ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY  (อ่าน 335318 ครั้ง)

ออฟไลน์ gemini4013

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 10:18:30 am »
PixePlay Kuro 3D Smart Player เป็นไงบ้างครับท่าน หลังจากลองใช้แล้ว?

คือ ผมได้ไปลองเทสที่digilifeแล้ว ปรากฏว่ามันเล่น3Dกระตุกมากเลย แถมภาพ3Dไม่ซิงค์กันเลย

ทางร้าน(สาขาพันทิพย์)ให้คำตอบว่า ต่อให้เป็นHDplayerรุ่นใหญ่ๆก็กระตุก เรื่องภาพไม่ซิงค์กันเป็นที่FWของเครื่อง
ผมจึงชะลอการซื้อออกไป ที่ผมสนใจรุ่นนี้เพราะรีวิวของHDplayerthailandเพียวๆเลย

ที่บ้านผมใช้Egrean รุ่นเล็ก ก็ดู3Dได้ปกติ
ผมจึงไม่มั่นใจว่า มันเป็นที่ไฟล์หนังมันหนักเกินไป(ใหญ่เว่อร์ 50กิ๊ก) หรือตัวเครื่องมันรันไฟล์3Dไม่ไหวกันแน่(10กว่ากิ๊กก็กระตุก)
จึงทำให้หนังกระตุกแถมยังซิ้งค์ภาพไม่ดีมากๆด้วย

ขอบคุณครับ
เป็นไปไม่ได้ครับที่จะภาพกระตุกดังว่า ปัจจุบันขายไปหลายร้อยเครื่องแล้วยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ โดยเฉพาะไฟล์ SBS 10 กว่ากิ๊ก
ไม่ทราบว่าเทสกับพนักงานท่านใดครับ จะได้สอบถามว่าฮาร์ดดิสก์ที่นำมาเทสมีปัญหาหรือมีการตั้งค่าไม่ปกติรึเปล่า
ถ้าสะดวกรบกวนไปเทสที่สาขาฟอร์จูนอีกครั้งก็ได้นะครับเพราะผมตั้งค่าทุกอย่างไว้แล้วครับ

วันนั้นผมตั้งใจไปซื้อHDplayerอยู่แล้ว จึงได้ไปลองเทสที่ร้าน สาขาพันทิพย์ 2 รอบ
รอบแรกเป็นพนักงานวัยรุ่นๆ ได้นำUSBมาเสียบเทสเครื่อง
ผมสังเกตุว่า ภาพหนัง2Dมันกระตุกนิดๆ แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากตัวuSB
จึงได้สอบถามว่ามีไฟล์3Dให้ลองเทสหรือไม่ คำตอบคือ"ไม่มี"
ผมจึงยังไม่ซื้อ และไปเดินซื้อของITก่อน

หลังจากนั้น ผมกลับมาอีกรอบ มีพี่ผู้ชาย ใส่แว่น พูดจาดีๆ ให้ข้อมูลรู้เรื่อง กำลังอธิบายตัวเครื่องให้ลูกค้าอีกท่านนึงอยู่
ผมจึงเข้าไปสอบถาม ว่ามีไฟล์3Dให้ทดสอบไหม? รอบนี้ปรากฏว่ามี
แต่พี่ที่ใส่แว่นไม่ว่าง เพราะลงโปรแกรมให้ลูกค้าอีกท่านนึงอยู่

ผมจึงได้ไปเทสภายในร้าน กับพี่ผู้ชายมีอายุหน่อย
ปรากฏว่า ภาพไม่ซิงค์กันอย่างน่าเกลียดเลย และกระตุกมาก
ผมจึงได้สอบถามพนักงานร้าน(คนที่มีอายุหน่อย) ว่าเป็นที่อะไร?
จึงได้คำตอบว่า HDรุ่นใหญ่ๆก็เป็น กระตุกๆแบบนี้แหละ ภาพที่ไม่ซิงค์กันเป็นที่เฟิร์มแวร์
พนักงานยังเน้นย้ำด้วยว่า เครื่องนี้เหมาะจะเอามาดูIPTV YOUTUBE INTERNETมากกว่า

ผมก็งงว่าในREVIEWบอกว่าใช้งานได้ดีมาก แต่ทำไมไปที่หน้าร้านจึงเป็นแบบนั้น
ถึงได้มาสอบถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้งานจริง ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมเองก็สงสัยเหมือนกันครับเพราะตอนนี้ใข้ Q5II รุ่นแรกอยู่ ดูหนังภาพสู้ HD PLAYER R150 PRO ไม่ได้เลยครับ แต่รีวิวบอกว่าใช้ดีมาก [ร้องไห้]และตอนนี้ก็อยากได้ kuro แต่ก็ไม่มั่นใจว่าภาพจะออกมาอย่างไรครับเพราะไม่เชื่อรีวิวจริงๆครับ เพราะถ้าคุณภาพของภาพที่ได้เทียบเท่ากับ hd play โดยตรงก็จะได้ตัดสินใจซื้อสักที อยู่ต่างจังหวัดไม่รู้ว่าจะไปดูตัวจริงยังไง  ขอความคิดเห็นเพื่อนๆที่ใช้จริงเปรียบเทียบให้ทีครับ
อ้อนิดนึง ไม่ได้โจมตี Q5II นะครับอย่าเข้าใจผิดที่ว่าใช้ไม่ได้หมายถึงเทียบกับภาพ hd player โดยตรง แต่ใช้ iptv ดีมากครับ สะดวกดีใช้งานง่าย ภาพคมชัดปกติ [ปลื่ม] ที่ผมหมายถึงภาพจาก hdd mkv 720-1080p นะครับ [งง]

ออฟไลน์ mermanoid

• *
Re: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:10:00 am »
ตอนแรงเล็ง kuro ไว้ ไปร้าน HD แถวบ้าน ไม่มี มีแต่ mixi evo ยังไม่มีใครรีวิว(มีแต่รีวิวของ mixi เอง) แถมยังไม่ค่อยเห็นคนใช้นัก เลยมาหาข้อมูลในเวปต่อ เจออีกตัวคือ Himedia q10ii สเปคใกล้เคียงกัน ราคาแทบไม่ต่างกัน ดูอยู่หลายวันสุดท้ายตัดสินใจว่าจะไปสอย kuro เพราะมีรีวิวดี และราคาถูกสุด แต่สงสัยคงต้องชะลอการตัดสินใจไว้ก่อนละครับ ท่าจะไม่คุ้มอย่างที่คิด เก็บตังอีกหน่อย จัด A400 หรือไม่ก็รอ A410 เลยดีกว่ามั้ง อย่างน้อยก็คุ้นเคยเพราะผมใช้ A210 อยู่

พูดถึง ดิจิไลฟ์ พันธุ์ทิพย์ ผมยังฝังใจอยู่นะถึงจะนานหลายปีแล้วก็เถอะ ตอนนั้นผมไปหาซื้อ DTS decoder ผมเช็คสเปค กับราคาในเวปเรียบร้อยไปถึงหน้าร้าน ถามพนักงานบอกมีของ ถามราคา พนักงานบอกราคามาแพงกว่าหน้าเวป 100 นึง ผมก็เลยถามกลับไปว่า ไม่ใช่ราคาตามหน้าเวปเหรอ พนักงานหน้าตื่นเล็กน้อยก่อนพูดกับผมว่าดูเวปมาเหรอ ก็ราคาตามนั้นแหละ ผมอึ้งเลยนะ คือแบบเฮ้ย นี่ถ้าไม่ดูเวปมาก่อนก็โดนไปอีกร้อยนึงเลยดิเนี่ย แต่ก็ซื้อกลับมา 2 ตัว ฝากเพื่อนด้วย เพราะหาของยาก กลับมาเล่าให้เพื่อนที่ฝากซื้อฟัง มันยังเคืองเลย...

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:39:58 am »
ตอนแรงเล็ง kuro ไว้ ไปร้าน HD แถวบ้าน ไม่มี มีแต่ mixi evo ยังไม่มีใครรีวิว(มีแต่รีวิวของ mixi เอง) แถมยังไม่ค่อยเห็นคนใช้นัก เลยมาหาข้อมูลในเวปต่อ เจออีกตัวคือ Himedia q10ii สเปคใกล้เคียงกัน ราคาแทบไม่ต่างกัน ดูอยู่หลายวันสุดท้ายตัดสินใจว่าจะไปสอย kuro เพราะมีรีวิวดี และราคาถูกสุด แต่สงสัยคงต้องชะลอการตัดสินใจไว้ก่อนละครับ ท่าจะไม่คุ้มอย่างที่คิด เก็บตังอีกหน่อย จัด A400 หรือไม่ก็รอ A410 เลยดีกว่ามั้ง อย่างน้อยก็คุ้นเคยเพราะผมใช้ A210 อยู่

ถ้าคุณ mermanoid กำลังมองหาเครื่องเล่นหนังที่ให้ภาพและเสียงดีกว่าตัวที่ท่านมี Android Player ทุกรุ่นคงไม่ใช่คำตอบของท่านแน่นอนครับ ท่านน่าจะข้ามไปเล่น  A400 DUNEBASE 3D หรือ CENGRAND ที่ผมนำเข้ามาจะดีกว่าครับ ส่วน 3D Android Player ทั้งหลายน่าจะเหมาะสำหรับท่านที่ต้องการเครื่องที่ตอบสนองความต้องการหลายๆด้านในเครื่องเดียวมากกว่าครับ

ปล. A410 คาดว่าจะยังไม่นำเข้ามาครับเพราะราคาสูงกว่า A400 ไปไกลครับ

ออฟไลน์ ssmart

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:36:01 pm »
วันนี้ได้ลองทั้งวัน มั่วไป มั่วมา ตอนแรกไม่ถนัดเลยครับ andriod เพราะเดิมผมใช้ c200 อยู่ ทำความคุ้นเคยอยู่นาน

1. การเปลี่ยน sub, เสียง ทำได้ถูกใจมาก ไม่มีกระตุก เมื่อเทียบกับ c200
c200 เปลี่ยนแล้วบางทีไปเจอบางซับ เครื่อง hang ไปเลยครับ เสียง hi-def แบบ dts-master, true hd ออกมาได้ปกติ ไม่ติดขัด

2. ลองเล่น file blueray ที่มาเป็น folder ได้ไม่มีปัญหา แต่ไม่มีเมนู blueray เหมือน c200 (ชอบ c200 ตรงนี้แหละ)
เพราะบางที เล่น file พวก concert เราต้องการไปที่เพลงนั้นๆเลย

3. file ที่เป็น dvd ไม่รู้จัก แต่ถ้าเทียบกับ c200 แล้วเล่นได้

4. ฟังก์ชั่น update ปกหนัง ก็ ok (กว่าจะหาเจอว่าทำยังไง) แต่เหมือนยังมี bug (firmware 1.0.1)
update แล้วบางเรื่องไม่มา ต้องเข้าไป update ทีล่ะเรื่อง แต่พอออกมาทุกเรื่องหน้าปกเหมือนกันหมด '- -

5. function update detail ของหนัง ชอบมาก แต่ก็เหมือนยังมี bug คล้ายๆข้อ 4

6. คุณภาพของภาพเมื่อเทียบกับ c200 แล้ว ยังดูไม่ออก เพราะมีจอเดียว แต่ก็รู้สึกไม่ต่างกันมาก จากหนังเรื่องเดียวกัน

7. remote mouse air ตอนแรกยังไม่ชิน พอใช้ไปเรื่อยๆ รู้สึกว่า ok เลยทีเดียว แต่คนขายบอกว่า มันกินถ่าน

8. youtube version ล่าสุด ลงได้ไม่มีปัญหา มีทั้งภาพและเสียง

9. browser แสดงผลได้ ok แต่มันก็ไม่เหมือนเราดูจาก computer, tablet ซ่ะทีเดียว

10. เครื่องเปิด 4-5 ชม ก็ไม่ร้อนมาก ระบายความร้อนได้ดี

11. ลองเสียบ wireless mouse (ไปยืมเค้ามา) เครื่องไม่รู้จัก แต่เห็นที่ร้านเค้าเสียบแบบ mouse แบบมีสาย
เครื่องมันรู้จัก

12. อยากให้มี screen saver แต่หาไม่เจอ เพราะบางทีหยุดหนังไว้ ไปทำอย่างอื่น ไม่อยากให้จอค้างภาพเดิมนานๆ

13. ไม่มี function จำตำแหน่งเดิมของหนังที่เล่นค้างไว้ (ใน c200 มี) อาจเป็นเพราะผมยังหาไม่เจอ

14. ปิด เครื่องแล้วต้องมาตั้ง wallpaper ใหม่ มันไม่จำ

ข้อมูลการใช้งานล้วนๆแบบลองเอง ผิดพลาดยังไงขออภัย

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:47:02 pm »
http://pixeplay.com/pixeplay/update_thai_encode_20140310.zip

มาสรุปรายงานการใช้งาน KURO เล่นไฟล์หนังสองวันที่ผ่านมา  base on FW ตัวบนนะครับ
... ไม่ชอบเล่น 3D ที่บ้านไม่ใช้จอ3Dถ้าจะดูต้องไปหายืมจอเขาดู
... เล่นแต่ไฟล์ไฮเดฟนะครับ ทั้ง Fullrip และ MKV
... เล่นผ่าน VideoPlayer ของเครื่อง

การเล่นไฟล์
# MKV เล่นได้ดี เจอเรื่องเดียวไม่เล่นคือ Batman The Dark Knight (เป็นไฟล์ที่เก็บไว้นานพอควร)
# Fullrip แบบ .ISO เล่นได้ดี
# Fullrip แบบ BDMV ไม่เล่น
# 3D แบบ .ISO เล่นได้ดี
# 3D SBS แบบ BDMV ไม่เล่น
# 3D ภาพไม่ชิดจอซ้ายขวา
# ไม่มีปุ่ม subtitle และ audio ที่รีโมท เวลาจะเลือกเปลี่ยนซับหรือเสียง ต้องกดปุ่มเมนูที่รีโมทแล้วไปตามนั้น

การโชว์ปก
# โชว์ทุกไฟล์ที่เครื่องเล่นคือ MKV , Fullrip.ISO , 3D.ISO
# หารูปใหญ่ๆหน่อยตั้งชื่อว่า folder นามสกุล .jpg ใส่ไว้ใน Folder หนัง
# ทุก Folder หนัง ใส่รวมไว้ใน Folder หลัก ชื่อ Movie
# กดเลือก Movie ที่หน้าจอ รอแป๊บนึงปกก็ขึ้นแบบ Thumbnail หลายๆหน้า หน้าละสิบปกเรื่อง

คุณภาพของภาพและเสียง

# เสียงออกครบทั้ง DTS DOLBY DTSHDMA DOLBYTRUEHD
# ขึ้นกับความชอบและความพอใจของแต่ละคน

คำแนะนำ
# แต่ละคนก็เหมาะกับแต่ละเครื่อง เช่นเดียวกัน แต่ละเครื่องก็เหมาะกับแต่ละคน เลือกเครื่องที่เหมาะกับการใช้งานของเราเป็นหลัก  :)

ออฟไลน์ toptoro

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:51:47 pm »
อัพเดท firmware Thai ตัวใหม่ แล้วแสดงผล Thai Subtitle ได้ดีมากครับ ยกเว้นใช้ font effect ที่เป็น stroke ยังมีปัญหา เพราะสระและวรรณยุกต์ แสดงผลในบรรทัดเดียวกันหมดครับ

อยากให้การแสดงผล Subtitle กำหนดสีขอบได้ด้วยจะดีมากครับ ตัวอักษรจะได้ดูเด่น อ่านง่ายเหมือน กับเครื่องเล่นตัวเก่า EGreat EG-R1B ที่เคยใช้อยู่

ผมยังทำให้เล่นไฟล์ DVD ISO ไม่ได้เลยครับ มีใครทำได้บ้างครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ?  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 10:57:28 pm »
อัพเดท firmware Thai ตัวใหม่ แล้วแสดงผล Thai Subtitle ได้ดีมากครับ ยกเว้นใช้ font effect ที่เป็น stroke ยังมีปัญหา เพราะสระและวรรณยุกต์ แสดงผลในบรรทัดเดียวกันหมดครับ

อยากให้การแสดงผล Subtitle กำหนดสีขอบได้ด้วยจะดีมากครับ ตัวอักษรจะได้ดูเด่น อ่านง่ายเหมือน กับเครื่องเล่นตัวเก่า EGreat EG-R1B ที่เคยใช้อยู่

ผมยังทำให้เล่นไฟล์ DVD ISO ไม่ได้เลยครับ มีใครทำได้บ้างครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ?  [ปลื่ม]
Egreat R1B นี่รุ่นแรกๆที่ผมนำมาขายตั้งแต่ที่ thaidvd เลยนะครับ  [ปลื่ม]
ปกติไฟล์ *.iso จะเล่นได้ทันทีนะครับ

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:01:52 pm »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 11:31:22 am โดย suvej »

ออฟไลน์ sayplay

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:17:59 am »
ถามผู้รู้หน่อยค่ะ ดู xmbc ผ่าน pixeplay แต่มันชอบขึ้น error: script failed addon.py วิธีแก้ต้อง uninstall แล้วก็ install xmbc เข้ามาใหม่ แต่อยากรู้ว่ามีวิธีแก้วิธีอื่นมั้ยคะ จะเป็นเกือบทุกครั้งที่ไฟดับ หรือเปลี่ยนจากใช้ LAN เป็น WIFI หรือจาก WIFI เป็น LAN หรือยกไปใช้อีกห้องนึงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 01:19:55 pm »
สงสัยอย่างนึงครับ

firmware

http://pixeplay.com/pixeplay/update_thai_encode_20140310.zip

http://pixeplay.com/kuro/downloads/update.zip

มันตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือตัวล่าง ไม่ support ภาษาไทย

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:20:54 pm »
สงสัยอย่างนึงครับ

firmware

http://pixeplay.com/kuro/downloads/update.zip

มันตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือตัวล่าง ไม่ support ภาษาไทย
ตัวล่างยังไม่ support ภาษาไทยครับ

ออฟไลน์ JPSz

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:29:05 pm »
เพิ่งซื้อมาเล่นได้ 2 วันครับ ... พอดีว่าอยากลองของเลยซื้อ HDD 4TB มาใช้
- พบว่าสามารถใช้ HDD ที่ format จาก Windows มาได้ปกติ เห็นเต็ม 4TB ครับ เล่นไฟล์ได้ปกติ
- แต่มีปัญหาเมื่อต่อ KURO กับ PC (ให้ KURO เป็นเหมือน HDD device) PC-Windows7 จะเห็น KURO เหมือน HDD ใหม่ที่ยังไม่ได้ format คือ Windows7 จะถามว่าจะ initial ใหม่มั้ย แล้วก็จะ format ให้
- หลัง format PC จะเห็น KURO เป็น HDD 4TB ปกติ copy ไฟล์ใส่ได้ ... แต่เมื่อถอดออกจาก PC เพื่อจะให้ KURO เล่นไฟล์หนัง KURO ไม่สามารถเห็น HDD ที่อยู่ภายในได้ -__-"

สรุปปัญหาคือ device driver ผั่งที่ทำตัวเป็น HDD device ทำงานไม่สอดคล้องกับการเป็น Host สำหรับ HDD มากกว่า 2 TB น้ะครับ ...
ถ้าเพื่อนๆ คนไหนใช้ 4TB ได้ รบกวนแจ้งด้วยครับ อยากทราบว่าทำยังไง
หรือถ้าใครมีทางแนะนำไปทาง PixePlay ช่วยแนะนำด้วยครับ

JPSz

ปล. เบื้องต้นที่บ้านมี HDD เก่าที่เล็กกว่า 2TB อยู่ เดี๋ยวเอามาใช้แทนไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 11:31:30 pm โดย JPSz »

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 11:29:52 pm »
รบกวนอีกเรื่องครับ เรื่องการปิดเครื่องหลังจากนั่งไล่อ่านในกระทู้ ที่บอก กดปุ่ม power ค้าง 10 วินาที บางกระทู้ก็บอก 2 วินาที

1. กดค้างเกิน 10 วินาที ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

2. กดค้างไว้เกิน 10 วิ แล้วปล่อย พัดลมยังหมุนอยู่ ไม่เหมือนที่บอก แต่หน้าจอทีวีดับไปแล้ว

ก็เลยยังงงๆอยู่ เพราะเปิดมา wallpaper หาย เพราะไม่รู้ปิดถูกเปล่า

ออฟไลน์ AVeXe

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:03:40 am »
พัดลมไม่หยุดเหมือนกันครับ สงสัยว่าปัญหามาจากที่ fw ตัวใหม่ที่อ่านซับไทย srt

ปัญการเล่นซับประเภท idx หรือ pgs ก็มีหลายอย่าง
ซับ idx ตำแหน่งซับอยู่ในตำแหน่งไม่ถูกต้อง มันจะดึงมาชิดขอบล่างหมด ซับบาง line ค้าง บาง line โผล่มาแว๊บเดียว
ซับ pgs ใน mkv ก็แสดงผลไม่ถูกต้อง ดูได้ไม่กี่ประโยคก็หดเหลือตัวเล็กไปอยู่ที่มุมจอ ต้องกดเร่งไปข้างหน้า ดูไปได้อีกไม่กี่ประโยคก็เป็นเหมือนเดิม
ทั้งหมดนี้ถ้าเล่นโดยแอพอื่นๆหรือเล่นใน hdplayer จะไม่มีปัญหา

นอกจากนี้ยังไม่มีตัวเลือกให้ปรับตำแหน่งความสูงต่ำของ ซับประเภท text ทุกชนิดจะถูกจัดให้ชิดขอบล่างหมด ซึ่งมันต่ำเกินไป

คุณภาพของภาพและเสียงถือว่าผ่าน แต่เรื่องซับไตเติ้ลมีปัญหาเยอะครับ ใครเน้นเล่นหนังก็ต้องพิจารณาดีๆก่อนครับ

ออฟไลน์ Chilliz

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:06:26 am »
กะว่าจะซื้อยู่เหมือนกันแต่เห็นแบบนี้แล่วคงจะต้อง รอดูก่อนแล้วละ

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:09:43 am »
@ท่าน JPSz
ปัญหาใช้ HDD ใหญ่กว่า 2TB อาจต้องแก้ไขโดยการแบ่งพาร์ติชั่นให้น้อยกว่า/ไม่เกิน 2TB ครับ ผมใช้ Popcorn A200 อยู่ก็มีปัญหากับ HDD Ext. 3TB ผมเช่นกัน ผมแก้โดยการแบ่งพาร์ติชั่นเป็น 1800GB+993GB ครับ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 09:10:13 am โดย noom9888 »

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 01:51:04 pm »
พัดลมไม่หยุดเหมือนกันครับ สงสัยว่าปัญหามาจากที่ fw ตัวใหม่ที่อ่านซับไทย srt

ปัญการเล่นซับประเภท idx หรือ pgs ก็มีหลายอย่าง
ซับ idx ตำแหน่งซับอยู่ในตำแหน่งไม่ถูกต้อง มันจะดึงมาชิดขอบล่างหมด ซับบาง line ค้าง บาง line โผล่มาแว๊บเดียว
ซับ pgs ใน mkv ก็แสดงผลไม่ถูกต้อง ดูได้ไม่กี่ประโยคก็หดเหลือตัวเล็กไปอยู่ที่มุมจอ ต้องกดเร่งไปข้างหน้า ดูไปได้อีกไม่กี่ประโยคก็เป็นเหมือนเดิม
ทั้งหมดนี้ถ้าเล่นโดยแอพอื่นๆหรือเล่นใน hdplayer จะไม่มีปัญหา

นอกจากนี้ยังไม่มีตัวเลือกให้ปรับตำแหน่งความสูงต่ำของ ซับประเภท text ทุกชนิดจะถูกจัดให้ชิดขอบล่างหมด ซึ่งมันต่ำเกินไป

คุณภาพของภาพและเสียงถือว่าผ่าน แต่เรื่องซับไตเติ้ลมีปัญหาเยอะครับ ใครเน้นเล่นหนังก็ต้องพิจารณาดีๆก่อนครับ
ผมใช้งานดูยังไม่เคยเจออาการดังว่าเลยนะครับ ไม่ทราบท่านดูเรื่องอะไรครับ หรือว่าก่อนท่านดูหนังท่านใช้งานแอพอะไรบ้างรึเปล่าครับ
เครื่องที่ผมใช้งานอยู่ลงแอพไม่กี่ตัวครับ TVThailand Youtube Plex แค่นี้ครับ
ด้านล่างนี้เป็นตำแหน่งซับแบบ TEXT ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 01:52:33 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ chanukung

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:57:50 pm »
ใครเคยลองเล่น video 4k บ้างครับ ผมลองโหลดมาจาก Youtube แล้วแต่พอเล่นมีแต่เสียง ไม่มีภาพครับ แล้วการ์ตูนบ้างเรื่องที่โหลดมาก็ดูไม่ได้ครับ Brave10-01(BD 10-bit 1920x1080 x264 FLAC) มีแต่เสียงกับซับ ไม่มีภาพ