ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auiaeng

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 07:31:59 am »
ขอร่วมด้วยคนครับ
เพิ่งถอย 42PFL7409S มาเหมือนกัน
ยังตั้งค่าต่างๆไม่เป็นเลย

ไงรบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ topteen

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:17:53 pm »
มีใครใช้ "32PFL5409" บ้างครับ ผมกำลังจะ๙อ เลยอยากถามผู้ที่ใช้อยู่ครับ
ใจจริงอยากได้42" แต่แฟนไม่ให้ครับ(เศร้าเลยเรา) ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pissaz

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 08:46:42 pm »
ไปสอยมาแล้วครับที่งาน Homepro Expo วันสุดท้ายเลยรุ่น 42PF7409 ตอนแรกเห็นแปะป้ายขายตั๊ง 49990 จะไม่ดูแล้วพอลองไปคุยลดไปลดมาเหลือ 32xxx เลยสอยมาครับ แต่ต้องรอของมาส่งอีก 2 อาทิตย์ [yes] ไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ อยากได้ของเร็วๆจัง  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ssdewss

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 01:09:57 am »
รบกวนถามหน่อยครับ

เรื่องก็คือผมต่อจากสาย dvi-hdmi จากการ์ดจอ(HD4870)ไป port hdmi ของ TV (42pfl7409s) แล้ว มันไม่มีสัญญาณครับ no signal ตลอด เสียบสายแน่นแล้ว ลองเปลี่ยน port hdmi แล้วก็ไม่ติดครับ ผมต้องไปตั้งค่าอะไรให้ภาพออก TV อะครับ

เพิ่มหน่อยครับ ผมกดใน ccc profile ของ ATi ก็ detect เจอ Tv นะครับ แต่พอเปลี่ยน source มา hdmi port ที่ต่อสาย ไอที่ detect เจอก็หายไปาลยครับ - -

ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2009, 01:29:39 am โดย ssdewss »

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:44:05 am »
รบกวนผู้รู้ด้วยคนครับ

ผมลองต่อ HDMI ออกจาก notebook เข้า 42pfl7409 ภาพออกปกติ แต่เสียงไม่ออก
พอดีมือใหม่หัดเล่น HDMI ครับ คือผมเข้าใจถูกมั้ยครับว่า สายHDMI เป็นสายภาพ+เสียง
แล้วถ้าเสียงไม่ออกเป็นเพราะผมเล่น DVD ใช่ป่าวครับ ต้องดป็นบลูเรย์ใช่มั้ยครับ ถึงจะออกภาพ+เสียง

รบกวนอีกเรื่องครับ
พอดีผมสนใจ sound bar ของฟิลิปอยู่ และยังไม่มีตัวที่เล่นบลูเรย์ออกมา เซลบอกว่าไม่มีปัญหา
จะเล่นบลูเรย์ก็ซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์ไปต่อเอาก็ได้ คือยังงงครับ แสดงว่าเครื่องเล่นบลูเรย์สามารถต่อเข้า
sound bar แล้วก็ไปต่อเข้าทีวีอีกทีหรือครับ หรือว่าต่อเข้าทีวีไปเลย (แบบนี้เสียงก็ไม่ออกที่ sound barสิ)

รบกวนหน่อยนะครับ
ว่าแต่คุณปรัชญาหายไปไหนเนี่ย(ติดตามอ่านมาตลอด)

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:11:53 am »
รบกวนหน่อยนะครับ  ว่าแต่คุณปรัชญาหายไปไหนเนี่ย(ติดตามอ่านมาตลอด)
ตอบ .. ไม่ได้หายไปไหนครับ เพียงแต่ใช้เวลาอยู่กับ Philips7409 นานไปหน่อย ทั้งดูหนัง+เล่นเกมส์
และบางทีผมอยากให้คนในบอร์ดได้แสดงความคิดเห็นบ้าง บอร์ดค่อนข้างจะนิ่ง มีแต่คนถามไม่ค่อยมีคนตอบ
บางคำถามเป็นคำถามซ้ำๆไม่ค่อยน่าตอบ สำหรับแฟนคลับ Philips ยินดีครับ ผมก็ยังช่วยตอบถ้าตอบได้นะครับ

ผมลองต่อ HDMI ออกจาก notebook เข้า 42pfl7409 ภาพออกปกติ แต่เสียงไม่ออก
พอดีมือใหม่หัดเล่น HDMI ครับ คือผมเข้าใจถูกมั้ยครับว่า สายHDMI เป็นสายภาพ+เสียง
ตอบ .. ถูกต้องแล้วครับ สายHDMI เป็นสายภาพ+เสียง ดูจากคู่มือภาษาไทยก็บอกว่าถ้าเป็นการต่อ notebook
แบบ VGA หรือ DVI ต้องใช้สายสัญญาณเสียงด้วย ต่อจากช่องหูฟัง เข้า Audio in ของทีวีครับ แต่ HDMI
ไม่ต้องครับ ดังนั้นอาจจะสันนิษฐานว่าเป็นที่สาย HDMI ไม่ดีถ้าหลายเส้นลองสลับดูครับ หรือไม่ก็ต้องดูว่าการ
ต่อสัญญาณเสียง มีการต่อเข้าชุด HT หรือไม่ ลืมเปิดชุด HT หรือเปล่า และอย่าลืมปรับ Refresh rate ของ
Notebook ไปที่ 60Hz ดูคู่มือหน้า20-21 ประกอบนะครับ ถ้าเสียงยังไม่ออกอีกลองต่อแบบ VGA หรือ DVI
ดูครับ ว่าเสียงออกไหม สุดท้ายไม่ได้จริงๆก็โทรถามที่ศูนย์บริการเลยครับ

รบกวนอีกเรื่องครับ
พอดีผมสนใจ sound bar ของฟิลิปอยู่ และยังไม่มีตัวที่เล่นบลูเรย์ออกมา เซลบอกว่าไม่มีปัญหา
จะเล่นบลูเรย์ก็ซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์ไปต่อเอาก็ได้ คือยังงงครับ แสดงว่าเครื่องเล่นบลูเรย์สามารถต่อเข้า
sound bar แล้วก็ไปต่อเข้าทีวีอีกทีหรือครับ หรือว่าต่อเข้าทีวีไปเลย (แบบนี้เสียงก็ไม่ออกที่ sound barสิ)
ตอบ .. มีความคิดเหมือนผมเลยครับ ต้องการซื้อ sound bar แต่ต้องการเครื่องเล่น Blu-ray ต่างหาก ลองดูครับ
ว่ามี sound bar รุ่นที่มีแต่ลำโพงหรือไม่ ถ้าไม่มีก็ 2 ทางเลือกคือ 1.รออีกหน่อย เดี๋ยวเค้าก็ทำออกมาครับ เพราะ
เจ้าอื่นเค้าเริ่มทำออกมากันเลย ข้อดีคือซื้อชิ้นเดียวจบ เข้าคู่สวยงามครับ 2.ซื้อ sound bar +เครื่องเล่น Blu-ray
อันนี้ก็สามารถทำได้ครับ เพราะเราต่อ HDMI เข้าทีวีเสียงต้องออกทีวี แต่เราสามารถต่อสายสัญญาณเสียง Audio out
จากเครื่องเล่น Blu-ray เข้า sound bar ก็ได้ครับ แต่ผมว่ามันยุ่งยากเพราะใช้เครื่องเล่น 3 ตัวรีโมท 3 อัน
คือ ทีวี,เครื่องเล่น Blu-ray และ sound bar วุ่นวายน่าดูครับ ใจเย็นๆ รออีกหน่อยดีกว่านะครับ ราคาเริ่มถูกลงแล้วด้วย
แนะนำไปดู Spec เจ้า 2 ตัวนี้ครับ ... ปรัชญา

Philips HSB4383
http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=224

LG HLB54S  Sound Bar Blu-ray Home Theater
http://www.lcdtvthailand.com/news/detail.asp?param_id=225
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2009, 12:14:31 am โดย prachya »

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 07:27:17 am »
ขอบคุณครับ คุณปรัชญา ดีจังที่ยังไม่ไปไหน
และขอบคุณสำหรับ link ด้วยครับ

แบบนี้ผมว่ารอดีกว่าครับ เพราะก็คิดเหมือนกันว่ามีทั้งเครื่องเล่นบลูเรย์ ทั้ง sound bar
ผมว่ามันดูรกๆไงไม่รู้ ที่สนใจ sound bar ก็เพราะมันไม่รกดีครับ

ส่วนเรื่องเสียงไม่ออกพอรู้แล้วครับ เพราะต้องไปตั้งค่าเสียงให้เป็น hdmi ครับ
แต่ผมใช้ win xp ครับ มันไม่มี option นี้ กำลังหาทางอยู่ครับ
(รู้งี้ไม่เปลี่ยน vista มาเป็น xp หรอก)

ส่วนเรื่องราคารู้สึกน้อยใจเล็กๆครับ
เห็นที่งานโฮมโปรเค้าว่ากันว่าลดลงมาเพียบเลย
ผมซื้อก่อนงานโฮมปรอาทิตย์เดียวเอง เสียดายจัง

ออฟไลน์ Playjames

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:51:31 pm »
ผมเคยเห็น soundbar ของ Philips ที่เล่นบูเลย์ได้แล้ว แต่ราคาโหดมาก [แทง]

อยากได้เหมือนกันครับ แต่งบหมดก่อน [ร้องไห้]

ออฟไลน์ How_To_Do

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:37:14 pm »
ผมตรวจสอบที่ Info phillips 7409 ระบบเสียงแสดงเป็น Mono ครับ อยากเปลี่ยนเป็นระบบ Stereo ทำได้หรือป่าวครับ และต้องกำหนดตรงไหนคับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:11:00 pm »
แจ้งรุ่นผิดไปจริงๆ

ผมใช้7803 ขอแชร์ทั้งคำถามและปัญหาหน่อยครับ
1 การเปิดใช้ natural motion กับ DVD/HIDEF/xbox จะเกิดอาการภาพซ้อนตอนเคลื่อนไหวอย่างชัดเจนเป็นเงาริ้วๆ
   ต้องปิดโหมดนี้ถึงจะหาย แต่ก็จะเสียมิติแบบpixleplusไป แต่ถ้าfree tvแทบจะไม่เห็นอาการดังกล่าว ไม่ทราบว่า
   เฟริมร์แวร์อันใหม่ล่าสุดจะแก้ปัญหานี้ได้หรือไม่
2 การต่อhdmiจากpc(ati4670/E7200)เมื่อปรับให้เป็น1080p(1920*1080)ปรับแล้วทั้ง24/25/50/60hz
   ภาพที่ได้จะเต็มจอ(แต่ภาพมาไม่เต็มขาดไปนิด)หากเปิดโหมดHD natuarl motion
   แต่ภาพจะมาเต็มจอเต็มสัดส่วนเมื่อเปิดโหมด native 1080pแทน
   ส่วนโหมดpcได้ลองแล้วเวลาดูหนังภาพจะกระตุกเป็นบางช่วงแต่ขนาดมาเต็ม
   อยากทราบความต่างของnative1080pกับโหมดHD
   ว่าต่างกันอย่างไรครับ แต่จากสายตาผม ผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลยนอกจากขนาดเต็มสัดส่วน
3 ผมลองต่อWiiทางav จะปรากฎเส้นเขียวๆแนวตรง เป็นบางช่วงโดนเฉพาะฉากมืดๆเห็นชัดเจนลองกับavช่องที่เหลือก็เป็น
   ก่อนหน้าได้ลองต่อกับplasmaอีกเครื่องไม่พบเส้นดังกล่าว ไม่ทราบท่านใดเป็นเหมือนกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 10:11:03 am โดย Neokv »

ออฟไลน์ ssdewss

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:19:36 pm »
ผมใช้7409sเหมือนกัน ขอแชร์ทั้งคำถามและปัญหาหน่อยครับ

2 การต่อhdmiจากpc(ati4670/E7200)เมื่อปรับให้เป็น1080p(1920*1080)ปรับแล้วทั้ง24/25/50/60hz
   ภาพที่ได้จะเต็มจอ(แต่ภาพมาไม่เต็มขาดไปนิด)หากเปิดโหมดHD natuarl motion
   แต่ภาพจะมาเต็มจอเต็มสัดส่วนเมื่อเปิดโหมด native 1080pแทน
   ส่วนโหมดpcได้ลองแล้วเวลาดูหนังภาพจะกระตุกเป็นบางช่วงแต่ขนาดมาเต็ม
   อยากทราบความต่างของnative1080pกับโหมดHD
   ว่าต่างกันอย่างไรครับ แต่จากสายตาผม ผมว่ามันแทบไม่ต่างกันเลยนอกจากขนาดเต็มสัดส่วน

ของผมใช้HD4870 ต่อ dvi-hdmi ภาพออกแค่ตอนบูทเครื่องครับ พอเข้า window ภาพหายเลยอ่า  งงมากมายครับ  [เศร้า]

ของท่านต่อผ่านสายอะไรครับ

ออฟไลน์ vespa

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:12:29 am »
ตกลงสามารถ check จำนวนชั่วโมงการใช้งานของรุ่น 7409 ได้ปล่าวครับ

ออฟไลน์ clubonling

• *
    • web design
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 04:24:56 pm »
ผมรู้คุณก็ใช้
ÍÒÇÕÂͧ«ì : ÃѺ¼ÅÔµàÊ×éÍâ»âÅ : [url=http://chotrungsee-biochem.com/liquid_chi

• **
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:50:45 pm »
ผมใช้7409sเหมือนกัน ขอแชร์ทั้งคำถามและปัญหาหน่อยครับ
1 การเปิดใช้ natural motion กับ DVD/HIDEF/xbox จะเกิดอาการภาพซ้อนตอนเคลื่อนไหวอย่างชัดเจนเป็นเงาริ้วๆ
   ต้องปิดโหมดนี้ถึงจะหาย แต่ก็จะเสียมิติแบบpixleplusไป แต่ถ้าfree tvแทบจะไม่เห็นอาการดังกล่าว ไม่ทราบว่า
   เฟริมร์แวร์อันใหม่ล่าสุดจะแก้ปัญหานี้ได้หรือไม่
ตอบ ... เป็นเรื่องปกติครับ ผมลง FW v.1.12 แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่นะครับ จริงๆผมว่าฟรีทีวีก็มีการกระตุก ภาพสั่นๆเหมือนกัน
นะครับ ถ้าเปิดใช้เจ้า HD nature motion บางช่องเป็นเยอะบางช่องเป็นน้อยไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไรครับ

3 ผมลองต่อWiiทางav จะปรากฎเส้นเขียวๆแนวตรง เป็นบางช่วงโดนเฉพาะฉากมืดๆเห็นชัดเจนลองกับavช่องที่เหลือก็เป็น
   ก่อนหน้าได้ลองต่อกับplasmaอีกเครื่องไม่พบเส้นดังกล่าว ไม่ทราบท่านใดเป็นเหมือนกันบ้างครับ
ตอบ ... ผมต่อแล้วไม่เป็นนะครับ ทั้งแบบสาย AV กับสาย Component คิดว่าถ้ามีสาย AV เส้นอื่น โดยไปยืมจากเพื่อนมาลอง อาจจะ
รู้ได้ครับว่าเป็นที่สาย AV ไม่ดีหรือไม่ ถ้าต่อแบบ Component สีจะอิ่มขึ้น ตัวหนังสือคมชัดครับ สาย copy เส้น 199 บาทก็มีนะครับ
ลองมาแล้วจ้า Component AV ของ Wii จากคาร์ฟู 199 บาท
http://www.thaiwii.com/showthread.php?t=11096&highlight=component+199

ตกลงสามารถ check จำนวนชั่วโมงการใช้งานของรุ่น 7409 ได้ปล่าวครับ
ตอบ ... ผมยังไม่สามารถเช็คจำนวนชั่วโมงใช้งานของ 7409 ได้เลยครับ มีท่านนึงบอกให้กด
กด 062596 + info หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu  ผมก็กดแบบงงๆ เพราะมันจะย้ายช่องไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ pang

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:27:11 pm »
วันนี้ไปถามราคา Philips ตัว 32PLF5609S ที่ร้าน...(แถวคลองเตย)

พนง.ไม่ยักให้รายละเอียด แต่กลับเชียร์ LG ตัวใหม่ (จำรุ่นไม่ได้) ตั้งแต่เอ่ยปากถามจนออกจากร้านเลย... [โขกโต๊ะ]

บอกว่าเป็นโรงงานเดียวกัน แถมถูกกว่า...

เพื่อสมาชิกท่านใดพอมีข้อมูล รบกวนแจ้งให้ทราบหน่อยจะขอบคุณมากมายเลยครับ  [ปลื่ม]

พอดีกะลังจะซื้อ LCD กะเค้าเป็นเครื่องแรก ใจเทให้ Philips ไปหมดแล้ว...แต่อยากมีข้อมูลเปรียบเทียบอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ให้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบครับ
Philips รุ่น 5609 ที่ท่านสนใจนั้นภาพใช้ชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD
Contrast Ratio   50,000:1  Response Time  5 ms.  Refresh rate      50 Hz

ถ้าดูชิปในการประมวลภาพคือ Pixel Plus HD  ภาพสวยเป็นธรรมชาติอยู่แล้วครับ
Contrast Ratio   50,000:1  ก็น่าจะเป็น Contrast Ratio จริงไม่เขียนโอเวอร์เกินจริง อันนี้ไปยืนมองเทียบเลยครับ
Response Time  5 ms  อันนี้จะมองว่าค่ามาก แต่ความจริง LCD TV ถ้าค่าต่ำกว่า 6 ms ก็ใช้ได้แล้วครับ
Refresh rate 50 Hz ถ้าดูตอนนี้ผมว่าในส่วนของ 100 Hz มันยังไม่สำคัญมากครับเป็นการซื้ออนาคต ถ้าท่านไม่สนใจใน 100 Hz 
ซื้อ 5609 ก็ใช้ได้ดีครับเพราะความตั้งใจแรกสุดของผมก็ตั้งใจจะซื้อ 5609 เช่นเดียวกับท่านนั้นล่ะแต่ที่ได้ 7409 มาเพราะได้ราคาถูก
ตอนนี้ท่านคงน่าจะซื้อได้ในช่วงราคา 17,000 - 19,000 ครับแล้วแต่ร้าน และช่วงเวลาที่มีโปรโมชั่นครับ
ส่วน LG 32" 32LH70YR ที่น่าสนใจในราคาใกล้เคียงกันคงเป็นรุ่นขายดีครับ เพราะสเปคสูง ราคาแพงนิดนึง  น่าจะหาข้อมูลง่าย
ลองไปอ่านรีวิวดูครับ ที่ผมไม่เลือก LGเพราะไม่ชอบโทนสีที่ออกอมแดง ส่วน 5609 ให้โทนสีที่ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
ทรายก็สีขาวนวลตรงตามจริงดี ... ปิดท้ายก็อยากให้ท่านไปดูด้วยตาตนเองที่สุดครับ ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ .. ปรัชญา

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
บอกตรง ๆ ว่าไม่มีข้อมูลอะไรเกี่ยวกับ LCD เลย...
เพียงแต่ที่บ้านใช้ Philips มา 2 เครื่องแล้ว พอจะเปลี่ยนก็มองยี่ห้อเดิมไว้ก่อน
(ใจตอนแรกก็แอบเหล่ซัมซุงไว้เพราะออกแบบสวยดี)
ตอนนี้ก็อยู่ระหว่างเปรีบเทียบราคาอ่ะครับ
เห็นราคาในบอร์ดนี้แล้วก็อึ้ง ๆ ไปพักใหญ่ เพราะถูกกว่าตามห้างหลายพันบาท  [ช็อค]
32" ตัว 5609 ได้ราคามาต่ำสุด 21,xxx บาท
ใจก็คิดอยู่ว่าถ้าพอไหว จะ Up เป็น 42" เลย...(ราคาในบอร์ดเท่าห้างฯ ตัว 32" ราคาเต็มเลย)
อีกสักอาทิตย์คงตัดสินใจซื้อแล้ว...ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งนะครับ   [ปลื่ม]

เสาร์นี้ว่าจะไปร้านดังแถวแยกเกษตรแล้วล่ะครับ...
คงเป็นรุ่น Philips 42 รุ่น 5609 อ่ะครับ...(งบเหลือเท่านี้)
พอดีได้ราคาจากเฮียเค้ามา 27,xxx ผ่อนได้ 10 เดือนก็น่าสนใจดี...

ว่าแต่วันนี้ไปดู Power... ถ้าเป็นเงินสด ราคาใกล้เคียงกันเลย...(ลดราคาสู้กับร้านข้างนอกเลยนะเนี่ย)
ยังงัยคงจะมีเรื่องรบกวนคุณปรัชญาเพิ่มเติมมากเลย...รบกวนด้วยนะครับ
 [ปลื่ม]
pang

• **
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:03:59 am »
เสาร์นี้ว่าจะไปร้านดังแถวแยกเกษตรแล้วล่ะครับ...
คงเป็นรุ่น Philips 42 รุ่น 5609 อ่ะครับ...(งบเหลือเท่านี้)
พอดีได้ราคาจากเฮียเค้ามา 27,xxx ผ่อนได้ 10 เดือนก็น่าสนใจดี...

ว่าแต่วันนี้ไปดู Power... ถ้าเป็นเงินสด ราคาใกล้เคียงกันเลย...(ลดราคาสู้กับร้านข้างนอกเลยนะเนี่ย)
ยังงัยคงจะมีเรื่องรบกวนคุณปรัชญาเพิ่มเติมมากเลย...รบกวนด้วยนะครับ

ยินดีด้วยนะครับ จะมีทีวีใหม่ดูแล้ว ... ถ้ามีปัญหาอะไรให้ช่วย ตอบได้จะรีบตอบให้ทันทีเลยครับ สำหรับชาว

แฟนคลับ Philips ที่น่ารักทุกท่าน ... ปรัชญา

ออฟไลน์ magnet

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:50:57 am »
ผมลองอัปFWแล้วจอมืดสนิทมีใครพอจะแนะนำบ้างได้มั้ยครับรุ่น 5609

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 07:33:59 am »
สวัสดีครับ

พอมีใครรู้วิธีตั้งค่าของจอ+เสียงบ้างครับ
ยกตัวอย่างเช่น ตอนดูฟรีทีวีอยู่ ก็จะตั้งหน้าจอเป็น auto format หน้าจะได้ไม่บวมมาก
แต่พอจะดูหนัง ย้ายไป hdmi ก็ต้องมานั่งเปลี่ยนจาก auto format เป็น wide screen
และต้องมาเปลี่ยน การตั้งค่าต่างๆอีก เช่น natural motion และการตั้งเสียงอีก
มีวิธี set เป็น defult ของแต่ละ source มั้ยครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยคร๊าบ
 [ไม่เอา]