ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1260891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Powertoy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1098 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:22:19 am »
สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
คือผมเพิ่งถอย 32PFL5605/67 มา เพราะเห็นว่าราคามันตกไปเยอะครับ ตอนแรกก็ลังเลเรื่องดีไซน์ แต่ในที่สุดก็เอามาจนได้
เจอปัญหาหลายๆอย่างครับ  ผมดูผ่าน True Visions แบบเคเบิ้ล ดิจิตอลครับ เป็นกล่องแท้

อยากสอบถามดังนี้ครับ

1.รู้สึกภาพมันลอยๆ ไม่คม ยิ่งถ้าดูช่อง 3 5 7 9 ถ้าหน้าคนที่อยู่ไกลออกไปหน่อยจะเบลอ  คนที่อยู่ใกล้ก็สว่างเวอร์ๆ ไม่มีมิติ
2.ทำไมดูแล้วรู้สึกว่า ดาราจะขาสั้นๆอวบๆกันทุกคนเลย  ต้องปรับยังไงครับ
3.ใครมีสูตรปรับ แล้วออกมาสวยๆก็ขอด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Contrast 100
Brightness 60
Colour 80
Sharpless 5
Noise re   ปิด
นอกนั้ันตามเดิม

ออฟไลน์ MHA

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1099 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 02:19:12 pm »
ขอสอบถามนะครับ

ไม่ทราบมีใครใช้ตัว 6605 แล้วมีอาการเสียงสะดุดเป็นช่วงๆมั่งไหมครับ

โดยเฉพาะตอนต่อกับ ps3 บางเกมเสียงจะสะดุดบ่อยมาก บางเกมก็สะดุดเป็นบางที

ส่วนเวลาต่อกับ hdplayer เวลาดูหนังอยู่แล้วกดข้ามบ่อยๆ เสียงก็จะมีอาการสะดุดคับ

ลองเอาไปต่อกับทีวีตัวอื่นก็ไม่มีอาการใดๆนะครับ

อาการอย่างนี้ผิดปกติและควรส่งเคลมรึเปล่าครับ

หรือผมปรับอะไรผิดรึเปล่าครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ของผม 6605 ก็มีอาการเสียงสะดุด และมีเสียงดังคลิ๊ก บ่อยๆเวลาเล่นหนังผ่าน HDMI Port ผมเพิ่ง Up Firmware ตัวใหม่ไปปัญหาดังกล่าวหายไปครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ

http://www.philips.co.th/c/televisions/6000-led-series-102-cm-40-inch-full-hd-1080p-40pfl6605_98/prd/;jsessionid=2738305A8F06A63E788618B71580120C.app101-drp1?t=support

ออฟไลน์ toolsitem

• *
« ตอบกลับ #1100 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 04:25:35 pm »
อยากได้บางๆๆๆๆ

ออฟไลน์ freakz

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1101 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 05:55:53 pm »
Firmware ใหม่ 6605 ครับ

ขอบคุณ คุณ MHA ที่มา post ไว้ ทำให้ผมสงสัยและเข้าไปดู
เพราะผมเข้าใจว่าจากที่ผม update ตัวเดือน 7 ปี 2011
ตัวนี้ Q5521_0.140.37.0 (Date published: 2011-07-21) ไปแล้ว
จะไม่มีการพัฒนาต่อแล้วครับ

บันทึก update

Q5521_0.140.46.0 (Date published: 2011-12-23)
• Metallic sound can be heard via HDMI connection.
• No HD+ services present anymore after provider driven software upgrade is done.
• The movie stops by itself when you play a rented movie from an online video store.
• TV has clicking sound while watching a connected device via HDMI connection.
Q5521_0.140.44.0 (Date published: 2011-12-12)
• Intermittent sound lost and picture lost while watching analog channels.
• Intermittent sound lost or sudden volume change on the DIGITAL AUDIO OUT (S/PDIF) connection.
• Intermittent sound lost through certain set-up box connected via HDMI.
• Unable to play video files via DLNA connection.
• Picture freeze while watching HD channels.

ตามบันทึกน่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงที่ท่านอื่นมีปัญหา post ถามไว้นะครับ ลองดูครับ

http://www.philips.co.th/c/televisions/6000-led-series-102-cm-40-inch-full-hd-1080p-40pfl6605_98/prd/;jsessionid=2738305A8F06A63E788618B71580120C.app101-drp1?t=support
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 05:58:00 pm โดย freakz »
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Player : DUNE HD Base 3.0
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)
Filter : ... Power Port 8
HDTV : SUPERNET HD WiFi
HTiB : SS-BD WiFi

ออฟไลน์ kenny_sit

• *
« ตอบกลับ #1102 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:48:55 am »
   ยืนยันกับท่านกระทู้ด้านบนครับ FW : 0.140.46.0 แก้ปัญหาเสียง
เวลาเปิด Bluray ผ่าน HDMI แล้วเสียงสะดุด ดัง ติ๊กๆๆ ตลอดเรื่องหายชัวร์ครับ

ผมได้ Philips 40PFL9705 กับ Bluray Philips 5200 เมื่อ 24/12/54
กลับมาบ้านพบ 2 ปัญหา คือ

1. เสียงดังติ๊กๆๆ เวลาเปิด Bluray ตลอดเรื่อง (up firmware tv ใหม่หายแล้ว)
2. เสียงจี่ดังหลัง tv ค่อนข้างดังเวลาปรับเปลี่ยนโหมดแสงไปมา เช่น Vivid กับ Personal

อีก 2 วันโทรไปศูนย์ Philips พอตรวจดูบัตรรับประกันดันหมดอายุไปแล้ว 24 กย. 54 ซะงั้น
แต่ผมพึ่งซื้อมาได้ไม่ถึง 7 วันเลย เป็นตัวลดราคา ทางศูนย์เลยขอตรวจสอบบิลที่ซื้อมา

จากนั้นเขาก็แจ้งว่าวันถัดไปจะส่งช่างเข้ามาดู แล้วเอาเครื่องกลับไปซ่อม

พอช่างมาถึง ก็ตรวจสอบพบปัญหาจริงทั้ง 2 ข้อ แต่ผมอยู่ชั้น 5 ไม่มีลิฟท์
ช่างเลยบอกว่าจะกลับไปเบิกอะไหล่แล้วจะแจ้งกลับอีกครั้ง

หยุดปีใหม่เที่ยวยาวไป.....

หลังกลับมา ทางศูนย์โทรมาว่า มี FW ตัวใหม่ออกมา ก็ตัวด้านบนนี่แหละ
(ผมเห็นตั้งแต่เดือน ธค. แล้ว แต่ในเว็บดันไม่มีให้โหลด พึ่งมาปล่อยวันที่ 3/1/55)
หลังโหลดมาแล้วก็แก้ปัญหาข้อ 1. ได้จริง (ทางศูนย์ก็โทรเช็คตลอดว่าหายหรือไม่)

วันเสาร์ที่ 14/1/55 ช่างนัดเข้ามาเปลี่ยนบอร์ดเล็กๆหลังเครื่อง tv

ต่อด้านล่างครับ....

ออฟไลน์ kenny_sit

• *
« ตอบกลับ #1103 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:11:13 am »
ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 5 นาทีเสร็จ (ช่างบอกเป็นแผงควบคุมหลอด LCD LED)

หลังทดสอบ อาการตามข้อ 1. เสียงจี่หลังเครื่องก็หายไป แม้จะเอาหูแนบฟังก็ไม่มีเสียง

ก่อนช่างกลับก็ให้ใบเปลี่ยนอะไหล่เก็บเป็นหลักฐาน....

สรุป...
1. ตอนแรกก่อนซื้อเข้ามาอ่านในบอร์ดมา 6 เดือนเศษ กลัวเรื่องหลังการขาย Philips มากมาย
แต่เมื่อเจอของจริง ก็เห็นว่าบริการเขาดีจริงๆนี่ครับ (ไม่ได้เชียร์ เพราะผมเป็นผู้ซื้อ)

2. นึกว่าซวยเรื่องซื้อของมาไม่ได้เช็คประกันดันหมดอายุ (แต่ศูนย์แจ้งว่าดูตามบิล ประกันต่อจากบิลอีก 1 ปี)
กรุณาเก็บใบเสร็จให้ดีนะครับ (พอดีผมผ่อนบัตรเลยเก็บหลักฐานไว้อย่างดี)

3. 40pfl9705 ราคาเต็มตอนออกใหม่ 8 หมื่นกว่า ซื้อมา 39,900 อาจมีปัญหาบ้าง(ผมก็เป็นช่างอิเล็คมาบ้าง) เสียงจี่ไม่ใช่น่ารำคาญอย่างเดียว
ใช้ไปนานๆ อุปกรณ์ชิ้นนั้นจะเสียหายก่อน บางคนอาจมองว่าซื้อของมาใหม่ก็ซ่อมแล้วจะดีหรือ ทำใจสบายๆครับ ในโรงงานอิเล็คทรอนิกส์มีเรื่องแบบนี้
ให้คอยเปลี่ยนคอยซ่อมกันอยู่ตลอด (จากประสบการณ์) แค่ศูนย์เอาใจใส่ลูกค้า ตรงไปตรงมา ก็สบายใจได้ครับ...

ให้คะแนนการบริการของ Philips 90% เลยครับ...(ความเห็นส่วนตัว)
อีก 10% หักไว้ เบิกของนาน (และเข้าใจเอาเองว่า Philips ผลักภาระมาให้ผู้ซื้อ...ที่เหลือท่านคงเข้าใจนะ)

กับของราคาถูกกว่าครึ่ง ได้แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ.....

[yes]

(3d ลอยสู้ LG ไม่ได้เลยจริงๆๆ....) [ร้องไห้]

ออฟไลน์ havox

• *
« ตอบกลับ #1104 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:30:18 am »
   สวัสดีครับ ขอรบกวนถามเพื่อนๆสมาชิกเรื่องการเชื่อมต่อ Port HDMI ครับ คือเมื่อวานนี้ ผมเชื่อมต่อ PS3 เข้ากับทีวีครับ (LED Phillip รุ่น 32PFL5605/67 ครับ) ผ่านทาง Port HDMI ครับ  แต่พบปัญหาคือสัญญาณหายไปเป็นบางช่วงครับ (จอฟ้า ขึ้นข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ หรือ ไม่รองรับวีดีโอนี้ ครับ) ผมเลยแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการปิดทีวีแล้วเปิดใหม่ครับปรากฏว่า... ทีวีก็แสดงผลได้ตามปกติครับ แต่ซักพักก็กลับมาเป็นใหม่ ตรงนี้เลยขอสอบถามเพื่อนๆ สมาชิกเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
     1. ปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจากสาย HDMI หรือไม่ครับ พอดีเป็นสายที่แถมมากับเครื่องเล่น DVD ครับ เลยเอามาใช้ร่วมกันไปเลย ใช้งานสายนี้ประมาณ 2 ปีแล้วครับ
     2. เคยได้ยินมาว่า Port HDMI ไม่ควรถอดเข้าๆออกๆ บ่อย จริงหรือไม่ครับ เลยสงสัยว่า “บ่อย” นี่ ต้องประมาณไหนครับ ทางที่ดี ผมควรจะซื้อสายเพิ่มอีกสายนึงไปเลยแล้วใช้แยกกันดีหรือไม่ครับ
     3. ถ้า Port HDMI ถอดเข้าๆออกๆ บ่อยๆ แล้วจะเกิดปัญหาจริง จะเกิดปัญหาขึ้นที่ Port HDMI ของ TV หรือ ที่เครื่อง PS3 ได้มากกว่ากันครับ หรือ เท่าๆกัน และจะเป็นใน case ประมาณว่า รู port จะหลวม-สัญญาณไม่เข้า รึเปล่าครับ
      ถามยาวไปนิดนึงนะครับ ขอรบกวนเพื่อนๆด้วยครับผม ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ MyPoint

• **
« ตอบกลับ #1105 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 02:15:01 am »
phlilips 32pfl5605
ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ
หาได้ที่ไหน คุณภาพเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1106 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 07:03:23 pm »
   สวัสดีครับ ขอรบกวนถามเพื่อนๆสมาชิกเรื่องการเชื่อมต่อ Port HDMI ครับ คือเมื่อวานนี้ ผมเชื่อมต่อ PS3 เข้ากับทีวีครับ (LED Phillip รุ่น 32PFL5605/67 ครับ) ผ่านทาง Port HDMI ครับ  แต่พบปัญหาคือสัญญาณหายไปเป็นบางช่วงครับ (จอฟ้า ขึ้นข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ หรือ ไม่รองรับวีดีโอนี้ ครับ) ผมเลยแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการปิดทีวีแล้วเปิดใหม่ครับปรากฏว่า... ทีวีก็แสดงผลได้ตามปกติครับ แต่ซักพักก็กลับมาเป็นใหม่ ตรงนี้เลยขอสอบถามเพื่อนๆ สมาชิกเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
     1. ปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจากสาย HDMI หรือไม่ครับ พอดีเป็นสายที่แถมมากับเครื่องเล่น DVD ครับ เลยเอามาใช้ร่วมกันไปเลย ใช้งานสายนี้ประมาณ 2 ปีแล้วครับ
     2. เคยได้ยินมาว่า Port HDMI ไม่ควรถอดเข้าๆออกๆ บ่อย จริงหรือไม่ครับ เลยสงสัยว่า “บ่อย” นี่ ต้องประมาณไหนครับ ทางที่ดี ผมควรจะซื้อสายเพิ่มอีกสายนึงไปเลยแล้วใช้แยกกันดีหรือไม่ครับ
     3. ถ้า Port HDMI ถอดเข้าๆออกๆ บ่อยๆ แล้วจะเกิดปัญหาจริง จะเกิดปัญหาขึ้นที่ Port HDMI ของ TV หรือ ที่เครื่อง PS3 ได้มากกว่ากันครับ หรือ เท่าๆกัน และจะเป็นใน case ประมาณว่า รู port จะหลวม-สัญญาณไม่เข้า รึเปล่าครับ
      ถามยาวไปนิดนึงนะครับ ขอรบกวนเพื่อนๆด้วยครับผม ขอบคุณมากๆครับ

ลองยืมสาย HDMI มาเปลี่ยนก่อนครับ สายแถมบางครั้งขาดในก็มีครับ ของผมพังไป 2 เส้นแล้วครับ

ออฟไลน์ kuppaka

• *
« ตอบกลับ #1107 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:21:39 pm »

ขอรบกวน ชาว  Philips  ช่วยแนะนำ หน่อยคร๊าบบบบ    ในกระทู้นีัอ่ะคับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=19550.0

ออฟไลน์ slideaway

• *
« ตอบกลับ #1108 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 08:40:10 am »
ขอบคุณมากนะครับเรื่องการอัพfirmware

แล้วแ้ราสามารถอัพfirmwareตัวล่าสุดโดยข้ามตัวก่อนหน้านี้เลยได้ใช่ไหมคับ

พอดีดูเวอชั่นfirmwareที่เครื่องผมแล้วเป็นตัวเก่ามากเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 08:40:48 am โดย slideaway »

ออฟไลน์ kuppaka

• *
« ตอบกลับ #1109 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:50:02 pm »

สวัสดีครับ  ..   เป็นสมาชิกใหม่ ชาว Philips

มีเรื่อง .. รบกวนถาม พี่ๆ น้องๆ  ดังนี้ครับ 

.
.

ระบบ  DIGITAL NICAM  ของช่อง  Thai PBS  ...    ช่วง สารคดี ช่อง Thai PBS  สักช่วง 6 โมงเย็น หรือ 6.30 pm  เนี่ยแหละ  ( ที่วันนี้ มีเรื่องเพนกวิ้น )

ช่วงนี้ เค้าบรรยายเป็นภาษาอังกฤษ 

หรือว่า ...   มันแพร่ภาพ เป็นระบบ 2 ภาษา  แล้ว ผมไม่ได้เลือกภาษาไทยหว่า

.
.

พอดี เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ lcd tv   แล้วผม พยายาม  กดปุ่มที่ รีโมท เพื่อเลือกเปลี่ยน เป็นบรรยายภาษาไทย  / แต่มันเลือกไม่ได้อ่ะครับ  ไม่มีให้เลือก

แต่พอเป็นช่อง 3  กดที่รีโมท ดันมีให้เลือกภาษาที่ 1 / 2   ทั้งที่ เป็นรายการไทยปกติ 

ผมเลย งงๆ ว่า   หรือช่วงๆ นี้ เค้าบรรยาย เฉพาะ ภาษาอังกฤษหว่า  หรือผม เข้าไปเลือกโหมด ภาษาไทยไม่ได้เอง

.
.

เวลาเลือกระบบภาษา  กดที่ ปุ่มที่เหลืองที่ รีโมท ( Dual I-II ) ถูกไหมครับ   หรือต้อง Set อะไรเพิ่มเติมไหมครับ

เวลา SET  ช่อง ..   ที่ระบบเสียง  มันจะมีให้เลือก   BG / AUTO / DK

ตรงนี้ ต้องเลือกอะไรครับ   ไม่ว่าเลือกอะไร  มันก็ไม่บรรยายไทยสักที  ><"

.
.
.

ออฟไลน์ AiGang

• *
« ตอบกลับ #1110 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:03:34 pm »
จะซื้อ TV ใหม่ซักเครื่องกำลังหาข้อมูลครับ วันนี้พนักงาน PWB แนะนำรุ่น 32" 5605 เป็น full hd เลยเกิดสนใจขึ้นมา

อยากทราบว่า ราคา 16,200 บาท (ประกันเพิ่ม 3 ปี) ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ? หรือมีรุ่นอื่นที่ดีกว่าครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 11:16:26 pm โดย AiGang »

ออฟไลน์ after you

• *
« ตอบกลับ #1111 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:53:23 pm »
ถามคนที่ใช้ 5605/67 ครับ
ผมใช้ต่อกับกล่องทรูของแท้
เวลาเปิดเครื่อง นานมากกว่าหน้าจอจะมีภาพ
แล้วเวลาเปลี่ยนช่องจากรีโมทของทรู หน้าจอจะมืดก่อน มีแต่เสียง แป๊บนึงภาพจะตามมา

ปัญหาพวกนี้มันแก้ไขได้มั้ยครับ
เครื่องที่บ้านผิดปกติเอง หรือว่ามันเป็นปกติธรรมดาของรุ่นนี้

แล้วถ้าเข้าไปอัพเดทเฟิร์มแวร์ มันจะดีขึ้นมั้ยครับ

• **
« ตอบกลับ #1112 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:55:43 am »
ขอบคุณมากนะครับเรื่องการอัพfirmware

แล้วแ้ราสามารถอัพfirmwareตัวล่าสุดโดยข้ามตัวก่อนหน้านี้เลยได้ใช่ไหมคับ

พอดีดูเวอชั่นfirmwareที่เครื่องผมแล้วเป็นตัวเก่ามากเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

อัพข้ามได้เลยครับ
TV : Philip PFL6605 FULL LED+Ambilight
Cable :([^_^] : HD24pc ,AC14, AC14-SE, LeGO-L70530MK II, ESOTERIC USA ED2 Optic, IXOS Analogaudio, Philips PXT1000, HDMI-LCDTV, [^_^] Formular 2 , AQ Forest)

• **
« ตอบกลับ #1113 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:09:29 am »
จะซื้อ TV ใหม่ซักเครื่องกำลังหาข้อมูลครับ วันนี้พนักงาน PWB แนะนำรุ่น 32" 5605 เป็น full hd เลยเกิดสนใจขึ้นมา

อยากทราบว่า ราคา 16,200 บาท (ประกันเพิ่ม 3 ปี) ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ? หรือมีรุ่นอื่นที่ดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

เมื่อปีที่แล้ว เพื่อนผมซื้อ 20k ประกันแค่ปีเดียว

ลูกเล่น หรือช่องเชื่อมต่อไม่เยอะ แต่ จุดเด่นคือจะมีระบบ motion แบบปรับระดับได้ HD Natural motion+ เป็น 100hz +Full led + full hd
ถ้าเป็น lcd led 32 นิ้วรุ่นใหม่ ราคาไกล้เคียงหรือต่ำกว่ากันจะไม่เป็น 100hz และไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ แต่รุ่นใหม่ bit สีอาจได้ดีกว่า
ถ้าพื้นที่จำกัดกำลังมองหาทีวีขนาด 32 นิ้ว แล้วไม่เกินงบผมว่าก็ยัง ok อยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #1114 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 02:54:47 pm »
ขอบคุณมากครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #1115 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:52:47 pm »
ช่วยแนะนำ HD Box ที่ใช้กับ Philips 32" 32PFL5605 ให้ผมหน่อยครับ  ;)

อีกเรื่อง..กำลังคิดว่าจะทำยังไงให้สามารถใช้ Dreambox HD ที่คอนโดได้ครับผม

ตอนนี้ติด True โดยจานรับสัญญาณที่ชั้นดาดฟ้าเป็นจานแดงครับ

ถ้ายกเลิก True แล้วเอา Dreambox HD รุ่นไหนซักรุ่นมาใส่แทนจะสามารถรับสัญญาณ HD ได้มั้ยครับ?