ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1260534 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanesro

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:56:50 pm »
ผมใช้ LCD 42นิ้ว ของ Philips อยุ่คับ  (42PFL3403s/97)

อยู่ๆเมื่อวาน Port Hdmi2 เกิดดับเสียเฉยๆเลย เสียบแล้วไม่เข้าหรือขึ้นเหมือนปกติเลย
ลองเอาสายมาสลับเปลี่ยนดู จากของ port hdmi1 มาเสียบของช่อง port HDMI2 ปรากฎว่า ดับเหมือนเดิม
ลองเสียบกับ เครื่องเล่น DVD หรือ PC ดูก็แล้ว จากเดิมเคยใช้ได้ Port นี้กลับดับสนิทคับ

ต้องส่งซ่อมที่ไหนดีคับ / ส่งซ่อมที นานไหม / ค่าใช้จ่ายแพงรึป่าว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=21395.0

ออฟไลน์ klpolkka

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1135 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:04:28 pm »
 [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [เหม่อ] [เหม่อ] ทำไงดีครับซื้อTV LED ฟิลิปมา เกือบสามหมื่นดูได้2เดือนเกิดเส้นสีเหลืองที่หน้าจอ แต่ไม่ได้ส่งซ่อมเพิ่งจะส่งไปตอนจะครบปี ตอนนี้ ส่งไป  รวมแล้ว 3 เดือนยังไม่ได้เลยครับ โทรถามมันก็บอกแต่ว่ารออไหล่อยู่นั่นแหละ ส่งไปที่ศูนย์นะครับ เซ็งมากๆ มีแววว่า จะต้องรอไปอีกนานเลย [แทง]

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1136 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:03:26 am »
สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ เพิ่งไปถอย 42PFL7406H มาเมื่อวาน 26,xxx มา แถมตัวที่เป็น wireless มาให้ จะให้ส่งของวันอาทิตย์หน้า ไม่ทราบว่าตอนรับของต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ

แล้วเห็นว่าต้อง run-in ก่อนปรับแต่งค่าต่าง ๆนี่มันคืออะไรเหรอคับ

ขอบคุณมากครับ

ลองดูพวก Dead Pixel ก่อนเลยครับตามด้วย  ริ้วรอยต่างๆ   ถ้าได้ก็ลองขอเช็คชั่วโมงการใช้งานจากช่างด้วยก็ได้ครับ  แล้วก็ดูพวกการใช้งาน Wireless ด้วย

อ้อ ส่วนพวกอุปกรณ์เสริมดูด้วยครับ ว่าอยู่ในสภาพใหม่หรือเปล่า สติ๊กเกอร์รอจอ มีครบไหม    (แต่เวลาใช้งานควรเอาออกนะครับ พวกสติ๊กเกอร์พวกนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 02:10:04 am โดย rtderak »

ออฟไลน์ leeplay

• *
« ตอบกลับ #1137 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:25:28 am »
ขอเป็น Philips Fanclub ด้วยคนครับ เพิ่งถอย 47PFL7606H มาได้ 2 อาทิตย์ เล่นไฟล์HDภาพเร้าใจมากครับ 555 คิดไม่ผิดจริงๆ [รัก]

ออฟไลน์ Artygallery

• *
« ตอบกลับ #1138 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:03:24 pm »
ท่านปรับตั้งค่าต่าง ๆ ยังไงบ้างครับ รบกวนเป็นวิทยาทานหน่อยครับ แล้วจริง ๆ ควรดูแบบมืด ๆ หรือเปิดไฟดูจะดีกว่ากันครับ
TV : Philips LED 46PFL6606
HD player : Egreat R-200S
HDMI Cable : Increcable IWH20 V1.4
Power strip : ... .... 6

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1139 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:57:52 pm »
ท่านปรับตั้งค่าต่าง ๆ ยังไงบ้างครับ รบกวนเป็นวิทยาทานหน่อยครับ แล้วจริง ๆ ควรดูแบบมืด ๆ หรือเปิดไฟดูจะดีกว่ากันครับ

การตั้งค่ารอท่านอื่นๆนะครับผมไม่ได้ใช้

เวลาดูถ้าปิดไฟมืดท่านจะเจอ แสงรั่วครับอาจจะรำคาญได้ครับ แนะนำให้เปิดไฟครับ

ออฟไลน์ prachya1969

• *
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:45:53 pm »
ดูในเวบการไฟฟ้าว่าซื้อโทรทัศน์แล้วได้คืนภาษีถึง 25% คือค่ากำลังไฟฟ้าขณะรอใช้งานไม่เกิน 1 วัต(standby power 1 watt)
อยากทราบว่าไอ้ค่า standby power ดูตรงไหนครับ

ออฟไลน์ royyc

• *
« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:43:18 pm »
สวัสดีครับ ผมพึ่งไปซื้อ Philips Series 9 มาครับ รุ่น 40PFL9705H เป็นตัวโชว์นะครับ มีประกันมาด้วยแต่แค่ 3 เดือน พอกลับมาเปิดที่บ้าน พบว่า มีเสียงแหลมแหลมเล็กเล็ก ลอดออกมาจากแผง LED ข้างหลัง ตลอดเวลาและสมํ่าเสมอเป็นเสียงความถี่สูงมาก รู้สึกน่ารําคาญเป็นอย่างยิ่ง
ตอนนี้มีแต่สายภาพต่อเข้า TV ซึ่งต่อมาจากกล่อง UBC และได้ปิดเสียงลําโพงของ TV ไปแล้ว
ส่วนสายเสียงจาก UBC ก็ต่อตรงเข้า SoundBar เลย พอปิด SoundBar ก็ยังมีเสียง แสดงว่ามาจาก TV แน่นอน
มีใครพอจะบอกได้มั๊ยครับว่าเกิดจากอะไรมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง?
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ COYG

• *
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 11:45:29 pm »
เราใช้ Philips 42PFL3605/67

อยากจะต่อ notebook เข้า tv ค่ะ แต่คอมเรามีแค่ช่องเสียบ usb กับ vga จะต่อได้มั้ยคะ แล้วต้องปรับยังไง

ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ด้วยนะคะ เราไม่กล้าไปซื้อสายกลัวซื้อผิด

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ superhulk

• *
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:05:48 am »
[โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [เหม่อ] [เหม่อ] ทำไงดีครับซื้อTV LED ฟิลิปมา เกือบสามหมื่นดูได้2เดือนเกิดเส้นสีเหลืองที่หน้าจอ แต่ไม่ได้ส่งซ่อมเพิ่งจะส่งไปตอนจะครบปี ตอนนี้ ส่งไป  รวมแล้ว 3 เดือนยังไม่ได้เลยครับ โทรถามมันก็บอกแต่ว่ารออไหล่อยู่นั่นแหละ ส่งไปที่ศูนย์นะครับ เซ็งมากๆ มีแววว่า จะต้องรอไปอีกนานเลย [แทง]

ทำใจเถอะครับ เพราะผมเองก็โดนทำนองนี้แหละ ตัวทีวีนะเค้าดี แต่เรื่องการซ่อมนี้ไม่ไหวจริง ๆ  [โขก] [โขก] [โขก]
ของผมเองพอเอาไปซ่อม ต้องโทรไปถามเอง พอตอบทีก็หายไปที ไม่มีการติดตาม บอกจะแจ้งราคาก่อนซ่อมก็ไม่แจ้ง

พอเสียทีสำหรับ brand นี้ เสียอีกไม่ซ่อมแระ ซื้อใหม่ดีกว่า ประสาทจะกิน  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ kenny_sit

• *
« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:29:34 am »
สวัสดีครับ ผมพึ่งไปซื้อ Philips Series 9 มาครับ รุ่น 40PFL9705H เป็นตัวโชว์นะครับ มีประกันมาด้วยแต่แค่ 3 เดือน พอกลับมาเปิดที่บ้าน พบว่า มีเสียงแหลมแหลมเล็กเล็ก ลอดออกมาจากแผง LED ข้างหลัง ตลอดเวลาและสมํ่าเสมอเป็นเสียงความถี่สูงมาก รู้สึกน่ารําคาญเป็นอย่างยิ่ง
ตอนนี้มีแต่สายภาพต่อเข้า TV ซึ่งต่อมาจากกล่อง UBC และได้ปิดเสียงลําโพงของ TV ไปแล้ว
ส่วนสายเสียงจาก UBC ก็ต่อตรงเข้า SoundBar เลย พอปิด SoundBar ก็ยังมีเสียง แสดงว่ามาจาก TV แน่นอน
มีใครพอจะบอกได้มั๊ยครับว่าเกิดจากอะไรมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง?
ขอบคุณครับ

ไปดูที่ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=757.1098
มองหาข้างซ้ายมือ kenny_sit ครับ... อาการเดียวกัน

ออฟไลน์ OPAQUE9275

• *
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:59:31 pm »
ใช้ TV LED Philips รุ่น 46PFL8605 ซื้อมาเมื่อ 15/10/2011 แต่เมื่อวันที่ 25/03/2012 ได้ทดลองเปิดดู DVD ซีรีส์เกาหลีดู พบว่า
สีแดงจะแสดงออกมาได้ตามปกติ แต่ผ่านไปแค่ 5 วินาที เฉดสีแดงจะหายไป แล้วภาพจะออกเฉดเขียวๆ ไปตลอด จึงหยุดเล่น DVD นั้น
เพื่อกลับมาดูรายการฟรี TV ช่อง 3,5,7,9.....โดยผ่านกล่อง true Vision จานแดง ก็พบว่า เฉดสีแดงหายไปด้วยเป็นพักๆ แล้วกลับมา
เป็นๆ หายๆ ตลอด เลยทดลองมาดูหนังจากเครื่อง HD Player ดู Concert ของ Girl Generation โดยเลือกฉากที่นักร้องใส่ชุดแดง
พบว่า TV ก็ยังแสดงเฉดสีแดงได้ปกติ แต่พอสลับไปดูฟรี TV อีก ก็ยังพบว่า เฉดสีแดงยังหายไปเป็นพักๆ ไม่ว่าจะเป็นช่อง 3,5,7,9.. TNN
โดยสังเกตได้จากโลโก้ของช่อง 3 หรือช่อง 7 ซึ่งจะมีสีแดง/เขียว/น้ำเงิน พบว่า ตรงสีแดงจะเพี๊ยนหายไป แต่สลับกลับมาดู Concert นักร้อง
ที่มีชุดสีแดง ก็ยังปกติ (ทั้งหมดเกิดขึ้นมาหลังจากเปิด DVD ก็อป ซีรีส์เกาหลี) ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ ไม่เคยเจอปัญหาดังกล่าวเลย ตอนแรกเข้าใจว่า
ระบบของ TV คงเกิดปัญหาอย่างหนึ่งอย่างใดแน่ๆ เลย ก็เลยปิดไป....วันรุ่งขึ้น ตอนค่ำหลังกลับมาจากที่ทำงาน ทดลองเปิดดูใหม่อีกครั้งตามปกติ
ดูฟรี TV ช่อง 3,5,7,9...TNN พบว่า แสดงภาพได้ปกติ เฉดสีแดงไม่วูบวาบ มาๆ หายๆ เหมือนเมื่อวาน (แต่ยังไม่ได้ทดลองเปิด DVD ชุดที่เคย
เปิดดูแล้วมีปัญหาอีกครั้ง ว่าจะมีปัญหาเฉดสีแดงเพี๊ยนไปหรือไม่ แล้วจะส่งผลให้เมื่อเปลี่ยนกลับไปดูฟรี TV แล้วส่งผลให้แสดงเฉดสีแดงเพี๊ยนไป
อีกหรือไม่ นะครับ)
ไม่ทราบใครเคยพบปัญหาอย่างนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ หรือใครมีความรู้ทางด้านนี้ พอจะอธิบายได้หรือไม่ครับ หรือต้องส่งเคลมบริษัท

แก้ไขเพิ่มเติมครับ-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุปว่ามันเป็นปัญหามาจากแผ่นหนัง DVD ที่ซื้อมาครับ มันถูกอัดมามีคุณภาพไม่ค่อยดี ทำให้สีแดงของหนังแผ่นนั้นออกวูบๆ วาบๆ
เลยพลอยทำให้ตัว LED TV ออกอาการเอ๋อตามไปด้วย แต่พอกลับมาเปิดหนังที่ไม่มีปัญหา ตัว LED TV ก็ปรับกลับมามีสีแดงปกติ
และอาการเอ๋อๆ นั้นก็หายไปเลยครับ (จึงขอมาแก้ข่าว ไม่อย่างนั้นจะเป็นการทำให้ผู้อ่านคิดไปได้ว่า LED TV ของ Philips มีปัญหา)
LED TV Philips ไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใดครับ ของเขายัง Ok อยู่ครับ แนะนำให้เพื่อนๆ ทดลองหาซื้อมาใช้ดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 04:03:37 pm โดย OPAQUE9275 »

ออฟไลน์ yam824

• *
« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 05:23:31 pm »
ผมใช้ Philips LED 42PFL8605/98 ครับ แล้วก็มีชุดHome Blu-Ray ของPhilips รุ่น HTS7540 ต่อดูBlu-Ray ใช้Port HDMI 1 แต่ผมอยากดู Free TV แล้วให้เสียงมันออกชุด Home ของผม ครับ  ผมต้องใช้สายอะไรต่อครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 05:25:44 pm โดย yam824 »

ออฟไลน์ after you

• *
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 03:27:39 am »
พอจะมีใครบอกวิธีเช็คชั่วโมงการใช้งานของทีวี LED 32PFL6505/67 ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Ammy1323

• *
« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:16:17 pm »
ขายถูกสุดๆ Smart TV 3D Samsung UA46D6400แถมแว่น4อัน แถมBluray BD5300
ความต้องการ :  ขาย  
สภาพสินค้า :  สินค้ามือใหม่  
พื้นที่ :  กรุงเทพฯ  
ราคา :  ฿ 33,000  
ชื่อผู้ประกาศ :  Ammy  
เบอร์ติดต่อ :  0831111910  
อีเมล์ :  [email protected]  

ออฟไลน์ wang06

• *
« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 01:58:34 am »
สมาชิกใหม่เอี่ยมครับ .......  เมื่อวานได้ไปถอย 42PFL7406H มาครับ ตอนนี้มีปัญหาการใช้งานอยู่สองสามอย่างครับยังแก้ไม่ได้คือ
1.จะมีรูปขึ้นเป็นบล็อกเล็ก ๆ แถบซ้ายมือของจอภาพนะครับเป็นเหมือนพรีวิว เราจะเอาออก(ไม่ให้แสดง)ได้อย่างไรครับ
2.การเซ็ทค่าแสงเราตั้งโหมดประหยัด(ไม่อยากดูแสงจ้ามาก) แต่สักพักก็จะกลับมาที่โหมด VIVAD
3.ตอนนี้ใช้เสาอากาศอยู่แต่เราไม่สามารถเปลี่ยนช่องที่แผงสัมผัสที่ด้านล่างจอได้ครับพอกด + หรือ - มันก็จะขึ้นภาพตามข้อ 1.  แต่ปรับเสียงได้

ท่านผู้เชียวชาญช่วยบอกวิธิเซ็ทหน่อยครับ  ขอขอบคุณมาล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ Powertoy

• *
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 12:49:19 pm »
สมาชิกใหม่เอี่ยมครับ .......  เมื่อวานได้ไปถอย 42PFL7406H มาครับ ตอนนี้มีปัญหาการใช้งานอยู่สองสามอย่างครับยังแก้ไม่ได้คือ
1.จะมีรูปขึ้นเป็นบล็อกเล็ก ๆ แถบซ้ายมือของจอภาพนะครับเป็นเหมือนพรีวิว เราจะเอาออก(ไม่ให้แสดง)ได้อย่างไรครับ
2.การเซ็ทค่าแสงเราตั้งโหมดประหยัด(ไม่อยากดูแสงจ้ามาก) แต่สักพักก็จะกลับมาที่โหมด VIVAD
3.ตอนนี้ใช้เสาอากาศอยู่แต่เราไม่สามารถเปลี่ยนช่องที่แผงสัมผัสที่ด้านล่างจอได้ครับพอกด + หรือ - มันก็จะขึ้นภาพตามข้อ 1.  แต่ปรับเสียงได้

ท่านผู้เชียวชาญช่วยบอกวิธิเซ็ทหน่อยครับ  ขอขอบคุณมาล่วงหน้าเลยครับ

1.เข้าไปที่ตั้งค่าจะมีให้ปรับโหมด บ้าน กับ ร้านค้า เลือกบ้านครับ แล้วกด OK ออกมา แล้วปิดสวิตท์ใต้เครื่อง รอ 5 วินาทีแล้วเปิดใหม่ (สงสัยได้เครืองตัวโชว์ร้านมา)
2.เลือกตั้งค่าตามปกติก็หายแล้ว เพราะผลอันนี้เกิดจากข้อแรก เลือกโหมดเป็นร้านค่าจะปรับค่าไม่ได้
3.เกิดจากข้อ 1 ครับ ถ้ายังไม่แก้ตามข้อ 1 กดรูป บ้าน ที่รีโมทก็ปรับได้ครับ

ออฟไลน์ wang06

• *
« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:48:01 pm »

1.เข้าไปที่ตั้งค่าจะมีให้ปรับโหมด บ้าน กับ ร้านค้า เลือกบ้านครับ แล้วกด OK ออกมา แล้วปิดสวิตท์ใต้เครื่อง รอ 5 วินาทีแล้วเปิดใหม่ (สงสัยได้เครืองตัวโชว์ร้านมา)
2.เลือกตั้งค่าตามปกติก็หายแล้ว เพราะผลอันนี้เกิดจากข้อแรก เลือกโหมดเป็นร้านค่าจะปรับค่าไม่ได้
3.เกิดจากข้อ 1 ครับ ถ้ายังไม่แก้ตามข้อ 1 กดรูป บ้าน ที่รีโมทก็ปรับได้ครับ
ขอบคุณคุณ PowerToy  มากครับ   พอดีผมตั้งใจจะซื้อพลาสม่า ของพานาโซนิค (p42u30t)ที่เซ็นทรัลพระราม3  แล้วไม่รู้ยังไงเห็นตัวนี้โชว์เซลล์อยู่(21xxx)เห็นมีผู้สนใจอยู่ 2-3 รายผมเห็นมันเป็นรุ่นใหม่ล่าสุด  ผมเลยไม่รีรอสอยเลยครับ ยังงงอยู่ว่ามันไม่มีช่อง AV แล้วผมจะเสียบกับกล่องดาวเทียม(ไอเดียร์ฉัน)ยังไงเนี่ยะ