ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60  (อ่าน 269331 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:18:32 pm »
ในที่สุดVT60 ในประเทศไทยก็วางจำหน่ายสักที หลังจากที่ผมรอสอยมานานหลายเดือน
เมืองนอกมีขายกันตั้งแต่เดือนเมษายน แต่เมืองไทย เพิ่งมีขายเมื่อ ปลายเดือนสิงหาคม อืม...ล้าสมัยจริงๆ ๕๕๕๕๕

ตอนแรกกะจะเอาแค่ 50GT50 พอแล้วเพราะราคาตอนนี้ถูกมากๆ แต่ก็ลังเล 50ST60 อยู่อีกตัว ซึ่งราคาแพงกว่า
แล้วยังมี 55VT50 ที่ลดราคาในช่วงที่ผ่านมาอีก ทำให้ตัดสินใจลำบากเหลือเกิน
แต่สุดท้ายก็อดทน รอสอย 55VT60 ไปเลยทีเดียวจบ ครับ(เงินหมด) ๕๕๕๕๕

สั่งของจากคุณSchEc^te|2 ส่งตรงจาก กทม มาถึงเชียงใหม่ ภายใน ไม่ถึง ๒๐ ชั่วโมงครับ
ได้มาวันแรกก็ไม่รีรอครับยกไปประกอบเอาไว้ในห้องนอนแทนเจ้า sony 55HX750 ทันทีเลย

ตัวเครื่องและงานประกอบแข็งแรงมากครับ ฐานวางจอหนักสุดๆ ดูจากงานแล้วขอบอกว่า ใช้วัสดุที่ดีกว่าและเนี๊ยบกว่าทุกยี่ห้อที่วางจำหน่ายในไทยครับ

ภาพที่ผมถ่ายอาจจะกากหน่อยนะครับ ของจริงสวยกว่านี้หลายเท่า และสีดำไม่จม ผมก็ไม่รู้ว่าคนอื่นๆเขาใช้กล้องอะไรถ่ายภาพถึงออกมาสวย ๕๕๕๕๕

ทดสอบภาพกับไฟล์หนัง MKV 1080p 10GB ภาพที่ได้อิ่มเข้มข้น แสงและเงาสุดยอด
เป็นทีวีที่ให้ภาพเคลื่อนไหว และเฉดสีเป็นธรรมชาติที่สุดเท่าที่ผมเคยดูมาในชีวิตนี้ครับ
ประมาณว่าต้นฉบับมายังไง เจ้า VT60ก็จะถ่ายทอดมาอย่างนั้น สีไม่สดเกินจริง ดูได้เรื่อยๆไม่ล้าสายตาเลยครับ

VT60 ถ้าเจอแสงแดดส่องเข้ามาในห้องภาพจะดรอปลงมากๆครับ แต่ถ้าเป็นตอนกลางคืนแล้วเปิดไฟนีออนภายในห้อง ภาพจะสู้แสงนีออนได้ไม่ดรอปมากครับ
แถมภาพในส่วนที่มีสีจะไม่สะท้อนกับหลอดไฟนีออนเล ยกเว้นภาพในส่วนของสีดำจะสะท้อนหลอดไฟนิดหน่อย
โดยรวมแล้วสะท้อนน้อยกว่า sony hx750 อยู่มากครับ

ทดสอบความดำกับหนังผีหลายๆเรื่อง พบว่าระดับความดำนั้นจัดอยู่ในขั้นดำลึกมากๆ ถ้าปิดไฟในห้องมืดสนิทแทบจะกลืนไปกับขอบจอทีเดียว
เป็นสีดำที่ดำเกือบสนิท ดำกว่า plasma ทุกตัวตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน จะแพ้ความดำก็แค่ sony HX955เท่านั้น
(full LED นั้นดำด้วย local dimming ถ้าเจอฉากมืดซีนโหดๆ ก็เอาไม่อยู่เพราะจะสว่างโพลนเป็นบล๊อคๆครับ)
รายละเอียดในที่มืดก็พัฒนาจากรุ่นก่อนๆขึ้นอีก ในโหมดภาพ ปรกติ ถ้าเป็น series 20 30 50 จะมีอาการดำจมอย่างชัดเจน
ซึ่ง VT60 จะไม่พบอาการดำจมให้เห็นเลย
โหมด thx cinema ภาพจะเข้ม สีจะอมเหลืองนิดๆ ให้ภาพเหมือนฟิล์มภาพยนตร์ที่สุด
โหมด Professional สามารถไปปรับค่าโน่น ค่านี่ได้อย่างละเอียดสุดๆ ผมลองไปปรับค่า calibration ตามเวปเมืองนอกดู
พบว่าสีที่ได้เป็นธรรมชาติยิ่งกว่าโหมดอื่นๆทั้งหมด เหมือนเฉดสีเยอะกว่าเดิม แต่เหมือนจะสูญเสียความอิ่มของภาพไปบ้างครับ

ผมลองทดสอบ 3D ดู (ไม่เกี่ยวกับภาพข้างบน) พบว่า crosstalk น้อยมากๆ มิติในแนวลึกลึกมากๆๆๆๆ รายละเอียดก็ดีครับแว่นเบามากใสสบายจริง
แต่ข้อเสียคือ ถ้าเปิดไฟในห้อง ภาพจะกระพริบสุดๆๆๆๆๆๆๆ และความสว่างของภาพ 3D ค่อนข้างน้อยไปหน่อย
ซึ่ง sony HX750 นั้น 3D จะไม่กระพริบเลยไม่ว่าจะเปิดไฟหรือปิดไฟดูได้หมด
ฉะนั้น3D ของVT60 จึงเหมาะกับการใช้งานในห้องที่มืดสนิทเท่านั้น

ฟรีทีวี ลองต่อผ่านดาวเทียม PSI จานดำ ภาพที่ได้ดีกว่า LED ครับ แต่ก็ยังดีสู้ plasma รุ่นต่ำๆไม่ได้
เหมือนว่ารุ่นVT60 เฉดสีมันเที่ยงตรงเกินไป ก็เลยขี้ฟ้อง ภาพยิ่งห่วย ก็จะฟ้องความทุเรศออกมาให้เห็นกันชัดขึ้น ๕๕๕๕๕ [โขกโต๊ะ]

การใช้งานในส่วนอื่นๆผมกำลังศึกษาอยู่ครับ  รีโมทวิเศษ กับ ปากกาปัญญาอ่อนยังไม่ได้ลองเลย กำลังจะหัดดูครับ

โดยรวม สำหรับผม 55VT60 เป็นทีวีที่แสดงเฉดสีได้ใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดเท่าที่เคยเห็น และลองมาครับ
ใครที่ชอบภาพแบบธรรมชาติ ไม่สดเกินจริง ผมแนะนำให้ไปลองดูตัวจริงเลยครับ

ขอขอบคุณ คุณหนุ่ม SchEc^te|2  ที่ช่วยดำเนินเรื่อง และเช็คของให้ผมครับ แถมได้ราคาไม่แพงด้วย ๕๕๕๕๕
บริการดีมากครับ คุยโทรศัพท์เป็นกันเอง พูดด้วยกันแล้วมันดีครับ ๕๕๕๕๕ [หื่น]

performance

contrasrt -------------> 9.5
black level -----------> 9
Screen Uniform  ----> 10
Colour Accuracy ----> 10
motion ---------------> 10
brightness ----------> 4
shadow detail ------> 10
angle ----------------> 8.5
design ---------------> 9
sound ----------------> 7.5
reflecion -------------> 9.5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 06:37:54 pm โดย อีสาวอันตราย »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:28:17 pm »
ยินดีด้วยครับ ภาพแหล่มจริงๆครับ

ออฟไลน์ sithipong

• Edge LED TV member
Re: รีวิวแบบกากๆ กับ panasonic 55VT60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:32:44 am »
วู้ๆๆๆ สวดยอดเลยครับพี่ชาย เล่นเอาซะเกิดกิเลสมโหฬาร อยากขาย 50gt50 เปลี่ยนมั่ง ติดที่ยันยังผ่อนอยู่ 555 ขอให้มีความสุขในการเสพทีวีนะครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:37:02 am »
ท่าน dramin หายไป 2 วัน แอบไปจัดหนักมานี่เอง

ยินดี  [ปลื่ม] ปนอิจฉานิดๆ กับทีวีเครื่องใหม่ครับๆๆๆ  [หื่น]

ออฟไลน์ bangkokerz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:45:03 pm »
ภาพสวยมากเลยค่ะ  [หื่น]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:47:48 pm »

ภาพนักร้องชุดสีน้ำเงิน ผมเห็นแล้วนึงถึง Pioneer Kuro เสียจริงครับ สายเชือกกับตัวนักร้องถูกขับออกมาลอยเด่น

สงสัยว่าถ้าดูผ่านสายตาจริงๆ ไม่ได้ผ่านกล้อง ภาพจะดีขนาดไหน

ป.ล. พอเจอ VT60 เข้าไป หายไข้ดีแล้วนะครับ..555

..

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 06:06:30 pm »
โห...ขนาดภาพผ่านกล้องนะนั่น  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]อิจฉาาา [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] ผมสาบานว่าทีวีเครื่องต่อไปจะเป็น พลาสม่า [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:18:26 pm »
อั่นแน่ะ  [หื่น] และแล้วก็จัดมาแล้วจนได้นะครับ ยินดีด้วยครับ ได้ทีวีที่ภาพใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุดตัวนึงของโลกมาแล้ว  [ปลื่ม]
ฟิน...เลยสิครับ ท่าน dramin  [ปลื่ม] ขอให้มีความสุขกับการดูทีวีใหม่มากๆนะคราบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 09:02:45 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Schecte|2

• http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55075.msg491198#msg491198
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:44:36 pm »
ขอบคุณครับท่าน dramin สำหรับเครดิต    ....

ในใจเเอบอิจฉาอยากได้มาไว้ประจำการในห้องบ้าง   ....

ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับทีวีตัวใหม่นะครับ    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ songsuson

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:23:41 pm »
ภาพสวยมากครับ ยินดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:16:42 am »
ขอบพระคุณทุกท่านในกระทู้ และทุกท่านที่สนับสนุนให้ผมซื้อ VT60 ด้วยครับ

ตอนนี้เห่อของใหม่แทบไม่อยากไปทำงานกันเลยทีเดียว ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 02:18:44 am โดย dramin »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:23:03 am »

ทดสอบปากกาปัญญาอ่อน ก็ปัญญาอ่อนสมชื่อเลยครับ ไร้สาระมาก

แต่ที่สำคัญ หัวปากกาเป็นพลาสติกเนื้อแข็ง เมื่อสัมผัสกับหน้าจอแล้วจะทำให้จอเป็นรอยครับ  [โขกโต๊ะ]

ใช้เสร็จต้องหาผ้า fiber มาเช็ดจอด้วย ดีนะที่ยังเช็ดรอยออกได้เกือบหมด ซึ่งบางรอยที่ลึกๆนั้นจะเช็ดไม่ออกครับ [ร้องไห้]

ดังนั้น ด้วยความหวังดี ผมจึงขอแนะนำว่า ไม่ควรใช้touch pen จะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 10:24:12 am โดย dramin »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:59:09 pm »
ทดสอบความดำเพิ่มเติม
ด้วยหนังผีที่มีฉากมืดเยอะๆ ผลออกมาก็ผ่านฉลุยครับ แต่ละ pixel สามารถแสดงความดำได้ดำลึกสุดๆ
ต่อให้เป็นซีนโหดๆ ที่มีรายละเอียดแสงและเงาซับซ้อนแค่ไหน VT60 ก็สามารถแสดงรายละเอียดในส่วนที่เล็กที่สุดของมืดที่สุดออกมาให้เห็นกันเลยทีเดียว
และไม่มีปัญหาสว่างโพลนเป็นกลุ่มๆ เป็นบล๊อคเหลี่ยมเหมือนกับ FULL LED อีกด้วย
ทำได้อรรถรสในการดูหนังผีอย่างเต็มที่เลยครับ [yes]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:33:27 pm »
เปรียบเทียบภาพระหว่างโหมด normal กับ  THX cinema

normal จะให้แสงและเงาที่สวยงาม รายละเอียดภาพคมกริบ(มากๆ) สีมีประกายแวววาว เงางาม ระยิบระยับ
มิติภาพมีหลายชั้น เช่น...ใบหน้าคน เราจะสามารถเห็นความลึกเป็นชั้นๆที่แตกต่างระหว่างจมูกกับคาง คิ้ว กับตา ได้อย่างชัดเจน
skintone จะโปร่ง ผิวคนดูมีออร่า ราวกับว่านักแสดงเหล่านั้นกินคอลลาเจนกันทุกวันเลยทีเดียว ๕๕๕๕๕

THX cinema จะให้เฉดสีที่สมจริงกว่า normal และเม็ดสีจะมีความเข้มข้น อิ่ม ทำให้ภาพดูหนาและมีน้ำหนักมากขึ้น
ความสว่างของภาพก็จะสูงกว่าโหมด normal ด้วย(แต่ในรูปที่ถ่ายออกมาจะดูมืดลง)
รายละเอียดในส่วนที่เป็นเงาของภาพจะถูกขับออกมาให้เห็นอย่างเปิดเผย
skintone จะดูเข้มสมจริงขึ้น เป็นผิวคนที่ใกล้เคียงธรรมชาติมากๆ แต่ภาพจะไม่คมกริบเหมือนโหมด normal
และประกายความแวววาวของสีจะลดลง

ภาพทั้งสองโหมดนี้ให้อารมณ์ที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง หากชอบภาพที่มีแสงและเงา รายละเอียดพรั่งพรู ระยิบระยับ ก็ต้องโหมด normal
ส่วนใครที่ชอบภาพเข้มข้น สมจริง ธรรมชาติ โดยมีความนุ่มนวลปะปนอยู่ในทุกอณูของภาพ ให้ใช้โหมด THX cinema ครับ

*ส่วนตัวผมเอง ผมชอบโหมด normal มากกว่าครับระยิบระยับสะใจดี๕๕๕ แต่สำหรับหนังบางเรื่องผมก็ชอบที่จะดูแบบ THX cinema เช่นกันครับ

NORMAL

THX cinema

NORMAL

THX cinema

NORMAL

THX cinema

NORMAL

THX cinema

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:51:33 pm »
update ภาพเพิ่มเติมครับ
จริงๆอยากลงรูปเยอะกว่านี้ แต่ส่วนใหญ่เวลาถ่ายรูปออกมาแล้วสีมันจะสว่างโพลนเกินไปไม่ก็มืดไปครับ
เลยเอาลงเท่าที่มำได้แค่นี้แหละครับ

*รูปที่ลงนี้ผมใช้โหมดภาพแบบ NORMALนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 11:11:00 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:59:02 pm »
 [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง] [แทง]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:44:32 am »
ภาพสวยมากอ่ะ ครับ อิจฉาๆ [หื่น]

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:47:25 am »
ผมชอบโหมด THX Cinema มากกว่าครับ
เพราะสีสรรมีความเข้มข้น ตามท่าน dramin อธิบาย
ดูแล้วเหมือน Pioneer Kuro ทีวีในตำนานที่ผมเคยอยากได้มากๆ ครับ  [หื่น]