ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมด้วยช่วยกันเจิมครับ  (อ่าน 31298 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: ร่วมด้วยช่วยกันเจิมครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 07:50:53 pm »
- A9 นี่สั่งแบบหิ้วใช่ไหมครับ   -
- เสียงต่างจาก A7 มากไหม   
-ได้มาราคาเท่าไหร่     
- เปลี่ยนลำโพงแล้ว  ต่อไปเปลี่ยน ทีวีเป็นโปรเจคเตอร์ครับ [หื่น]

-a9 สั่งจากพ่อค้าในเวป thai dvd ครับเป็นแบบลงเรือนำเข้าครับไม่ใช่หิ้วครับ คิดว่าคงหิ้วไม่ไหวแน่ๆ (ล้อเล่นนะครับ) ราคา 60k กลางปลายๆ ครับ (มันแล้วแต่ดิวกับเรทค่าเงิน ณ.วันนั้นๆด้วยครับ)

-เสียง a9 ดีกว่า a7 แบบไม่ต้องตั้งใจฟังเลยครับ ได้รายละเอียดเสียงที่ชัดขึ้น (รายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ยินมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ) แต่ผมรู้สึกว่าเสียงเบส a9 จะ

ทึบๆกว่าเล็กน้อย คิดว่าเป็นเพราะ power ที่ใช้อยู่ขับไม่ไหวครับ 200w/ch มันไม่พอแน่ๆครับ a9 มันกินวัตต์ที่ 500 w เดี๋ยวรอ power ตัวใหม่มาสัปดาห์หน้าจะมาโม้ให้ฟังต่อครับ

-คิดว่าคงยังไม่กล้าเปลี่ยนโปรเจคเตอร์ครับ ตอนนี้ผมกลัวแฟนผมจะขอเปลี่ยนตัวผมออกจากบ้านมากกว่าครับ (เพราะชักเยอะแล้ว อิๆ)

อ้อจากในรูปแค่ลองวางลำโพงคู่กันมันก็ดูดี เลยมีความคิดว่า จะลองต่อ a7 เป็น front speaker วางคู่ กับ a9 มันซะเลย เพื่อนๆ คิดว่าไงครับ.

ส่วนหนึ่งน่าจะเป็น กำลัง 200 watt ไม่น่าพอแน่เลย สำหรับ A9 พี่แกตัวใหญ่มากมาย ได้ power 500 watt มาขับ มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ผมว่าไม่ควรเอา A7 มาเป็นคู่หน้ากับ A9 ครับ แค่ A9 อย่างเดียวก็เกินจะพอแล้วครับ

ผมว่าต่อแบบที่คุณ barber แนะนำน่าจะดีรับ เอา A3 มาทำ center ครับ จะได้เสียงใหญ่ขึ้นชัดเจนครับ ฟังคอนเสริ์ตเสียงร้องอิ่มขึ้นเยอะเลยครับ

ยิ่งมี power แรงๆ ขับ แจ่มแน่ๆ ครับ
A3 จะไปพออาไร๊.... จับ A5 มานอนหัวชนกันเลยครับ ท่าน lasa [หื่น]

[ช็อค] จ้าก เอางั้นเลยเรอะครับ 55555 ต้องยก power ให้มันตัวหนึ่งเลยนะครับ เอาใว้ขับ center A5
center กว้าง 2m กว่า  [เท่ห์]

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:00:52 pm »
คิดได้แล้วครับ ว่าแล้วเดี๋ยวสั่ง a9 มาทำ center อีกตัวดีกว่า บ้าไปแล้ว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:33:26 pm »
มาอัพรูปเพิ่มครับ power emo xpr 5 มาแล้วครับ ตัวมันหนักมากๆๆ ประมาณ 42 kg. เสียวชั้นวางจะพังเหมือนกัน ผมยกคนเดียวหลังยอกไป 2 วัน

พอต่อเข้ากับ a9 อื้อฮือ เสียงดีกว่าต่อกับ xpa 5 แน่นอนล่ะครับ วัตต์มันต่างกันนี่ครับ แต่ยังมีความรู้สึกว่ารายละเอียดเสียงยังไม่มากนัก คงต้องเบริน ลำโพงกับ

เพาเวอร์ไปสักระยะก่อน อีกทั้งยังไม่ได้เซ็ตเสียงใหม่เลย ต่อ 9.1 เสียง มันยังตีกันมั่วๆ อยู่ครับ.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:35:45 pm »
ตัวมันสูงกว่า xpa 5 มากพอสมควร ตอนแรกจับยัดใส่ชั้นไม่ได้มันสูงติด เลยต้องใช้วิธีเอาขาตั้งยางของมันออก แล้วไปซื้อยางลบดินสอเตี้ยๆ มารองแทน

ผมใช้สาย ลำโพง aq rocket 88 อยู่รู้สึกเหมือนว่าสายมันจะเล็กไป เพื่อนๆ มีสายลำโพงยี่ห้ออื่นมาแนะนำบ้างไหมครับ  หรือเพื่อนๆ ว่า rock 88 ก็เอาอยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2013, 09:37:47 pm โดย kollove »

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 06:49:35 am »
ผมว่า 88 ก็ดีอยู่แล้วคับ  มันมาทุกเสียงเลย แถมยังพริ้วอีก ฟังเพลงดี ดูหนังไม่ขาด  อาจจะไม่ มีแรงกระทุ้งหน่อย ไดนามิค มันน้อย  แต่สายที่กระทุ้งมากๆๆ จะออกหยาบ เวลาฟังเพลงนะคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:42:18 am »
OH เครื่องแรงกว่าเดิมแล้ว [yes]

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:44:40 am »
front high ห้องเล็กๆ 3x3.4m. เล่นได้ไหมหนอ?
เล่นได้แต่เกรงว่าจะไม่ดี   [นอน] 
ถ้ามีลำโพงเหลือลองต่อเล่นดู  แต่ถ้าไม่มีลำโพง อย่าซื้อมาลองครับ [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 07:43:37 pm »
front high ห้องเล็กๆ 3x3.4m. เล่นได้ไหมหนอ?
เล่นได้แต่เกรงว่าจะไม่ดี   [นอน] 
ถ้ามีลำโพงเหลือลองต่อเล่นดู  แต่ถ้าไม่มีลำโพง อย่าซื้อมาลองครับ [ไม่พูด]

เห็นด้วยครับ หากห้องไม่กว้างพอ อย่าลองเลย เซ็ตเสียงยากครับ ทางที่ดีเอาช่องที่เหลือไปต่อ เป็นไบร์แอมป์ดีกว่า ครับดีกว่าเยอะ.

ออฟไลน์ vilailuck

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 09:23:06 am »
แล้ว A7 ไปประจำการที่ไหนครับ อยากได้มาไว้ในห้องจังเลยครับ [ปลื่ม] กำลังศึกษาครับที่ผมส่งข้อความถามไปอะครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 06:50:33 pm »
แล้ว A7 ไปประจำการที่ไหนครับ อยากได้มาไว้ในห้องจังเลยครับ [ปลื่ม] กำลังศึกษาครับที่ผมส่งข้อความถามไปอะครับ
ขอบคุณครับ

พอดีเพิ่งเข้ามาดู ไม่เห็นข้อความของท่านที่ส่งให้ผมนะครับ ขอตอบหน้าเวปเลย เนื่องจากไม่รู้ว่าท่านใช้ avr หรือยัง เลือกลำโพงมันต้องแมทชิ่งกับเครื่องเล่นด้วยนะครับ อันนี้สำคัญ ต้องการดูหนังหรือฟังเพลงมากกว่ากันครับ มันมีรายละเอียดตอบหยาบๆ ไม่ได้ครับเดี๋ยวพลาดไปไม่คุ้มตังค์ครับ หรือโพสถามกูรูในห้องโฮมได้เลยครับมีคนช่วยเยอะไม่ต้องรีบนะครับ.

ออฟไลน์ vilailuck

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:43:14 am »
ส่วนใหญ่ผมชอบดูหนัง 70 เพลง 30 อะครับ ผมเห็นชุดนี้แล้วดูลงตัวมาก ตอนนี้ห้องที่ทำไว้ 8x6 ครับ กำลังบิ้วด้านในห้อง
และก็กำลังศึกษาเรื่องชุดดูหนังฟังเพลงอยู่ครับ ที่มองไว้น่าจุชุด  [ปลื่ม]polk A7 A6 A3 ครับ avr yamaha 3020 ครับ ไม่รู้จะแมตไหมครับ อยู่ ตจว. ด้วยเลยไม่รู้จะไปดูที่ไหนครับ [เศร้า]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:39:07 am »
ส่วนใหญ่ผมชอบดูหนัง 70 เพลง 30 อะครับ ผมเห็นชุดนี้แล้วดูลงตัวมาก ตอนนี้ห้องที่ทำไว้ 8x6 ครับ กำลังบิ้วด้านในห้อง
และก็กำลังศึกษาเรื่องชุดดูหนังฟังเพลงอยู่ครับ ที่มองไว้น่าจุชุด  [ปลื่ม]polk A7 A6 A3 ครับ avr yamaha 3020 ครับ ไม่รู้จะแมตไหมครับ อยู่ ตจว. ด้วยเลยไม่รู้จะไปดูที่ไหนครับ [เศร้า]
polk กับ yam ผมว่าแมทอย่างแรงครับ สำหรับดูหนังนะครับ แต่ฟังเพลงด้วยนี่ยังไม่ค่อยเท่าไหร่นะครับ พอฟังได้ สำหรับผมนะ ห้องของท่านกว้างใหญ่ไพศาล

อลังการงานสร้างมาก เกรงว่า a3 มันจะเล็กไปนะครับสำหรับทำเซอร์ราวด์ คงต้องเป็น a5 แล้วกระมัง ต่อเป็น 7.1 พอนะครับช่องที่เหลือต่อbiamp เข้าที่ a7 จะ

แหล่มเลย การเซ็ตเสียงให้ไปหาโหลด ของท่าน spybug มีชื่อว่า htc เวอร์ชั่น 2 นะครับ ผมแปะลิ้งค์ไม่เป็น

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 07:50:45 pm »
ขออนุญาติ แจ้งข่าวเพิ่มเติมเพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ นะครับ ที่กระทู้ข้างบนที่ผมรู้สึกว่าสาย rocket 88 ใช้ power emo วัตต์สูงแล้วทำไม

รู้สึกว่าเสียงมันอั้นๆหุบๆ เหมือนจะขับ a9 ไม่ไหว ตอนนี้ขอบอกเลยว่า สาเหตุไม่ไช่ว่าเพาเวอร์ขับไม่ไหว หรือสาย 88 มันเล็กไป ขนาดผมต่อ แบบ

biamp เบิ้ลสายมันสองเส้น ต่อหนึ่งลำโพง แบบ single to single แล้วนะเนี่ย เฉลย...สาเหตุมันเกิดจาก การเข้าสายของ rocket 88 นั่นเองครับ

วันก่อนไม่รู้อะไรมาดลใจ ลองแกะบานาน่าที่ทางร้านเขาเข้าหัวมาให้ งานข้างนอกใส่ท่อหดนุ่งกางเกงเนียนดูเรียบร้อยมาก ไม่บอกนะครับว่าที่ร้านไหน

แกะมาดูแล้วปรากฎว่า อึ้งไปเลยครับ คือหัวบานาน่าของผมเป็นแบบ ขันน๊อต ตามรูป ทางร้านขันน๊อตล๊อคสายแน่นจนสุดขนาดว่าสายข้างในขาดกระจุย

หัวกุด เลยครับ ขาดหัวละเส้นสองเส้นบ้าง ผมเซ็งมากเลยต้องตัดและเข้าหัวเองใหม่หมดเลยครับ มิน่าเสียงมันถึงอั้นๆยังไงชอบกล หลงใช้มาตั้งนาน

พอแก้ใขใหม่แล้วคราวนี้เสียงมาเต็มๆเลยครับ ตอนแรกผมโทษว่าpower ขับไม่หมดเกือบขายทิ้งขาดทุนไปแล้ว อีกนิดเดียว.. เพื่อนให้ทางร้านเข้าหัว

ให้ก็ยืนดูเขาหน่อยนะครับ หรือท่านที่ซื้อมาแล้วก็ลองเช็คสายของท่านดูบ้างก็จะดีครับ

(ปล.ตอนนี้ผมมีสมาชิกใหม่มาเพิ่ม dune base 3d แทน med100 3d และได้เปลี่ยนสาย hdmi ใหม่เป็น palic สายสีดำ กับเครื่องเล่น บลูเรย์ denon

ไม่ติด cinavia จากพ่อค้าอารมณ์ดีในเวปนี้ เดี๋ยว ว่างๆจะถ่ายรูปอัพให้ดูครับ โดยเฉพาะ ภาพกับเสียง dune ดีกว่า med มาก เลยครับ ยิ่งผมได้สาย

palic ดำเส้นนี้มา ขอบอกเลยครับว่ามันดี มากๆๆๆๆๆ เลยครับ คุณภาพเท่า vodka แต่ราคาถูกกว่าเป็นพัน ในเวปเซียนเครื่องเสียงต่างบอกว่าเสียงดีกว่า

vodka ครับ ส่วนตัวยังไม่เคยลอง vodka มีแต่ cinnamon chocolate กับ carbon ครับ สายhdmi palic นี้ให้ทั้งภาพที่ดีมาก ซึ่งทีวีผมตอนเปิดมันจะมี

แถบด้านกลางซ้ายตรงกลางๆจอ มันจะเป็นแบบเงาดำ ปื้นๆ บอกไม่ค่อยถูกเหมือนกัน หากไม่สังเกตุจะมองไม่ค่อยเห็น คิดว่ามันคงเป็นที่คุณภาพของจออ่ะนะ

แต่จะชัดขึ้นเมือหนังเป็นฉากสว่างๆพวกท้องฟ้า อะไรพวกเนี่ย พอเปลี่ยนใช้ palic นี้ เงาดำๆ จางลงไปเยอะมากจนแทบไม่ค่อยเห็นเลยครับ เมื่อเทียบกับ

chocolate เส้นเก่าที่ใช้อยู่ หากจะเปรียบเรื่องของเสียงเนี่ย ห่างกันไปหลายช่วงตัวเลยครับ

ลองดูเผื่อเป็นตัวเลือกนะครับแนะนำ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 08:19:20 pm โดย kollove »

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:23:07 pm »
ท่าน.kollove.เคยได้ลอง HDMI Palic สายสีส้ม บ้างไหมครับ

เมื่อเทียบกับแบนด์อื่นที่ราคาพอๆ กัน เป็นไงบ้างครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:48:16 pm »
ท่าน.kollove.เคยได้ลอง HDMI Palic สายสีส้ม บ้างไหมครับ

เมื่อเทียบกับแบนด์อื่นที่ราคาพอๆ กัน เป็นไงบ้างครับ

ยังไม่เคยลองครับแต่เห็นมีหลายคนใช้เหมือนกันครับ พวกที่ชอบฟังเพลงน่ะครับ เน้นที่ใช้สายยาวๆน่ะครับ งั้นท่านลองเป็นหนูทดลองดูสิครับ หากดีผมจะได้ซื้อตามอิๆ.

ออฟไลน์ lao_evo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 10:26:50 pm »
ดีใจด้วยครับ..เจอจุดแล้ว..กลุ้มอยู่นานเลย.. [ปลื่ม]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 04:06:49 pm »
 [ปลื่ม]   [ปลื่ม]    [ปลื่ม]

(   ไม่มีคำพูดอะไรมาทดแทนได้เลยครับ สำหรับชุดท่าน +ห้องท่าน...   )

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 05:36:12 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]