ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!  (อ่าน 434106 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:19:22 pm »
theme ที่จะเลือกใช้มีหลายแบบ เลยครับ ชอบแบบไหนก็จัดไป ตามลิงค์ไปเลยครับ
http://www.wdtvlive.net/forumdisplay.php?10-Moviesheets&order=desc

แบบอื่นๆ

TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:20:58 pm »
อยากได้เรื่องย่อภาษาไทย สามารถพิมพ์เองได้หรือไปก๊อปจากพวกเว็บ อมรก็ได้ ใส่ชื่อหนังตรงช่อง search แล้วก็อปปี้มาวาง
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ zhuang

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:35:25 pm »
เยี่ยมไปเลยครับ อยากมีเวลารีบศึกษาจริงๆ เพราะกะว่าถ้าทำได้แล้ว จะยกเครื่องนี้ให้คุณพ่อไปใช้ เวลาแกเลือกหนังจะได้เลือกง่ายๆ แล้วผมจะได้ขยับไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้นไปอีกนิด (ตอนแรกดูเหมือนจะเป็นลูกที่ดีเลยแหะ  [คิคิ] )

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:34:25 pm »
คืนนี้ว่าง คิดว่าจะลองทำโชว์ปกครับ เลยอยากขอถามคุณ  vun99 ข้อนึง ที่ว่าเอาไฟล์ทั้งหมดไปแทนที่ใน Jukebox อะครับ อันนี้คือผมต้องเชื่อมต่อ Xthemer กับคอมฯเพื่อเข้าไปในหน่วยความจำของเขาใช่ไหมครับ ยังไม่เคยทำเลย ถ้าใช้คืนนี้จะต้องลองต่อดูครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 03:51:48 pm »
คืนนี้ว่าง คิดว่าจะลองทำโชว์ปกครับ เลยอยากขอถามคุณ  vun99 ข้อนึง ที่ว่าเอาไฟล์ทั้งหมดไปแทนที่ใน Jukebox อะครับ อันนี้คือผมต้องเชื่อมต่อ Xthemer กับคอมฯเพื่อเข้าไปในหน่วยความจำของเขาใช่ไหมครับ ยังไม่เคยทำเลย ถ้าใช้คืนนี้จะต้องลองต่อดูครับ

ถ้าคุณใช้ ext hdd (ที่เคยต่อกับ xtreamer อยู่แล้ว)ก็เอา ext hdd ต่อกับคอมผ่านสาย USB แล้ว แตกไฟล์ Xmoviewall จะได้ folder xjukebox นำทั้ง folder นี้เขาไปแทนที่ xjukebox เดิม หรือจะเซฟของเดิมแล้วตั้งชื่อว่า backup หรืออะไรก็ได้ ก็คือ ใน xtreamring จะต้องมี xjukebox แค่ folder เดียว (มันคือ xmoviewall ที่เปลี่ยนชื่อ) แค่นั้นเองครับ
แต่ถ้าเป็น int hdd ก็ต่อสาย ผ่าน usb slave ก็ได้ แล้วก็ทำเหมือนข้างต้นครับ
คือ มันจะไม่ได้ลงไปในหน่วยความจำเครื่อง xtreamer นะครับ แต่มันจะลงไปใน HDD ที่เราใช้งาน (จะต่อใช้งานกี่ลูกก็แล้วแต่ เลือกมาลูกนึงเพื่อลง xmoviewall )

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 04:03:53 pm »
โครงสร้าง ใน HDD นะครับ
ชื่อ HDD ของคุณ  ในนี้จะประกอบด้วย---> ชื่อ โฟล์เดอร์คุณที่เก็บหนัง  กี่โฟล์เดอร์ก็แล้วแต่
แล้วมันจะมีโฟล์เดอร์ที่ xtreamer สร้างเอง คือ (เอาหลักๆนะครับ ผมก็จำไม่ค่อยได้
user font
xtreamering
ใน xtreamering ก็จะประกอบไปด้วย folder ต่างๆ แล้วแต่ที่คุณโหลดเพิ่ม เช่น Xlive , facebook , xjukebox ,ฯลฯ
แตกไฟล์ xmoviewall ที่โหลดมา ไม่ว่าจะเป็นเวอร์ชั่นไหน ถ้าชื่อไม่ใช่ xjukebox (ตัวเล็กหรือใหญ่จำไม่ได้เอาเป็นว่าเปลี่ยนให้เหมือนชื่อของเดิมละกัน)
ก็เอามันเข้าไปแทนที่
จากนั้นพอเราเปิดเครื่อง xtreamer (ต่อกับ TV เรียบร้อยแล้ว) ตรงเมนู xtreamering --->Xjukebox--->movie พอเรากดเข้าไป หน้าตามันจะเปลี่ยนไปจาก xjukebox เดิม ทำการสแกนปกหนังได้เลย  (V 0.38 กด 5 , V 0.4X กด 0 มั้ง) ต้องมีภาพฟกที่ใช้ชื่อว่า folder.jpg หรือ ตามชื่อหนังแต่ละเรื่อง.jpgอยู่แล้วนะ รอสักครู่ มันก็จะโชว์ฟกขึ้นมา (ระยะเวลาแล้วแต่หนังเยอะ น้อย)
สามารถสแกนเมื่อไหร่ก็ได้ ต่อ HDD เพิ่ม ก็สแกนใหม่

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 05:54:13 pm »
โครงสร้าง ใน HDD นะครับ
ชื่อ HDD ของคุณ  ในนี้จะประกอบด้วย---> ชื่อ โฟล์เดอร์คุณที่เก็บหนัง  กี่โฟล์เดอร์ก็แล้วแต่
แล้วมันจะมีโฟล์เดอร์ที่ xtreamer สร้างเอง คือ (เอาหลักๆนะครับ ผมก็จำไม่ค่อยได้
user font
xtreamering
ใน xtreamering ก็จะประกอบไปด้วย folder ต่างๆ แล้วแต่ที่คุณโหลดเพิ่ม เช่น Xlive , facebook , xjukebox ,ฯลฯ
แตกไฟล์ xmoviewall ที่โหลดมา ไม่ว่าจะเป็นเวอร์ชั่นไหน ถ้าชื่อไม่ใช่ xjukebox (ตัวเล็กหรือใหญ่จำไม่ได้เอาเป็นว่าเปลี่ยนให้เหมือนชื่อของเดิมละกัน)
ก็เอามันเข้าไปแทนที่
จากนั้นพอเราเปิดเครื่อง xtreamer (ต่อกับ TV เรียบร้อยแล้ว) ตรงเมนู xtreamering --->Xjukebox--->movie พอเรากดเข้าไป หน้าตามันจะเปลี่ยนไปจาก xjukebox เดิม ทำการสแกนปกหนังได้เลย  (V 0.38 กด 5 , V 0.4X กด 0 มั้ง) ต้องมีภาพฟกที่ใช้ชื่อว่า folder.jpg หรือ ตามชื่อหนังแต่ละเรื่อง.jpgอยู่แล้วนะ รอสักครู่ มันก็จะโชว์ฟกขึ้นมา (ระยะเวลาแล้วแต่หนังเยอะ น้อย)
สามารถสแกนเมื่อไหร่ก็ได้ ต่อ HDD เพิ่ม ก็สแกนใหม่

ผมใช้ ExHDD 3ลูกอะครับ เปิดดูทั้ง 3ลูกมันจะมีแต่ user font แต่ไม่มี xtreamering ครับ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 06:27:56 pm »
เจอแล้วครับ เพราะว่าผมยังไม่เคยใช้ Jukebox นั้นเอง มันเลยยังไม่ได้สร้าง Folder ขึ้นมาใน HDD ของผม

ok งั้นลองลุยต่อเลย ^ ^

Edit : ไม่ได้อะครับ ใน HDD ของผมมันเป็นแบบนี้ครับ

1.จะมีFolder ชื่อ scripts ที่ถูกสร้างขึ้นมาใหม่ ซึ่งข้างในจะมี 2 Folder ย่อย คือ xJukebox กับ Xtreamering (ใน Folder Xtreamering จะไม่มี  xJukebox อยู่ข้างในครับ แต่จะมาอยู่ข้างนอกเลย)

2.แต่ผมก็ได้ลองทำตามวิธีที่บอกมา จะไม่เกิดผลครับ แต่ผลที่เกิดขึ้นคือพอเข้าเมนู  Xtreamering > xJukebox แล้วมันจะให้ผมโหลด xJukebox ใหม่

ที่ผมเจอเป็นอย่างนี้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 06:42:31 pm โดย zhuang »

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:32:10 pm »
งั้น ลองโหลด xjukebox ปรกติก่อนครับ พอโหลดเสร็จ ก็ลองเข้า xjukebox ดูก่อนว่าเข้าได้ไหม ถ้าสำเร็จ ค่อยเอาไปแทนที่ xjukebox ใหม่ครับ
เพราะตอนที่ผมทำผม้ทดลองใช้ Xjukebox แบบปรติมาสักระยะแล้วไม่ค่อยพอใจ ก็เลยโหลด xmoviewall ลงมาทับ แต่ถ้าไม่อยากลงทับ ก็ต้องลงอีกวิธีซึ่งมันต้องแก้ code พอสมควรครับ วิธีแทนที่สะดวกกว่ามาก ยังไงลองโหลด xjukebox ปรกติดูก่อนแล้วกันนะครับ ถือว่าตอนนี้ก็เดินมาครึ่งทางแล้ว (อย่าลืมไปเปิดพวก web nas อะไรพวกนี้ให้เป็น on ก่อนนะ ในเมนู setting พอดีผมจำไม่ค่อยได้)

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:43:18 pm »
ผมจำมันผิดไปครับ มันอยู่ใน  folder scripts นั้่นแหละครับ ลองโหลดตัวนี้ไปแทนที่เลยก็ได้ครับ ผมอัพเอง
http://www.4shared.com/file/kbo47GIe/scripts.html
ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้งง และเข้าใจผิด ใน folder scripts มันจะมี folder ต่างๆขึ้นอยู่กับเรา download online ตัวไหนมาบ้าง เช่น
Xtreamering , xjukebox , xLive  ไม่ต้องสนใจ folder Xtreamering ครับ สนแต่ xJukebox อย่างเดียว จับแทนที่เลย ซึ่งใน xjukebox จะมีหน้าตาดังนี้ (หลังจากแทนด้วย xmoviewall แล้ว) แต่ถ้าไม่เคยโหลดมาก็โหลดของผมไปลง วางไว้ใน Scripts เดิมเลยก็ได้

ใน folde backup ที่เห็นผมเก็บ jukebox ตัวเก่าสำรองเอาไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2011, 12:48:56 pm โดย vun99 »

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:15:28 pm »
ขอบคุณมากครับคุณ vun99 เดี๋ยวคืนนี้กลับบ้านดึกๆจะทดลองดูอีกรอบครับ พอดีเพิ่งซื้อ Egrat 200 ให้ที่บ้านอีกเครื่อง เดี๋ยวต้องกลับไปทดลองมันทั้ง 2 เครื่องเลย ><

ออฟไลน์ level7015

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:12:27 pm »
พึ่งจัด  Xtreamer DVD มาเมื่อเย็นนี้ Digilife 3500

เเล้วมันจะอัพ GUI 3.0 ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:46:47 pm »
พึ่งจัด  Xtreamer DVD มาเมื่อเย็นนี้ Digilife 3500

เเล้วมันจะอัพ GUI 3.0 ได้ไหมครับ
ได้อยู่แล้วครับ แต่ต้องอดใจรอหน่อยนะครับ ใกล้แล้ว

ออฟไลน์ teera_ph

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:05:27 am »

อยากทราบว่าใช้งานเป็นไงบ้างครับ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

ดู DVD แล้วอัพสเกลไหมครับ ภาพที่ได้เมื่อเทียบกับเคครื่องเล่น DVD ราคาสัก 2-3 พันบาทของ Pioneer อ่ะครับ

แล้วรุ่นนี้ถอดเสียง HD ในตัว และส่งผ่านเสียง HD ไปให้ AVR ถอดได้แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ level7015

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:18:21 am »

อยากทราบว่าใช้งานเป็นไงบ้างครับ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ

ดู DVD แล้วอัพสเกลไหมครับ ภาพที่ได้เมื่อเทียบกับเคครื่องเล่น DVD ราคาสัก 2-3 พันบาทของ Pioneer อ่ะครับ

แล้วรุ่นนี้ถอดเสียง HD ในตัว และส่งผ่านเสียง HD ไปให้ AVR ถอดได้แล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

DVD up1080p ครับ ผมไม่รู้ว่าจะสู้ dvd hdmi ได้หรือป่าวนะ เพราะdvdเก่าไม่มีhdmi เเต่น่าจะใกล้เคียงกัน

AVR ไม่ค่อยรู้เรื่องเเต่น่าจะถอดได้ ชิพเดียวกับ PlayOn HD Egreat R200

ตั้งเเต่ใช้มายังไม่เจอข้อเสียหนักๆเลย (ยังไม่ได้ลองต่อเน็ตนะ) คุ้มนะถ้าเทียบกับ dvd hdmi เพราะเพิ่มอีก 1000 ได้ฟังชั่นเพิ่มมาเยอะเเยะ

ออฟไลน์ chinnatat

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 07:01:37 pm »
ของผม xtreamer pro เล่น youtube ไม่ได้ครับ ไม่รู้เป็นอะไร อัพ fw 2.7 เวอร์ชั่นใหม่สุดแล้วนะครับ มีใครเป้นบ้างครับแนะนำหน่อย

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:21:13 pm »
ของผม xtreamer pro เล่น youtube ไม่ได้ครับ ไม่รู้เป็นอะไร อัพ fw 2.7 เวอร์ชั่นใหม่สุดแล้วนะครับ มีใครเป้นบ้างครับแนะนำหน่อย
เล่นไม่ได้นี่อาการเป็นยังไงครับ ใช่เวลาเลือกไฟล์ที่จะดูแล้วมันเหมือนจะเล่นแต่เปลี่ยนไปไฟล์ต่อไปอยู่ตลอดเวลาหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ลอง login ดูนะ (ถ้ายังไม่สมัครก็ไปสมัครก่อน ในคอมก็ได้ แล้วเอา username กับ password ใส่เข้าไป เสร็จแล้วลองเลือกไฟล์เล่นดูอีกครั้งครับ)

ออฟไลน์ teera_ph

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:50:13 pm »
xtreamer DVD ต่อ wireless usb แล้วต้องเซ็ตยังไงต่อครับ พอดีซื้อของ zyxel แบบ usb รุ่น NWD2105

ขอบคุณครับ