล่าวครับ

5.เวลาต่อเข้ากับBD ROM จะเข้าไปเลือกเล่นแผ่นได้ตรงไหนครับ

6.ระหว่างรุ่น 5i-380 และ 5i-AD ภาพและเสียงต่างกับมากมั้ยครับถ้าจะเล่นคววรเล่นรุ่นไหนดี

อยากเป็นหนึ่งในคลับผลคนใช้ CEN.GRAND อีกคนครับ ขอบคุณครับ

[ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:53:42 pm »
5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A
ไส้ใน บีดี BDR OEM ของจีน (ราคาสองพันห้า  ถ้าของแท้มีแบรนด์ แพงเกิน  และไม่เก่งแผ่นกุ๊กกู๋)

เปิด กล่องBD ก่อน
จากนั้น Cengrand ตามมา.............บูทเสร็จ.......น้องแอ๊ดทำตัว  เป็นเครื่องเล่นแผ่นทันที  [หื่น]  ไม่แยกแสนHDD ที่เสียบคาอยู่เลย  [คิคิ]

ออฟไลน์ whitemeteor

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:57:36 pm »
5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A
ไส้ใน บีดี BDR OEM ของจีน (ราคาสองพันห้า  ถ้าของแท้มีแบรนด์ แพงเกิน  และไม่เก่งแผ่นกุ๊กกู๋)

จากนั้น Cengrand ตามมา.............บูทเสร็จ.......น้องแอ๊ดทำตัว  เป็นเครื่องเล่นแผ่นทันที  [หื่น]  ไม่แยกแสนHDD ที่เสียบคาอยู่เลย  [คิคิ]

"5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A" คือกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  จำเป็นต้องต่อร่วมกับ5i-ADเพื่อที่จะต่อBD ROMมั้ยครับ หรือต่อตรงเข้ากับช่อง USB2.0 หรือ E-SATAได้เลยครับ

และรุ่น5i-380ไม่ทราบว่าถ้าต่อเข้ากับ BD ROM ผ่านทางสาย usb2.0 จะสามารถเล่นแผ่น BD ได้มั้ยครับ เล่นแล้วภาพลื่นมั้ยครับ

ส่วนเรื่อง Cinaviaไม่มีปัญหาใช่มัยครับ
ขอโทษที่ถามเยอะครับพอดีไม่เคยใช้ HDplayer ครับ เดิมใช้ BDplayerแล้วไม่ตอบโจทย์ครับ เพราะเล่นไฟล์ได้ไม่หลากหลาย และที่สำคัญคือโดนปัญหาเรื่องCinaviaตามมาหลอกหลอนครับ  [เศร้า]
ขอบุคณครับ [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 04:42:07 pm โดย whitemeteor »

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 04:36:11 pm »
5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A
ไส้ใน บีดี BDR OEM ของจีน (ราคาสองพันห้า  ถ้าของแท้มีแบรนด์ แพงเกิน  และไม่เก่งแผ่นกุ๊กกู๋)

จากนั้น Cengrand ตามมา.............บูทเสร็จ.......น้องแอ๊ดทำตัว  เป็นเครื่องเล่นแผ่นทันที  [หื่น]  ไม่แยกแสนHDD ที่เสียบคาอยู่เลย  [คิคิ]

"5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A" หมายถึงว่าต้องต่อไฟเพิ่มหรือใช้ไฟร่วมกับของ5i-ADครับ แล้วBD ROM ต่อกับสาย USB3หรือeSATA  ก็ได้ใช่มั้ยครับ

ส่วนรุ่น5i-380ไม่ทราบว่าถ้าต่อเข้ากับ BD ROM ผ่านทางสาย usb2.0 จะสามารถเล่นแผ่น BD ได้มั้ยครับ เล่นแล้วภาพลื่นมั้ยครับ

ส่วนเรื่อง Cinaviaไม่มีปัญหาใช่มัยครับ
ขอโทษที่ถามเยอะครับพอดีไม่เคยใช้ HDplayer ครับ เดิมใช้ BDplayerแล้วไม่ตอบโจทย์ครับ เพราะเล่นไฟล์ได้ไม่หลากหลาย และที่สำคัญคือโดนปัญหาเรื่องCinaviaตามมาหลอกหลอนครับ  [เศร้า]
ขอบุคณครับ [รัก]

"5i-AD ใช้อยู่กับกล่อง 5.25"  USB3,eSATA  ใช้ไฟ 12V 3A"
หมายถึงว่าต้องต่อไฟเพิ่มหรือใช้ไฟร่วมกับของ5i-ADครับ.

.................ทำได้ทั้งสองแบบ  (ของข้าน้อย เปิดฝาโมฯแหลกแล้ว  ทำอย่างไรก็ได้ เพื่อผลลัพธ์ที่ใช่ที่สุด)

แล้วBD ROM ต่อกับสาย USB3หรือeSATA  ก็ได้ใช่มั้ยครับ

..................ใช่ครับ.....กับเคสBDR กล่องนี้...ส่วนตัวชอบ ต่อ eSATA มากกว่า USB ครับ

ส่วนรุ่น5i-380ไม่ทราบว่าถ้าต่อเข้ากับ BD ROM ผ่านทางสาย usb2.0 จะสามารถเล่นแผ่น BD ได้มั้ยครับ เล่นแล้วภาพลื่นมั้ยครับ

..................คาดว่า ทำได้ดี เช่นกันครับ

ขอโทษที่ถามเยอะครับพอดีไม่เคยใช้ HDplayer ครับ เดิมใช้ BDplayerแล้วไม่ตอบโจทย์ครับ เพราะเล่นไฟล์ได้ไม่หลากหลาย
.............พี่น้องหลายท่าน  ก็มีการเตรียมอาหาร(ไฟล์) ที่Cengrand ชอบทานด้วยจร้า [คิคิ]

และที่สำคัญคือโดนปัญหาเรื่องCinaviaตามมาหลอกหลอนครับ 
..................BDR พี่จีน  ชอบแผ่นกุ๊กกู๋ครับ
................ถ้าเน้นแผ่นแท้  อาจต้องหา BDR (Pioneer ,LG ,any ที่ถนัดกว่า  และแพงกว่า)