ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo 717,616 หรืออื่นๆ มีTHX กับการตั้งค่า ใครมีเมนูเดียวกัน มะ..มาลุยกับ bkav  (อ่าน 31253 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...(กระทู้เก่า เล่าใหม่ เพราะมีสมาชิกถามหาครับ)..

subwoofer = bypass , เฟส 0 หรือ 180 องศา (ฟังมุมใดเสียงอิ่ม) Volume ปรับให้เข้ากับลำโพงคู่หน้ามากน้อยตามใจชอบ
หลังจากใช้ Mic setup แล้ว

หยิบรีโมทขึ้นมา กดปุ่ม setup
จะมีเมนูดังนี้ ให้ตั้งค่า...

Input - HDMI
Audio - Bass = 0 , Treble = +2 , subwoofer =  -4.5 db(เปิด MV คอนเสริต์ ไปที่ -2 db) , Center Level = - 0 db , Audyssey = Music Dynamic EQ = on.....Dynamic EQ จะเป็นการเพิ่มระดับเสียงในย่านความถี่ต่ำลึกให้เราได้ยินมากขึ้น โดยเฉพาะเวลาเปิดเบา ๆ หรือไว้ใช้กับแหล่งโปรแกรมบางอย่าง (เบสบาง)

Dynamic Volume = Light ...Dynamic Volume จะคุมระดับเสียงของแหล่งโปรแกรมให้มีระดับความดังที่คงที่ ไม่มีเด๋วดัง เด๋วค่อย ซึ่งสะดวกดีสำหรับรายการทีวี แต่คงไม่เหมาะกับภาพยนตร์หรือดนตรีที่มีช่วงโหมดัง-ค่อย (ไดนามิกจะถูกกด)

Late Night = on(กลางคืน)

Music Optinezer = on...ยกระดับคุณภาพเสียงจากไฟล์ mp3 และไฟล์ย่ออื่นๆ โดยจะเป็นการเพิ่มความสดในย่าน Bass กับ Treble ให้จัดจ้านมากขึ้น

กดปุ่ม Home บนรีโมท เลื่อนไปรูปกล่องเครื่องมือสีแดง

ไปหัวข้อที่ 2. Speaker Setup
                  2. speaker Configuration
                       Subwoofer = Yes
                       Front          = 150 Hz
                       Center        = 150 Hz
                       Surround    = 150 Hz                
                 (กดปุ่ม Return กลับไปเมนูใหญ่)

หัวข้อที่ 3
Speaker Distance  = วัดด้วยตลับเมตรจากลำโพงถึงที่นั่งฟัง Left , Center , Right , Surround  , Surroung Back , Subwoofer คู่หน้า Left กะ Right ห่างกันไม่ต่ำกว่า 1.80 ม. ของผม 2.10 ม.
                                                    (กดปุ่ม Return กลับไปเมนูใหญ่)
หัวข้อที่ 4
 Level Calibration(เข้าเมนูไปจะมีเสียง ซ่า....)........................วงแหวนเมนู..กดเลื่อนขึ้นข้างบน 1 ครั้ง.เสียงซ่าหายไป มีเมนู ให้ปรับดังนี้
surround Right             -4.0 db
surround Back Right    -4.5 db
surround Back Left      -4.0 db
surround left               -4.0 db
Subwoofer                  -4.5 db

หัวข้อที่ 5 Equalizer Settings
Manual Equalizer  = on
Channel                = Front
63Hz และอื่นๆ มี่ค่า = 0

หัวข้อที่ 6 THX Audio setup
             Surr Back Speaker Spacing > 1.2 m
THX Ultra2/Select2 Subwoofer         = no
Loudness Plus                                  = off
Preserve THX Settings                      = no
Metadata Compatible                         = off

(กดปุ่ม Return กลับไปเมนูใหญ่)...กด 2 ครั้ง ไปเมนูเริ่มต้น

4. Source Setup
    Audyssey          = Music/Movie
    Intellivolume     = +12
    A/V Sync           = 100 msec (คาราโอเกะ ให้ภาพและเสียงตรงกัน)
    Audio Sector     = HDMI
    Fix Mode           = off (มีค่าเท่ากับ Auto จะปรับระบบเสียงตาม file ที่บันทึกมาโดยอัตโนมัติ)

.....จบล่ะ เป็นการปรับของผม ทำให้เสียงหลุดตู้ สำหรับท่านลองปรับดูครับ...

....สเปคเครื่องผม
Onkyo 717 + Polkคู่หน้า A3 เซนเตอร์ A4 เซอร์ราว A3 เซอร์ราวแบก in the box onkyo s 5405
                     ซับ Polk PSW125 + sub 12 นิ้ว 200w Pioneer s RS3SW(หน้าการรูปฟันเฟือง ราคา 6000 บาท)

....ลักษณะเสียงที่ออกมา ดูคอนเสริตอัศนีวสันต์ เหมือนอยู่หน้าเวที เสียงเบสจากซับคู่ ลงตึ๊บ เหมือนคอนเสริตจริงๆ มีสะเทือนจากเบสสูง Pioneer ส่วนเบสต่ำจากซับ Polk เก็บปลายเบสได้กระชับ มันส์
...ถ้าปิดซับตัวใดต้วหนึ่ง เสียงจะด้อยลงมาก ปิด Pioneer จะมีแต่เบสต่ำ ถ้าปิด Polk จะมีแต่เบสสูง ถ้าเปิดพร้อมกัน เบสสูงผสมกับเบสต่ำ ครบแบบคอนเสริตแสดงสด
....ถ้าเป็นคอนเสริตต่างประเทศ การบันทึกดีกว่าของไทย เสียงออกมายิ่งกระจ่างชัดทุกอนุเลยครับผม..
...อ้อ..ปลายแหลมใส ผมใช้ทวิสเตอร์(หน้ากากรูปธงอเมริการาคา 100 บาท)เสริม 1 ตัว ข้างซ้าย นำมาวางไว้กลางฐานล่างจอทีวี เสียงแหลมจึงออกซิบๆ ใสๆ
....เสียงที่ปรับได้ ผมยอมรับว่าพอใจมาก ท่านมาฟังอาจไม่ชอบก็เป็นได้ ไม่ได้ยึดถือเป็นบรรทัดฐานนะครับ ก่อนที่ท่านจะปรับตั้งตามผม ควรจดข้อมูลเดิมไว้ก่อนด้วยนะครับ เพื่อกลับคืนสู่ที่เดิมได้ครับ
.... โดยเฉพาะท่านที่มีซับ Polk PSW110 หรือ 125 อยู่แล้ว หาซับ Pioneer แบบผมมาเสริม รับประกันว่า มันส์มากมายกว่าเดิมครับ.ตั้งความถี่ที่ 40 Hz หรือ 80 Hz ตามที่ชอบครับ.

....ลืมนิดหนึ่งครับ ที่จัดให้สำหรับฟังเพลง

...ถ้าดูหนัง ให้ปรับ Audio จาก Music ไปเป็น Movie

...และปรับ หัวข้อนี้...

...ไปหัวข้อที่ 2. Speaker Setup
                  2. speaker Configuration
                       Front          = 150 Hz       ปรับเป็น ที่80hz (THX)
                       Center        = 150 Hz                  ที่80hz (THX)
                       Surround    = 150 Hz                  ที่80hz (THX)

(สังเกตุ ถ้าเสียงพูดจมหาย ก็ปรับกลับคืนไปที่ 150 Hz)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 09:58:30 am โดย bkav »

ออฟไลน์ Thanom

• LCD TV member
  • **
สุดยอดครับท่าน มีประโยชน์มากครับท่าน

ออฟไลน์ samran1892

• **
ผมใช้ลำโพงคู่หน้าของ onkyo ht-s9100thx 7.1 เป็นลำโพงเซอร์ราวได้ไหมครับจะแตกต่างจากลำโพงเซอร์ราวทีมากับชุดของมันไหม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Kor-ER6N

• *
ผมใช้ 818 อยู่ ลองปรับตามเเล้วผมว่าเสียงมันออกทื่อๆนะ บรรยากาศโอบล้อมมันด็อปไปด้วยอ่ะครับ ผมใช้ Rti A5,A6,A3 ลำโพง Sub SVS SB12

ผมใช้ลำโพงคู่หน้าของ onkyo ht-s9100thx 7.1 เป็นลำโพงเซอร์ราวได้ไหมครับจะแตกต่างจากลำโพงเซอร์ราวทีมากับชุดของมันไหม [ปลื่ม]

ได้ครับ ปรับความถี่ตามที่ผมให้ไว้ ลำโพงเซอร์ราวไม่สำคัญเท่าคุ่หน้าครับ

ผมใช้ 818 อยู่ ลองปรับตามเเล้วผมว่าเสียงมันออกทื่อๆนะ บรรยากาศโอบล้อมมันด็อปไปด้วยอ่ะครับ ผมใช้ Rti A5,A6,A3 ลำโพง Sub SVS SB12

... ขอบคุณนะครับ เรามาแบ่งปันความรู้ประสบการณ์ เพืีอปรับปรุงเสียงให้ดีขึ้น มือใหม่ปรับไม่เป็นเมื่อปรับตามเสียงก็ดีขึ้นแบบใช้เส้นทางลัด
... อยากจะให้ท่าน ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ช่วย Copy ข้อมูลผม แล้วปรับเปลี่ยนตัวเลขลงไปแทน(เพื่อความสะดวก) ผมจะได้ลองปรับดู เสียงอาจดีกว่าที่เป็นอยู่ จะได้แนะนำน้องๆ เค้าต่อไปด้วยครับ

...ทั้งนี้ทั้งนั้นห้องแต่ละท่านมีตัวแปรเยอะแยะ เมนูที่ให้มาจะต้องนำไปปรับแต่งอีกเล็กน้อย เพื่อให้เหมาะสมกับห้องและรสนิยม.

...เหมือนรถยนต์ป้ายแดงล่ะครับ ออกมาในสภาพสมรรถนะสูงที่สุด แต่บางท่านนำไปเปลี่ยนล้่อใหญ่ขึ้น เปลี่ยนท่อไอเสีย ติดเครื่องเสียง โหลดเตี้ย ประมาณนี้

...ท่านมีซับ SVS SB12 และคู่หน้าเป็น A5 ลองปรับ...

2. speaker Configuration  จาก...
                       Front          = 150 Hz
                       Center        = 150 Hz
                       Surround    = 150 Hz  

,,,ไปเป็น 80Hz(THX) เพื่อเสริมเสียงเบสกลางจาก A5 เพราะชุดของผมเสริมเบสกลางด้วย sub คู่ Pioneer แน่ะครับ จึงตั้งค่าเป็น 150Hz..

...ได้ผลอย่างไร ช่วยคอมเม้นท์มาอีก ช่วยๆ กันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 03:19:46 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ ToomAF

• Flat TV member
  • *
ผมจดค่าที่คุณ bkav ลงใว้ไปให้ร้านนึงปรับฟังอยากฟังเสียงเพราะเขาตั้งแอมออนเกียวกับลำโพงpolkRTI3 เหมือนกัน ทางร้านขำกลิ้งเลยครับ  [ปาดเหงื่อ] [เศร้า] [ร้องไห้]
ถามว่าทำไมครับ เขาไม่ยอมบอกแต่หัวเราะจนท้องแข็งถามว่าไปเอามาจากไหน  [เขย่า]   [เขย่า][แทง] ผมงี้พูดไม่ออก อึ้งอย่างเดียว [ไม่พูด]
ปวดหัวตึ๊บเลย ยังไงดี [ร้องไห้]

ออฟไลน์ budog1001

• *
ขอบคุณครับเสียงดีขึ้นมาก [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ผมจดค่าที่คุณ bkav ลงใว้ไปให้ร้านนึงปรับฟังอยากฟังเสียงเพราะเขาตั้งแอมออนเกียวกับลำโพงpolkRTI3 เหมือนกัน ทางร้านขำกลิ้งเลยครับ  [ปาดเหงื่อ] [เศร้า] [ร้องไห้]
ถามว่าทำไมครับ เขาไม่ยอมบอกแต่หัวเราะจนท้องแข็งถามว่าไปเอามาจากไหน  [เขย่า]   [เขย่า][แทง] ผมงี้พูดไม่ออก อึ้งอย่างเดียว [ไม่พูด]
ปวดหัวตึ๊บเลย ยังไงดี [ร้องไห้]

...ก็น่าขำซิครับ เพราะเค้าเจอวิธีการของท่าน ตั้งแต่เค้าเป็นพนักงานมาเป็นสิบๆ ปี ท่านเป็นคนแรกที่นำข้อมูลไปให้เค้าปรับ เค้าจึ่งเห็นเป็นของแปลก

...พนักงานเค้าไม่เคยคิดนอกกรอบ จึงไม่ได้ขึ้นเป็นผู้จัดการซักที หรือถ้าเป็นร้านค้าก็ไม่เจริญรุ่งเรืองซักที นั่งตบยุงรอลูกค้า อิ อิ.

...อีกอย่างหนึ่ง เครื่องที่เค้าเปิดโชว์ เค้าเซ็ทเครื่องดีที่สุดแล้ว(ตามความคิดของเค้า) อยู่ๆ ท่านจะให้เค้าปรับใหม่ นั่นหมายความว่าพอปรับเสร็จ ก็ต้องเปรียบเทียบ ในที่สุดก็ปรับคืนสภาพเดิม เสียงเวลาทำมาหากินของเค้าครับ.

...พนักงานขาย ขาดน้ำใจบริการ วันๆ ไม่คิดหวังขายสินค้า

..เหมือนพนักงานขายรถเบนซ์ เห็นอาเสี่ยแต่งตัวธรรมดา ลากรองเท้าแตะไปกะจะซื้อรถ เจอสายตาดูถูกว่าจะมีปัญญาซื้อรถเร้อ ไม่ต้อนรับ พูดจาแบบเสียไม่ได้ ในที่สุด เสี่ยไปซื้อเบนซ์อีกที่หนึ่ง ขับไปจอดหน้าบริษัทเบนซ์ ขอน้ำดื่มจากอ้ายหมอนั่น ฟรีซะเลย ไอ้หมอนั่นทำหน้ายังไงรู้ไม๊..

...ผมเองก็ไม่รู้ครับ อิ อิ.

....ถ้าผมเป็นพนักงานขายจะปฏิบัติตามคำร้องขอของลูกค้า ไม่ดูถูกลูกค้าด้วยการหัวเราะใส่ หารู้ไม่ว่าความประทับใจ จะทำให้มีรายได้เลี้ยงชีพจากการขายครับ

..ขอบคุณท่านที่ให้ความเชื่อถือ ถ้ามีโอกาสลงมือด้วยตนเอง อย่างน้อยก็เป็นทางเลือกหนึ่งในการตัดสินใจเลือกซื้อชุด AVR นะครับ.ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 05:19:30 pm โดย bkav »

ขอบคุณครับเสียงดีขึ้นมาก [ปลื่ม] [ปลื่ม]

...ดีใจด้วยครับ อย่างน้อยผมก็ช่วยได้ 2 ท่านล่ะ อิ อิ....

ออฟไลน์ koth_ph

• **
ตอนนี้ผมได้ Onkyo ht-s5400 มาใช้แล้วครับ ช่วยแนะนำการปรับค่าลำโพงให้หน่อยครับ เพราะมือใหม่หัดเล่น ห้องผมขนาด 2.5x4 ม.ครับ ตอนนี้ลองปรับโน่นนี้แล้วเบสยังไม่แน่นดังใจ เพราะผมดูหนังเกือบ 95% แต่ถามว่าเสียงโอบดีมั้ย สำหรับผมคิดว่ามันใช้ได้ดีที่เดียว ขาดเพียงความแน่นของเบสกับเซ็นเตอร์ที่เบาไปนิดเท่านั้นเอง ขอขอบคุณล่วงหน้า ณ โอกาสนี้ครับ

ออฟไลน์ koth_ph

• **
อีกเรื่อง รุ่น 5400 ม้นต้องอัปเฟิมแวร์มั้ยครับ ถ้าอัปเราต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ผมได้ Onkyo ht-s5400 มาใช้แล้วครับ ช่วยแนะนำการปรับค่าลำโพงให้หน่อยครับ เพราะมือใหม่หัดเล่น ห้องผมขนาด 2.5x4 ม.ครับ ตอนนี้ลองปรับโน่นนี้แล้วเบสยังไม่แน่นดังใจ เพราะผมดูหนังเกือบ 95% แต่ถามว่าเสียงโอบดีมั้ย สำหรับผมคิดว่ามันใช้ได้ดีที่เดียว ขาดเพียงความแน่นของเบสกับเซ็นเตอร์ที่เบาไปนิดเท่านั้นเอง ขอขอบคุณล่วงหน้า ณ โอกาสนี้ครับ

...ไม่ทราบว่าลำโพงเครื่องผ่านการเบิร์นครบ 100 ชั่วโมงหรือยัง ควรเปิดเพลงทิ้งไว้ ทำงานบ้านไปด้วย

...ถ้าผ่านการเบิร์นแล้ว เบสอยากให้แน่นขึ้น นอกจากปรับตู้ซับเข้ามุมห้องช่วยเพิ่มเสียงเบสแล้ว อีกทางเลือกคือเพิ่มซับ PSW110 ไม่เกินแปดพัน เล่นซับคู่ไปเลยกับ sub เดิมที่มีอยู่

...อยากให้เสียงพูดดีขึ้น เปลี่ยนคุ่หน้าเป็น Polk A1 หรือ A3 ให้เปิดเมนูจำลองเสียง Center เข้าช่วย ปรับ เมนู Level ของ Center มาที่ 0 db หรือทดลองเร่งไป + สุดๆ ดูว่าเสียงพูดเป็นอย่างไร เปิดหนังแล้วสังเกตการเปลี่ยนแปลงเสียง ส่วนการเปลี่ยนลำโพง Center เป็น Polk A4 ก็เป็นทางเลือกหนึ่ง

...สรุป คือ ลำโพง in the box จะให้เสียงดีระดับเบื้องต้น จะให้ได้เสียงดีสุดๆ ในระดับนี้ ต้องเปลี่ยนลำโพงทั้งเซทเลยครับ มีดีตรงที่ว่า AVR 160w / ch. กำลังขับใช้ได้ ลำโพงค่อยๆ เปลี่ยนปีละชิ้น สบายกระเป๋า ครับ.

...แนะนำทำความคุ้นเคยกับเครื่องของท่าน ด้วยการอ่านรีวิว ที่นี่ครับ

http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=457

...ส่วนการอัพเฟริมแวร์ ในเมื่อเฟริมแวร์เก่ายังใช้งานได้ดี ก็ไม่ควรไปยุ่งกับมัน เพราะเฟริมแวร์มาใหม่ มันยังไม่เสถียร เดี๋ยวจะพาเครื่องรวนเสียเปล่าๆ ครับ(พนักงานขายแนะนำผมมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:40:40 am โดย bkav »

ออฟไลน์ ToomAF

• *
ผมจดค่าที่คุณ bkav ลงใว้ไปให้ร้านนึงปรับฟังอยากฟังเสียงเพราะเขาตั้งแอมออนเกียวกับลำโพงpolkRTI3 เหมือนกัน ทางร้านขำกลิ้งเลยครับ  [ปาดเหงื่อ] [เศร้า] [ร้องไห้]
ถามว่าทำไมครับ เขาไม่ยอมบอกแต่หัวเราะจนท้องแข็งถามว่าไปเอามาจากไหน  [เขย่า]   [เขย่า][แทง] ผมงี้พูดไม่ออก อึ้งอย่างเดียว [ไม่พูด]

...ก็น่าขำซิครับ เพราะเค้าเจอวิธีการของท่าน ตั้งแต่เค้าเป็นพนักงานมาเป็นสิบๆ ปี ท่านเป็นคนแรกที่นำข้อมูลไปให้เค้าปรับ เค้าจึ่งเห็นเป็นของแปลก

...พนักงานเค้าไม่เคยคิดนอกกรอบ จึงไม่ได้ขึ้นเป็นผู้จัดการซักที หรือถ้าเป็นร้านค้าก็ไม่เจริญรุ่งเรืองซักที นั่งตบยุงรอลูกค้า อิ อิ.

...อีกอย่างหนึ่ง เครื่องที่เค้าเปิดโชว์ เค้าเซ็ทเครื่องดีที่สุดแล้ว(ตามความคิดของเค้า) อยู่ๆ ท่านจะให้เค้าปรับใหม่ นั่นหมายความว่าพอปรับเสร็จ ก็ต้องเปรียบเทียบ ในที่สุดก็ปรับคืนสภาพเดิม เสียงเวลาทำมาหากินของเค้าครับ.

...พนักงานขาย ขาดน้ำใจบริการ วันๆ ไม่คิดหวังขายสินค้า

..เหมือนพนักงานขายรถเบนซ์ เห็นอาเสี่ยแต่งตัวธรรมดา ลากรองเท้าแตะไปกะจะซื้อรถ เจอสายตาดูถูกว่าจะมีปัญญาซื้อรถเร้อ ไม่ต้อนรับ พูดจาแบบเสียไม่ได้ ในที่สุด เสี่ยไปซื้อเบนซ์อีกที่หนึ่ง ขับไปจอดหน้าบริษัทเบนซ์ ขอน้ำดื่มจากอ้ายหมอนั่น ฟรีซะเลย ไอ้หมอนั่นทำหน้ายังไงรู้ไม๊..

....ถ้าผมเป็นพนักงานขายจะปฏิบัติตามคำร้องขอของลูกค้า ไม่ดูถูกลูกค้าด้วยการหัวเราะใส่ หารู้ไม่ว่าความประทับใจ จะทำให้มีรายได้เลี้ยงชีพจากการขายครับ

..ขอบคุณท่านที่ให้ความเชื่อถือ ถ้ามีโอกาสลงมือด้วยตนเอง อย่างน้อยก็เป็นทางเลือกหนึ่งในการตัดสินใจเลือกซื้อชุด AVR นะครับ.ขอบคุณอีกครั้งครับ

คือ ว่า พี่คนที่ผมเอาไปให้แกปรับเนี่ย เขาเป็นคนที่ เชตอับบ้านลูกค้าด้วยคับ ผมไปรบกวรแกบ่อยรู้จักกันพอสมควรแกเลยกล้าหัวเราะผมครับ

แล้วแกก็ปรับให้ผมดู ทุกขั้นตอนครับ

แกบอกว่าไม่มีทางครับที่จะเอาค่ามั่วๆ มาปรับแล้วทำให้ดีได้ ถ้าฟังไม่เป็นคับ แล้วค่าที่ผมจดไป มัใช้ไมไ่ด้เลย  มั่วทุกอย่าง [ไม่พูด]

ออฟไลน์ golfphahon

• Edge LED TV member

คือ ว่า พี่คนที่ผมเอาไปให้แกปรับเนี่ย เขาเป็นคนที่ เชตอับบ้านลูกค้าด้วยคับ ผมไปรบกวรแกบ่อยรู้จักกันพอสมควรแกเลยกล้าหัวเราะผมครับ

แล้วแกก็ปรับให้ผมดู ทุกขั้นตอนครับ

แกบอกว่าไม่มีทางครับที่จะเอาค่ามั่วๆ มาปรับแล้วทำให้ดีได้ ถ้าฟังไม่เป็นคับ แล้วค่าที่ผมจดไป มัใช้ไมไ่ด้เลย  มั่วทุกอย่าง [ไม่พูด]
ผมว่ามันก็เป็นประโยช์นกับมือใหม่มากๆนะครับ เค้าไม่ได้ไปบังครับหรือว่าบอกว่าดีกว่าทุกๆคนที่เล่นเครื่องเสียงนี่ครับ ถ้าคุณเก่งจริงก็ปรับของคุณไปไม่มีใครว่าคุณนี่ครับ คนเค้ามีน้ำใจอย่าทำให้สังคมมันเสื่อมไปมากกว่านี้เลยครับ เพราะอย่างน้อยก็มีตั้ง2คนที่เค้าได้ประโยช์นนะครับ
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

...ขอบคุณครับ จริงๆ แล้วผมอยากให้เซียนที่ปรับเป็น หรือปรับแล้วเสียงดี มาแลกเปลี่ยนข้อมูล ระบุค่าต่างๆ ในเมนูมาให้พวกเราชาว THX มาลองปรับกันดู(ถึงแม้สภาพห้องของแต่ละท่านจะไม่เหมือนกัน) ของใครปรับแล้วเสียงดีขึ้น ก็รับไป อย่างน้อยมือใหม่เพิ่งซื้อมา  เมื่อมาตั้งค่าตามที่เราท่านให้ข้อมูล มือใหม่ก็จะได้ไม่เสียเวลาหรือใจร้อนอัพนั่นนี่ให้เสียตังค์

...สำหรับชุดของผมที่กล่าวมา แม้แต่จัดชุดเซียนก็บอกว่ามั่วแล้วครับ แต่เสียงที่ได้ครอบคลุมการฟังเพลงตั้งแต่แนวเพลงช้าๆ จนถึง Dance MV คอนเสริตเสียงตุ๊บๆ เสียงร้อง ดนตรีเหมือนฟังอยู่หน้าเวที มีแรงปะทะ

... แต่ถ้าเป็นเซียนเค้าปรับ จะจับแนวใดแนวหนึ่ง ส่วนมากจะเน้นภาพยนตร์ให้เสียงมิติที่ดี(ผมมักแนะนำมือใหม่เล่น Yamaha เพราะมีระบบ DSP) แต่สำหรับผมเน้นฟังเพลง คอนเสริต ส่วนการดูหนัง เสียงก็วิ่งได้ดี ปึกปัก ตูมตาม ควับเคี้ยว เพล้ง ซิปๆ มาครบ

...ดังนั้นถือว่าที่ผมให้ข้อมูล เป็นการตั้งค่าอย่างหยาบเบื้องต้น เป็นกำลังใจสำหรับมือใหม่ ซึ่งแรกๆ ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่ได้เสียงดีขึ้น(แบบมั่วก็ตาม) เมื่อมือใหม่เก่งกล้าขึ้น ก็ให้เริ่มศึกษาพัฒนาใช้แผ่น DVE เพื่อรับชมภาพยนตร์เป็นหลัก

...มือใหม่ไม่มีใครช่วย ผมพยายามจะเข้ามาช่วย จึงแนะนำให้ได้ตามความสามารถ คงไม่ว่ากันนะครับ...

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
แนวทางของท่าน bkav ดีมากเลยครับที่มาแบ่งปันข้อมูลกับเพื่อนๆครับผม

ส่วนตัวผมคิดว่า intelligent volume +12 นั้น ผมว่าเยอะไปครับ ไม่น่าเกิน +6 นะครับ
ตอน calibration นั้น ท่านได้ปรับ volume ขึ้นไปเท่าไหร่ครับ ผมแนะนำให้เปิดที่ +82 หรือ 0.00
แล้วแต่ว่าท่านเลือก volume แบบ บวก หรือ ติดลบ แล้วให้ calibration ทุกตัวที่ 75hz ยกเว้น sub ไปที่ 80hz ดูครับ

ส่วน EQ ผมไม่เปิดครับ เพราะอยากให้ธรรมชาติมากที่สุด

ผมปรับที่ Onkyo 717 อยู่ครับ 

.....ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองปรับดู ช่วยมาแนะนำกันแบบนี้ละครับ เป็นสิ่งที่พวกเราต้องการ บางอย่างผมก็ไม่รู้ เพิ่งซื้อมา 4 เดือนเอง คู่มือก็เป็นภาษามะกิด ลองผิดลองถูกอยู่เหมือนกันครับ.อิ อิ.