ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของทรู "สายและจาน" พร้อมสาระพันบันเทิงกับกีฬาด้วยการ "รับคีย์โค๊ดทางเน็ต"  (อ่าน 1077124 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
 เงียบ จนถึง สุดจะเงียบ ตั้งแต่ปีก่อน จนผ่านปีนี้จะครบไตรมาสแล้ว เป็นไปตามที่คาดการณ์

ออฟไลน์ mrball+

• *
ลงชื่อ ระบบ"สาย" ครับ

ทศพร ๐๘๒ ๔๒๒ ๙๓๓๓
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2018, 05:37:31 pm โดย mrball+ »

ออฟไลน์ hippropro

• *

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
ขออภัยครับ มีภาระกิจยุ่งจนหาเวลาเข้าเว็บบอร์ดไม่ได้มาเดือนกว่า วันนี้กำลังจะเข้านอนพอดี พอมีเวลารออาบน้ำก่อนนอน นึกได้เลยเปิดเข้ามาดู ท่านที่จองเครื่องระบบสายไว้ พอดีมีบางท่านโทรฯมาแจ้งยกเลิก ผมก็ลืมไปว่าจองมามากกว่า ๑ เลยไม่ได้แจ้ง ถ้าท่านยังต้องการอยู่ สิ้นเดือนนี้มีแจ้งคืนมา ๒ เครื่องครับ เดือนหน้าได้ดูฟรีทั้งเดือน คิดที่เหลือ ๕ เดือน โทรฯ แจ้งมาเลยครับ ผมจะเก็บไว้ให้ ถ้าพ้นเดือนหน้าแล้ว ไม่มีใครรับ ผมแจ้งลดจุดครับ สั่งเปิดใหม่ ไม่มีดูฟรีให้นะครับ

ออฟไลน์ yathaha

• Flat TV member
  • *
ผมสนใจครับ ส่งสอบถามรายละเอียดไปทาง inbox แล้วนะครับ [yes]

ออฟไลน์ pasincenter

• *
สวัสดีครับ
คุณมานพ สุดาทิพย์ (ปราจีนบุรี) สนใจระบบจาน 1 กล่อง ครับ
โทร 081-9496285

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
คุณมานพ สุดาทิพย์ (ปราจีนบุรี) สนใจระบบจาน 1 กล่อง ครับ
โทร 081-9496285

ขอบคุณครับ

ติดต่อไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Tor1234

• *

จองระบบจาน1ที่ครับ
ขออภัยที่ตอบช้า ตอนนี้ ทรูมีปัญหา ไม่รับการชำระค่าบริการจากผม จึงไม่มีเครื่องเปิดใหม่ให้บริการ หรือ เครื่อง สมช. คืนก็แจ้งเปิดบริการไม่ได้ ต้องรอให้ทรูเคลียร์ตัวเองก่อนครับ ผมถึงจะดำเนินการต่อได้

ปล.ตอนนี้รอจ่ายเงินให้ทรูมาเป็นเดือนที่ ๔ แล้ว ทรูยังไม่ออกหนังสือยืนยันการชำระเงินได้มาให้เห็นเลยครับ

สวัสดีปี ๒๕๖๒ ทุกท่านครับ ผมเงียบหายจากหน้าเว็บไปนาน เนื่องจากงานและความสะดวกจากการติดต่อกันทางไลน์เป็นส่วนใหญ่ เลยไม่ได้เข้ามาติดตามการอ่านและตอบคำถามที่มีเข้ามาหาผม ในศุภดิถีปีใหม่นี้ก็ขอให้ทุกท่านประสพแต่ความโชคดี มีชัย อยู่อย่างปลอดภัยจากโรคเศรษฐกิจรุมเร้าถาโถมเข้ามาไม่ห่างหายทุกท่านครับ

ในส่วนของการรับ สมช. แชร์ ๖ จุดของผม คงได้จบลงแล้ว ตั้งแต่เมื่อช่วงกลางปีที่แล้ว ในระหว่างฟุตบอลโลกพอดี เพราะก่อนหน้าที่จะจบนั้น ในเดือน พ.ค. มีสมช. อยู่จำนวน ๔๐ ท่านถูกตัดสัญญาณแบบสุ่มตัด บางท่านโดนตัด ๒ ครั้ง ๓ ครั้ง แต่มีอยู่ ๑ ท่าน โดนตัดคนเดียว ๔ ครั้ง ใน ๑ เดือน และเดือนต่อมา ถูกตามมาด้วยการหยุดพักชำระค่าบริการ จนถึง ๔ เดือนผ่านไปก็ไม่มีคำตอบว่าจะชำระได้หรือยัง มีเพียงคำตอบการตัดสัญญาณว่าค้างชำระ จนเอือมระอากับการจัดการของทรู จึงสั่งยกเลิก สมช. ทั้งหมดเกือบ ๖๐ หมายเลขสมช. ซึ่งทรูก็ยอมสูญเสียรายได้ปีละ ๒ ล้านเศษ เพียงเพื่อต้องการรู้ตัวคนทำไอพีทีวีรายใหญ่แห่ง สาย ๘ ซึ่งคิดว่ามาจากกลุ่ม ลค. ที่ผมดูแลทั้งหมด แต่การตัดสัญญาณทั้งหมด ๓ ร้อยกว่าเครื่อง ก็ไม่มีผลทำให้ทราบได้ว่าไอพีทีวีรายใหญ่นั้นทางผมมีส่วนเกี่ยวข้องด้วย และเมื่อตัดสัญญาณทั้งหมดแล้ว ไอพีทีวีรายนั้นก็ยังดูได้โดยปกติ ที่นี้เลยเป็นเรื่อง ทรูไม่ยอมเคลียร์ค่าบริการที่จ่ายล่วงหน้า กับเงินประกันเครื่องที่มีอยู่ให้เรียบร้อย ยังคงคาราคาซังอยู่ แล้วก็ให้บังเอิญว่า ดาวเทียมไทยคม ๕ กำลังใกล้จะปลดระวาง จึงต้องมีการย้ายความถี่ที่ส่งไปที่ดวงไทยคม ๘ ซึ่งก็มีปัญหาตามมาว่า ดาวเทียมไทยคม ๘ ความถี่ย่านสูง (ใช้หัวรับสัญญาณตัวเดิม (ค่าหัว 11300) ใช้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนมาเป็นหัวรับ ฯ แบบ ยูนิเวอร์แซล) ซึ่งมีความถี่เหลือแต่ย่านต่ำ (ผู้ให้บริการรายอื่นจองไปหมดแล้ว : ในความคิดผม) จึงต้องเปลี่ยนหัว และอาจจะมีเรื่องแนวการรับสัญญาณเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย (ปกติทรูส่งแต่แนวฮอริซอนทอล (H) แต่ข่าวในหมู่ช่างดาวเทียมมีมาว่า ต้องส่งแนวเวอร์ติคอล (V) {แนวนอน กับ แนวตั้ง} ด้วย (เช่นช่องการศึกษาที่เป็นแบบ HD แล้ว ถูกส่งด้วยแนวตั้ง (V) เป็นต้น) แต่บทสรุปของทรูก็ยังไม่เป็นที่ชัดเจน เพราะ สมช. ทั่ว ปท. มีเพียงแค่ ๒ ล้านกว่าราย (รวมทั้ง สมช. รายเดือน และซื้อขาด) แยกเป็นในเมืองหลวง มีเพียง ๕ แสนกว่าราย (รวมทั้งรายเดือนและซื้อขาด) ถ้าคิดแค่เพียงครึ่งเดียวทั้งหมดทั่ว ปท. ที่เป็นรายเดือนและทรูต้องเข้าเปลี่ยนหัวรับฯให้ (ค่าหัวรับ ฯ + ค่าแรงช่างฯ อย่างน้อยรายละ ๕๐๐ บ. โดยยังไม่รวม สมช. ที่ใช้มากกว่า ๑ จุด ซึ่งต้องมี อปก. มากกว่าหัวรับ ฯ ที่ต้องเปลี่ยน อีกเท่าไหร่ที่ต้องจ่าย) นี่คือรายจ่ายที่ทรูต้องจ่าย จึงมีการดึงเรื่องนี้ให้ทำแต่ สมช. ที่ใช้งานเพียงจุดเดียว ให้เข้าบริการก่อน (เพราะถ้าไม่เปลี่ยน (ทราบข่าวว่าความถี่ไทยคม ๕ ถูกย้ายมาที่ไทยคม ๘ แล้ว ตั้งแต่เมื่อวันที่ ๗ ม.ค. ที่ผ่านมา) ก็จะดูช่องรายการไม่ได้บางช่อง) และเรื่องปวดหัวของทรูที่จะตามมาอีกเรื่อง (รวมทั้งเป็นเรื่องปวดหัวของ สมช. ด้วย) คือ ซีซั่นหน้า ทรูจะมีบอลอะไรให้ดูบ้าง (ถ้าสมมุติว่าทรู ดิวกับทางเฟคบุุ๊คไม่ได้ นั้นคือฤดูกาลใหม่มาเยือน พรีเมียร์ลีก จะไม่มีในทรู) และช่องบีอินจะหายไป แล้วจะมีช่องรายการ ๔เค เพิ่มขึ้นมามากกว่า ๑ ช่อง (เพราะมีแบนด์วิธว่าง) เพื่อดึง ลค. กลับเข้าระบบทรู ในช่วงเวลานี้ ทรูอาจจะยอมง้อกลุ่ม ลค. ที่ผมดูแล ยอมให้กลับเข้าสู่ระบบก็ได้ (หรือเลิกขาดกันเลย ถ้าคิดว่าผมเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ทรูขาดกำไร ทั้งๆที่ทรูก็สลับกันเอามือซ้าย ขวา ปิดตามองมาตลอดอยู่แล้ว) เพราะเมื่อไม่มีบอลอังกฤษ มีแต่ สมช. ไหลออก แต่กลุ่มที่ผมดูแลอยู่ มี สมช. ทั้งสายบอล สายหนัง สายสารคดี และ การ์ตูน พอๆกัน แทบไม่ต่าง ๓ ปีก่อน ทรูไม่มีบอล สมช. คืนเครื่องประมาณ ๒๕% ทรูถึงทนได้ถึง ๓ ปีไง (พอเปลี่ยนผู้ถือสิทธิ์ ดิวกันลงตัว ก็ซื้อมาบริการต่อ)  ไม่กระทบผลประกอบการถึงขนาดจะเจ๊งแบบซีทีเอชได้

แต่ที่ฟังๆ ดู ในกลุ่มผู้ประกอบการดาวเทียม เหมือนกับว่า ทรูจะพยายามพะยุงฐาน ลค.ให้จนถึงวันที่ทรูวางระบบเคเบิ้ลได้ครอบคลุมทุกจุด แล้วจะยกเลิกการส่งสัญญาณผ่านดาวเทียม แต่ในความคิดผมว่า เป็นไปได้ยาก ที่ สมช. ทั้ง ๒ ล้านกว่ารายของทรู จะยอมมาใช้ระบบเคเบิ้ลแทน ผมให้เวลา ๕ ปีเลย ทรูจะทำได้มั๊ย แนวทางนี้

ในส่วนตัวผม หลักจากเกิดเรื่องเมื่อกลางปีที่ผ่านมา ผมก็เลยได้โอกาสสร้างระบบไอพีทีวีของผม เยี่ยวยากลุ่ม ลค. แชร์จุด ที่ไม่ประสงค์จะไปเปิด สมช. กับทรูเอง โดยไอพีทีวีที่ผมทำ จะเน้นแต่ช่องกีฬาสดเป็นหลักและช่องฟรีทีวีทั่วไป มีหนังบ้าง แต่เป็นของ ตปท. ไม่เกี่ยวกับทรู บางช่องพอซื้อลิขสิทธิ์จาก ตปท. มาส่งให้ดูได้ ในราคาค่าบริการ คิดเพียงต่ำกว่าครึ่งหนึ่งของการใช้บริการของทรูแบบแชร์กัน ๖ จุด แถมกล่องก็ไม่ต้องซื้อ ให้บริการเช่าใช้งานเหมือนกับทรู (ใครมีกล่องรับไอพีทีวีของ แพลนตอน รุ่น ซี ๘๐๐๐ ก็นำมาเข้าระบบได้ ไม่ต้องเสียค่าเช่ากล่อง) ช่องรายการที่มีก็ตามรูปเลยครับ

สนใจใช้บริการก็แอดไลน์เข้ามาได้เลยครับ ที่

และในอนาคต เมื่อมี สมช. เพียงพอต่อการลงทุนแล้ว ผมจะซื้อลิขสิทธิ์ ช่องต่างๆเหลานี้มาส่งเพิ่ม ให้บริการกับทุกท่าน ช่องเหล่านี้จะเพิ่มได้เร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับจำนวน สมช. ที่เข้าสู่ระบบครับ อยู่กันถาวร หรือแบบลักปิด ลักเปิด ลมเพ ลมพัด นึกอยากจะดูก็มา นึกอยากไป ก็ไป อยากได้ สมช. แบบที่คุณๆภักดีกับทรู ปากด่าทรู แต่ไปไหนไม่ได้ ยังไงก็ต้องมีทรู ทั้งๆที่วันๆแทบจะไม่ได้ดู ผมอยากได้ สมช. แบบนี้เยอะๆ ครับ มีโปรเจ็คท์ในใจเยอะ จะต่อได้หรือไม่ได้ ลค. เป็นคนกำหนดครับ ถ้ามี ลค. เป็นเพียงยอดพีรามิด อย่าหวังจะทำอย่างคาดหวังได้ แต่ถ้าได้ยอด ลค. ดั่งฐานพีรามิด ลค.เพียง ๑ คน ขออะไรก็ให้ได้ ตย. ช่องในอนาคตครับ

ออฟไลน์ punthai

• Flat TV member
  • *
ขอรายละเอียดช่อง iptv ครับ